ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n  (อ่าน 31280 ครั้ง)

ออฟไลน์ dekdoi1963

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 15
เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« เมื่อ: 17 มีนาคม 2013, 10:48:10 PM »
ได้รับมาแบบขืนใจ..โชคดีที่เปิดแล้วไฟติด วิทยุรับได้ แผ่นเล่นได้ แต่เสียงบางๆ แห้ง เปิดแผ่นเอลวิสที่แถมมา ไม่ม่วนเลย อยากรื้อเปลี่ยนซีดู
ใครเคยเล่นเครื่องนี้มาบ้างครับ อยากจะขอคำชี้แนะสักนิดครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 08:27:01 AM »
มีแฟนแผ่นดำเพิ่มอีก 1 ท่านแล้ว
 [pig6456]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
Re: เครื่องเล่นแผ่นดำ sanyo dc-91n
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013, 03:19:52 PM »
ผมพยายามช่วยหาข้อมูลแล้วครับ แต่ไม่ได้เลย
เพราะเครื่องนี้อาจจะต้องทำเพิ่มในส่วนของแอมป์ด้วย  [roll]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 04:26:48 PM »
วันนี้ได้มาอีกตัวนึงครับ
GARRARD SP 25 MK IV
เสียงดีกว่าตัวอื่นๆที่ได้มาครับ เสียงใสดี แต่แผ่นเก่าไปหน่อยหรือหัวพังก็ไม่รู้ มีเสียงแคบๆๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2013, 04:32:20 PM โดย dekdoi1963 »

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 04:35:16 PM »
เสียงดีกว่าตัวอื่นๆที่ได้มาครับ เสียงใสดี แต่แผ่นเก่าไปหน่อยหรือหัวพังก็ไม่รู้ มีเสียงแคบๆๆ

ยินดีด้วยครับ ถ้า GARRARD เซ็ตอัพดีๆ เสียงดีแน่นอนครับ  clapping-1-2

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 04:47:25 PM »
มันน่าจะเหมาะกับแผ่น 7 นิ้วมากกว่า ผมเซ็ตไม่ค่อยเป็นด้วยครับ เล่นแบบมั่วๆ ฟังๆเหมือนจะผิดสปีดอยู่เหมือนกัน..55

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 06:13:10 PM »
มันน่าจะเหมาะกับแผ่น 7 นิ้วมากกว่า ผมเซ็ตไม่ค่อยเป็นด้วยครับ เล่นแบบมั่วๆ ฟังๆเหมือนจะผิดสปีดอยู่เหมือนกัน..55

ไม่น่าผิดสปีคหรอกครับ ถ้าผิดสปีดเสียมันจาตลกเลย  และน่าจะเหมาะทั้งแผ่น7 นิ้วกับแผ่น 12 นิ้วด้วยมั่งครับ 
   ลองตั้งหัวเข็มดูครับ  ลองถามคุณ สาธิตน่ะครับ  รายนี้แกให้ข้อมูลละเอียดดี  เข้าใจง่าย ผมก็ได้รับความรู้จากแกอ่ะครับ  พอตั้งได้เสียงมันจะดีขึ้นผิดหูผิดตา  ก็ขึ้นอยู่กับแผ่นบันทึกมาด้วยครับ  พออะไร อะไร ลงตัวแล้ว เล่นแผ่นดำสักพัก กลับไปฟังซีดี  ฟังช่วงแรกต้องปรับตัวสักระยะเหมือนกันน่ะ  ก็เพาะไปคนละแบบอ่ะครับ ถ้าไม่่ติ  ที่ว่าหาแผ่นยาก และต้องลุกบ่อย ขั้นตอนเยอะ ผมก็เซ็งตรงนี้เหมือนกัน สองจิตรสองใจบางครั้งก็อยากขาย 555+
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 06:49:52 PM »

เสี่ยต้อมได้ของดีมาแล้ว
 [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 07:07:00 PM »
ได้เครื่องมายังไม่พอใจ เหมาแผ่นมาหมดเลยครับ เปิดวันละแผ่นเกือบปีได้มั้งถึงจะฟังครบ ช่างมัน เราชอบๆ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 07:19:02 PM »

ไม่น่าผิดสปีคหรอกครับ ถ้าผิดสปีดเสียมันจาตลกเลย  และน่าจะเหมาะทั้งแผ่น7 นิ้วกับแผ่น 12 นิ้วด้วยมั่งครับ 
   ลองตั้งหัวเข็มดูครับ  ลองถามคุณ สาธิตน่ะครับ  รายนี้แกให้ข้อมูลละเอียดดี  เข้าใจง่าย ผมก็ได้รับความรู้จากแกอ่ะครับ  พอตั้งได้เสียงมันจะดีขึ้นผิดหูผิดตา  ก็ขึ้นอยู่กับแผ่นบันทึกมาด้วยครับ  พออะไร อะไร ลงตัวแล้ว เล่นแผ่นดำสักพัก กลับไปฟังซีดี  ฟังช่วงแรกต้องปรับตัวสักระยะเหมือนกันน่ะ  ก็เพาะไปคนละแบบอ่ะครับ ถ้าไม่่ติ  ที่ว่าหาแผ่นยาก และต้องลุกบ่อย ขั้นตอนเยอะ ผมก็เซ็งตรงนี้เหมือนกัน สองจิตรสองใจบางครั้งก็อยากขาย 555+

ฟังเสียงจากแผ่นดำเบื่อตรงเสียงดังแคบๆ เสียงแบบอนาล็อก ยุ่งยากในการฟัง บางแผ่นมี 2 เพลง ถ้าไม่ติอย่างที่ว่าก็ไม่เป็นไร มันเป็นของมันแบบนี้อยู่แล้ว ส่วนใหญ่แล้วผมจากจากคอม โหลด MP3 มาฟังอีกตะหาก ใช้ซาวด์การ์ดช่วยให้มันน่าฟังหน่อย ฟังดิจิตอล เสียงเป็นอีกแบบ เสียงชัดเจน คมชัด ไม่มีเสียงกวนใจ เปลี่ยนไปฟังแผ่นดำ ทำใจลูกเดียว [c--c]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:27:45 PM »

ฟังเสียงจากแผ่นดำเบื่อตรงเสียงดังแคบๆ เสียงแบบอนาล็อก ยุ่งยากในการฟัง บางแผ่นมี 2 เพลง ถ้าไม่ติอย่างที่ว่าก็ไม่เป็นไร มันเป็นของมันแบบนี้อยู่แล้ว ส่วนใหญ่แล้วผมจากจากคอม โหลด MP3 มาฟังอีกตะหาก ใช้ซาวด์การ์ดช่วยให้มันน่าฟังหน่อย ฟังดิจิตอล เสียงเป็นอีกแบบ เสียงชัดเจน คมชัด ไม่มีเสียงกวนใจ เปลี่ยนไปฟังแผ่นดำ ทำใจลูกเดียว [c--c]

ผมก็มีแผ่นเก่า สภาพก็ประมาณกัน  ผมไปถามเซียน  เขาบอกว่าเขามีเครื่องล้าง แบบใช้อุตร้าโซนิค หรือไงเนี่ยแหละ คือเป็นแบบที่ล้างดีที่สุด ถ้าก็อปแก็ปอีกก็เกิดจากมันเป็นรอยลึก แก้ไม่หายแล้ว  ผมก็ว่ามันจริงน่ะ ล้างธรรมดา พอไปเปิด   เราก็ว่าล้างสะอาดแล้วน๊า  เข็มมันก็ยังอุตสาห์ไปขุดเศษมาให้เห็นจนได้ 

สูตรผมน่ะ ถ้าแผ่นเก่าๆ  ล้างพอสะอาด ไม่ต้องหาผ้ามาเช็ดเลย ผ้าอ่ะครับตัวดี  ขนาดผมใช้ผ้าไฟเบอร์ที่เช็ดแว่น  ใยมันก็ติดมาเหมือนเดิม  ผมเอาฟองน้ำ เซ็ดพอหมาดๆ เปิดเล่นเลย  ปรากฏว่าเสียงดีแฮะ  รู้สึกปลายเป็นประกายดี เบสก็ดี
   หลังๆ ผมเปิดฟัง แผ่นที่ทำความสะอาดแล้ว ถ้ารู้สึกฟังไม่คัก   เอาฟองน้ำกับขันน้ำมาเตรียมไว้เลย  ลูปพอหมาดๆเปิดฟัง  หมดแผ่นแห้งพอดี  แต่ถ้าสกปรกมากก็ลูปบ่อยๆเอา  แต่ไม่รู้หัวเข็มจะเป็นสนิทป่าวน่ะ   เครื่องผมโหลๆ ผมก็เลยกล้าทำ เครื่องแพงๆไม่แนะนำ เสียไม่คุ้ม แต่เสียงดีกว่าเปิดแบบแห้งๆน่ะครับ  สำหรับหูผมฟังได้อย่างนั้น
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:29:55 PM »
อย่้าเพิ่งบ่นไป

เสียงข้าวโพดคั่วแตกนั้น เกิดจากมีฝุ่นตกค้างอยู่ในร่องแผ่น
ตอนนี้ ผมกำลัง DIY ที่ครอบป้ายชื่อแผ่นดำไม่ให้โดนน้ำ

คราวนี้ ผมจะอุ้มแผ่นดำไปอาบน้ำยาแบบค้างคืน ป้ายในวงกลมก็ไม่เสีย
เสียงปุ๊ ป๊ะ ก็หายไป

อดใจอีกนิด มีของดีเอามาให้ชมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:35:29 PM »

ผมก็มีแผ่นเก่า สภาพก็ประมาณกัน  ผมไปถามเซียน  เขาบอกว่าเขามีเครื่องล้าง แบบใช้อุตร้าโซนิค หรือไงเนี่ยแหละ คือเป็นแบบที่ล้างดีที่สุด ถ้าก็อปแก็ปอีกก็เกิดจากมันเป็นรอยลึก แก้ไม่หายแล้ว  ผมก็ว่ามันจริงน่ะ ล้างธรรมดา พอไปเปิด   เราก็ว่าล้างสะอาดแล้วน๊า  เข็มมันก็ยังอุตสาห์ไปขุดเศษมาให้เห็นจนได้ 

สูตรผมน่ะ ถ้าแผ่นเก่าๆ  ล้างพอสะอาด ไม่ต้องหาผ้ามาเช็ดเลย ผ้าอ่ะครับตัวดี  ขนาดผมใช้ผ้าไฟเบอร์ที่เช็ดแว่น  ใยมันก็ติดมาเหมือนเดิม  ผมเอาฟองน้ำ เซ็ดพอหมาดๆ เปิดเล่นเลย  ปรากฏว่าเสียงดีแฮะ  รู้สึกปลายเป็นประกายดี เบสก็ดี
   หลังๆ ผมเปิดฟัง แผ่นที่ทำความสะอาดแล้ว ถ้ารู้สึกฟังไม่คัก   เอาฟองน้ำกับขันน้ำมาเตรียมไว้เลย  ลูปพอหมาดๆเปิดฟัง  หมดแผ่นแห้งพอดี  แต่ถ้าสกปรกมากก็ลูปบ่อยๆเอา  แต่ไม่รู้หัวเข็มจะเป็นสนิทป่าวน่ะ   เครื่องผมโหลๆ ผมก็เลยกล้าทำ เครื่องแพงๆไม่แนะนำ เสียไม่คุ้ม แต่เสียงดีกว่าเปิดแบบแห้งๆน่ะครับ  สำหรับหูผมฟังได้อย่างนั้น

สูตรล้างแผ่นแบบนี้น่าลองทำดูครับ แผ่นเก่าแก่ แห้งได้ใจ เคยล้างแบบแช่น้ำ นำมาเป่าลม ทิ้งไว้ให้แห้ง นำมาเปิดก็ยังมีเสียงอีก เศร้าใจ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:36:25 PM »

เสียงข้าวโพดคั่วแตกนั้น เกิดจากมีฝุ่นตกค้างอยู่ในร่องแผ่น
ตอนนี้ ผมกำลัง DIY ที่ครอบป้ายชื่อแผ่นดำไม่ให้โดนน้ำ

คราวนี้ ผมจะอุ้มแผ่นดำไปอาบน้ำยาแบบค้างคืน ป้ายในวงกลมก็ไม่เสีย

อดใจอีกนิด มีของดีเอามาให้ชมครับ
WoW  [shock1] ผมจะรอรับชมด้วยคนครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:45:39 PM »

[clap hand2] [clap hand2]  รอชม ครับ
    ตอนแรกผมก็มีแนวคิดเหมือนน้าอัล   ว่าจะเอาพวกกล่องกลมคล้ายๆทัปเปอร์แวร์ มาdiy ไม่รู้จะแบบเดียวกันไหม ลุ้นอยู่  แต่คิดไปคิดมา ของผมมันไม่ทันกินอ่ะครับ  กว่าจะเอามาแช่ 

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:50:01 PM »
อย่างที่คุณสุรเดช ทำความสะอาดแผ่นก็ใช้ได้ผลครับ
อย่างกระผมก็ใช้วิธีล้างแล้วเช็ดแค่พอหมาด แต่ไม่ให้เห็นน้ำเกาะ
จะไม่เช็ดให้แห้งสนิทเด๋วแผ่นเป็นรอย
แล้วไม่ต้องตากลม แต่นำไปเล่นเลยครับ ซึ่งหัวเข็มจะทำความสะอาดแผ่นอีกทีครับ
โดนการขูดฝุ่นในร่องออกมาได้โดยง่าย แต่ถ้าไม่หมดจะลงน้ำยาเช็ดเฉพาะจุดอีกทีครับ
และจะทำความสะอาดหัวเข็มต่อในทันทีที่เล่นหมดหน้า
ไม่งั้นฝุ่นอาจจะพอกปลายเข็มเป็นคราบเหนียวเอาออกยากมาก  [tremor-raccoon]

และถ้าเกิดจากรอยซึ่งล้างไม่หาย ผมจะใช้วิธีหยุดเครื่อง แต่หัวเข็มยังคงวางอยู่ที่ร่องแผ่น
แล้วสแคซ ถูไปมาที่แพลตเตอร์ด้วยมือเลยครับ จะทำให้ร่องแผ่นที่เป็นรอยถูกหัวเข็มตะไบลบรอย
จากเสียงที่ดังแก็ป จะเหลือแค่ฟุ๊ป เพียงเบาๆ หรือหายไปเลยก็มีครับผม  [gr_in]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 08:52:17 PM »
ถ้ามีเวลาผมไม่ได้ฟังซีดีเลยครับ ฟังแต่แผ่นดำ ฟังแล้วเพลินทุกทีครับ เสียอย่างเดียวตั้งแต่มีนาคมเรื่อยมา หาเวลาว่างแทบไม่ได้เลย ไม่งั้นได้ฟังกันทุกวัน [roll]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 09:27:25 PM »
ขอยืมภาพเขามา

หรือไปซื้อที่เขาขายก็ได้ 650 บาท ไม่ต้องเสียเวลาทำ
แต่ผมนิยมทำเอง ได้ใจมากกว่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 09:39:57 PM »
อย่างที่คุณสุรเดช ทำความสะอาดแผ่นก็ใช้ได้ผลครับ
อย่างกระผมก็ใช้วิธีล้างแล้วเช็ดแค่พอหมาด แต่ไม่ให้เห็นน้ำเกาะ
จะไม่เช็ดให้แห้งสนิทเด๋วแผ่นเป็นรอย
แล้วไม่ต้องตากลม แต่นำไปเล่นเลยครับ ซึ่งหัวเข็มจะทำความสะอาดแผ่นอีกทีครับ
โดนการขูดฝุ่นในร่องออกมาได้โดยง่าย แต่ถ้าไม่หมดจะลงน้ำยาเช็ดเฉพาะจุดอีกทีครับ
และจะทำความสะอาดหัวเข็มต่อในทันทีที่เล่นหมดหน้า
ไม่งั้นฝุ่นอาจจะพอกปลายเข็มเป็นคราบเหนียวเอาออกยากมาก  [tremor-raccoon]

และถ้าเกิดจากรอยซึ่งล้างไม่หาย ผมจะใช้วิธีหยุดเครื่อง แต่หัวเข็มยังคงวางอยู่ที่ร่องแผ่น
แล้วสแคซ ถูไปมาที่แพลตเตอร์ด้วยมือเลยครับ จะทำให้ร่องแผ่นที่เป็นรอยถูกหัวเข็มตะไบลบรอย
จากเสียงที่ดังแก็ป จะเหลือแค่ฟุ๊ป เพียงเบาๆ หรือหายไปเลยก็มีครับผม  [gr_in]

[clap hand2]  ผมลูปด้วยน้ำ ตอนแรกไม่รู้ ปล่อยหัวเข็มแห้ง ฝุ่นมันพอกจริงๆครับ  เอาออกยาก เหมือนคุณ สาธิตว่าเป๊ะ หลังๆผมเลยเอาตลับดล้ายๆที่ล้างหัวเข็ม ที่คุณสาธิตจัดให้คุณประวิทย์อ่ะครับ แต่ผมใส่น้ำแทน พอเสียงมันเริ่มแตกก็รู้แลยว่าฝุ่นมันจับหัว ก็จะยกอาร์มเอาหัวมาจุ่ม แล้วก็ยกเข็มไปอ่านแผ่นอีกรอบ ในช่วงที่มันแตก เป็นการเชคไปในตัวว่าฝุ่นที่ตกค้างร่องแถว หัวเข็มขุดออกไปแล้ว ถ้าหายก็ไปต่อไป  จบแผ่นแห้ง ก็เก็บเลย คือล้างไปด้วยฟังไปด้วย

ขอถามคุณสาธิตว่าทำยังงี้  หัวเข็มมันจะเป็นไรไหมครับ  คุณประวิทย์เขาไม่กล้าทำ  แต่ผมกลับคิดว่ามันเสมือนน้ำเป็นตัวหล่อลื่น ระหว่างร่องกับหัวเข็ม ลดการเสียดสี น่าจะสีกหรอน้อยกว่าแบบแห้งๆ  แต่เสียงนี้  ผมว่าฟังดีกว่าแบบแห้งๆ คุณ สาธิตมีความเห็นเป็นเช่นไรครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 10:08:57 PM »
ไม่งั้นฝุ่นอาจจะพอกปลายเข็มเป็นคราบเหนียวเอาออกยากมาก  [tremor-raccoon]

จากเสียงที่ดังแก็ป จะเหลือแค่ฟุ๊ป เพียงเบาๆ หรือหายไปเลยก็มีครับผม  [gr_in]

[clap hand2]  ผมลูปด้วยน้ำ ตอนแรกไม่รู้ ปล่อยหัวเข็มแห้ง ฝุ่นมันพอกจริงๆครับ  เอาออกยาก เหมือนคุณ สาธิตว่าเป๊ะ หลังๆผมเลยเอาตลับดล้ายๆที่ล้างหัวเข็ม ที่คุณสาธิตจัดให้คุณประวิทย์อ่ะครับ แต่ผมใส่น้ำแทน พอเสียงมันเริ่มแตกก็รู้แลยว่าฝุ่นมันจับหัว ก็จะยกอาร์มเอาหัวมาจุ่ม แล้วก็ยกเข็มไปอ่านแผ่นอีกรอบ ในช่วงที่มันแตก เป็นการเชคไปในตัวว่าฝุ่นที่ตกค้างร่องแถว หัวเข็มขุดออกไปแล้ว ถ้าหายก็ไปต่อไป  จบแผ่นแห้ง ก็เก็บเลย คือล้างไปด้วยฟังไปด้วย

ขอถามคุณสาธิตว่าทำยังงี้  หัวเข็มมันจะเป็นไรไหมครับ  คุณประวิทย์เขาไม่กล้าทำ  แต่ผมกลับคิดว่ามันเสมือนน้ำเป็นตัวหล่อลื่น ระหว่างร่องกับหัวเข็ม ลดการเสียดสี น่าจะสีกหรอน้อยกว่าแบบแห้งๆ  แต่เสียงนี้  ผมว่าฟังดีกว่าแบบแห้งๆ คุณ สาธิตมีความเห็นเป็นเช่นไรครับ

ถ้าแผ่นเปียกมากๆ ทำไปนานๆ และบ่อยจนเกินไป ปลายเข็มอาจจะหลุดออกจากก้านได้ครับ
เพราะน้ำไปทำการละลายกาวที่แปะหัวเข็มกับก้านออกมาครับ
แต่ถ้ามีแค่ความชื้นอยู่ในร่องเพียงเล็กน้อยก็ไม่น่าจะเป็นไรมากครับ
และอย่าลงแปรงปัดแผ่นตอนแผ่นยังไม่แห้งดีนะครับเด๋วแปรงปัดจะเสีย

ส่วนนำปลายเข็มจุ่มน้ำ น่าหวาดเสียวครับ  [tremor-raccoon]
ใช้แอลกอฮอล์ผสมน้ำ 1 ต่อ 1 แล้วใช้ภู่กันจุ่มเช็ดปลายเข็มถ้าสกปรกมากแค่ทีสองทีก็ออกแล้วครับ
ถ้าไม่อยากซื้อน้ำยาเช็ดปลายเข็มโดยตรงก็พอทดแทนได้ครับ
แต่ถ้าสกปรกน้อยใช้ภู่กันเบอร์ 6 หรือ 8 ตัดด้ามให้สั้นและปลายขนเหลือแค่ ประมาณ 3-4 มิล
ปัดปลายเข็มน่าจะเพียงพอแล้วครับ
ถ้าขนยาวกว่านี้ปัดไม่ออกนะครับ จะไม่มีแรงต้านพอ

และต้องทำความสะอาดปลายเข็มอยู่เสมอนะครับ
อย่างกระผมเล่นประมาณ 2 แผ่นก็จะทำความสะอาดทีครับ
และแผ่นทุกแผ่นผมจะทำความสะอาดอย่างเต็มที่พร้อมเช็คสภาพในตอนฟังไปด้วย
หลังจากนั้นก็ไม่ต้องทำอีกแล้วครับ แต่ถ้ามีเสียง POP อีกผมเพียงแค่ใช้น้ำยาเช็ดแผ่นแค่นั้นเองครับผม
ซึ่งไม่ค่อยได้เกิดขึ้นบ่อยมากนัก ถ้ามีฝุ่นมาเกาะตอนเล่น แปรงปัดแห้งนำมาปัดออกก่อนเก็บก็เพียงพอแล้วครับ

ขอแก้ไขข้อความนิดนึงครับ
ถ้าแผ่นที่คุณ สุรเดช ลูบน้ำแล้วเล่นกลับนั้น
ยังไม่แห้งสนิทดีแล้วเก็บอาจจะเกิดราขึ้นแผ่นได้นะครับ  [pig80901]
ถ้ารากินแผ่นจะมีเสียงดังซึปๆ ซัปๆ เอี๊ยด อ๊าด ออกมาด้วยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2013, 10:13:08 PM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 10:38:24 PM »
   หมายถึง ว่าหัวเข็ม มันจะเป็นสนิมไหมครับ 

แต่ที่ผมเอาน้ำใส่ตลับก็ใช่ว่าหัวมันจะโดนน้ำเยอะนะครับ โดนแค่ปลายหัวเข็ม เพราะมันติดขอบตลับกับส่วนที่เป็นท้องบอดี้มันอ่ะครับ มันบังคับไม่ให้หัวเข็ม ลงไปได้อยู่แล้ว  อาศัยแรงตึงของผิวน้ำดูดฝุ่นมันลงมา ถ้าใส่น้ำไม่เต็มจริงๆ หัวเข็มไม่โดนน้ำเลยอ่ะครับ    อธิบายไม่ถูก แต่เพื่อความปลอดภัย  ผมก็เชพไว้ดีเหมือนกัน 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:00:38 PM »

ก้านเข็มเป็นท่อที่กลวงครับ และเจาะรูเพื่อที่จะใส่ปลายเข็มที่ยึดไว้ด้วยกาว
พอมีน้ำมาแตะที่ปลายเข็มและก้านเข็ม จะดูดเข้าไปในก้านที่เป็นท่อกลวง
ซึ่งอาจจะเสียหายได้ครับ  [pig90136]

ออฟไลน์ kwan444

• ฅนโบราณ
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:06:19 PM »

ตัวนี้เสียงดีนะครับ ตอนเด็กๆได้ตัวนี้แหละคลายเหงาครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:39:14 PM »
     ขอบคุณครับคุณสาธิต  ความรู้ใหม่   [res] 
     พูดเรื่องหัวเข็ม นึกขึ้นได้  ตอนได้เทริน์มาใหม่ๆ  อันดับต้นๆเลย คือทำความสะอาดหัวเข็ม  สายตาผมก็เริ่มจะยาวแล้ว มองไม่ชัด  เห็นเป็นจุดดำๆ  ผมก็เอาพู่กันเขี่ยจุดดำๆออก  ก็ไม่ออก ก็เลยหาแว่นมาใส่ ก็เห็นจุดดำๆยังไม่ออก  ก็คิดในใจ ไหนว่าเทริน์เสียงมันดี อ้อ เสียงมันแตกๆ สงสัยหัวสกปรก ก็เลยไปเอาแปรงสีฟัน มาเขี้ยค่อยๆ เท่าที่จะค่อยได้ก็ไม่ออก  ก็เพิ่มความแรงเข้าไปอีก  ก็ไม่ออกอีก 
    คุณประวิทย์โทรมาถาม เป็นไงเล่นเทริน์เสียงดีไหม  ผมบอก สู้ซีดีไม่ได้ว่ะเฮีย เสียงเป็นทึบ แตกๆ แต่เดี๋ยวขอฟังสักพักก่อนเดี๋ยวจะบอก  แล้วตอนนั้นคุณสาธิต ค่อยมาบอกทีหลังว่าเซตหัวไม่ได้  ตอนนั้นคุณประวิทย์ก็ยังเซตหัวไม่เป็น  ก็บอกผมแบบมั่ว  ตอนนั้นก็เขาใจว่าเซตแบบมั่วๆคือได้แล้ว  ทำไมเสียงมันยังไม่เพราะเลยหว่า  คุณประวิทย์เลยบอก หัวเข็มอ่ะล้างยัง  ถ้ามันมีฝุ่นเสียงมันแตกๆ ผมก็บอกล้างแล้ว  เขี่ยจนหัวมันจะพังแล้ว  แต่มันไม่ออก  เป็นจุดดำๆ 
    คุณประวิทย์ก็หัวเราะชอบใจ  เออ  ตอนแรกเฮียก็นึกว่าฝุ่นมันเกาะเหมือนกัน เขี่ยก็ไม่ออก เขาไปดูในเนต เขาว่าให้เอาแว่นขยายส่อง  มันเป็นหัวเข็มตั๊ว   เฮียลืม..บอก. พะนะ 

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:44:12 PM »
     ขอบคุณครับคุณสาธิต  ความรู้ใหม่   [res] 
     พูดเรื่องหัวเข็ม นึกขึ้นได้  ตอนได้เทริน์มาใหม่ๆ  อันดับต้นๆเลย คือทำความสะอาดหัวเข็ม  สายตาผมก็เริ่มจะยาวแล้ว มองไม่ชัด  เห็นเป็นจุดดำๆ  ผมก็เอาพู่กันเขี่ยจุดดำๆออก  ก็ไม่ออก ก็เลยหาแว่นมาใส่ ก็เห็นจุดดำๆยังไม่ออก  ก็คิดในใจ ไหนว่าเทริน์เสียงมันดี อ้อ เสียงมันแตกๆ สงสัยหัวสกปรก ก็เลยไปเอาแปรงสีฟัน มาเขี้ยค่อยๆ เท่าที่จะค่อยได้ก็ไม่ออก  ก็เพิ่มความแรงเข้าไปอีก  ก็ไม่ออกอีก 
    คุณประวิทย์โทรมาถาม เป็นไงเล่นเทริน์เสียงดีไหม  ผมบอก สู้ซีดีไม่ได้ว่ะเฮีย เสียงเป็นทึบ แตกๆ แต่เดี๋ยวขอฟังสักพักก่อนเดี๋ยวจะบอก  แล้วตอนนั้นคุณสาธิต ค่อยมาบอกทีหลังว่าเซตหัวไม่ได้  ตอนนั้นคุณประวิทย์ก็ยังเซตหัวไม่เป็น  ก็บอกผมแบบมั่ว  ตอนนั้นก็เขาใจว่าเซตแบบมั่วๆคือได้แล้ว  ทำไมเสียงมันยังไม่เพราะเลยหว่า  คุณประวิทย์เลยบอก หัวเข็มอ่ะล้างยัง  ถ้ามันมีฝุ่นเสียงมันแตกๆ ผมก็บอกล้างแล้ว  เขี่ยจนหัวมันจะพังแล้ว  แต่มันไม่ออก  เป็นจุดดำๆ 
    คุณประวิทย์ก็หัวเราะชอบใจ  เออ  ตอนแรกเฮียก็นึกว่าฝุ่นมันเกาะเหมือนกัน เขี่ยก็ไม่ออก เขาไปดูในเนต เขาว่าให้เอาแว่นขยายส่อง  มันเป็นหัวเข็มตั๊ว   เฮียลืม..บอก. พะนะ 

สงสัยจะสึกหมดแล้วมั้งครับ  [tremor-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 08:26:45 AM »

สงสัยจะสึกหมดแล้วมั้งครับ  [tremor-raccoon]

หัวเข็ม..ของผมยังไม่ออกบวชเลยครับ  ส่วนหัวของคุณประวิทย์ น่าจะออกบวชมาก่อนที่จะได้มาแล้วครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 10:08:13 AM »
คุณ สุรเดช ล่ะก็ปล่อยมุขให้ คุณผึ้งอีกแระ  [roll]
แล้วคุณ สุรศักดิ์ อย่าพึ่งเบื่อเสียงรบกวนหรือเสียง POP ของแผ่นเสียงนะครับ
ถ้าแผ่นสภาพดีๆ ไร้ริ้วรอยจะไม่มีเสียงให้รำคาญใจเลย  [pig90102]
แต่ต้องเป็นแผ่นบางรุ่นเก่านะครับ ซึ่งเนื้อไวนิลจะบริสุทธิ์ ดำเงา และแข็งกว่า
แผ่นเสียงยุคใหม่ 180 แกรมมากครับ
ซึ่งแผ่น 180 แกรมจะเป็นรอยได้ง่ายมากกว่า เกิดเสียงรบกวนได้ง่ายกว่า
บางครั้งอาจจะดูเหมือนไม่มีรอยเลยแต่เกิดเสียง POP ออกมา
แต่ถ้าส่องดูด้วยแว่นขยายจะเห็นรอยที่ร่องแผ่นครับ  [no-raccoon]
บางครั้งแกะ Sealed ออกมาแล้วลองเปิดฟังก็มีเสียงแล้วครับ
ซึ่งเกิดจากการเสียดสีกับซองที่ใช้ใส่แผ่น
ซึ่งรอยอย่างเดียวกันถ้าเกิดขึ้นที่แผ่นบางรุ่นเก่า จะไม่เกิดเสียงออกมาเลยครับผม
และเป็นรอยได้ยากกว่ามาก

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:02:18 AM »
 เอิ๊กๆๆ คุณประวิทย์ บวชแล้ว.. ค่อยสึก
        ส่วนคุณผึ้ง   บวชแล้ว..ค่อยเบึยด

คุณสาธิต... มาปล่อยมุขกะผมต่อรึเปล่า มาเปลี่ยนชื่อให้ผมเฉยเลย555+

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:19:29 AM »
    เรียกผม สุรเดช เป็นสุรศักดิ์ เนี้ยไม่เป็นไรน่ะครับ
    แต่ถ้าหลงเรียกคุณต่าย เป็น น้องอ้อย หล่ะจบข่าวเลยน่ะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 09:36:54 AM »
หัวเข็มผมคนสึกด้วยแล้วมั้งครับ (ยังไม่ได้บวช) เห็นมีรอยหัวเข็มไปครูดที่ตัวถึงอยู่ครับ เจ้าของคงไม่ได้ระวังปล่อยอาร์มตกบ่อยๆ
ใคร.. พอจะแนะนำหัวเข็มที่จะมาเปลี่ยน นอกจาก M44-7 แล้ว ตัวไหนที่ใส่กันได้ ราคาไม่แรงมากนักบ้างครับ