ผู้เขียน หัวข้อ: CDROM Controller  (อ่าน 68983 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: CDROM Controller
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 08:32:19 PM »
อยากได้ตัว controller ซักตัวครับ cd-rom รุ่นเก่ามีแล้วครับ........... น้าๆๆ ท่านใดมีหลายตัวแบ่งผมเล่นบ้างครับ.. [res]
เดี๋ยวขอไปค้นดูก่อนครับ คล้ายๆว่ามีเหลืออยู่ชุดหนึ่งครับ [unde_cided]
ขอบคุณครับ....... [heart_shell]
เดี๋ยวค้นเจอจะ PM บอกแล้วกันครับ [roll-eyes]

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2011, 08:54:10 PM »
อยากได้ตัว controller ซักตัวครับ cd-rom รุ่นเก่ามีแล้วครับ........... น้าๆๆ ท่านใดมีหลายตัวแบ่งผมเล่นบ้างครับ.. [res]
เดี๋ยวขอไปค้นดูก่อนครับ คล้ายๆว่ามีเหลืออยู่ชุดหนึ่งครับ [unde_cided]
ขอบคุณครับ....... [heart_shell]
เดี๋ยวค้นเจอจะ PM บอกแล้วกันครับ [roll-eyes]
ได้ครับ ขอบคุณล่วงหน้า........... [res]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 10:18:48 PM »
เอาตัวอย่างจอทางเลือกมาให้ดูก่อนเป็นน้ำจิ้ม พักโฆษณาระหว่างรอตัวจริงครับ
อันนี้เป็น VFD Fluorescent ตัวใหญ่หน่อย สีสวย ชัดเจน ข้อเสียมีสองอย่างคือกินไฟเพิ่มขึ้นกว่า LED และราคาสูงกว่าหลายเท่าเลย [roll-eyes]

ส่วน LCD สีสวยๆ สั่งไปเกือบสองสัปดาห์แล้ว รอของอยู่ครับ คาดว่าอาทิตย์นี้น่าจะได้ เดี๋ยวได้ผลเป็นยังไงจะถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ
เดี๋ยวพวกจอแบบนี้กะว่าจะเอามาทำเป็นโปรเจคอื่นๆไว้เล่นด้วยครับ ไม่ใช่แค่โปรเจค CD Controller แน่นอน  [smi_ley]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 สิงหาคม 2011, 10:22:10 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 10:31:24 PM »
สวยๆๆอยากได้สักชุด จัง GB เลยครับ [roll-eyes]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 10:53:34 PM »
เอาตัวอย่างจอทางเลือกมาให้ดูก่อนเป็นน้ำจิ้ม พักโฆษณาระหว่างรอตัวจริงครับ
อันนี้เป็น VFD Fluorescent ตัวใหญ่หน่อย สีสวย ชัดเจน ข้อเสียมีสองอย่างคือกินไฟเพิ่มขึ้นกว่า LED และราคาสูงกว่าหลายเท่าเลย [roll-eyes]

ส่วน LCD สีสวยๆ สั่งไปเกือบสองสัปดาห์แล้ว รอของอยู่ครับ คาดว่าอาทิตย์นี้น่าจะได้ เดี๋ยวได้ผลเป็นยังไงจะถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ
เดี๋ยวพวกจอแบบนี้กะว่าจะเอามาทำเป็นโปรเจคอื่นๆไว้เล่นด้วยครับ ไม่ใช่แค่โปรเจค CD Controller แน่นอน  [smi_ley]

งามครับ ตัวหนังสือสีขาวซะด้วย.... [))]

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 10:58:16 PM »

งามครับ ตัวหนังสือสีขาวซะด้วย.... [))]

เป็นสีเขียวเรืองแสงแบบคลาสสิกครับ  Vo
จอแบบนี้เวลาใช้จริงนิยมใส่ฟิลเตอร์อยู่ 3 สี
-สีเขียวมรกต ให้เขียวสด สะใจ
-สีม่วง จะได้ตัวหนังสือสีขาวสว่าง ดูเรียบ เข้มลึก
-สีน้ำเงิน ก็จะย้อมให้เป็นสีฟ้าดูหรูหราน่ะครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 11:33:27 PM »
ชอบแบบนี้อ่ะครับ เหมือนเครื่องคิดเลขสมัยก่อนเลย  [smi_ley]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2011, 11:43:26 PM »

[roll-eyes] ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคย GB กับใครเรยยย... งานนี้น่าจะเป็นงานแรกแน่ๆ... รอ...แบบ สบายยย สะ บายยย ครับน้าแว่น    [gr_in]

ออฟไลน์ 5237

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 06:38:21 PM »
 @~~@ มาให้กำลังใจ
ข้อมูลผมครับ >>>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1517.0

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 08:26:10 PM »

มีอยู่ไม่ได้ใช้เเล้ว เเต่มันอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง รีโมทไม่รู้ว่าอยู่ไหน
เป็นงานของ คุณอรัมภีร์ jnutthailand.com รู้สึกว่าเเกเขียนลงวารสารฯด้วยมั้งครับ
ถ้าสนใจคืนนี้จะหา เเล้วส่งรูปให้ดู

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2011, 08:37:51 PM »

มีอยู่ไม่ได้ใช้เเล้ว เเต่มันอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง รีโมทไม่รู้ว่าอยู่ไหน
เป็นงานของ คุณอรัมภีร์ jnutthailand.com รู้สึกว่าเเกเขียนลงวารสารฯด้วยมั้งครับ
ถ้าสนใจคืนนี้จะหา เเล้วส่งรูปให้ดู
ขอบคุณน้า Davit ครับ [res] ตอนนี้น้า YoungOne ได้ให้ความกรุณาหาให้ แล้วส่งมาให้ผมแล้วครับ ตอนนี้กำลังทดลองอยู่ครับ และขอบคุณน้า YoungOne อีกครั้งครับ ที่แนะนำวิธีใชังานให้ด้วยพร้อม PCB ภาคจ่ายไฟให้อีกครับ... [gr_in]

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:46:39 AM »

มาอัพเดทหน้าจออีกนิดครับ เพิ่งได้มาใหม่อีกตัวนึง อุตส่าห์รออยู่นานเลยกว่าจะมา
ตัวนี้เป็นสีขาวบนพื้นดำ  ก็พอดูได้ครับ คงต้องลองหาฟิลเตอร์กรองนิดหน่อย จะเห็นตัวหนังสือลอยชัดกว่าพื้นหลังได้ชัดขึ้น
ก็ช่วงนี้ทะยอยๆ หามาลองก่อนน่ะครับ ถ้าถูกใจตัวไหนจะได้เตรียมลุยแผงวงจรหน้าปัดต่อได้เลย (^o^)

ออฟไลน์ Hannan

• ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 12:55:16 AM »
รอ GB  อยู่ครับ [dancing] [dancing]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 06:35:39 AM »

มาอัพเดทหน้าจออีกนิดครับ เพิ่งได้มาใหม่อีกตัวนึง อุตส่าห์รออยู่นานเลยกว่าจะมา
ตัวนี้เป็นสีขาวบนพื้นดำ  ก็พอดูได้ครับ คงต้องลองหาฟิลเตอร์กรองนิดหน่อย จะเห็นตัวหนังสือลอยชัดกว่าพื้นหลังได้ชัดขึ้น
ก็ช่วงนี้ทะยอยๆ หามาลองก่อนน่ะครับ ถ้าถูกใจตัวไหนจะได้เตรียมลุยแผงวงจรหน้าปัดต่อได้เลย (^o^)
[roll-eyes] [roll-eyes]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 07:46:17 AM »
น้า audiomania ครับ ตัวแสดงผลแบบ FL ขนาดเล็กเท่า LCD มีขายหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ chon_nan

• ??
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • ละเมอ DIY
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 08:22:11 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ จะได้เสร็จไวๆ  [roll] 

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 05 สิงหาคม 2011, 10:10:18 AM »
น้า audiomania ครับ ตัวแสดงผลแบบ FL ขนาดเล็กเท่า LCD มีขายหรือเปล่าครับ

ที่เคยเห็น 20x2 ของ Noritake หรือ Samsung ตัวหนังสือใหญ่ LCD นิดหน่อย แต่ PCB ก็ใหญ่พอสมควร ราคาก็ไม่เบาเหมือนกันอ่ะครับ  [c--c]
http://cgi.ebay.com/20X2-Serial-SAMSUNG-VFD-LCD-Module-Display-20T202DA2JA-/190409174276?pt=LH_DefaultDomain_0&hash=item2c55456d04

ส่วนตัวที่ผมโชว์ไว้ก็ขนาดตัวอักษรใหญ่หน่อย สงสัยเอาไว้ทำตรงหน้าปัดอินทิเกรตแอมป์ตัวยักษ์ๆ น่าจะสวยครับ (^_^)

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 10:17:06 PM »
วันนี้ได้มาใหม่อีกตัวแล้ว ตัวนี้รอนานมาก (แต่ก็ยังเหลือตัวอย่างอีก 3 รุ่นที่ยังไม่มา [c--c] ก็รอต่อไปครับ)
ตัวนี้สีออกเขียวเหมือนหน้าปัดจูนเนอร์รุ่นเก่าๆ ครับ เขียวมรกต หรือเขียวขวดไฮเนเก้นนั่นล่ะครับ สีสันก็แจ่มได้ใจจริงๆ ตัวจริงสวยกว่าในรูปที่ดูสีจะดรอปลงไปเยอะเหมือนกัน

อันนี้โดนครับ เป็นหนึ่งในตัวเลือกที่น่าสนใจ  [thumb up]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2011, 12:11:21 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 10:41:11 PM »

น้าแว่นก็นะ... พิถีพิถันช่างเลือกเหมือนกันเน๊อะ ... เอาใจแควนๆเต็มที่เรยยย  [thumb up]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011, 10:48:17 PM »
ก็ลองหาจอตัวเลือกหลายๆ อย่างมาดูครับ เพราะดูแล้วเอามาทำโปรเจคอื่นต่อได้ด้วย
ที่รออยู่ตัวถัดไปที่ต้องใช้ LCD ก็เป็นชุด Input selector + Volume control เอนกประสงค์ เอาไว้ใส่กับปรีหรืออินทิเกรตได้น่ะครับ [roll]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 10:38:20 AM »
น้าแว่นเคยลองกับ CD แบบ external ตัวนี้ไหมครับ ผมได้มา 4 ตัว ต้องเจาะใส่ digital out เพิ่ม ตอนนี้ต่อผ่าน DAC อยู่แต่ไม่มี cd controller ฟังแบบไม่รู้แทรคอยู่ รอน้าแว่นอยู่อ่าครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 10:48:54 AM »
น้าแว่นเคยลองกับ CD แบบ external ตัวนี้ไหมครับ ผมได้มา 4 ตัว ต้องเจาะใส่ digital out เพิ่ม ตอนนี้ต่อผ่าน DAC อยู่แต่ไม่มี cd controller ฟังแบบไม่รู้แทรคอยู่ รอน้าแว่นอยู่อ่าครับ  [smi_ley]
แบบของพี่สมชาย จะมีตัวควบคุมแปลงเป็น Printer Port อยู่ครับ ถ้าจะใช้ก็เอาบอร์ดนั้นออกครับ เหลือแต่ไดร์ฟ กับภาคจ่ายไฟที่ใช้ได้ครับ (แต่ก็เสียดายกล่องอยู่เหมือนกัน สภาพยังดูโอเคอยู่เลย)  (^o^)

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 10:51:58 AM »
เอาตัว control วางด้านบนกล่องเลยได้ใหมครับ แล้วต่อสายแพเข้าไปในกล่อง

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2011, 12:46:51 PM »
เอาตัว control วางด้านบนกล่องเลยได้ใหมครับ แล้วต่อสายแพเข้าไปในกล่อง
แกะแผงเดิมออกแล้วต่อสายแพ 40 ต่อไฟก็น่าจะใช้ได้เลยครับ เพราะในสเปคบอกว่าเป็น IDE ก็โอเคครับ Vo

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 12:15:50 AM »

มีมาอีกสีนึงแล้ว เป็นสีส้มครับ ยี่ห้อเดียวกับสีเขียวก่อนหน้านี้ มุมมองไม่เยอะ แต่ถ้ามองหน้าตรงสีสันใช้ได้ครับ  (^o^)
ตัวนี้น่าจะเป็นตัวสุดท้ายล่ะครับ เพราะอีกตัวที่ได้มา ดันเป็นรุ่นและยี่ห้อเดียวกันกับที่ได้มาก่อนหน้านี้  [c--c]

ออฟไลน์ n.cm

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 07:08:28 PM »

มีมาอีกสีนึงแล้ว เป็นสีส้มครับ ยี่ห้อเดียวกับสีเขียวก่อนหน้านี้ มุมมองไม่เยอะ แต่ถ้ามองหน้าตรงสีสันใช้ได้ครับ  (^o^)
ตัวนี้น่าจะเป็นตัวสุดท้ายล่ะครับ เพราะอีกตัวที่ได้มา ดันเป็นรุ่นและยี่ห้อเดียวกันกับที่ได้มาก่อนหน้านี้  [c--c]

ตัวนี้สีจ้าบสุดๆเลยครับ ชอบๆๆ (^_^)

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 10:51:44 AM »
หน้าปัดสีส้มดูดีครับ ดูเด่นดีครับ
ใส่ socket นี้เข้าไปจะสะดวกกับการใช้งานไหมครับ

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 11:09:43 AM »
หน้าปัดสีส้มดูดีครับ ดูเด่นดีครับ
ใส่ socket นี้เข้าไปจะสะดวกกับการใช้งานไหมครับ

ถ้าใช้ supply com  ก็ต่อหัว Molex แบบนั้นน่ะครับ [))]
พอดีตอนนี้กำลังทำบอร์ดจ่ายไฟใหม่ แทน switching เดิมน่ะครับ

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 12:06:56 PM »

ถ้าใช้ supply com  ก็ต่อหัว Molex แบบนั้นน่ะครับ [))]
พอดีตอนนี้กำลังทำบอร์ดจ่ายไฟใหม่ แทน switching เดิมน่ะครับ
รอ GB ด้วยครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 28 สิงหาคม 2011, 01:34:44 PM »

วงจรภาคจ่ายไฟที่ออกแบบแล้ว ไม่มีตัวอย่างให้ดูบ้างหรือครับ [res] [res]