ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง  (อ่าน 585765 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง
« ตอบกลับ #1650 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 05:52:42 PM »

US Label:Reprise Records ‎– MS 2230
1)MS-1-2230 JW2#1
2)MS-2-2230 JW2#2

Japan Label:Warner Bros. Records ‎– P-10255R
Made by Warner-Pioneer Corporation, Japan
Brown label, virgin vinyl pressing.

Michael Franks - I Don't Know Why I'm So Happy I'm Sad

Michael Franks - Monkey See Monkey Do - Live at the Blue Note Tokyo 1993

Michael Franks – The Art Of Tea
Released:1975
ขออนุญาตแนะนำเลยครับ ว่าควรเก็บแผ่นเสียงของลุง Franks ไว้ซักชุด สองชุด  [megaphone]
ซึ่งในครั้งแรกที่กระผมนำชุด Tiger In The Rain พี่ ๆหลายท่านได้บอกกล่าวเป็นเสียงเดียวกันว่า
รับรองว่าไม่หยุดแค่ชุดเดียวแน่กับลุง Frank  [frightened-12]
แล้วก็เป็นจริงตามนั้นครับ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]
ชุดนี้เป็นชุดที่ 2 ที่ถือว่าเป็นอัลบั้มที่ดีมาก
มาสเตอร์โดยป๋า Sax คุณภาพเสียงดีมากอีกด้วยครับ
ส่วนแผ่นญี่ปุ่นในด้านความชัดเจนดีกว่าเมกาเล็กน้อย จากเบสที่เก็บตัวได้เร็วกว่าไดนามิกพอๆกันด้วยครับ
เนื้อเสียงโดยรวมคล้ายกันมาก กระผมชอบเสียงจากแผ่นญี่ปุ่นมากกว่าครับ
ซึ่งนานๆจะเจอสักแผ่นนึงที่ให้คุณภาพเสียงดีเทียบเท่ากับแผ่นจากเมกา

Arranged By [Strings] – Nick De Caro
Art Direction – Ed Thrasher
Bass – Wilton Felder
Congas – Jerry Steinholtz
Drums, Percussion – John Guerin
Guitar – Larry Carlton
Keyboards – Joe Sample
Mixed By – Al Schmitt
Photography By – Linda Levine
Producer – Tommy LiPuma
Recorded By – Al Schmitt, Bruce Botnick, Lee Hershberg
Vibraphone [Vibes] – Larry Bunker
Written-By – Michael Franks (tracks: A2 to B4)
Mastered By – Doug Sax
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2015, 04:23:55 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #1651 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 06:03:20 PM »

US Label:Warner Bros. Records ‎– BS 3004
(1)BS-1-3004-LW 2 TML-M
(2)BS-2-3004-LW2 TML-M

TML-M

Japan Label:Warner Bros. Records ‎– P-10306W

The Lady Wants To Know - Michael Franks (1977)

Michael Franks - Down in Brazil

Michael Franks – Sleeping Gypsy
Released:1977

อีกชุดต่อเนื่องกันมานะครับ น่าจะคุ้นหูกันดีกับเพลง The Lady Wants To Know  [headphone-watermelon]
ซึ่งเพลงนี้ มีผู้ Cover มามากมายหลายเวอร์ชั่น
แผ่นญี่ปุ่นเสียงไม่ผ่านนะครับ เลี่ยงได้เลยครับ พี่ๆทุกท่าน   [chick1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2015, 04:32:20 PM โดย Guy_Audio »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1652 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 06:12:41 PM »
เอาแผ่นผมมาโชว์อีกแล้วนะครับ บอกแล้วว่าเขิล  [yellow-lol]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• Moderator
« ตอบกลับ #1653 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2014, 08:50:24 PM »

MF แต่ละแผ่นหาสภาพดียากจริงๆครับ คุณผึ้ง
แผ่นนี้ Michael Franks – One Bad Habit กระผมถึงกับต้องพึ่งแผ่น Japan เลยครับ
กำลังส่งมาครับ รอลุ้นอยู่ว่าเสียงจะพอฟังได้หรือเปล่าครับ
ถึงแม้จะเป็นแผ่นโปรโมร White Label และเนื้อไวนิลญี่ปุ่นที่ดี
แต่ถ้ามาสเตอร์ริ่งซาวด์แบบญี่ปุ่นหวาดเสียวครับ  [wating-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2015, 04:34:31 PM โดย Guy_Audio »

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #1654 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 03:15:24 AM »
เมื่อตอนเด็กๆ พ่อผมเปิดแผ่นบีเทิล ให้ฟังบ่อยๆครับ แผ่นที่เปิดประจำก็คือ  จ่าพริกไทย  [wink-12]

ผมก็คุ้นหน้าปู่จอน นอนเล่น มาแต่เด็กนะ  จนวันนึงซื้อ ออดิโอไฟล์เล่มไหนก็ไม่รู้ มีรีวิวแผ่น  เป็นซีดีของสังกัดโมบาย ก็เห็นชายคนนึงนั่งยองอยู่ด้านซ้ายของปก (เป็นสีขาวดำ) แล้วอีกด้านก็ยืนล้วงกระเป๋า (เป็นสีโทนอมฟ้าอ่อน) ใส่แว่นด้วย ตอนนั้นอ่ะ ดูแต่รูปยังไม่ได้อ่านว่าใคร ก็คิดไปเองว่าเป็นปู่จอน เลนน่อน 55  พลาดอย่างแรง เลยไม่สนใจครับ ไม่คิดหามาฟัง  [happy-dreaming]

จนผ่านมาหลายปีเลย  ไปบ้านเพื่อน  ไปเจอแผ่นนี้ล่ะ แต่ไม่ใช่สังกัดโมบาย ไม่รู้อารมณ์ไหนนะ เกิดอยากฟังขึ้นมา เลยหยิบมาลองฟังเล่นๆ  ยังหันไปหาเพื่อนเลย ทำไมปู่จอน ไม่ร้องเลยฟระ มีแต่เสียงแซ็ก เพื่อนหันมามองหน้า  [angry-11] แล้วคว้ากล่องซีดีไป พร้อมกับตบหัวผมหนึ่งที แล้วบอกว่า "ไอ้ควายเอ๊ย  มรึงแหกตาดูดิ๊ มันใช่จอน เลนน่อนเหรอ"  เลยหยิบมาดูพร้อมเคืองๆ อ้าว ไม่ใช่นี่หว่า แล้วใครวะเนี่ย  ตอนนั้นยอมรับเลย ไม่รู้จักครับ " John Klemmer"  รู้อย่างเดียวในตอนนั้นที่ฟังว่า เป็นเพลงโซลผสมแจ๊สที่ฟังเพลินมากๆ   [enjoyment]

ไหนๆแล้วมารู้จักผู้ชายนามว่า "จอห์น เคลเมอร์"  ไปกับผมคร่าวๆแล้วกันนะครับ

"จอห์น เคลเมอร์"  เป็นนักเป่าแซ็กโซโฟนครับ นอกจากนั้น ยังแต่งเพลง เรียบเรียง และเป็นวาทยากรด้วย (อันหลังนี่เหมือนจะทำไม่เยอะ)    โดยลุงแกนอกจากจะเป่า เทเนอร์ อัลโต แซ็กแล้ว ยังเป่า โซปราโน ฟรุ๊ต คลาลิเนท และเล่นเปียโน กะกีต้าเป็นด้วย โดยในวัย 5 ปี  เริ่มหัดเล่นกีต้าก่อน จากนั้นพออายุได้ 11 ปีก็เริ่มหัดเล่นอัลโตแซ็กครับ  จุดที่น่าสนใจคือ หลังจากได้เข้าศึกษาที่  The Art Institute of Chicago  ลุงก็ได้เข้าวง  " Ghost big bands"  พร้อมกับออกเดินสายไปด้วยครับ  แล้วพอขึ้นชั้นมัธยมปลายก็หันมาเอาดีทาง เทเนอร์แซ็ก คราวนี้ก็เริ่มมีผลงานที่เป็นเชิงการค้ามากขึ้น เพราะเริ่มฟอร์มวงของตัวเองเล็กๆ เดินสายในชิคาโกครับ

มาว่ากันที่อัลบั้มที่นำมาฝากันมั่ง "Touch"   เป็นสตูดิโออัลบั้มอันดับที่ 11 (นับเฉพาะที่เป็น leader เพราะว่าลุงรับเป็น sideman หลายชุดอยู่) โดยออกจำหน่ายในปี  1975 ครับ มีทั้งหมด  8  เพลงด้วยกัน  อัลบั้มนี้ออกโดยสังกัด ABC Records  น่าสนใจตรงที่นักดนตรีที่มาร่วมทำชุดนี้ครับ  ที่น่าจะรู้จักกัน สำหรับคนที่ชอบฟังแจ๊สสมัยใหม่หน่อยก็มีดังนี้ครับ  Larry Carlton (กี่ต้า), Dave Grusin(เปียโน), John Guerin(กลอง), Chuck Domanico(เบส)   แค่นี้ก็ไม่ธรรมดาแล้วครับ  และแน่นอนลุงจอนเป่าเทเนอร์ครับ  [smiling-tongue]

ลองฟังเพลงตัวอย่างกันดีก่า [huge-thumbs-up]

คราวนี้ตัวแผ่นบ้าง (รูปทั้งหมดเอามาจากในเน็ทครับ ขี้เกียจถ่าย)  แผ่นที่อยู่ในมือผมนั้น เป็นแผ่นเสียงเพลสแรกที่ออกใน US สิ่งที่เพลสแรกต้องมีเหมือนๆกันก็ตามนี้ครับ
ABCD-922-A-RE-1 5 เลข deadwax ตามนี้นะครับ ที่ลาเบล ตรงด้านล่างจะไม่มีที่อยู่บริษัท  ส่วนโลโก้บริษัทด้านบนจะเป็น  วงกลมสีดำแล้วมีตัวหนังสือ ABC เจาะสีอยู่ตรงกลางครับ และซองในจะเป็นสีเขียว พร้อมพิมพ์ ABC ทั่วทั้งแผ่นครับ
ลาเบลเพลสแรก

อันนี้ลาเบลเพลสถัดๆมาครับ

ทีนี้อย่างที่ผมบอกไว้ในตอนแรก ว่าสังกัดโมบายเคยออกอัลบั้มนี้ด้วย  โดยทำออกมาทั้งแผ่นเสียง และทำซีดีออกมาทีหลังครับ  ลาเบลของแผ่นโมบายจะเป็นพื้นสีขาว ตัวหนังสือน้ำตาลครับ น่าสนใจอีกอย่างคือจะผลิตในญี่ปุ่น แต่ส่งกลับมาขายในเมกา และบนหน้าปกจะมีคำว่า "Original Master Recording" อยู่ด้านบนปก เหมือนที่โมบายชอบทำครับ อ้อ แผ่นโมบายจะมีออกมาสองรอบ รอบแรกจะออกในปี 75  รอบสองในปี 78 ครับ

ส่วนว่าเสียงของแต่ล่ะเพลสจะต่างกันขนาดไหนนั้น ต้องรบกวนน้าๆลองกันเองล่ะครับ ผมมีเพลสแรกแค่แผ่นเดียวเท่านั้น แต่เข้าใจว่าแผ่นโมบายคงจะมีอะไรดีครับ ไม่งั้นคงไม่ได้ลงหนังสือ(จำไม่ได้จริงๆว่าลงออดิโอไฟล์ปีไหนและใครเป็นคนเขียนนะคับ ขออภัยด้วย)

ก็เป็นอีกอัลบั้มที่ฟังได้ทุกเพลงครับ เพลินไปจนจบ อยากให้มีต่อซะด้วยซ้ำ  [Tongue-11]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #1655 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 03:47:32 AM »

MF แต่ละแผ่นหาสภาพดียากจริงๆครับ คุณผึ้ง
แผ่นนี้ Michael Franks – One Bad Habit กระผมถึงกับต้องพึ่งแผ่น Japan เลยครับ
กำลังส่งมาครับ รอลุ้นอยู่ว่าเสียงจะพอฟังได้หรือเปล่าครับ
ถึงแม้จะเป็นแผ่นโปรโมร White Label และเนื้อไวนิลญี่ปุ่นที่ดี
แต่ถ้ามาสเตอร์ริ่งซาวด์แบบญี่ปุ่นหวาดเสียวครับ  [wating-raccoon]

ดูๆไป ตัวหนังสือเหมือนภาษาจีนมากกว่าญี่ปุ่นอีกนะครับ

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #1656 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 03:50:45 AM »
ตายล่ะ !!!!  [afraid]
กระผมพึ่งจะสังเกตุเห็นเหมือนกันครับ
แผ่นเสียงจากแม่สายหรือเปล่าครับเนี่ย  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #1657 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 03:59:43 AM »
เหลือบไปปกหลังมีอักษรญี่ปุ่นแพลมมานะคับ สงสัยทำหลายที่แล้วเอามารวมกันแน่ๆ 555

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #1658 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 04:15:14 AM »
ถ้ามาตรวจอักษรภาษาอังกฤษ แล้วเจอคำผิดล่ะก็ ชัวส์
ทำในเซื่นเจิ้น แน่ๆ  [bottle-raccoon]

• Moderator
« ตอบกลับ #1659 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 04:16:01 AM »
John Klemmer – Touch
ถ้าเป็นแผ่น MFSL มีเรื่องแปลกอยู่เหมือนกันนะครับ คุณ ผึ้ง
เพราะมีถึง 2 เวอร์ชั่น  [frightened-12]
เนื่องจากแผ่นนี้โมบายผลิตในปี 1978 โดยใช้ชุดตัดมาสเตอร์ระบบ Half Speed ของ JVC
ซึ่งเริ่มที่จะสึกหรอไปมากแล้ว จึงทำการสั่งชุดตัดมาสเตอร์ของ Ortofon เข้ามาแทน
ในแผ่นที่ตัดด้วยชุดหัวตัดของ Ortofon ที่ deadwax จะเขียนเอาไว้ว่า "Ortofon 20 June 1980"
และแผ่นโมบายที่ตัดด้วยชุดตัดของ Ortofon ให้คุณภาพเสียงที่ดีกว่า
เหลือพื้นที่ที่ชิดเข้าไปจนสุดถึงเลเบลได้น้อยกว่า (JVC เหลือ 3.3 cm Ortofon เหลือ 1.7 cm)
ถ้าจะเลือกซื้อกระผมว่า เอ่อ . เก็บทั้ง สองเวอร์ชั่นเลยครับ   [dizzy-smiley]

« ตอบกลับ #1660 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 09:35:10 AM »
ตอนแรกก็คิดอยู่นะครับว่าเป็นฮาฟสปีดหรือเปล่า แต่ไม่แน่ใจเลยไม่ลงไว้ครับ ถ้าผมเจอสภาพดีราคารับได้ เวอร์ชั่นไหนก็เอาคับ ยังไม่มีแผ่นโมบายเลยคับ

[tig12]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1661 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 12:30:44 PM »
Barbra Streisand - Guilty 1980's

ผมนั่งฟังแผ่นนี้มาหลายวันแล้ว วันละหลายๆเที่ยว เพราะบันทึกมาดีทั้งด้าน A และ ด้าน B  แต่ที่รู้สึกประทับใจที่สุดคือ Life Story ในด้าน B กับชุดเล็กๆของผมที่ใช้อยู่ ผมว่ามันเป็นการโชว์ที่ยิ่งใหญ่อลังการมากเพลงนึง  ดึงอารมณ์คนฟังให้กระฉูดได้ทุกวินาที ท่วงจังหวะทำนองชวนให้เกาะติดตามไปกับบทเพลง ชนิดที่พลาดไม่ได้แม้เสี้ยววินาที  ประทับใจมากครับแผ่นนี้ต้องขอบคุณพ่อน้องกาย ที่อุตส่าห์หยิบยื่นมาให้ถึงบ้าน ขอบคุณครับ  [0002053E]

Barbra Streisand -"Life Story"- GUILTY - (Subtitulada en español)

ในคลิ๊บที่แสดงนี้ผมให้เพียง 3-40% จากที่ผมฟังจริงจากชุดผมครับ   เป็นแผ่นนึงที่นักฟังควรมีเก็บแนะนำเลยครับ   [smile-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #1662 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 12:45:59 PM »

ไปหาอ่านประวัติ เธอเกิดปีเดียวกับแม่ผมเลย  สาวๆสวยมากครับ ได้รับรางวัลมากมายนับไม่ถ้วนเลยทั้งในฐานะนักร้อง นักแสดง ผู้กำกับ  สุดยอดครับ เธอคนนี้ Barbra Streisand  (บาร์บรา สไตรแซนด์)  [huge-thumbs-up]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
« ตอบกลับ #1663 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 05:46:39 PM »

ยินดีด้วยครับ ที่คุณเล็กชื่นชอบ
ตอนเปิดกล่องกับ พี่ ๆ BM กระผมเจอทั้งหมดประมาณ 15 แผ่น
คัดแผ่น คัดปั๊ม คัดสภาพ จนวันนั้นแทบไม่ต้องเลือกแผ่นอื่นเลยครับ [dizzy-smiley]
ถ้าเจอแผ่นอะไรที่น่าสนใจอีกกระผมจะเก็บเอาไว้ ให้พี่ ๆ เพื่อนๆ อีกครับ  [banana-dance]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พฤษภาคม 2015, 04:40:05 PM โดย Guy_Audio »

• Moderator
« ตอบกลับ #1664 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 05:52:03 PM »
ปกของ พี่ นุ ที่เลอะรอยคราบสติ๊กเกอร์ มุมบนด้านขวา
สามารถทำความสะอาดโดยการใช้ คอตตอนบัด ป้ายสเตคลีนเล็กน้อย
แล้วนำไปเช็ดเบาๆ แล้วต่อด้วยทิชชู่ จะสะอาดเลยล่ะครับ
เนื่องจากปกเป็นแบ่บเคลือบเงา จะทำได้ครับ
แต่ถ้าปกกระดาษธรรมดาสเตคลีมจะซึมลงไป เป็นรอยมัน ๆ เสียของเลยนะครับ

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #1665 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 07:07:03 PM »
มาแล้วครับ สภาพปกโอเคมากๆ สภาพแผ่นทั่วไปยังใหม่แผ่นยังเงา ยกเว้น Track สุดท้ายหน้า 1 มีรอยจางๆ ไม่น่ามีปัญหาต่อการเล่นครับ ที่เห็นเป็นจุดขาวๆ นั่นฝุ่นนะครับ  [smile-11]

[embarrassed] VG++  [embarrassed]

• Moderator
« ตอบกลับ #1666 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 07:26:39 PM »
สวยเลยล่ะครับ พี่ X
ลองลงเข็มแล้วหรือยังครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #1667 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 08:20:45 PM »
ใครฟังบาบาร่า แล้วไม่ชอบ ผมไม่เชื่อ อ่ะ ชุดนั้นดีมากๆๆครับ แต่ ชุดที่ร้องกับวงออเครสตร้า ผมให้ บทเพลง สี่ดาวครึ่ง บันทึก สี่ดาว ผมชิบมากกว่าแผ่นปกขาว ซึ่ง บทเพลงพอๆๆกันแต่ บันทึก ผมให้ สี่ดาวครึ่งครับ  เป็นแผ่นที่ผมรักพอๆๆกับ กีตาร์บินเลย

« ตอบกลับ #1668 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2014, 10:01:50 PM »
สวยเลยล่ะครับ พี่ X
ลองลงเข็มแล้วหรือยังครับ เสียงเป็นอย่างไรบ้างครับ

Bridge Over Troubled Water  [enjoyment] สุดยอดเลย ทั้งเสียงร้องและรายละเอียด ครบทุกรส เพลงเดียวคุ้มแล้วกับราคานี้  [kiss-11]
ขอบคุณที่แนะนำแผ่นดี มีคุณภาพ อีกแล้วครับท่าน  [0002053E]

• Moderator
« ตอบกลับ #1669 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 01:03:36 AM »
http://m.youtube.com/watch?v=5u5LZ-DN3iA
เพราะทั้งอัลบั้มเลยล่ะครับ พี่ X
และไม่มีเพลงยี้ :::: ที่ต้องยกเข็มออกเลยล่ะครับ
บันทึกเสียงติดเรทโอ้ฟายดัวยครับ

« ตอบกลับ #1670 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 02:43:40 AM »
ใช่เลยครับ ทุกเพลงฟังเพลินมาก แต่ที่พูดถึงคือเพลงที่ชอบสุดๆ เข้ากับ System ที่บ้านดีมากเลยครับ  [huge-thumbs-up]

• Moderator
« ตอบกลับ #1671 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 07:14:57 AM »
แจ็ค ปกเหลือง อีกชุดครับด้วยนะครับ พี่ X
เป็นแผ่นยุคใหม่ 180 แกรม ที่เพลงดีและบันทึกเสียงดีมาก
เพื่อที่จะได้นำมาเซ็ตโทนอาร์ม หาค่าเฉลี่ย VTA และค่า VTF ที่เป็นกลาง
ระหว่างแผ่นทั้งสองขนาดความหนาที่ต่างกัน
ยิ่งถ้ามีแผ่นซีดีของแจ็ค มาเปิดเทียบกับแผ่นเสียงจะเทียบโทนเสียงและแรงปะทะ
อีกทั้งความชัดเจนได้ โดยผลทางเสียงที่ได้รับฟัง แผ่นเสียงต้องให้เสียงที่ไกล้เคียงกับแผ่นซีดี
แต่ต้องดีกว่าในทุกด้านครับ รวมถึงขนาดของสเกลเสียงต้องใหญ่กว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #1672 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 10:00:18 AM »
แจ็ค ปกเหลือง อีกชุดครับด้วยนะครับ พี่ X
เป็นแผ่นยุคใหม่ 180 แกรม ที่เพลงดีและบันทึกเสียงดีมาก
เพื่อที่จะได้นำมาเซ็ตโทนอาร์ม หาค่าเฉลี่ย VTA และค่า VTF ที่เป็นกลาง
ระหว่างแผ่นทั้งสองขนาดความหนาที่ต่างกัน
ยิ่งถ้ามีแผ่นซีดีของแจ็ค มาเปิดเทียบกับแผ่นเสียงจะเทียบโทนเสียงและแรงปะทะ
อีกทั้งความชัดเจนได้ โดยผลทางเสียงที่ได้รับฟัง แผ่นเสียงต้องให้เสียงที่ไกล้เคียงกับแผ่นซีดี
แต่ต้องดีกว่าในทุกด้านครับ รวมถึงขนาดของสเกลเสียงต้องใหญ่กว่าด้วยครับ

ถูกใจใช่เลยคับ แผ่นนี้ฟังที่พี่create เพลงเดียว กลับมากดสั่ง จ่ายเงินเลยคับ  [yellow-lol]

• Moderator
« ตอบกลับ #1673 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 12:12:48 PM »
คุ้มจริงๆนะครับ พี่ JP
กระผมว่าคุณภาพเสียงดีกว่า Janis Ian – Breaking Silence
ที่ตัดแผ่นโดย Analogue Productions ซะอีกครับ
เด่วจะลองเทียบกันแผ่นต่อแผ่นอีกทีครับ
แต่ในเรื่องความสะอาดของเสียง แจ๊ค ปกเหลืองน่าจะสะอาดมากกว่านะครับ
อาจจะเป็นเพราะเพราะขั้นตอนการบันทึเสียง ใช้กระแสไฟจากโซล่าเซลล์  [guitar1]

« ตอบกลับ #1674 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 12:18:33 PM »
 แสดงว่า   Janis Ian – Breaking Silence   ยี้สำหรับคุณสาธิต เดี๋ยวผมขออนุญาตไปรับช่วงต่อนะครับ  [smile-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #1675 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 12:27:04 PM »
 [embarrassed] ไม่ยี้ซักแทรคเลยครับ คุณ เล็ก  เพลงทั้งอัลบั้มดีออก
แต่คุณภาพเสียง ต่างหากครับที่เป็นรองแผ่น แจ็ค ปกเหลือง
ขอเก็บไว้ก่อนนะครับ เนื่องจากเป็นแผ่น Limited Edition  [pig80901]

« ตอบกลับ #1676 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 12:39:01 PM »
โธ่... นึกว่ายี้  แผ่นไหนยี้บอกนะครับ  [smile-12]  เจอ blue note ก็เก็บให้บ้างนะครับ ผมไม่ค่อยๆได้ออกนอกบ้านไปนอกเส้นทางทำงานสักเท่าไหร่ครับ   [Tongue-11]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #1677 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 12:46:22 PM »
แจ็ค ปกไหนครับ

« ตอบกลับ #1678 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 12:48:15 PM »
เอาใจพี่นุครับ

[tig12]

« ตอบกลับ #1679 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2014, 01:00:11 PM »
 ปกหนังครับ