ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 731838 ครั้ง)

ออฟไลน์ witta

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
อันนี้ผมงงครับ
http://www.opcube.com/diy/OTL_MK2_Wiring_1PT_Fullwave.pdf
ทำอย่างนี้ได้เลยใช่ไหมครับ
เอาหม้อแปลงชุดเดียวกันต่อไดโอดสองชุด

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
อันนี้ผมงงครับ
http://www.opcube.com/diy/OTL_MK2_Wiring_1PT_Fullwave.pdf
ทำอย่างนี้ได้เลยใช่ไหมครับ
เอาหม้อแปลงชุดเดียวกันต่อไดโอดสองชุด

ต้องดูที่หม้อแปลงก่อนครับ ว่ามีหรือใช้แบบไหนเป็นหลัก จำนวนกี่ลูก แล้วค่อยดูเรื่องไดโอดต่อได้น่ะครับ  :-\
ถ้าเป็น 45-0-45 หม้อแปลงจีนตัวเล็ก ก็ต้องต่อแบบ fullwave ถึงจะได้ไฟประมาณ 63 โวลต์ แต่ถ้าอยากประหยัดไดโอดลงไปอีกก็รวบเป็นชุดเดียวแล้วค่อยแบ่งขาไฟออกไปที่ BD + ของแต่ละข้างเลยก็ได้ แต่ถ้าแยกไดโอดกัน ไดโอดแต่ละข้างก็จะรับภาระกระแสเฉลี่ยลดลงด้วย ๖วิธีนี้เลยไม่ได้วาดเผื่อเอาไว้ เพราะแค่ 4 แบบนี่ หลายท่านก็งงมากแล้วครับ

แต่ถ้าเป็น 22-0-22 ชุดเดียว ก็ไฟต์บังคับว่าต้องเอาปลายด้าน 22 กับ 22 มาใช้เป็น 44VAC แล้วเข้าบริดจ์ถึงจะได้ไฟ 63 ออกมา  :)

ส่วนหม้อแปลงเกนโคลนที่พันกัน จะเป็น 22-0 4 ชุด ก็ต้องเอามาผูกเป็นคู่ เพื่อให้ได้ 44 สองชุดแยกกันซ้ายขวา โดยเอาไปต่อผ่านบริดจ์แยกเหมือนกัน  [thumb up]
เว้นแต่จะขยันเอา 22-0 มาผูกอนุกรมทั้งหมด ให้เหมือนหม้อแปลงแบบ 44-22-0-22-44 อันนี้ก็ค่อยเอา 44 ทั้งสองด้านเข้า fullwave แล้วใช้ สาย 0 เป็นกราวด์แทน แต่วิธีนี้ค่อยข้างทุ่มทุนสร้างเยอะ เลยไม่นิยมทำกันเท่านั้นล่ะครับ
 (^o^)

ขอบคุณครับ
คือหม้อแปลง 45-0-45 ตามรูปละครับ แล้วแยกไดโอด เต็มคลื่นข้างละสองตัว
วงจรมันจะเป็นอย่างนี้ใช่ไหมครับ

ผมจำได้ว่าเมื่อก่อนนานมาแล้ว บนเกนโคลนมีสองบอร์ด มีไดโอดแยกของใครของมัน (เพียงแต่GC มันเป็น bridge ทั้งสองข้างแค่นั้นเอง)
ผมเอาหม้อแปลงตัวเดียวต่อเข้าไปแบบนี้ละครับ หม้อแปลงมันครางอ๊าก ๆๆ เหมือนจะไหม้เลย
ผมเลยคิดว่ามันต่อแบบนี้ไม่ได้ ตอนนั้นเลยไม่ได้ลองต่อ
แต่ใช้วิธีใช้ไดโอดชุดเดียว ได้ดีซีแล้วจ่ายสองบอร์ดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011, 12:36:12 AM โดย witta »

ออฟไลน์ yoyoeiei

• ถูกใจกด Like+ 1
แบบนี้ผมก็ไปสั่งพัมหม้อแปลง
22-0-22  ตัวเดียว 2 ขด   และก็เอาขดละ 4 A ได้เลยเปล่าครับ จะได้ใช้กับ Gainclone ได้ด้วย

ผมจำได้ว่าเมื่อก่อนนานมาแล้ว บนเกนโคลนมีสองบอร์ด มีไดโอดแยกของใครของมัน (เพียงแต่GC มันเป็น bridge ทั้งสองข้างแค่นั้นเอง)
ผมเอาหม้อแปลงตัวเดียวต่อเข้าไปแบบนี้ละครับ หม้อแปลงมันครางอ๊าก ๆๆ เหมือนจะไหม้เลย
ผมเลยคิดว่ามันต่อแบบนี้ไม่ได้ ตอนนั้นเลยไม่ได้ลองต่อ
แต่ใช้วิธีใช้ไดโอดชุดเดียว ได้ดีซีแล้วจ่ายสองบอร์ดเลย
มันต่างกันนิดหน่อยตรงที่ วิธีต่อแบบ fullwave จะใช้จุดกราวด์เส้นเดียวกันทั้งหมด จะไม่ค่อยปัญหาตรงนี้ครับ (เว้นแต่หม้อมีปัญหาจริงๆ) [thumb up]

ถ้าส่วนกรณีเกนโคลน ที่เจอบ่อยคือปัญหาจากหม้อ 4 ขด เอาเข้าบริดจ์แยก แล้วรวบกราวด์ที่ได้จากบริดจ์คนละตัว (การรวมอาจจะเกิดที่ปรีหรือแหล่งกำเนิดก่อนหน้านี้) และถ้าต่อกราวด์แท่นรวบเข้าไปอีก จะเจอปัญหากราวด์ลูปครับ :P

แต่ถ้าต่อขดผิดเฟส ซึ่งถ้าไล่เช็คเฟสคู่ ทั้งขดตัวเองและต้องเมื่อเทียบเฟสกับอีกข้างนึงควรจะให้เรียงเฟสไปในทางเดียวกันด้วย
แต่ถ้าเกิดกรณีสลับผิดเฟสเข้าบริดจ์ ไฟที่ได้ก็ออกผิดด้วยครับ ตกฮวบและออกอาการร้อนสั่นเลยทีเดียว ตรงนี้ต้องเช็คให้ดี  :angel:
ส่วนเรื่องหม้อสั่น ถ้าไม่มั่นใจว่าที่ทำมาดีหรือไม่ดีจริงๆ ลองเทสโหลดวัตตสูง ซัก 50% ก็พอรู้แล้วครับ ถ้ารับไม่ไหวก็จะแสดงอาการให้เห็นล่ะครับ  [dancing]

แบบนี้ผมก็ไปสั่งพัมหม้อแปลง
22-0-22  ตัวเดียว 2 ขด   และก็เอาขดละ 4 A ได้เลยเปล่าครับ จะได้ใช้กับ Gainclone ได้ด้วย
ได้ครับ เพราะตัวต้นแบบแรก ดูเหมือนน้า sansirn ก็ใช้หม้อแปลงเกนโคลนเหมือนกัน  [thumb up]
แต่อย่าลืมหา 12VAC 0.5A. เผื่อเลี้ยง softstart ด้วยครับ  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011, 01:21:38 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
อาจารย์แว่น ช่วยดูให้หน่อยครับ  ประมาณนี้พอไปไ้ดไหมครับ Vo

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
เย้..ทำเสร็จแล้วมีเสียงแล้วครับ... [dancing] แต่ยังไม่ได้ไล่เก็บสายไฟเลย...เพราะคาดว่าต้องไปหาสายไฟดีๆ มาเปลี่ยนก่อน...แต่ก็สังเวย TR.Output ไป 2 คู่ เพราะไม่ได้ปรับลดกระแสไว้...TR. Output ผมใช้ MJ15003&MJ15004 ครับ...
เปิดฟังได้สัก 1 ชั่วโมงแล้ว...เสียงดีมากครับ  แต่ยังคงต้องเบิร์นอีกสักพักครับ...ไอเดิลตั้งไว้ที่ 32 mA. ครับ...ทำมาตั้ง 2 วัน ตั้งแต่เจาะกล่องเลย จนฟังเสียงได้ เหนื่อยดีเหมือนกัน..แต่ก็มีความสุข...ขอขอบคุณผู้จัดทำทุกท่าน ที่นำผลงานดีๆ มาให้พี่น้อง เพื่อนฝูง ได้ทำกันครับ....  [great]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
เย้..ทำเสร็จแล้วมีเสียงแล้วครับ... [dancing] แต่ยังไม่ได้ไล่เก็บสายไฟเลย...เพราะคาดว่าต้องไปหาสายไฟดีๆ มาเปลี่ยนก่อน...แต่ก็สังเวย TR.Output ไป 2 คู่ เพราะไม่ได้ปรับลดกระแสไว้...TR. Output ผมใช้ MJ15003&MJ15004 ครับ...
เปิดฟังได้สัก 1 ชั่วโมงแล้ว...เสียงดีมากครับ  แต่ยังคงต้องเบิร์นอีกสักพักครับ...ไอเดิลตั้งไว้ที่ 32 mA. ครับ...ทำมาตั้ง 2 วัน ตั้งแต่เจาะกล่องเลย จนฟังเสียงได้ เหนื่อยดีเหมือนกัน..แต่ก็มีความสุข...ขอขอบคุณผู้จัดทำทุกท่าน ที่นำผลงานดีๆ มาให้พี่น้อง เพื่อนฝูง ได้ทำกันครับ....  [great]

ยินดีด้วยครับ ของผมรอหม้อกับกล่องอะครับ  no hahaha jump

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ยินดีด้วยครับ ตัวนี้ยิ่งเปิดยิ่งดีครับ ระยะเผาหัวนานมั่กๆๆๆๆ  [yahoo] [yahoo] [yahoo] [yahoo] [yahoo]

ผมเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ตี 3 ของคืนวันศุกร์แล้วครับน้าบัง  ตอนนี้ก็ยังไม่เปิดครับ  ใส่ r Load  8R  ก่อนก่อนจากบ้าน    yahoo1
ตกลงเปิด หรือ ไม่เปิดครับเนี่ย ...โครตงงเลย  [roll]

เสร็จกันหมดแล้ว ของเรา....... [cry2]

วันนี้ไ้ด้ต๊าปมาแล้ว ลุยต่ออีกนิด มีคนมารับไปเที่ยวอีกแล้ว [rave]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
ขอถามหน่อยครับ

1. แผ่นยางซิลิโคลนที่รองทรานซิสเตอร์ ตามที่สั่งคุณ create มาใส่แทนไมก้าเลยใช้ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ไมก้าอีก
2. ตำแหน่งขาของทรานซิสเตอรฺเอาท์พุท สองตัวนั้นเหมือนกันใช่ไหมครับ

:) :) :)

ยินดีด้วยครับ ตัวนี้ยิ่งเปิดยิ่งดีครับ ระยะเผาหัวนานมั่กๆๆๆๆ  [yahoo] [yahoo] [yahoo] [yahoo] [yahoo]

ผมเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ตี 3 ของคืนวันศุกร์แล้วครับน้าบัง  ตอนนี้ก็ยังไม่เปิดครับ  ใส่ r Load  8R  ก่อนก่อนจากบ้าน    yahoo1

ผมเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ตี 3 ของคืนวันศุกร์แล้วครับน้าบัง ตอนนี้ก็ยังเปิดครับ  ใส่ r Load  8R  ก่อนก่อนจากบ้าน    yahoo1   [cry1]  โทษทีพี่เ็ล็ก  คีบอร์ดมันไม่ค่อยดีแล้ว [HAHAHA] [HAHAHA]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
1. แผ่นยางซิลิโคลนที่รองทรานซิสเตอร์ ตามที่สั่งคุณ create มาใส่แทนไมก้าเลยใช้ไหมครับ โดยไม่ต้องใช้ไมก้าอีก
2. ตำแหน่งขาของทรานซิสเตอรฺเอาท์พุท สองตัวนั้นเหมือนกันใช่ไหมครับ

1. ใช้แทนไมก้าได้เลยครับ และไม่ต้องทาครีมซิลิโคน
2. เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2

1. ใช้แทนไมก้าได้เลยครับ และไม่ต้องทาครีมซิลิโคน
2. เหมือนกันครับ
ขอบคุณครับ ใกล้คลอดแล้ว
จะได้มาให้ติชมบ้างครับ

อาจารย์แว่น ช่วยดูให้หน่อยครับ  ประมาณนี้พอไปไ้ดไหมครับ Vo

ดูแล้วไม่มีปัญหาครับ เผื่อที่ใส่สวิตซ์ POWER ให้สวยๆ ก็พอแล้วครับ  [roll]
เอ่อ.. ว่าแล้วว่าขาดอะไรไป บอร์ดชุดนี้ไม่ยักกะมีไฟ POWER ซักกะเม็ดเลย ถ้าจะติดเพิ่ม ก็หา R 10k+ LED ไปจัมพ์เอาจากหลังชุดไดโอดที่เรียงเป็นบริดจ์ 4001 ตรง softstart ก็แล้วกันครับ (หรือจะขนานมาจาก C 470uF ก็เหมือนกัน)  (^_^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011, 07:52:04 PM โดย audiomania »

เอาใหม่ครับ  บีบลงนิดนึง  แต่ก็ยังใหญ่อยู่  แต่ไม่เป็นไรครับ :)

อาจารย์  หลอด  LED  ตกลงลากสายจากขั้ว C  470Uf  ที่บอร์ด  Supply  มาได้เลยใช่ไหมครับ   เส้น + อนุกรม  R 10K

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
โหยน้าๆ ทำ 50 w กันเสร็จหมดแล้ว ของผม 30w ยังไปไม่ถึงใหนเลย สงสัยต้องเอาการบ้าน 30W มาส่งแล้วสิเรา
 เดียวเอาการบ้าน 30 w ส่งมั่งแล้วสิ

แต่สุดยอดครับน้าๆ

ป.ปลา ล.ลิง

ด้วยความสงสัย  เวลาปิดแล้วมันมีเสียงตุ้บตับออกมา  จำเป็นใหม่ครับที่จะต้องทำสวิทย์ Muting ใหมครับ หรือ ใช่ Cโพลี ครอประหว่างสิวทย์ใหมครับ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด

ผมเปิดทิ้งไว้ตั้งแต่ตี 3 ของคืนวันศุกร์แล้วครับน้าบัง ตอนนี้ก็ยังเปิดครับ  ใส่ r Load  8R  ก่อนก่อนจากบ้าน    yahoo1   [cry1]  โทษทีพี่เ็ล็ก  คีบอร์ดมันไม่ค่อยดีแล้ว [HAHAHA] [HAHAHA]

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

แท่นน้าอย่างกะ แท่นแอมป์งานกลางแจ้งเลยอะ ใหญ่และกว้างมากๆๆ
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

หลอด  LED  ตกลงลากสายจากขั้ว C  470Uf  ที่บอร์ด  Supply  มาได้เลยใช่ไหมครับ   เส้น + อนุกรม  R 10K
ได้เลยครับ ส่วนค่า R ทดลองเพิ่มค่าเพื่อลดความสว่างให้ใด้ค่าที่เหมาะสมก็พอครับ ถ้าชอบแสงน้อยลงหน่อย ก็ใช้ 22k หรือ 33k ไปเลย  [thumb up]
อันนี้แล้วแต่ชนิดของ LED ด้วยครับ ว่าเป็นแบบไหน สีไหน ก็จะกินไฟและให้แสงออกมามากน้อยต่างกัน  [dancing]

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

แท่นน้าอย่างกะ แท่นแอมป์งานกลางแจ้งเลยอะ ใหญ่และกว้างมากๆๆ
แท่นน้าบัง ก็ใช่ว่าจะเล็กกว่านิ ดูหน้าปัดสูงพอสมควรเลย.. ไฟแดงแรงฤทธิ์อีกต่างหาก  <@^^@>

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
หลอด  LED  ตกลงลากสายจากขั้ว C  470Uf  ที่บอร์ด  Supply  มาได้เลยใช่ไหมครับ   เส้น + อนุกรม  R 10K
ได้เลยครับ ส่วนค่า R ทดลองเพิ่มค่าเพื่อลดความสว่างให้ใด้ค่าที่เหมาะสมก็พอครับ ถ้าชอบแสงน้อยลงหน่อย ก็ใช้ 22k หรือ 33k ไปเลย  [thumb up]
อันนี้แล้วแต่ชนิดของ LED ด้วยครับ ว่าเป็นแบบไหน สีไหน ก็จะกินไฟและให้แสงออกมามากน้อยต่างกัน  [dancing]

ของผมต่อจากไฟ AC 12V ที่เลี้ยงชุด รีเล อะครับ ผมใช้ LED Red Super Bright (1.85V 0.02A) ผมใช้ 4หลอด ใช้อาร์อนุกรมที่ 220R กำลังดีครับ

แต่ถ้าหลอดเดียวแนะนำอาร์ 500R ครับ  :P

ในรูป LED 4หลอดครับ  :)
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

แท่นน้าบัง ก็ใช่ว่าจะเล็กกว่านิ ดูหน้าปัดสูงพอสมควรเลย.. ไฟแดงแรงฤทธิ์อีกต่างหาก  <@^^@>

ของป๋ม กว้าง 14 1/2 X 8.5 X 5 กยส.ครับ  [roll] [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤษภาคม 2011, 08:05:20 PM โดย Bang doi »

ป.ปลา ล.ลิง
  ด้วยความสงสัย  เวลาปิดแล้วมันมีเสียงตุ้บตับออกมา  จำเป็นใหม่ครับที่จะต้องทำสวิทย์ Muting ใหมครับ หรือ ใช่ Cโพลี ครอประหว่างสิวทย์ใหมครับ
ถ้าเจอตุ๊บ ก็ทำสวิตซ์ Muting เพิ่มเลยครับ  :)
ส่วน C คร่อม power ก็ลดความดังได้นิดนึง ถ้าไม่ซีเรียสมากก็โอเคครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
หม้อแปลงที่ใช้ใน Project นี้ลูกเท่าไหร่ครับ จะได้เก็บตังค์ซื้อ  :P

แท่นน้าบัง ก็ใช่ว่าจะเล็กกว่านิ ดูหน้าปัดสูงพอสมควรเลย.. ไฟแดงแรงฤทธิ์อีกต่างหาก  <@^^@>

ของป๋ม กว้าง 14 1/2 X 8.5 X 5 กยส.ครับ  [roll] [roll]

จริง ๆ ก็อยากได้เล็กอ่ะครับ  แต่ต่างจังหวัดมันหาซิ้งค์ไม่ได้อ่ะึครับ บัง  เลยต้องแนวนี้ครับ  มันก็ยาวพอสมควร Vo

แท่นน้าเท่าที่ผมดู บีบได้เล็กอีกพอสมควรเลยครับ  :D

บีบไข่พอได่่้ครับ Create  [HAHAHA]

[rave-girl]  นั่นหล่ะซิเสี่ยมันจู   ผมยังหาคนบีบให้ไม่ได้เลยอ่ะ [cooloo] [headache]

ของป๋ม กว้าง 14 1/2 X 8.5 X 5 กยส.ครับ  [roll] [roll]

จริง ๆ ก็อยากได้เล็กอ่ะครับ  แต่ต่างจังหวัดมันหาซิ้งค์ไม่ได้อ่ะึครับ บัง  เลยต้องแนวนี้ครับ  มันก็ยาวพอสมควร Vo

แท่นน้าเท่าที่ผมดู บีบได้เล็กอีกพอสมควรเลยครับ  :D

งั้น..ผมวานน้าบังดอย  บีบให้ผมอีกหน่อยซิ Vo

ผมมิกล้าแก้งานน้าหรอกครับ เอาตามน้าสะดวกเลย :D

ว้าแต่น้า คนข้างบนนิ ไปทำไรนั่นอะ  [roll]

ไม่หรอกครับ น้าบังดอย น้าอาจจะบีบได้ดีกว่าผมก็ได้  ช่วยๆ กัน  ผมนั่งบีบทั้งวันจนหน้าเขียวแล้ว ได้เท่านี้เอง [cry1]

"วันนี้ไ้ด้ต๊าปมาแล้ว ลุยต่ออีกนิด มีคนมารับไปเที่ยวอีกแล้ว"

น้าเล็กครับ  ที่ต๊าฟเกลียวหน้าตามันเป็นยังไง ใช้ยังไงครับ ขอดูหน่อย

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
ตัวต๊าปเกลียวก็ตัวยาวๆทางขวาล่างอ่ะครับ   เปลี่ยนดอกต๊าปได้  ผมไม่มีกับเค้าหรอก อยากได้เหมือนกัน  :P
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0