ผู้เขียน หัวข้อ: SONY CDP-XE700 100.Volt เสียบไฟผิด หม้อแปลงระเบิด ซ่อมได้มั๊ย ครับ  (อ่าน 5727 ครั้ง)

ออฟไลน์ mang_por

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
รบกวน ด้วย  [enjoyment] เสียดาย ไม่อยากทิ้ง  ครับ

• Member
  • *
รุ่นนี้ ครับ

• Member
  • *
บอร์ดหม้อแปลง เบอร์  1-658-819-12  ครับ....

• Member
  • *
รอยไหม้ ที่ฝั่งไฟเข้า....... ครับ      [crying-watermelon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ถอดออกมาดูครับถ้าโชคดี เส้นลวดจะขาดตรงนั้น และเหลือปลายนิดๆ พยายามต่อเอา โชคร้ายคือ เส้นลวดทั้งขดละลายหมดแล้วถึงขาด  [puzzled]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

เสียบไฟผิดนี่คืออย่างไรครับน้า  อยากรู้ครับจะได้เป็นกรณีตัวอย่างให้เพื่อนได้... เพราะคงไม่ใช่มีแต่น้าคนเดียวที่เป็นแบบนี้ ... ความคิดผมนะ ถ้ามีอุปกรณ์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ปรับไฟ 110-230V ได้แบบนี้ ถ้าเป็นของผมเอง จะรอให้หมดประกันก่อนครับ แล้วจัดการรื้อใส้ในออกมาตัดต่อให้ใช้ได้เพียง 230V อย่างเดียวเท่านั้น เพื่อป้องกันการผิดพลาดทางเทคนิค โดยเฉพาะบ้านที่มีผู้มาใช้งานร่วมด้วยนอกจากตัวเราเอง เมื่อเราดัดแปลงเสร็จเรียบร้อยแล้วประกอบกลับเข้าไป สวิทช์เลือกไฟหลังเครื่องก็จะไม่มีความหมายอีกต่อไป ปัญหาอันเกิดจากอะไรก็แล้วแต่ที่ทำให้ตำแหน่งสวิทช์เลือกไฟไปอยู่ที่ 110V แล้วหม้อแปลงไหม้หรือสวิทชิ่งพัง ไม่มีโอกาสได้เกิดอีกเลยครับ แต่ถ้าฟ้าผ่าลงก็เอ่อออันนี้ช่วยไม่ได้ครับ หมดปัญญาจริงๆ 

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ฟ้าลง  puresine 1000 รับได้ครับ  [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ฟ้าลง  puresine 1000 รับได้ครับ  [yellow-lol]

พวกปลั๊กไฟ Series  Power Bridge ก็ช่วยได้น่ะคือยอมตายแทนเครื่องใช้ไฟฟ้าราคาแพงของท่าน  เอาซะหน่อย หุ หุ   [mute-watermelon]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ผมก็ใช้นะ duo กะ bp6 ส่วน 1000 ขายกินไปแล้วเพราะเงินช็อต  [yellow-lol]  อยากได้ใหม่แต่รอรวยก่อนคับลุง  [sory2]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รบกวน ด้วย  [enjoyment] เสียดาย ไม่อยากทิ้ง  ครับ
ลองตรวจเช็คดูตัววงจรมีอะไรเสียหายมั้ย ถ้าไม่ค่อยเดินต่อ หม้อพังช่างมันครับ ดูที่แท็บถ้ามีบอกก็สั่งพันใหม่เลยครับเอา primary  220 เลย แต่ก็ลองดูแบบน้ารุ่งว่าไว้ก่อน ถ้าขาดก็ต่อเอาครับ  ผมเองก็เคยลืมหลังจากนั้นซื้อหม้อแปลง 220-110 มายัดใส่ในเครื่องเลยจบผมใช้กับ sony 555esj ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Member
  • *
ถอดออกมาดูครับถ้าโชคดี เส้นลวดจะขาดตรงนั้น และเหลือปลายนิดๆ พยายามต่อเอา โชคร้ายคือ เส้นลวดทั้งขดละลายหมดแล้วถึงขาด  [puzzled]

เจอสายที่ขาดแล้ว แต่ปลายมันกุดเหลือเกิน....... จะลองพยายามต่อดู        ขอบคุณ ครับ  [0002053E]