ผู้เขียน หัวข้อ: ยังเล่น LM3886 กันอยู่ไหมครับ ผมมีตารางคำนวณค่า R,C ช่วยมาดูให้หน่อยนะครับ  (อ่าน 4191 ครั้ง)

ออฟไลน์ snpp

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
(file excel แนบมาให้แล้ว  อยู่ด้านล่างนะครับ)
ปล. มีที่ผิดแถบสีเขียว ไม่เกี่ยวข้องกับตรงที่คำนวณLM3886  ขอแนบไฟล์ใหม่ครับ ชื่อว่า book1-v2.xls)

การคำนวณค่า RC ตามจุดต่างๆ จะอยู่ใน datasheet หน้า 23 (download จาก http://www.ti.com/lit/ds/symlink/lm3886.pdf)

จะเป็นการคำนวณค่าอุปกรณ์ต่างๆโดยอ้างอิงจากรูปที่ 1 หน้า 2 ดังรูปนี้ครับ

ซึ่งdatasheetบอกว่าค่า  Rf1 ,Ri , Ci  จะต้องใส่ค่าที่เหมาะสมเพื่อทำให้วงจรมีความเสถียรและทำงานกับความถี่เสียงได้

ผมจึงได้ทำตาราง excel ออกมา(แนบfileมาให้ด้วยครับ) มีรูปร่างหน้าตาแบบนี้

(แถบสีเขียวด้านบนซ้ายอย่าพึ่งดูนะครับ)

ตรงช่องสีเหลืองเป็นค่า Ci(ไม่ใช่Cinput นะครับ  เป็นที่ที่ต่อลงGND ดูตามรูปวงจรรูปแรกเลยครับ) , Ri  , Rf  จะได้ค่าที่คำนวณออกมาคือ
1. ค่า Gain ของวงจร
2. FL
3. ค่า AV * F3 dB  

ค่าข้อ 2,3 ลองศึกษาดูจาก หน้า23 นะครับว่าหมายความว่าอะไร

และทางช่องขวาสุดของแถบสีฟ้า เป็นคำอธิบายบอกว่า ค่าที่คำนวณออกมาใช้ได้หรือไม่(อ้างอิงจากที่datasheetหน้า23ได้กำหนดมานะครับ)

ส่วนแถบสีเขียวด้านบนซ้าย ผมทำขึ้นมาเพราะวงจรที่ผมทำ ผมได้เพิ่ม R,C ด้านinput(เพิ่มตามวงจรที่เจอในnet) ดังรูปนี้ครับ

ซึ่ง RC นี้เหมือนวงจร high pass filter เลยต้องเลือกค่าที่ทำให้มีความถี่ cut off ต่ำๆหน่อย ไม่งั้นเดี๋ยวความถี่ต่ำๆจะหายหมดครับ

ผมจึงทำสูตรเพื่อหาค่า RCที่เหมาะสมครับ

ตอนนี้วงจรผมได้ใช้ค่าอุปกรณ์ต่างๆตามที่ได้คำนวณไว้  เสียงก็okดีครับ(ไม่กล้าฟันธง)

ที่ผมเขียนกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะ ยังไม่แน่ใจใน ความเข้าใจ และ สูตรต่างๆ  จึงอยากรบกวนเพื่อนๆที่ยังเล่น LM3886 อยู่ หากมีเวลาลองใส่ค่าอุปกรณ์ตามสูตรดูครับ

แล้วมาคุยกันครับว่าเสียงดีขึ้นหรือแย่ลง

หรืออย่างน้อยก็ลองเอาค่าอุปกรณ์ที่อยู่บนบอร์ด มาใส่สูตรดูครับ

หากใครมีข้อเสนอแนะต่างๆก็ยินดีครับ

[yes-raccoon]

ปล.  ลืมแนบไฟล์ excel  laughhahaha

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2013, 05:28:17 PM โดย snpp »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
ใครเล่นเบอร์นี้อยู่ลองหน่อยเร้วววว...... [roll-eyes]
IC ของผมเน่าไปแล้ว รอทำแบบบริดจ์อยู่........ [pig90129]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

• Member
  • *
 มีที่ผิดแถบสีเขียว ไม่เกี่ยวข้องกับตรงที่คำนวณLM3886  ขอแนบไฟล์ใหม่ครับ ชื่อว่า book1-v2.xls

• Member
  • *
PCB LM3886 ของผมร้องเพลงได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 03:28:31 PM »
 [laught-watermelon]

ต่อไปก็เก็บตังค์ซื้อทอรอยด์ของอีกchannelครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: PCB LM3886 ของผมร้องเพลงได้แล้วครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2013, 03:31:09 PM »
[laught-watermelon]

ต่อไปก็เก็บตังค์ซื้อทอรอยด์ของอีกchannelครับ

ยินดีด้วยเน้อออ เก็บตังค์เร็วๆน๊า   [huge-thumbs-up]