ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ  (อ่าน 37953 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 01:17:40 AM »
ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ ช่วงนี้ผมหมกมุ่นอยู่กับเครื่องเล่นแผ่นเสียงครับน้าเรื่องของเรื่องคืออยากลองครับน้า
ก็หาข้อมูลทั่วๆไปครับน้า ตอนแรกมองไปที่เครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมมองเครื่องมือหนึ่งไว้ครับน้า Audio Technica AT-LP120 ฟังชั่นเยาะดีแถมมีโฟโนในตัวจบในแท่นดีครับ แต่ราคามันไม่เหมาะกับผมครับน้า

ก็ไม่มองเครื่องมือสองครับน้า สรุปไปโดน PIONEER PL-25E มาครับน้าเป็นระบบเล่นแบบ MANUAL ขับด้วยสายพาน

จัดการหงายท้องดูใต้แท่นครับน้า ดูโล่งดีครับน้า มีหม้อแปลงไฟ 220->100 เพิ่มขึ้นมาหนึ่งลูก มอเตอร์เป็นแบบกระแสสลับ โดยรวมยังสภาพดีครับน้าไม่ได้ทำอะไรมากแค่ทำความสอาดและจัดสายนิดหน่อยครับ

ต่อมาจัดการเสียบไฟทดสอบระบบต่างๆทำงานปกติดีครับน้า วัดรอบแล้ว 33 รอบใช้เวลาประมาณ 57.7 วินาที ดูเร็วไปนิดแต่ก็ไม่มากครับ แต่ก็เจอตำหนิตรง anti skating ครับน้าผมลองหมุนแล้วเหมือนมันฟีๆไม่มีแรงหน่วงมือครับ หมุนไปหมุนมาผลาสติดด้านในหลุดออกมาซะงั้น สรุปมันหักครับน้าจัดการลื่อ arm ออกมาถอดฟังชั่นนี้ทิ้งไปครับน้า
ยังไม่จบครับน้าปลายเข็มที่แถมมาสภาพไม่น่ารอดครับมันเอนจับไปจับมาหักอีกซะงั้น เออนึกถึงเพลงๆหนึ่งขึ้นมาครับน้าจำชื่อเพลงไม่ได้แต่จำเนื้อได้บางท่อนครับน้า "กลับตัวก็ไม่ได้ ให้เดินต่อไปก็ไปไม่ถึง..." นึกแล้วอยากหยุดครับน้า

สองสามวันต่อมา แม่ยายก็ขนของที่เคยขอมาให้ "แผ่นเสียง" มองแล้วมันฮึดครับน้า จัดการสั่งหัวเข็มใหม่ไปมาลองดูอีกซักตั้ง ผมว่าได้มาจะลองใช้ดูครับน้าถ้าไม่มีปัญหาก็ใช้ไป แต่ถ้ามีเดียวจะตัดใจเบิกห้างใหม่ซักเครื่องครับน้า

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:07:58 AM »
ทำของพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับไม่งั้นพังหมดโดยเฉพาะเครื่งเก่าๆครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Re: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 04:01:56 AM »
ค่อยๆ  ปรับแก้ใขไปครับน้า  แผ่นที่กองอยู่นั่น ถ้าหาซื้อสภาพดีๆ รวมๆกันก็ปาไปห้าหลักเลยละครับ  [yellow-lol]

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

• DAV Staff
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 07:18:41 AM »
ทำของพวกนี้ต้องใจเย็นๆครับไม่งั้นพังหมดโดยเฉพาะเครื่งเก่าๆครับ

ครับน้าเล็กใจร้อนด้วยครับน้า มือหนักแถมดวงดีด้วย [yellow-lol]

ค่อยๆ  ปรับแก้ใขไปครับน้า  แผ่นที่กองอยู่นั่น ถ้าหาซื้อสภาพดีๆ รวมๆกันก็ปาไปห้าหลักเลยละครับ  [yellow-lol]

ครับน้าเห็นมันมากองอยู่เลยมีกำลังใจครับน้า เพลงเก่าๆคุ้นๆสมัยยังเด็กทั้งนั้นเลย [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ jsomkiet

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 08:56:26 AM »
 ตัวแรกผมก็เป็นแบบน้าแต่พอตัวที่ 2กับหัวที่2ก็พอใจในระดับหนึ่งเลย +โฟโนที่น้าเล็กทำให้เสียงดีขึ้นไปอีกมาก น้าทำ TT เสร็จทำโฟโนต่อเลย ครับแล้วน้าจะฟังไฟล์เพลงน้อยลง(แต่เสียตังค่าแผ่นมากขึ้น [yellow-lol])

• DAV Staff
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 09:03:36 AM »
ขอบคุณครับน้า โฟโนมีในใจละครับน้าหม้อก็มีแล้วเดียวคงได้ลงมือครับน้า [chick-guitar]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 10:20:24 AM »
เล่นแล้ว เด๊่ยวก้ ติด งอมแงม เชื่อ เหอะ5555 รุ่น นี้ผม ใช้ อยู่ มันดีมากๆๆเลยนะครับ  แต่ หวั่นใจ ตรง แอนตี้ เสกตติ้ง นี่แหละ กลัว แหกโค้ง จุงเบย

• DAV Staff
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 10:34:52 AM »
ครับน้าเดียวลองดูครับน้า ถ้าแหกโค้งมีอยู่ในใจอีกแท่นครับน้าเป็นเทินใหม่ราคาพอรับได้แต่ไม่ใช่ Audio Technica AT-LP120 ครับน้าตัวนี้ผมตัดใจไม่ได้เกินไปเยาะ

ที่อยู่ในใจตอนนี้เป็น Stanton T.92 USB ครับน้าค่าตัวหมื่นต้นๆ หาข้อมูลแล้วปวดอยู่ครับน้าตอนนี้  [chick1]
น้าๆคุยได้แนะนำได้นะครับ ผมก็ไม่ได้รู้มากครับน้าอยากได้คำแนะนำเหมือนกัน [yellow-lol]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 11:18:54 AM »
   จะเลือกเทิร์นพวกนี้มาใช้งานแสดงว่าน้ายังหาข้อมูลไม่ดีพอ กลับไปอ่านและหาข้อมูลให้เยอะๆครับ แล้วใจเย็นๆ เรื่องเสียตังค์ได้เสียแน่ๆ แต่ต้องให้ได้กับความต้องการจริงๆ น้ามีประสพการณ์กับการทำลำโพงมาบ้างแล้วน่าจะเข้าใจที่ผมโพส ไม่งั้นจะเจ็บตัวไม่จบกว่าจะได้เจอจริงๆ พยายามหาที่ตรงกับความต้องการใช้งานจริงๆ  แล้วค่อยเอามาพิจารณาตัดสินใจ ส่วนพวกที่พ่วงตัวขยายหัวเข็มมา หรือ มี usb มาให้ ข้ามไปได้เลยครับเท่าที่ทดลองมา (ยกเว้นยี่ห้อดังๆ ที่แพงบรรลัย) คุณภาพยังสู้เทิร์นรุ่นเล็กๆกับโฟโนทำเองยังไม่ได้เลยครับ ฝากไว้ครับ อย่าให้กิเลสมาบดบังจนมองข้ามความต้องการใช้งานทัั้งหมดไป  เลือกให้ถูกชนิด และ ความต้องการของเราครับ อย่างของผมจะใช้หลักๆอยู่สองตัว คือ manual กับ semi auto ที่เปิดบ่อยๆก็เจ้ากึ่งออโตคือเปิดทิ้งเลย ไม่ต้องคอยดูมันจะยกหัวเข็ม เก็บโทนอาร์มเอง (สำหรับเวลาที่ไม่ต้องการความพิถีพิถันในการฟังมาก ความจริงไม่มีเวลาแต่อยากฟังเพลง)  กับตัว manual สำหรับช่วงเวลาว่างๆ (หลังเที่ยงคืน)  มีเวลาให้สำหรับการเล่น เพราะต้องเฝ้าคอยยกโทนเมื่อเล่นจบ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 11:34:34 AM »
ขอบคุณมากครับน้าเล็ก ช่วงนี้หมกมุ่นครับน้า เดียวจะใจเย็นๆไปทีละขั้นครับน้า [0002053E]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 11:52:19 AM »
ขอบคุณมากครับน้าเล็ก ช่วงนี้หมกมุ่นครับน้า เดียวจะใจเย็นๆไปทีละขั้นครับน้า [0002053E]

ถอดหัวแร้งมานั่งฟังเพลงก่อนครับ  [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 12:00:48 PM »
ขอบคุณครับน้ารุ่ง เดียวไปทำอย่างอื่นให้ลืมๆไปก่อนครับน้า [yellow-lol]

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 01:42:31 PM »
จะเล่น เทริน  เลือก ระบบ ก่อน แมนนวล กึ่งออโต้ ออโต้  เลือกได้ ก็ไปหา แบบ สายพาน ไดเร็ค หรือ ลูกยาง  เลือกได้ ค่อยไปดู ราคา รุ่น มี แบบ มือสอง ยี่ปุ่น ถอยใหม่ ป้ายแดง ครบถ้วนกระบวนความ ผมว่า หา เทริน เอา พอ สวย ใช้ได้ เน้นหัวดีๆๆ ก็ สวรรค์แล้ว งบที่เหลือ เอาไป ล่าแผ่นดีกว่า แผ่น เพลง สมัยนี้ ราคาบ้าเลือด เลยนะตัวเอง

• DAV Staff
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 01:54:20 PM »
ขอบคุณครับน้า aon-amp เครื่องญี่ปุ่นมันยังมีป้ายแดงหรือครับน้า หรือว่าต้องรุ้นมือสองสภาพดีเอาครับน้า จริงแล้วเรื่องเครื่องผมก็อยากให้มันจบเหมือนกันครับน้าเอามาเยาะไม่มีที่จะเก็บครับ
จริงแล้วเรื่องระบบผมมองอยู่แค่ manual กับ auto return ครับน้าไม่อยากได้อะไรที่ระบบเยาะๆ
ส่วนการหมุนมองเป็นแบบมอเตอร์กับสายพานครับน้า นี้ขนาดมองที่มันลูกเล่นไม่เยาะยังได้ของดีเลยครับน้า [chick1]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:12:46 PM »
แล้ว อย่า มาแย่ง แผ่นกัน นะ อิอิอิ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:20:57 PM »
เป็น step ไปครับน้าเดียวเอาเครื่องให้นิ่งก่อน แผ่นค่อยไปว่ากันครับน้า(คู่แข่งแย่งในอนาคต 555) [fantazy-raccoon]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:27:40 PM »
แล้วจะได้หลงเสียงของแผ่นดำครับ

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:31:43 PM »
แล้วจะได้เสียเงินครับ 55555
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• DAV Staff
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:35:33 PM »
แล้วจะได้หลงเสียงของแผ่นดำครับ

ครับน้า ยังไม่เคยฟังของจริงครับน้า แต่เท่าที่ฟังผ่านคลิปทั่วไปก็รู้และครับน้าว่าน้ำหนักเสียงมันผิดกันดูมันธรรมชาติดีครับน้าผมถึงอยากกก สำพัสอยู่เนี้ยครับน้า อิอิ [big-drooling]

แล้วจะได้เสียเงินครับ 55555

"ฉํนมาไกลมาไกลเหลือเกิน..." เล่นเครื่องเสียงมาซักระยะมันเสียเป็นปะจำอยู่ละครับน้า [yellow-lol]

ออฟไลน์ korakit2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
  • "Let bygones be bygones"
    • www.baanthaisilk.com
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 02:57:47 PM »
เห็นแผ่นดำขายกันราคา 1-2 พัน.. จริงๆ แล้วมันดีกว่า CD ยังไงครับ..
แล้วทำไมเขาถึงกลับมานิยมอีกครับ น้า..
---->> เบอร์และที่อยู่ครับ

If at first you do succeed, try something harder

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 03:07:42 PM »
แล้ว อย่า มาแย่ง แผ่นกัน นะ อิอิอิ

จะแย่งน้าอ้อนทำไม ก็ไปยืมน้าอ้อนมาฟังเลย มีเป็น 1000 แผ่นจะฟังทีเดียว 1000 แผ่นเลยหรือ  [yellow-lol] [yellow-lol]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 03:29:00 PM »
เห็นแผ่นดำขายกันราคา 1-2 พัน.. จริงๆ แล้วมันดีกว่า CD ยังไงครับ..
แล้วทำไมเขาถึงกลับมานิยมอีกครับ น้า..

คงตอบยากครับน้า เพราะผมก็ยังไม่ได้สำพัส แต่เท่าเล่นๆฟังๆมาผมเชื่อและคิดว่ามันมีดีกว่าครับน้า เอาเป็นว่าถ้าได้ฟังจะมาเล่าละกันครับน้า [wink-11]

จะแย่งน้าอ้อนทำไม ก็ไปยืมน้าอ้อนมาฟังเลย มีเป็น 1000 แผ่นจะฟังทีเดียว 1000 แผ่นเลยหรือ  [yellow-lol] [yellow-lol]

จริงดิครับน้ารุ่ง  [yellow-lol]

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 04:47:50 PM »
 [chick-headphone] โลกของแผ่นดำ
           หรือ vinyl นี่เล่นยาก เหมาะกับคนชิวๆ ใจเย็นๆ เวลาว่างเหลือมากๆ  หรือเป็นคนที่เริ่มใช้ชีวิตหลังเกษียณ แบบโลกหมุนช้า แน่นอน เวลาที่จะสบายใจจัง ตังค์มันก็ต้องมีเยอะด้วย [yellow-lol]
        การเก็บแผ่น การดูแลเช็ดถูแผ่นทั้งก่อนและหลังเล่นตลอดจนเก็บใส่ชองเป็นเรื่องที่ยุ่งมากๆ เลย ต้องถนอมกับแบบสุดๆ ฝุ่นและไฟฟ้าสถิตย์ ถือเป็นต้วร้ายที่ติดกับผิวหน้าของแผ่นเสียงได้เป็นอย่างดี LP มันจึงมาพร้อมกับมนต์เสน่ย์ของเสียงข้าวโพดคั่ว เป็นปกติ
          เครื่องเล่น ก็เช่นกัน ต้องถามเราเองว่ามีแผ่นที่จะเล่นสภาพดีๆ อยู่ซักกี่แผ่น หลักสิบ ร้อย หรือเป็นพันแผ่น ?? ถ้า just start ต้องเริ่มซื้อทั้งหมด ผมว่าคุณแย่แน่ๆ แผ่นดำตอนนี้ ราคา(แม่ง) แพงมากๆ ทั้งเก่า และที่ผลิตใหม่ๆ
           เครื่องเล่นแบบ auto /japan 100 V ราคาไม่แพงเหมาะสำหรับการเริ่มต้น แต่ถ้ายิ่งซน ยิ่งออกสังคมไปเจอ turn ของเพื่อนแพงๆ  อย่างเครื่อง manual ยุโรปพวกลูกยางขับ heavy platter แถม setup มาพร้อมกับ arm และหัวเข็ม ดีๆ คุณเอ๋ย ! สติแตกอีกครับ หมดเป็นแสน มันไม่จบ ต้องมีอีกหลายๆ ARM สำหรับหลายๆ แนวเพลง ใครชื่นชอบบรรยากาศในวันวาน อดีต ดนตรีย้อยยุค เพลงลูกกรุง เพลงไทยเก่าๆ แผ่นของห้างคาร๋เท่ย์....แผ่นตรามงกุฏ....ราคาแทบจะออกรถเครื่องได้เลย...เจอทีลมแทบจับ....555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กันยายน 2015, 05:12:05 PM โดย Molecular Man »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 05:18:12 PM »
 น้าก็พูดซะน่ากลัวเกิน  อาจจะใช้ได้กับหลายๆคนแต่ใช้ไม่ได้กับน้าคนนี้แน่ๆครับ เพราะน้าแกมีครบทุกอย่าง แถมดื้อเข้าตำรายิ่งว่า ยิ่งยุกลัวคนรู้ก็ไปแอบเล่นคนเดียวอีก  [yellow-lol]   เครื่องดีไม่จำเป็นต้องชื่อสกุลดี และแพง เพียงแต่ต้องรู้จักที่จะปรับแต่ง ตรงนี้ถือว่าเป็น major ผมรอให้งานซาๆกว่านี้เดี๋ยวขึ้นให้นำร่องให้ในหัวข้อ source  ตัวเดโมที่ผมสร้างเองก็ออกมาได้ดีให้ผลเป็นที่พอใจครับ กำลังสร้างโทนอาร์มด้วย keflar อยุ่เดี๋ยวสำเร็จแล้วจะเอามาโชว์  ส่วนแผ่นก็มีให้เลือกมามาย ส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับราคาสุดระห่ำของไทยสากล หรือ แม้แต่เพลงเพื่อชีวิต ไม่ได้กินเงินผมแน่ๆ มีแผ่นเทศผลิตใหม่ บันทึกดีให้เล่นอีกตั้งเยอะ ทำไมต้องไปหลงเข้ากลไกที่ถูกสร้างดักไว้ด้วยแต่ถ้าเงินเหลือเฟือก็จัดกันไปครับ  สนนราคาก็ตั้งแต่ 300 - 1000 ต้นๆ นี่รวมค่าส่งจากต่างประเทศแล้วด้วย ไหนจะมีเว็บที่ขายแผ่นที่เชื่อถือได้ในไทยอีกมาก ที่ขายในราคาที่ไม่แพงครับ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด  ก่อนซื้อตั้งสติกันซักนิดแล้วค่อยตัดสินใจ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 05:47:11 PM »
[chick-headphone] โลกของแผ่นดำ
           หรือ vinyl นี่เล่นยาก เหมาะกับคนชิวๆ ใจเย็นๆ เวลาว่างเหลือมากๆ  หรือเป็นคนที่เริ่มใช้ชีวิตหลังเกษียณ แบบโลกหมุนช้า แน่นอน เวลาที่จะสบายใจจัง ตังค์มันก็ต้องมีเยอะด้วย [yellow-lol]
        การเก็บแผ่น การดูแลเช็ดถูแผ่นทั้งก่อนและหลังเล่นตลอดจนเก็บใส่ชองเป็นเรื่องที่ยุ่งมากๆ เลย ต้องถนอมกับแบบสุดๆ ฝุ่นและไฟฟ้าสถิตย์ ถือเป็นต้วร้ายที่ติดกับผิวหน้าของแผ่นเสียงได้เป็นอย่างดี LP มันจึงมาพร้อมกับมนต์เสน่ย์ของเสียงข้าวโพดคั่ว เป็นปกติ
          เครื่องเล่น ก็เช่นกัน ต้องถามเราเองว่ามีแผ่นที่จะเล่นสภาพดีๆ อยู่ซักกี่แผ่น หลักสิบ ร้อย หรือเป็นพันแผ่น ?? ถ้า just start ต้องเริ่มซื้อทั้งหมด ผมว่าคุณแย่แน่ๆ แผ่นดำตอนนี้ ราคา(แม่ง) แพงมากๆ ทั้งเก่า และที่ผลิตใหม่ๆ
           เครื่องเล่นแบบ auto /japan 100 V ราคาไม่แพงเหมาะสำหรับการเริ่มต้น แต่ถ้ายิ่งซน ยิ่งออกสังคมไปเจอ turn ของเพื่อนแพงๆ  อย่างเครื่อง manual ยุโรปพวกลูกยางขับ heavy platter แถม setup มาพร้อมกับ arm และหัวเข็ม ดีๆ คุณเอ๋ย ! สติแตกอีกครับ หมดเป็นแสน มันไม่จบ ต้องมีอีกหลายๆ ARM สำหรับหลายๆ แนวเพลง ใครชื่นชอบบรรยากาศในวันวาน อดีต ดนตรีย้อยยุค เพลงลูกกรุง เพลงไทยเก่าๆ แผ่นของห้างคาร๋เท่ย์....แผ่นตรามงกุฏ....ราคาแทบจะออกรถเครื่องได้เลย...เจอทีลมแทบจับ....555

ตอนนั้น Cd พังเลยอยากลอง Turn แม่เจ้า เจอแผ่น คาราบาว ไปแผ่นละ สองพัน...   เลิกคิดเลยครับ.. [embarrassed]

If at first you do succeed, try something harder

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 05:56:06 PM »
 แผ่นละสองพันเข้าใจว่าเป็นแผ่นปั๊มใหม่ ซึ่งแผ่นแพลงไทย ราคานี้คือราคาปกติครับ  1800 - 2400 บาท ส่วนที่ไม่ปกติน่ะพวก พิมพ์แรก หลักหมื่นทั้งนั้น ครับ ใครจะคิดว่าแผ่น สุเทพ  ธานินทร์  หรือ ศรคีรี ที่เมื่อตอนผมเด็กๆพ่อผมวางเกลื่อนกลาด เดี๋ยวนี้จะแผ่นเป็นหมื่นๆ   [yellow-lol]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 06:02:18 PM »
น่างัดแผ่นไทยเก่ามาขายซะนี่่่่่ เก็บไว้ก็ไม่ได้ฟัง ยิ่งตกงานอยู่ด้วย 555

[tig12]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 06:08:33 PM »
โห 1800-2400 ราคาปกติ.. ผมนี่ฟัง CD อย่างเดียวเลย.. ทุกวันนี้จะซื้อแผ่น CD แตละทีต้องลองหลายรอบรอบอะครับ.. ต้องแน่ใจว่าชอบเกินตรึ่งอัลบั้มครับ..

ว่าแต่ทำไม เครื่องเล่นเทป ไม่กลับมาฮิตบ้าง..  ผมมี TEAC อยู่ตัวนึง เผื่อจะอินเทรนด์ กะเขาบ้าง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 06:41:30 PM »
น้าก็พูดซะน่ากลัวเกิน  อาจจะใช้ได้กับหลายๆคนแต่ใช้ไม่ได้กับน้าคนนี้แน่ๆครับ เพราะน้าแกมีครบทุกอย่าง แถมดื้อเข้าตำรายิ่งว่า ยิ่งยุกลัวคนรู้ก็ไปแอบเล่นคนเดียวอีก  [yellow-lol]   เครื่องดีไม่จำเป็นต้องชื่อสกุลดี และแพง เพียงแต่ต้องรู้จักที่จะปรับแต่ง ตรงนี้ถือว่าเป็น major ผมรอให้งานซาๆกว่านี้เดี๋ยวขึ้นให้นำร่องให้ในหัวข้อ source  ตัวเดโมที่ผมสร้างเองก็ออกมาได้ดีให้ผลเป็นที่พอใจครับ กำลังสร้างโทนอาร์มด้วย keflar อยุ่เดี๋ยวสำเร็จแล้วจะเอามาโชว์  ส่วนแผ่นก็มีให้เลือกมามาย ส่วนตัวไม่เห็นด้วยกับราคาสุดระห่ำของไทยสากล หรือ แม้แต่เพลงเพื่อชีวิต ไม่ได้กินเงินผมแน่ๆ มีแผ่นเทศผลิตใหม่ บันทึกดีให้เล่นอีกตั้งเยอะ ทำไมต้องไปหลงเข้ากลไกที่ถูกสร้างดักไว้ด้วยแต่ถ้าเงินเหลือเฟือก็จัดกันไปครับ  สนนราคาก็ตั้งแต่ 300 - 1000 ต้นๆ นี่รวมค่าส่งจากต่างประเทศแล้วด้วย ไหนจะมีเว็บที่ขายแผ่นที่เชื่อถือได้ในไทยอีกมาก ที่ขายในราคาที่ไม่แพงครับ ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด  ก่อนซื้อตั้งสติกันซักนิดแล้วค่อยตัดสินใจ

..ให้ไวเลยครับ ทำเองกันทั้งแท่นไปเลย

http://www.vinylengine.com/turntable_forum/viewtopic.php?f=18&t=53512&sid=c3dcc0513d3b2ff4e644e051c93d43fa
http://www.vinylengine.com/turntable_forum/viewforum.php?f=18

• DAV Staff
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 07:45:20 PM »
เห็น arm แล้วนึกถึงเบ็ตตกปลาครับน้า น้าเล็กมีเยาะอันไหนที่ไม่ใช้หรือหักก็เอามาหั่นเล่นดูครับน้า [chick-dance2]