ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 487547 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 10:50:51 PM »
แผ่นเสียงใช่ไหมครับพี่มุมเล่นย้อนยุดเลย laughhahaha ผมเคยเห็นพ่อผมเล่นเพลง เอลวิส ครับตอนเด็กๆ

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:01:52 PM »
แผ่นเสียงใช่ไหมครับพี่มุมเล่นย้อนยุดเลย laughhahaha ผมเคยเห็นพ่อผมเล่นเพลง เอลวิส ครับตอนเด็กๆ

พึ่งรู้ว่าตัวเราเองทนฟัง CD ได้ยังไง  [roll]

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:03:00 PM »

พึ่งรู้ว่าตัวเราเองทนฟัง CD ได้ยังไง  [roll]
ถึงว่าไม่เห็นพี่มุมเลยสงสัยจะแอบซุ่มทำตัวนี้นี่เอง ปัจจุบันยังหาแผ่นได้หรือครับ

• วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2012, 11:08:56 PM »

ถึงว่าไม่เห็นพี่มุมเลยสงสัยจะแอบซุ่มทำตัวนี้นี่เอง ปัจจุบันยังหาแผ่นได้หรือครับ

ที่นี้ หมดไปหลายหมื่นแล้วครับ  [smi_ley]
thaigramophone.com

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:26:08 AM »
เอามากระตุกต่อมฮากันก่อน... [roll]

แผ่น PCB นี้ยังไม่เสร็จเรียบร้อยดี และยังไม่ได้ตรวจสอบความถูกต้องนะครับ
เอามาให้ดูพอเป็นแนวทาง

แผ่นนี้ จะลองกับ Black Gate ตัวเล็ก ๆ ไม่รู้ว่าจะพอไหวไหม

ส่วนแผ่นนี้ จะเล่นกับพวกตัวโต ๆ

ติชม กันไปพลาง ๆ ครับ

fart-raccoon fart-raccoon
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 11:55:52 AM »
น้ารังผึ้ง หากว่างขอความกรุณาช่วยไล่ลาย PCB บ้างนะ
ไม่รู้ว่ามีวางยาตัวเองบ้างหรือปล่าว..  [laugh-raccoon]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 12:04:35 PM »
  [roll-eyes]  ได้ครับ ช่วยกันหลายๆท่านนะครับผมก็ใช่ว่าจะถูกเสมอไปผลาดก็ออกบ่อย  [roll]

หากใครสนใจ HW จากฝีมือการวาดของน้าinfernal cat จาก htg2 ลองดูนะครับ

« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 01:05:25 PM »
  [roll-eyes]  ได้ครับ ช่วยกันหลายๆท่านนะครับผมก็ใช่ว่าจะถูกเสมอไปผลาดก็ออกบ่อย  [roll]

หากใครสนใจ HW จากฝีมือการวาดของน้าinfernal cat จาก htg2 ลองดูนะครับ

สวยงามครับอยากทำแต่กลัว hw แล้วจี่ครับ

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 01:31:38 PM »

อย่างที่ผมเรียนให้ทราบไปแล้ว ว่าการ HW ต้องระวังเรื่องสัญญาณลบกวน ผมเลยหยุด HW แล้วมาใช้แผ่นปริ้นส์แบบนี้ ขนาด 1x1 นิ้ว ปัญหาต่าง ๆ จึงหมดไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 01:46:44 PM โดย มุมคนรักหลอด »

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 01:52:16 PM »
น้ารังผึ้ง หากว่างขอความกรุณาช่วยไล่ลาย PCB บ้างนะ
ไม่รู้ว่ามีวางยาตัวเองบ้างหรือปล่าว..  [laugh-raccoon]

ผมมีข้อมูลนำเสนอครับ
1. Cap ของ ขา8 ที่เป็น Mute ไม่จำเป็นต้องเกรดดีครับ ทำหน้าที่แค่รักษาระดับแรงดันไฟอ้างอิงเท่านั้น
2. ด้าน Cap input ใช้ตัวเดียวก็ได้ครับ จะได้ประหยัดเนื้อที่ แล้วมาแยกหลังจาก ผ่าน Cap มาแล้วก็ได้
    หรือจะเข้าแต่ชุดบน แล้วเอา Output ชุดบนมาป้อนผ่าน R 22K เหมือน LM1875 ผมก็ว่าได้นะครับ แต่ผมไม่เคยลอง  [roll]
3. R ที่ขนานกันที่ ขา3 ผมเข้าใจว่าจะใช้เมื่อเราขนาน LM3886 เพื่ออะไรสักอย่างผมจำไม่ได้ แต่ถ้าเราต่อแบบ invert ตัวหนึ่ง non-invert ตัวหนึ่งไม่ต้องใส่ก็ได้
4.line power น่าจะกว้างกว่า line signal สัก 2เท่า แต่หากเท่ากันก็ไม่เป็นไร เราใช้ตะกั่วลงเพิ่มได้
5. RC Zobel ใน Datasheet  2.7 Ohm ทำงานกับ 0.1uF สำหรับ LM3886 ผมว่าน่าจะทำงานเหมือนที่เราทำกับ LM3875 คือ 10 Ohm คู่กับ 0.1uF
รอหลายๆท่านมาเสริมครับ ส่วนของผม ก็ลอกๆเขามา  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 04:22:09 PM »
"ฝีมือการวาดของน้าinfernal cat จาก htg2" สวยงามครับคุณ RuNgPhUnG น่าจะเป็นวงจรเดียวกับภาพในหน้าแรก ที่ตัด C ขนาด 220 pF ที่ขา 9 และขา 10 ออก เห็นแล้วอยาก hw แต่ฝีมือไม่ถึง จึงจับลง pcb ของคุณสรรเสริญเกือบหมดแล้ว บางส่วนจับมือกันอยู่นอก pcb  [tremor-raccoon] ขาดมวลสารบางตัว และบางตัวหากยุ่งยากนัก(มือใหม่ไม่เข้าใจว่าจะบอกร้านอะไหล่ว่าอย่างไร) อาจไม่ลงให้ครบถ้วนตามวงจรคุณมุมคนรักหลอดก็ได้ เมื่อเสร็จแล้วไม่รู้จะมีเสียงอะไรมาก่อน  [confused-raccoon] ช่วยกันบ้างนะครับ

« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 05:44:48 PM »

1. Cap ของ ขา8 ที่เป็น Mute ไม่จำเป็นต้องเกรดดีครับ ทำหน้าที่แค่รักษาระดับแรงดันไฟอ้างอิงเท่านั้น
2. ด้าน Cap input ใช้ตัวเดียวก็ได้ครับ จะได้ประหยัดเนื้อที่ แล้วมาแยกหลังจาก ผ่าน Cap มาแล้วก็ได้
    หรือจะเข้าแต่ชุดบน แล้วเอา Output ชุดบนมาป้อนผ่าน R 22K เหมือน LM1875 ผมก็ว่าได้นะครับ แต่ผมไม่เคยลอง  [roll]
3. R ที่ขนานกันที่ ขา3 ผมเข้าใจว่าจะใช้เมื่อเราขนาน LM3886 เพื่ออะไรสักอย่างผมจำไม่ได้ แต่ถ้าเราต่อแบบ invert ตัวหนึ่ง non-invert ตัวหนึ่งไม่ต้องใส่ก็ได้
4.line power น่าจะกว้างกว่า line signal สัก 2เท่า แต่หากเท่ากันก็ไม่เป็นไร เราใช้ตะกั่วลงเพิ่มได้
5. RC Zobel ใน Datasheet  2.7 Ohm ทำงานกับ 0.1uF สำหรับ LM3886 ผมว่าน่าจะทำงานเหมือนที่เราทำกับ LM3875 คือ 10 Ohm คู่กับ 0.1uF
รอหลายๆท่านมาเสริมครับ ส่วนของผม ก็ลอกๆเขามา  3-2-1-raccoon

ขอบคุณมาก สำหรับข้อเสนอแนะ
1. ตามข้อ 2 การใช้ C แบบนี้ประหยัดดี ขอรับไว้พิจารณา
2. ตามข้อ 4 ขอนำไปแก้ไข เพราะยังเป็นร่างคร่าว ๆ
3. ตามข้อ 5 ผมจะใช้ R 2.7 โอห์ม กับ LM3886 ไม่รู้ว่า R ค่านี้หาง่ายไหม และถ้าไปใช้ 10 โอห์ม ผลเสียจะเป็นอย่างไร

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 05:50:46 PM »
ขอถามอีกนิดคัพ การขนานไอซีจะทำให้กำลังขับเพิ่มขึ้นใช้มั้ยคัพ  แล้วเสียงที่ได้จะเปลี่ยนไปมั้ยคัพ  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 05:57:02 PM »
ขอถามอีกนิดคัพ การขนานไอซีจะทำให้กำลังขับเพิ่มขึ้นใช้มั้ยคัพ  แล้วเสียงที่ได้จะเปลี่ยนไปมั้ยคัพ  [confused-raccoon]

กำลังเพิ่มขึ้นแน่นอน แต่เรื่องเสียงไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร เพราะยังไม่เคยเล่นครับ

« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 06:03:55 PM »

กำลังเพิ่มขึ้นแน่นอน แต่เรื่องเสียงไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร เพราะยังไม่เคยเล่นครับ
[yes-raccoon]  ผมกลัวว่าเสียงมันจะสู้แบบตัวเดียวไม่ได้นะคัพน้าอัล ต้องให้น้าอัลให้ความกระจ่างในเรื่องนี้แล้วละคัพ

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 06:08:35 PM »

[yes-raccoon]  ผมกลัวว่าเสียงมันจะสู้แบบตัวเดียวไม่ได้นะคัพน้าอัล ต้องให้น้าอัลให้ความกระจ่างในเรื่องนี้แล้วละคัพ

แค่ IC ตัวเดียวก็ยังไม่ได้ลงมือ และยังไม่เคยฟังเสียงจากเบอร์นี้เลย  [confused-raccoon]
คงอีกนานครับ

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 06:18:57 PM »

ขอบคุณมาก สำหรับข้อเสนอแนะ
1. ตามข้อ 2 การใช้ C แบบนี้ประหยัดดี ขอรับไว้พิจารณา
2. ตามข้อ 4 ขอนำไปแก้ไข เพราะยังเป็นร่างคร่าว ๆ
3. ตามข้อ 5 ผมจะใช้ R 2.7 โอห์ม กับ LM3886 ไม่รู้ว่า R ค่านี้หาง่ายไหม และถ้าไปใช้ 10 โอห์ม ผลเสียจะเป็นอย่างไร

ขอคำแนะนำด้วยครับ

ข้อ 5 ต้องปรึกษาท่านผู้รู้ที่กระทู้นี้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=8793.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 06:39:32 PM »

วงจรนี้เผื่อไว้ทำแบบบริดจ์ครับ ถ้าใช้วงจรนี้เลย ไม่ได้เพิ่ม x2 x3 x4 ... ขนานเข้าไปล่ะก็ ไม่ต้องใส่ R 0.2 ที่เอาต์พุตทั้งคู่ครับ สดๆ ไปเลย ส่วน Zobel ก็ตามสะดวกครับ จะใช้ 4.7 ohm ก็ได้ จะเหมาะกับโหลดลำโพง 4-6 โอห์มครับ (เพราะ spec ของ 3886 สร้างมาเพื่องาน 4 โอห์มเป็นทุนเดิม ต่างกับ 3875 ที่สร้างมาเพื่อ 8 โอห์มน่ะครับ)

R 0.2 ขนาน (= 0.1) เค้าใส่เผื่อไว้กรณีบริดจ์ขนานบอร์ด x2 x3 ... เพื่อเพิ่มวัตต์ จะได้ไม่เกิดภาวะโหลดกันเองโดยตรงครับ clapping-1-2

« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 06:40:44 PM »

แค่ IC ตัวเดียวก็ยังไม่ได้ลงมือ และยังไม่เคยฟังเสียงจากเบอร์นี้เลย  [confused-raccoon]
อีกนานก็เอามาให้ผมทดลองก่อนซิครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 07:02:49 PM »

อีกนานก็เอามาให้ผมทดลองก่อนซิครับ [smi_ley]

ขอเวลาอีกนิดนึง เพราะว่ายังไม่มี PCB เหลือสำรองเลยครับ
เมื่อลองแล้ว เห็นว่าเสียงน่าฟัง ผมจะรีบเอามาแบ่งปันให้ลองกันแน่นอน

แต่ถ้าให้คุณ Cleaning เอาไปลองตอนนี้ หากบอกว่ามีเสียงจี่ ๆ ผมจะไล่แก้ปัญหาไม่ได้อ่ะครับ

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 08:04:04 PM »

ขอเวลาอีกนิดนึง เพราะว่ายังไม่มี PCB เหลือสำรองเลยครับ
เมื่อลองแล้ว เห็นว่าเสียงน่าฟัง ผมจะรีบเอามาแบ่งปันให้ลองกันแน่นอน

แต่ถ้าให้คุณ Cleaning เอาไปลองตอนนี้ หากบอกว่ามีเสียงจี่ ๆ ผมจะไล่แก้ปัญหาไม่ได้อ่ะครับ
[smi_ley] จุดตายของผมเลยจี่

« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:00:34 PM »
หากจี่เป็นจุดตาย งั้นต้องไปแก้ปริศนาจี่ให้ได้ก่อน หากยังแก้ไท่ได้ ก็จะต้องปวดหัวไม่มีวันสิ้นสุดครับ

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:18:47 PM »
หากจี่เป็นจุดตาย งั้นต้องไปแก้ปริศนาจี่ให้ได้ก่อน หากยังแก้ไท่ได้ ก็จะต้องปวดหัวไม่มีวันสิ้นสุดครับ

แนะนำให้เดินไฟใหม่จาก เบรคเกอร์บ้านเลย โดยแยกเบรคเกอร์อีกตัวออกมาใช้กับเครื่อเสียงอย่างเดียวเลย ให้ทดลองเดินสายก่อน หากแก้ได้ก็เดินจริงเลย
กับอีกวิธี หาหม้อแปลง 220 to 220 มาใช้ดูสิจี่จะหายไหม ถ้าไม่หาย และรักจะ Diy ก็ย้ายบ้านหนี   3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 10:35:47 PM »

แนะนำให้เดินไฟใหม่จาก เบรคเกอร์บ้านเลย โดยแยกเบรคเกอร์อีกตัวออกมาใช้กับเครื่อเสียงอย่างเดียวเลย ให้ทดลองเดินสายก่อน หากแก้ได้ก็เดินจริงเลย
กับอีกวิธี หาหม้อแปลง 220 to 220 มาใช้ดูสิจี่จะหายไหม ถ้าไม่หาย และรักจะ Diy ก็ย้ายบ้านหนี   3-2-1-raccoon
อาจจะเป็นที่ฝีมือผมยังอ่อนไปครับ กับ 1875 pcb ของพี่alcohol เงียบสนิท100% 1 ข้างอีกข้างได้แค่ 90% ครับ แสดงว่าไม่น่าเกี่ยวกับไฟบ้านและกราวด์ผมก็เดินใหม่แล้วครับ

ผมก็ว่าจะย้ายบ้านหนีแล้วครับ อยากจะไปอยู่ที่ๆน้ำไม่ท่วมครับ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 05:02:03 PM »
[res] ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ คุณคนมุมคนรักหลอด ประกอบ IC 3886 ตามวงจรของท่านบน PCB คุณสรรเสริญ และรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ

ผมประกอบ IC 3886 บน PCB คุณสรรเสริญ โดยใช้วงจรภาพสีในหน้าแรก ประกอบกับวงจรลายมือในหน้า 2 ของคุณมุมคนรักหลอดใกล้เสร็จแล้ว ขาดมวลสารพอสมควร และที่สำคัญ อุปกรณ์บางตัวที่ค่าแปลก ๆ คือ
1. C (ใช่ C หรือเปล่าและมีขั้ว + ขั้ว - หรือไม่) ที่ต่อคร่อม(เรียกถูกหรือเปล่า?) C INPUT 100n J 2 ตัว ที่จูงมือ R 2.7 Ohm เข้าขา 3 อีก 1 ตัว นั้นคุณมุมคนรักหลอดใช้ค่า .1uF แทน ใช่หรือหรือไม่
2. ส่วนที่ออกจากขา 3 R ค่า 10 Ohm มีอุปกรณ์ใดอยู่เหนือ R ดังกล่าวมีค่า .7 (อะไรสักอย่าง)
3. มีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่เข้าขา 9 และขา 10 ค่า 220pF มันคืออะไรมีขั้วหรือไม่ และใช้ค่าอื่นแทนได้หรือไม่

เนื่องจากคุณคนมุมรักหลอดไม่ได้เข้ามานานจึงไม่อาจถามท่านได้ ประกอบกับผมเข้ามาทีหลังจึงขออนุญาตท่าน ขอท่านผู้รู้ให้คำแนะนำแก่ผมด้วยครับ

[res] [res] [res]

คุณ akradech ครับ ผมน่ะมีใหม่จริง ๆ อุปกรณ์ต่าง ๆ เรียกก็ผิด ๆ ถูก ๆ ค่าของอุปกรณ์หากจะใช้ให้ต่างออกไปผมก็ไม่กล้าครับ ต้องรอท่านผู้รู้แนะนำ อีกอย่างอุปกรณ์บางตัว บางกลุ่มที่อยู่้รวมกันทำหน้าที่อะไรผมไม่ทราบจริง ๆ แม้วงจรเขียนหน้าที่ของมันไว้ผมก็ไม่เข้าใจความหมายอยู่ดี ผมแค่เพียงจับเจ้านั่นมาต่อเจ้านี่ อะไรทำนองนี้ครับ (คุณบังดอยเคยแนะนำผมให้จูงมือกัน ผมยังสลับมือกันลงกราวด์ซะงั้น)  [phok] โดยเฉพาะ Cin ใช้ UCC GXE สีส้ม 100uf ที่คุณ akradech ว่าได้จากพี่เล็กนี่แหละ ผมก็ไปเสาะหาเช่นกันแต่ไม่ได้ของ เฝ้าคุณ CreAte HoUse อยู่เหมือนกันว่าจะนำมาขายบ้างไหม ขอบคุณคุณ akradech ครับ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ

1.  C ตัวสีฟ้านั้่ใช่ไหม 2 ตัวที่คร่อมกับ C เรียกตำแหน่ง C นี้ว่า C Power ส่วน C input คือตัวแดงใหญ่ๆ ส่วน C ที่ถาม 100n J ถ้าแปลงค่าเป็นหน่วย micro ก็คือ 0.1uF ครับ

2. ออกจาก ขา3 ที่ขนาน R 10 เจ้าตัวนั้นคือขดลวด มีค่า 0.7 mH

3. มันก็ Capacitor ค่า 220pF  ใช้ค่าอื่นได้ไหม ก็ได้ครับค่าใกล้เคียง จะไม่ใส่ก็ได้ครับ

เข้ามารบกวนอีกครั้งครับ
ได้มวลสารมาเพิ่มเติมหลังจากรูป ที่คุณ RuNgPhUnG  ลงรูป HW จากฝีมือการวาดของคุณ infernal cat จาก htg2 มานั้น มีข้อสงสัยขอถามหน่อยครับ
จากวงจรของคุณมุมคนรักหลอดข้างต้น จะมี C ขนาด 100uF/50V ที่ขั้ว - เข้าขา 8 ข้างหนึ่งและขั้ว + ลงกราวด์อีกข้างหนึ่ง และในภาพ HW ภาพแรก C ที่จุดดังกล่าว มีเส้นสีขาวสองเส้นอยู่ด้านบนของค่าของ C ด้วย มันคือเครื่องหมายของขั้ว - หรือไม่  [confused-raccoon]

ส่วนเครื่องหมายขีดสีขาวสองเส้นใต้ค่าของ C ในภาพหลัง จะแย้งกับภาพแรกหรือไม่ หรือ C ชนิดนี้เป็น C ที่ไม่มีขั้ว

และขอความรู้เพิ่มเติมว่า C ที่มีค่า uF เีดียวกันแต่ค่า V ต่างกัน หรือกรณีกลับกัน V เท่ากันแต่ค่า uF ต่างกัน จะส่งผลเสียต่อการทำงานหรือเป็นอันตรายหรือไม่
เช่นเดียวกับ R 2.7 Ohm ในภาพ HW ภาพหลัง กำหนดค่าไว้ 2W แต่ผมใช้ค่าเพียง 1 W ไปแ้ล้วจะไ้ด้หรือไม่  [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 09:41:42 PM »
ลอง PCB แบบนี้บ้างคัพ วันนี้หาทั้งสามร้านในภูเก็ตไม่มีสักร้าน R 2.7ohm 2w  2 ตัว อดฟังเสียงเลยคืนนี้  [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ tuck4427

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 10:11:50 PM »
ลอง PCB แบบนี้บ้างคัพ วันนี้หาทั้งสามร้านในภูเก็ตไม่มีสักร้าน R 2.7ohm 2w  2 ตัว อดฟังเสียงเลยคืนนี้  [entreat-raccoon]

ไม่ลองทำแบบนี้ดูบ้างน่ะครับ
5. RC Zobel ใน Datasheet  2.7 Ohm ทำงานกับ 0.1uF สำหรับ LM3886 ผมว่าน่าจะทำงานเหมือนที่เราทำกับ LM3875 คือ 10 Ohm คู่กับ 0.1uF จากคำถามและคำตอบของคุณ รุ่ง กับ คุณ อัล ครับ [yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 10:14:58 PM »
 [phok]  [phok]    [res]  [res]  [res]  น้า tuck4427   ผมจะลองดูคัพ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2012, 10:38:05 PM »
pcb ของท่าน Lana Lenn เป็น AMP IC ตัวแรกที่ผมทำเลย ตอนนี้กำลังแกะมาทำใหม่อยู่ครับ

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2012, 12:32:03 AM »
[res] ขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ คุณคนมุมคนรักหลอด ประกอบ IC 3886 ตามวงจรของท่านบน PCB คุณสรรเสริญ และรบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายครับ

ผมประกอบ IC 3886 บน PCB คุณสรรเสริญ โดยใช้วงจรภาพสีในหน้าแรก ประกอบกับวงจรลายมือในหน้า 2 ของคุณมุมคนรักหลอดใกล้เสร็จแล้ว ขาดมวลสารพอสมควร และที่สำคัญ อุปกรณ์บางตัวที่ค่าแปลก ๆ คือ
1. C (ใช่ C หรือเปล่าและมีขั้ว + ขั้ว - หรือไม่) ที่ต่อคร่อม(เรียกถูกหรือเปล่า?) C INPUT 100n J 2 ตัว ที่จูงมือ R 2.7 Ohm เข้าขา 3 อีก 1 ตัว นั้นคุณมุมคนรักหลอดใช้ค่า .1uF แทน ใช่หรือหรือไม่
2. ส่วนที่ออกจากขา 3 R ค่า 10 Ohm มีอุปกรณ์ใดอยู่เหนือ R ดังกล่าวมีค่า .7 (อะไรสักอย่าง)
3. มีอุปกรณ์ตัวหนึ่งที่เข้าขา 9 และขา 10 ค่า 220pF มันคืออะไรมีขั้วหรือไม่ และใช้ค่าอื่นแทนได้หรือไม่

เนื่องจากคุณคนมุมรักหลอดไม่ได้เข้ามานานจึงไม่อาจถามท่านได้ ประกอบกับผมเข้ามาทีหลังจึงขออนุญาตท่าน ขอท่านผู้รู้ให้คำแนะนำแก่ผมด้วยครับ

[res] [res] [res]

คุณ akradech ครับ ผมน่ะมีใหม่จริง ๆ อุปกรณ์ต่าง ๆ เรียกก็ผิด ๆ ถูก ๆ ค่าของอุปกรณ์หากจะใช้ให้ต่างออกไปผมก็ไม่กล้าครับ ต้องรอท่านผู้รู้แนะนำ อีกอย่างอุปกรณ์บางตัว บางกลุ่มที่อยู่้รวมกันทำหน้าที่อะไรผมไม่ทราบจริง ๆ แม้วงจรเขียนหน้าที่ของมันไว้ผมก็ไม่เข้าใจความหมายอยู่ดี ผมแค่เพียงจับเจ้านั่นมาต่อเจ้านี่ อะไรทำนองนี้ครับ (คุณบังดอยเคยแนะนำผมให้จูงมือกัน ผมยังสลับมือกันลงกราวด์ซะงั้น)  [phok] โดยเฉพาะ Cin ใช้ UCC GXE สีส้ม 100uf ที่คุณ akradech ว่าได้จากพี่เล็กนี่แหละ ผมก็ไปเสาะหาเช่นกันแต่ไม่ได้ของ เฝ้าคุณ CreAte HoUse อยู่เหมือนกันว่าจะนำมาขายบ้างไหม ขอบคุณคุณ akradech ครับ ที่เข้ามาให้คำแนะนำ

1.  C ตัวสีฟ้านั้่ใช่ไหม 2 ตัวที่คร่อมกับ C เรียกตำแหน่ง C นี้ว่า C Power ส่วน C input คือตัวแดงใหญ่ๆ ส่วน C ที่ถาม 100n J ถ้าแปลงค่าเป็นหน่วย micro ก็คือ 0.1uF ครับ

2. ออกจาก ขา3 ที่ขนาน R 10 เจ้าตัวนั้นคือขดลวด มีค่า 0.7 mH

3. มันก็ Capacitor ค่า 220pF  ใช้ค่าอื่นได้ไหม ก็ได้ครับค่าใกล้เคียง จะไม่ใส่ก็ได้ครับ

เข้ามารบกวนอีกครั้งครับ
ได้มวลสารมาเพิ่มเติมหลังจากรูป ที่คุณ RuNgPhUnG  ลงรูป HW จากฝีมือการวาดของคุณ infernal cat จาก htg2 มานั้น มีข้อสงสัยขอถามหน่อยครับ
จากวงจรของคุณมุมคนรักหลอดข้างต้น จะมี C ขนาด 100uF/50V ที่ขั้ว - เข้าขา 8 ข้างหนึ่งและขั้ว + ลงกราวด์อีกข้างหนึ่ง และในภาพ HW ภาพแรก C ที่จุดดังกล่าว มีเส้นสีขาวสองเส้นอยู่ด้านบนของค่าของ C ด้วย มันคือเครื่องหมายของขั้ว - หรือไม่  [confused-raccoon]

ส่วนเครื่องหมายขีดสีขาวสองเส้นใต้ค่าของ C ในภาพหลัง จะแย้งกับภาพแรกหรือไม่ หรือ C ชนิดนี้เป็น C ที่ไม่มีขั้ว

และขอความรู้เพิ่มเติมว่า C ที่มีค่า uF เีดียวกันแต่ค่า V ต่างกัน หรือกรณีกลับกัน V เท่ากันแต่ค่า uF ต่างกัน จะส่งผลเสียต่อการทำงานหรือเป็นอันตรายหรือไม่
เช่นเดียวกับ R 2.7 Ohm ในภาพ HW ภาพหลัง กำหนดค่าไว้ 2W แต่ผมใช้ค่าเพียง 1 W ไปแ้ล้วจะไ้ด้หรือไม่  [res] [res] [res]

[roll]  ในภาพ HW ภาพแรก C ที่จุดดังกล่าว มีเส้นสีขาวสองเส้นอยู่ด้านบนของค่าของ C ด้วย มันคือเครื่องหมายของขั้ว - หรือไม่  ถูกต้องครับ ในตัว C จะมีขีดแถบสีอยู่ ขาด้านนั้นจะเป็นขั่วลบ และ C ตัวนี้ ต้องเอาขั่วลบเข้า ขา 8 ตาม Datasheet ผมเคยวัดไฟไว้จำไม่ได้ว่ากี่ V น้าท่านไหนเล่นอยู่ฝากวัดไฟด้วยสิครับ จะได้ยืนยันเรื่องขั่ง C
บางทีผมก็ใส่กลับกันบ้าง ดีที่ไม่ระเบิด laughhahaha

HW 2 รูปนั้น ต้องรอท่านที่ทำอยู่วัดไฟเทียบ GND ครับจะได้ถูกต้อง

เรื่อง C ถ้า ความจุเท่ากัน แรงดันต่างกัน หากจะเอามาแทนกัน ต้องรู้ค่าแรงดันตรงจุดนั้นก่อนครับ แล้วก็เอา C ที่แรงดันมากกว่า มาใส่แทน หากเอาค่าน้อยกว่ามาใส่ระเบิดแน่นอน
หาก แรงดันเท่ากัน เอาความจุต่างกันมาใส่ ในกรณีเป็นชุดจ่ายไฟ หากน้อยกว่าไฟก็ไม่เรียบ และมีผลต่อเสียอาจทำให้ฮัมได้  หากมากกว่าก็จะทำให้ไฟเรียบ 
และในกรณีที่เป็นส่วนประกอบเกี่ยวกับความถี่ เช่น วงจร mute ถ้าความจุน้อยก็จะได้เวลาที่ไว กว่าความจุมาก

R2.7 Ohm ไม่จำเป็นต้อง 2.7 ครับ ใส่ได้ ถึง 10 Ohm หาอะไรได้ก็ใส่อันนั้นแหละครับ  [roll] เอาตั้งแต่ 1 w ขึ้นไป