ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 727759 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamezzss

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
สายๆ ผมฟังแบบนี้ครับ  [gr_in]

<a href="http://www.youtube.com/v/r0EBu2pX2eI?" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/r0EBu2pX2eI?</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/--lM-5HhGco?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/--lM-5HhGco?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
ผมเป็นสมาชิกมานานพอสมควร    แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ข้อความ......
อ่านหัวข้อนี้ด้วยความสนใจ   แต่อ่านแบบผ่านๆ(เพราะมีหลายหน้า).....
อยากได้คำแนะนำ/ชี้แนะหน่อยครับ.......(ต้องขออภัยถ้ามีคำตอบอยู่แล้วใน 168 หน้าที่ผ่านมา).....
      1.แอมป์ตัวนี้สาารถนำไปฟังร่วมกับปรีหลอดได้หรือไม่?
      2.ถ้าคำตอบของข้อ 1. คือนำไปฟังร่วมได้.......ช่วยแนะนำวงจรปรีหลอดที่สร้างได้ง่ายๆ  เสียงดี  ให้ด้วย
    ขอขอบคุณล่วงหน้า.......

แอมป์ตัวนี้เข้ากับปรีหลอดได้ดีครับ ส่วนวงจรเลือกเอาตามสะดวก เช่น 6DJ8 (PV-01), 12AU7, 6SN7
ถ้าจะเอาง่ายและสะดวก ลองเล่น 6SN7 ดู วงจร+วิธีต่อรบกวนติดต่อน้า tfender ครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ผมเป็นสมาชิกมานานพอสมควร    แต่ไม่ค่อยได้โพสต์ข้อความ......
อ่านหัวข้อนี้ด้วยความสนใจ   แต่อ่านแบบผ่านๆ(เพราะมีหลายหน้า).....
อยากได้คำแนะนำ/ชี้แนะหน่อยครับ.......(ต้องขออภัยถ้ามีคำตอบอยู่แล้วใน 168 หน้าที่ผ่านมา).....
      1.แอมป์ตัวนี้สาารถนำไปฟังร่วมกับปรีหลอดได้หรือไม่?
      2.ถ้าคำตอบของข้อ 1. คือนำไปฟังร่วมได้.......ช่วยแนะนำวงจรปรีหลอดที่สร้างได้ง่ายๆ  เสียงดี  ให้ด้วย

แอมป์ตัวนี้เข้ากับปรีหลอดได้ดีครับ ส่วนวงจรเลือกเอาตามสะดวก เช่น 6DJ8 (PV-01), 12AU7, 6SN7
ถ้าจะเอาง่ายและสะดวก ลองเล่น 6SN7 ดู วงจร+วิธีต่อรบกวนติดต่อน้า tfender ครับ
็น้า TFENDER เคยแนะนำ 6SL7 ครับ บอกว่าเข้ากันได้ดี ลองดูทั้ง 6SN7 และ 6SL7ครับ ผมก้อกะจะทำปรีไว้เล่นกับ OTL กับ EL34SE เหมือนกัน  [S-w-i-m-m-i-n-g-5]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

็น้า TFENDER เคยแนะนำ 6SL7 ครับ บอกว่าเข้ากันได้ดี ลองดูทั้ง 6SN7 และ 6SL7ครับ ผมก้อกะจะทำปรีไว้เล่นกับ OTL กับ EL34SE เหมือนกัน  [S-w-i-m-m-i-n-g-5]

ได้ทั้ง 2 เบอร์ครับ   แนะนำว่าให้ทำทั้ง 2 เบอร์เลย [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ Tarot

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=9f273aefc38e6d4d7aae468412caad46&topic=1782.0
ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ.......

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ขึ้นมา กทม. แจ้งข่าวให้ทราบบ้างนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
สายๆ ผมฟังแบบนี้ครับ  [gr_in]

<a href="http://www.youtube.com/v/r0EBu2pX2eI?" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/r0EBu2pX2eI?</a>

<a href="http://www.youtube.com/v/--lM-5HhGco?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/--lM-5HhGco?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>
ฟังแล้วนึกถึงตอนเรียนเทคนิคเลยคัพ เล่นซะหลายรอบเลย  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Tarot

• ถูกใจกด Like+ 14
    • http://www.diyaudiovillage.net/index.php?PHPSESSID=9f273aefc38e6d4d7aae468412caad46&topic=1782.0

ขึ้นมา กทม. แจ้งข่าวให้ทราบบ้างนะครับ

ครับ......และจะขอชม.....ฟังแอมป์โซลิดตัวนี้ด้วย.....

เมื่อเสือดำ ซัดเซพเนจรมา พระรามสอง พร้อมกับ Project ตัวใหม่มาไล่เสียงกันก่อนปรับจูนสุดท้ายให้ทันวันเกิดเวปเราปีนี้ครับ  ขู่กระทู้ข้างๆไว้ก่อน ไม่งั้นเฉยแฉะ  เอ้ย... เฉื่อยชา  [smi_ley]

เอามาให้ดูกันเล่นขณะปรับโทนไล่เสียงกันอยู่ครับ ไม่ต้องตกใจกันนะครับ ซีตัวที่เห็นไว้เป็น reference สำหรับเทียบเสียงตอนนี้มีซีคุณภาพเสียงโอ และ ราคาไม่แรงมาทดแทนไว้ในใจแล้วครับ [gr_in]

พี่เล็กคัพ เสือดำตัวนี้ยังอยู่มั้ยคัพ ผมติดใจเสียงของมันจังเลยคัพ ผมจะรอพี่เอาออกมารีวิวเสียงมันนะคัพ  [IIIOIII]

พี่เล็กคัพ TR MJ2955 2N3055 ของ MOTO ยังพอหาได้มั้ยคัพ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เมื่อเสือดำ ซัดเซพเนจรมา พระรามสอง พร้อมกับ Project ตัวใหม่มาไล่เสียงกันก่อนปรับจูนสุดท้ายให้ทันวันเกิดเวปเราปีนี้ครับ  ขู่กระทู้ข้างๆไว้ก่อน ไม่งั้นเฉยแฉะ  เอ้ย... เฉื่อยชา  [smi_ley]

เอามาให้ดูกันเล่นขณะปรับโทนไล่เสียงกันอยู่ครับ ไม่ต้องตกใจกันนะครับ ซีตัวที่เห็นไว้เป็น reference สำหรับเทียบเสียงตอนนี้มีซีคุณภาพเสียงโอ และ ราคาไม่แรงมาทดแทนไว้ในใจแล้วครับ [gr_in]

พี่เล็กคัพ เสือดำตัวนี้ยังอยู่มั้ยคัพ ผมติดใจเสียงของมันจังเลยคัพ ผมจะรอพี่เอาออกมารีวิวเสียงมันนะคัพ  [IIIOIII]
ตัวนี้มันคนละตัวกับที่คุณเอาไปนะ ตัวนี้เสียงจะใกล้เคียงกับ OTL แต่รายละเอียดจะยั้วเยี้ยกว่า  ยังจูนไม่เสร็จเลยครับ  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ตัวนี้มันคนละตัวกับที่คุณเอาไปนะ ตัวนี้เสียงจะใกล้เคียงกับ OTL แต่รายละเอียดจะยั้วเยี้ยกว่า  ยังจูนไม่เสร็จเลยครับ  [smi_ley]

[yes-raccoon] 

ออฟไลน์ Weng

• Full Member
ส่งการบ้านสักหน่อยครับ
จริงๆงานเสร็จหลายสัปดาห์ก่อนแล้วแต่ด้วยภาระกิจรัดตัวเลยดองเค็มเอาไว้ไม่ได้เอามาลงครับ

งานครบรอบเวปของปีก่อนมาเริ่มทำครบรอบเวปปีนี้  [yes-raccoon]

ร้องเพลงแล้วโทรแจ้งกันนะ   [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
ส่งการบ้านสักหน่อยครับ
จริงๆงานเสร็จหลายสัปดาห์ก่อนแล้วแต่ด้วยภาระกิจรัดตัวเลยดองเค็มเอาไว้ไม่ได้เอามาลงครับ

งานครบรอบเวปของปีก่อนมาเริ่มทำครบรอบเวปปีนี้  [yes-raccoon]
สวยจังครับ เสียดายขายไปแล้วเดี๋ยวโม version แรกมาฟังมั่งครับ [roll]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ ozztum

• ถูกใจกด Like+ 5
ตอนนี้ผมกำลังทำ OTL30w เวอร์ชันแรก ผมสงสัยครับ พอดีผมใส่ r กับ D669 แทนชุด ไดโอด แล้วพอตอนเทส ช็อตอินพุตลง กาว วัด คร่อมที่ R0.22ohm แล้วมันเท่ากับ 0 ครับเลยสงสัย ลองปรับที่ VR ก็ไม่ชึ้นครับ เลยสงสัย ว่า เป็นเพราะอะไร แต่พอ เสียบลำโพง เปืดเพลง มันก็ดัง ปกติ อยากจะถามว่า ผมควรเช็ตตรงไหนครับ  จะได้แก่ถูกครับ

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
ตอนนี้ผมกำลังทำ OTL30w เวอร์ชันแรก ผมสงสัยครับ พอดีผมใส่ r กับ D669 แทนชุด ไดโอด แล้วพอตอนเทส ช็อตอินพุตลง กาว วัด คร่อมที่ R0.22ohm แล้วมันเท่ากับ 0 ครับเลยสงสัย ลองปรับที่ VR ก็ไม่ชึ้นครับ เลยสงสัย ว่า เป็นเพราะอะไร แต่พอ เสียบลำโพง เปืดเพลง มันก็ดัง ปกติ อยากจะถามว่า ผมควรเช็ตตรงไหนครับ  จะได้แก่ถูกครับ

ลองใช้ R 10W 8โอมห์ มาต่อแทนลำโพงแล้วป้อนสัญญานแทนการช้อตอินพุทแทนครับ   ผมใช้คำแนะนำจากน้าแว่นมาอีกทีครับ เลยปรับได้ ตามปกติ
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
ตอนนี้ผมก็ฟัง เวอร์ชันแรกอยู่ครับกำลัง burn ได้40 ชมละ  [yes-raccoon]
ถ้าฟังได้ปรกติเป็นเวลานานๆ คิดว่าวงจรน่าจะต่อถูกแล้วครับแต่ Bias อาจยังไม่เหมาะสมลองเช็ค ย่านของมิเตอร์ครับว่าเป็น mV หรือปล่าวครับ
เดี๋ยวมีพี่ๆ ท่านอื่นมาเสริม
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ตอนนี้ผมกำลังทำ OTL30w เวอร์ชันแรก ผมสงสัยครับ พอดีผมใส่ r กับ D669 แทนชุด ไดโอด แล้วพอตอนเทส ช็อตอินพุตลง กาว วัด คร่อมที่ R0.22ohm แล้วมันเท่ากับ 0 ครับเลยสงสัย ลองปรับที่ VR ก็ไม่ชึ้นครับ เลยสงสัย ว่า เป็นเพราะอะไร แต่พอ เสียบลำโพง เปืดเพลง มันก็ดัง ปกติ อยากจะถามว่า ผมควรเช็ตตรงไหนครับ  จะได้แก่ถูกครับ

ลองใช้ R 10W 8โอมห์ มาต่อแทนลำโพงแล้วป้อนสัญญานแทนการช้อตอินพุทแทนครับ   ผมใช้คำแนะนำจากน้าแว่นมาอีกทีครับ เลยปรับได้ ตามปกติ
ต้องทำทั้งสองอย่างครับ คือช็อตอินพุตด้วย แล้วหา R 8-10 โอห์ม ตัวโตๆ เป็นโหลดด้วย
ไม่แนะนำให้ใช้ลำโพงเป็นโหลดตอนปรับค่า เพราะเสี่ยงเกินไปครับ  [gr_in]

ดังทั้งสองข้างแล้วครับ แต่วัด R0.22 ohm ไม่ขึ้นเหมือนเดิม  มิเตอร์ผมใช้แบบ ดิจิตอลครับ ในกรณีนี้ เราสามารถ ใส่ อินพุต เป็น sin 1kHz แล้วเอา สโคปต่อที่ เอาต์พุต แล้ว ปรับ VR แทนได้ไหมครับ

ดังทั้งสองข้างแล้วครับ แต่วัด R0.22 ohm ไม่ขึ้นเหมือนเดิม  มิเตอร์ผมใช้แบบ ดิจิตอลครับ ในกรณีนี้ เราสามารถ ใส่ อินพุต เป็น sin 1kHz แล้วเอา สโคปต่อที่ เอาต์พุต แล้ว ปรับ VR แทนได้ไหมครับ
ไม่เหมือนกันครับ
วิธีวัด ใช้มิเตอร์ดิจิตอลตั้งวัด DC V. หรือถ้ามีละเอียดถึง mV ยิ่งดี
จากนั้นให้ช็อตอินพุตก่อน แล้วต่อโหลดเอาไว้ที่เอาต์พุต จากนั้นจ่ายไฟ รอจนตัด Muting ก่อน แล้วค่อยวัดคร่อม R 0.22 ตัวเดียวครับ
ถ้าเราตั้งกระแส idle ที่ 30mA เวลาวัดกระแสจะต้องได้ = 0.03 * 0.22 = 6.6mV ครับ ซึ่งถ้ามิเตอร์ไม่ละเอียดนัก อาจจะวัดค่านี้ไม่ค่อยขึ้นก็ได้
หรือถ้าจะให้เห็นชัดขึ้น ก็ต้องวัดคร่อมปลาย R 0.22 ของทั้งสองฝั่ง 3055 / 2955 ก็จะได้ค่าโดยประมาณเป็นสองเท่าครับ ประมาณ 13mV อาจจะมีไหลไปที่โหลดเล็กน้อย ไม่เป็นไร [yes-raccoon]

ขอบคุณมากๆเลยครับ พี่ๆทุกคน เดี๋ยวต้องไปหา R load ก่อน ขอบคุณมากครับ

พี่ๆคุยอะไรกันอ่ะครับ  ผมน้องใหม่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ อยากทำ OTL กะเค้ามั่งสักตัว เห็นพี่ๆเล่นกันแล้วน่าซาหนุก [c--c]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ jamezzss

• Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
พี่ๆคุยอะไรกันอ่ะครับ  ผมน้องใหม่ ช่วยชี้แนะด้วยครับ อยากทำ OTL กะเค้ามั่งสักตัว เห็นพี่ๆเล่นกันแล้วน่าซาหนุก [c--c]

พี่คนนี้ไม่มี OTL ธรรมดา  มีแต่แบบอสูรสินะครับ  [roll]

อุ้ย...คุณ พี่ เจมส์ พูดอะไรออกไป  [laugh-raccoon]

เอ๊ะ...พี่ๆข้างบน มามุงดูอะไรกันครับเนี่ย   3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ supa

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
รบกวนสอบถามครับ  วงจรโอทีแอล50วัตต์ ในส่วนของภาคจ่ายไฟ ถ้าต้องการยืดเวลาของรีเลย์ให้ทำงานช้ากว่าเดิม เอาสักประมาณ20วินาที จะต้องเปลิ่ยนค่าRหรือค่าCตัวไหนครับ เปลี่ยนให้มากขึ้นหรือน้อยลงครับ

รบกวนสอบถามครับ  วงจรโอทีแอล50วัตต์ ในส่วนของภาคจ่ายไฟ ถ้าต้องการยืดเวลาของรีเลย์ให้ทำงานช้ากว่าเดิม เอาสักประมาณ20วินาที จะต้องเปลิ่ยนค่าRหรือค่าCตัวไหนครับ เปลี่ยนให้มากขึ้นหรือน้อยลงครับ
ทำได้ได้ 2 วิธีครับ (อาจจะต้องทำทั้งคู่เพื่อความเหมาะสม) คือ
1. เพิ่มค่า C 100uF เป็น 220uF
2. เพิ่มค่า ZD ซีเนอร์จากเดิม 4.7V. ไปอีก อาจจะเป็น 6.2V. หรือ 6.8V. แต่ไม่ควรเกิน 7.5V เพราะอาจจะถึงจุดที่ไม่ทำงานเลยก็ได้

ส่วน R 470 ไม่ควรปรับเพิ่ม เพราะกระแสไบอัสจะน้อยเกินไปจนทรานซิสเตอร์จ่ายกระแสให้รีเลย์ทำงานไม่ได้ (ปกติตัวนี้ผมลดค่าไว้ที่ 330k และใช้ C 220uF เพื่อชดเชยเวลาแทน) [gr_in]

ออฟไลน์ supa

• Member
  • *
ทำได้ได้ 2 วิธีครับ (อาจจะต้องทำทั้งคู่เพื่อความเหมาะสม) คือ
1. เพิ่มค่า C 100uF เป็น 220uF
2. เพิ่มค่า ZD ซีเนอร์จากเดิม 4.7V. ไปอีก อาจจะเป็น 6.2V. หรือ 6.8V. แต่ไม่ควรเกิน 7.5V เพราะอาจจะถึงจุดที่ไม่ทำงานเลยก็ได้

ส่วน R 470 ไม่ควรปรับเพิ่ม เพราะกระแสไบอัสจะน้อยเกินไปจนทรานซิสเตอร์จ่ายกระแสให้รีเลย์ทำงานไม่ได้ (ปกติตัวนี้ผมลดค่าไว้ที่ 330k และใช้ C 220uF เพื่อชดเชยเวลาแทน) [gr_in]
ขอบคุณๆaudiomania มากครับไว้หาซีเนอร์6.2Vได้แล้วจะลองทำตามที่คุณแนะนำครับ

ออฟไลน์ small hall

• Member
  • *
อยากทำบ้างครับไม่รู้ว่าน้าคนไหนพอมีซักชุดมั๊ยครับ [c--c]
ติดต่อผมที่นี่ครับ>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8641.0