ผู้เขียน หัวข้อ: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ  (อ่าน 37954 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 07:58:28 PM »
โห 1800-2400 ราคาปกติ.. ผมนี่ฟัง CD อย่างเดียวเลย.. ทุกวันนี้จะซื้อแผ่น CD แตละทีต้องลองหลายรอบรอบอะครับ.. ต้องแน่ใจว่าชอบเกินตรึ่งอัลบั้มครับ..

ว่าแต่ทำไม เครื่องเล่นเทป ไม่กลับมาฮิตบ้าง..  ผมมี TEAC อยู่ตัวนึง เผื่อจะอินเทรนด์ กะเขาบ้าง

น้ายังไม่งกเท่าผมหรอกครับ ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาผมไม่เคยซื้อ CD เลยซักแผ่น อย่างเก่งก็ MP3 ในเซเว่นครับน้า 555
ที่ตัดสินใจมาเล่นแผ่น เพราะอยากลองครับน้า ผมเชื่อว่ามันมีเสียงที่ CD นั้นให้ไม่ได้ และผมเชื่อว่าถ้าน้ายังเล่นเครื่องเสียงและถึงจุดที่ลงตัวแล้วน้าจะลองหามาฟังครับ [fb-smiling]

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Re: ขอลองเล่นแผ่นเสียงดูมั้งครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 08:13:54 PM »
ใจร่มๆครับผมได้เทรินมา ตัวละ 2500.-
ตอนนี้หมดกับค่าแผ่นไปซื้อเทิรนได้เกิน 10 ตัวแล้ว
ในเวลาไม่ถึงสองเดือน TT [chick-cry]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 08:54:53 PM »
ใจร่มๆครับผมได้เทรินมา ตัวละ 2500.-
ตอนนี้หมดกับค่าแผ่นไปซื้อเทิรนได้เกิน 10 ตัวแล้ว
ในเวลาไม่ถึงสองเดือน TT [chick-cry]

สองเดือนขนาดนั้นเลยหรือครับน้า o_o"

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 09:09:35 PM »
 จะไม่ถึงได้ไง สิบแผ่นก็เกินละน้าเตียม  ก็เล่นซื้อแต่แผ่นไทย  ระพิน ภูไท งี้ แผ่นนึงก็สามพันกว่าบาทแล้วครับ   คาราบาวเอย นี่ก็สองอัพ   [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ korakit2000

• ถูกใจกด Like+ 18
  • "Let bygones be bygones"
    • www.baanthaisilk.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 09:15:03 PM »
โห 1800-2400 ราคาปกติ.. ผมนี่ฟัง CD อย่างเดียวเลย.. ทุกวันนี้จะซื้อแผ่น CD แตละทีต้องลองหลายรอบรอบอะครับ.. ต้องแน่ใจว่าชอบเกินตรึ่งอัลบั้มครับ..

ว่าแต่ทำไม เครื่องเล่นเทป ไม่กลับมาฮิตบ้าง..  ผมมี TEAC อยู่ตัวนึง เผื่อจะอินเทรนด์ กะเขาบ้าง

น้ายังไม่งกเท่าผมหรอกครับ ตั้งแต่เล่นเครื่องเสียงมาผมไม่เคยซื้อ CD เลยซักแผ่น อย่างเก่งก็ MP3 ในเซเว่นครับน้า 555
ที่ตัดสินใจมาเล่นแผ่น เพราะอยากลองครับน้า ผมเชื่อว่ามันมีเสียงที่ CD นั้นให้ไม่ได้ และผมเชื่อว่าถ้าน้ายังเล่นเครื่องเสียงและถึงจุดที่ลงตัวแล้วน้าจะลองหามาฟังครับ [fb-smiling]

นั่นไง...
---->> เบอร์และที่อยู่ครับ

If at first you do succeed, try something harder

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 09:15:32 PM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 14 กันยายน 2015, 09:39:25 PM »
จะขอมาหลงแผ่นดำบ้างครับ เพราะขนาดลองแผ่นที่มีเสียงข้าวโพดคั่วเยอะ ๆ ยังรู้สึกเลยว่า
อารมณ์มันต่างจาก CD อยู่เยอะ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

• DAV Staff
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 กันยายน 2015, 10:35:05 PM »
มาเล่าต่อครับน้า รอมาหลายวันก็มาซะทีหัวเข็มใหม่ Audio Technica AT 91 ครับน้า
จัดการใส่เข้าไปกับแท่น แล้วตั้งน้ำหนักหัวเข็มครับน้า เท่าที่ลองฟังโดยผ่านปรีและแอมป์ สามารถเล่นได้จบแผ่นโดยไม่ตกร่องครับน้า แต่เสียงนั้นเบามากจับน้ำเสียงอะไรไม่ได้ครับน้า เดียวต่อไปก็ทำโฟโนซักตัวครับน้าจะได้ฟังได้จริงซะทีครับ [chick-slow]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 12:16:30 AM »
ไม่ผ่านโฟโนก็เบาแบบนี้ครับ แถมไม่มี riaa ก็จะบางเป็นเรื่องปรกติครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 12:55:08 AM »
ไม่ผ่านโฟโนก็เบาแบบนี้ครับ แถมไม่มี riaa ก็จะบางเป็นเรื่องปรกติครับ
ได้งานใหม่หรือยังมะขวิด  ถ้ายังไปรื้อแผ่นไทยมาขายไป สะสมทุนไปก่อนครับ  [Tongue-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 02:15:08 AM »
ได้งานใหม่หรือยังมะขวิด  ถ้ายังไปรื้อแผ่นไทยมาขายไป สะสมทุนไปก่อนครับ  [Tongue-11]

ยังครับพี่ ตอนนี้ผ่านมาเดือนครึ่งแล้ว ยังคุยไม่ลงตัว ตอนนี้กินบุญเก่าไปก่อนครับ  [yellow-lol]

ตอนนี้ไม่อยากเป็นพนักงานประจำซะแล้ว เลยคุยไว้กับหลายๆที่ครับ รับเป็นชิ้นๆ ส่งงานแล้วรับเงินเลย รอทางลูกค้าตัดสินใจอยู่ กะว่าได้สักสองที่พอแล้วครับ  [chick4]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 06:41:54 AM »
ฟรีแลนซ์ ห้ามป่วย ห้ามพัก ห้ามรักหมอ 555

ออฟไลน์ Molecular Man

• ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 08:34:02 AM »
                                             น้า atriam ชอบ AT ต้องลองรุ่นนี้เลย MC รุ่นเสียงเบา แต่ฟังลูกทุ่งไทย เสียงนักร้องหญิงนี่ ช่างหวานไพเราะซะจริงๆ แต่แผ่นต้องสะอาดๆ จริงๆนะ ปลายเข็มเล็ก ดีตรงไม่ค่อยจะมีเสียงข้าวโพดคั่วปนออกมา  ผมเคยทำหัวเพรชกระเด็นหายไปทืนึง จากแผ่นไม่ดี  [chick-cry] เปลี่ยน stylus ก็ไม่ได้ ต้องซื้อใหม่ทั้ง body....

*เล่น MC ควรต้องมี SUT ก่อนเข้า PHONO ปกติด้วยถึงจะเหมาะสุดครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 08:52:40 AM »
หัวทองสวยมากเลยครับน้า MC ยังไม่กล้าครับน้าโมราคามันสูงเกิน ตอนนี้ MM ยังจะไม่รอดเลยครับ 555
เดียวจะทำโฟโนใช้ซักตัวก่อนครับน้า พอฟังได้ก่อนต่อไปก็ค่อยทยอยอัพไปทีละอย่างครับน้า [chick-slow]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 09:18:56 AM »
   ค่อยๆไปทีละนิดครับ เข้าให้ถึงในแต่ละจุด แล้วค่อยข้ามผ่าน  ก้าวกระโดดเดี๋ยวจะขาแข้งหัก ครับ

ออฟไลน์ korakit2000

• ถูกใจกด Like+ 18
  • "Let bygones be bygones"
    • www.baanthaisilk.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 09:50:33 AM »
เอ่อ น้าๆ ครับ... ผมเข้ามาอ่านทุกวันจนอยากได้มั่งและ   [chick7]
---->> เบอร์และที่อยู่ครับ

If at first you do succeed, try something harder

• DAV Staff
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 17 กันยายน 2015, 09:56:17 AM »
   ค่อยๆไปทีละนิดครับ เข้าให้ถึงในแต่ละจุด แล้วค่อยข้ามผ่าน  ก้าวกระโดดเดี๋ยวจะขาแข้งหัก ครับ

ขอบคุณครับน้าเล็ก อยากโดดก็โดดไม่ได้ครับน้าทุนน้อยครับช่วงนี้ [yellow-lol]

เอ่อ น้าๆ ครับ... ผมเข้ามาอ่านทุกวันจนอยากได้มั่งและ   [chick7]

จัดแท่นมาก่อนก็ได้ครับน้า แล้วเดียวอย่างอื่นมันจะตามมาเอง 555 ผมก็เห็นน้าๆท่านอื่นเขาเล่นอ่านแล้วมันก็เลยอยากเหมือนน้านี้แหละครับ อิอิ [chick-milk-bottle]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2015, 12:55:09 PM »
หายไปทำ phono มาครับน้า ^_^
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=19096.0

แต่ไปได้ turn มาใหม่แท่นหนึ่งครับน้า Sansui FR-1080 รอบนี้สมใจหายอยากครับน้าใช้ได้ดีทุกฟังก์ชั่น ^_^
turn ตัวนี้เป็นระบบ auto return ครับน้าเล่นเสร็จยกอาร์มกลับเอง ดูแล้วเหมาะดีครับน้าเปิดแล้วไปทำอย่างอื่นได้ด้วย

ระบบ anti skating รอบนี้จัดเป็นแบบลูกตุ้มครับน้าทนหายห่วง 555

ยกจานลองแผ่นขึ้นมาดูครับน้า อะไรก็ไม่รู้กลไกลเยาะไปหมดครับน้า

หงานแท่นดูต่อครับน้า ยิ่งเยาะไปใหญ่ ได้แต่ทำความสอาดและหยอดน้ำมันนิดๆหน่อยครับน้า

ส่วนอันนี้ระบบไฟจากตัวอาร์มครับน้า

เท่าที่ได้มาลองเล่นก็ไม่มีปัญหาอะไรครับน้าโชคดีไปรอบนี้ จัดการใส่หัวเข็มตั้งลองฟังครับน้า ใช่ได้ครับน้าเสียงปลายแผ่นกลางแผ่นต้นแผ่น เล่นได้ดีไม่ตกร่องเสียงออกเสมอดีครับ ส่วนแท่นตัวแรกผมก็ยังชอบอยู่ครับน้าชอบตรงที่ระบบมันน้อยไม่ยุ่งยากติดตรงมีตำหนิเดียวหาอาร์มดีๆมาเปลี่ยนเอาทีหลังครับ ^_^

• DAV Staff
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 02:01:56 AM »
ขอคุยตรงนี้ละกันครับน้า เล่าตามความรู้สึกนะครับน้าอย่าไปซีเรียด 555 เท่าที่ลองฟังอารมณ์มันต่างกับ digital ครับน้าเสียงผมว่ามันฟังสบายครับน้าผมฟังจะหลับคาโซฟาหลายรอบละคงเหนื่อย อิอิ จะพูดอย่างไงจะว่ามันจัดมันก็ไม่จัดดูรื่นๆบางๆ แต่ก็น้ำเสียงก็ดูเด่นแต่ไม่คมตรงเสียงร้องเป็นส่วนที่ผมชอบมากที่สุด ส่วนทุ้มผมว่ามันเด่นรองมาจากเสียงร้องครับน้า สูงจะดูบางและห้วนหน่อยครับน้าแต่มันก็ออกมาให้สังเกตุได้ง่ายและไม่จัดครับน้า เรื่องเวทีผมว่ามันไม่ได้ด้อยกว่า digital ครับน้าซ้ายขวาก็แยกออกได้ชัดแต่ที่หน้าแปลกคือเสียงร้องมันสังเกตุได้ชัดครับน้าว่าอยู่กลาง เรื่องเวทีผิดคาดจากตอนแรกครับน้าในใจคิดว่าหัวเข็มอันเดียวเสียงมันคงออกมารวมๆ ผมว่าเสียงมันไม่จัดฟังดูสบายดีครับน้า ถึมแม้จะมีเสียงข้าวโพดบ้าง เสียงไม่นิ่งเท่าไฟล์เพลง แต่มันก็ดูมีเสน่ในความไม่นิ่งของมันครับน้า [chick2]

phono : 6DJ8 MM phono
amp : 6080 se
เพลง : โกหกหน้าตาย-เท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ตุลาคม 2015, 02:32:22 AM โดย atriam »

ออฟไลน์ saiyan

• ดนตรีคือชีวิต
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
  • เด็กหลอดแก้ว
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 07:01:10 AM »
ชอบครับเสียง มีเสน่ ดีมาก   ติดปัญหาอยู่ว่า  แผ่นเสียงเดียวนี้แพงๆ  แสนแพง  ชักจะถอดใจไปซื้อ DAC แล้วครับ  [chick-guitar] [chick-guitar] [chick-guitar] [chick-guitar]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 07:33:49 AM »
ชอบครับเสียง มีเสน่ ดีมาก   ติดปัญหาอยู่ว่า  แผ่นเสียงเดียวนี้แพงๆ  แสนแพง  ชักจะถอดใจไปซื้อ DAC แล้วครับ  [chick-guitar] [chick-guitar] [chick-guitar] [chick-guitar]

ผมว่าไม่ว่าอะไรก็มีดีของมันครับน้า แต่ความเหมาะสมของเราะจะไปทางไหนเรารู้ดีที่สุดครับน้า ผมก็ฟังปนๆเอาครับน้าไม่มีทุนซื้อฟังแต่แผ่นเหมือนกัน แต่ถือว่าอย่างน้อยก็เป็นอีกทางเลือกเพิ่มขึ้นในการเล่นเท่านั้นครับน้า มีต้นทางหลายๆแบบมันก็เล่นได้กว้างขึ้นครับน้า ถามเรื่องลงทุนถ้าเอาแค่ตัวเครื่องกับ phono มันก็พอๆกับ DAC ครับน้าชุดผมถ้าไม่รวมเครื่องเล่นแผ่นที่มีปัญหาเครื่องแรกราคามันก็ไม่เกินหมื่นครับน้า [fb-smiling]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 08:49:06 AM »
 [fb-smiling] [chick-headphone]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2015, 10:50:10 AM »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 01:00:25 PM »
แทบไม่เคยควักกระเป๋าซื้อเพลงฟังเลยครับน้า เดียวนี้ควักทีซีดเลยครับ 555 จะเลือกที่นี้คิดหนักครับน้าจัดแต่ที่ชอบจริงๆเท่านั้นครับ ^_^ เท่าที่จับดูแผ่นใหม่เดียวนี้เขาทำออกมาหนาดีครับน้า

ออฟไลน์ bkby

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 01:22:22 PM »
แทบไม่เคยควักกระเป๋าซื้อเพลงฟังเลยครับน้า เดียวนี้ควักทีซีดเลยครับ 555 จะเลือกที่นี้คิดหนักครับน้าจัดแต่ที่ชอบจริงๆเท่านั้นครับ ^_^ เท่าที่จับดูแผ่นใหม่เดียวนี้เขาทำออกมาหนาดีครับน้า

ป้า Adele...... จะกดสั่งจาก discogs.com หลายรอบแล้ว พอเห็นค่าส่งเท่านั้นแหละ ปิดแทบไม่ทันเลย ค่าเงินช่วงนี้ ไม่เหมาะสมกับการชอปต่างประเทสเท่าไหร่นะครับ T T

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 01:31:07 PM »
 ตอนนี้ในบ้านเราพวกร้าน บูมเมอแรง หรือ B2S ก็นำเข้ามาขายนะครับ แผ่นสากลไม่แพง บวกลบแล้วถูกกว่าสั่งเองด้วยซ้ำครับ แต่ถ้าเล่นแผ่นเก่าเป็นหลักที่ป่าก็ยังพอได้ครับ ราคาไม่แรงมาก บางแผ่นก็ 3-500 บาทเมื่อแปลงเงินรวมค่าส่งแล้วครับ  หรือ ถ้าใครอยู่กรุงเทพ ร้านพี่ M ที่อยู่แยก รพ.กลางก็มีแผ่นดีๆเข้ามาเยอะราคาไม่แพง เจ้าของอัธยาศัยพูดคุยดี  ครับ ผมซื้อประจำ

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 01:47:39 PM »
 ค่าย ใบชาซอง ตอนนี้จัด grand sale อยู่ที่ ฟอร์จูนนะครับ พรุ่งนี้วันสุดท้ายครับ มีให้เลือกซื้อทั้ง ซีดี และ แผ่นดำครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2015, 03:09:45 PM »
อิจฉาน้าที่อยู่กรุงเทพจริงครับ มีที่คุ้ยแผ่นหลายที่ ส่วนผมก็คุ้ยเอาในเน็ตอย่างเดียวเลยครับ [yellow-lol]

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 03:54:56 AM »
ร้านพี่ m ที่พี่เล็กแนะนำ แกมีเฟสบุ๊คนะครับ เด๋วหาเพจแกมาแปะไว้ให้ครับ มีบริการส่งนะ หรือโทรคุยก็ได้ ส่วนแผ่นเพลงใหม่อย่าง adale สั่งบูมครับ ถ้าบิดงอเคลมได้ง่าย ไม่วุ่นวายเราด้วย ถ้าส่งเอง ก็ต้องเคลมเองครับ แล้วแผ่นรุ่นใหม่ 180 g มันเป็นรอยง่าย บิดงอง่าย ไม่เหมือนแผ่นเก่าที่บางๆ (ผมชอบบาง) ดูแลรักษาง่ายกว่าครับ

[tig12]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2015, 11:12:33 AM »
ร้านพี่ m ที่พี่เล็กแนะนำ แกมีเฟสบุ๊คนะครับ เด๋วหาเพจแกมาแปะไว้ให้ครับ มีบริการส่งนะ หรือโทรคุยก็ได้ ส่วนแผ่นเพลงใหม่อย่าง adale สั่งบูมครับ ถ้าบิดงอเคลมได้ง่าย ไม่วุ่นวายเราด้วย ถ้าส่งเอง ก็ต้องเคลมเองครับ แล้วแผ่นรุ่นใหม่ 180 g มันเป็นรอยง่าย บิดงอง่าย ไม่เหมือนแผ่นเก่าที่บางๆ (ผมชอบบาง) ดูแลรักษาง่ายกว่าครับ

ขอคุณครับน้า [chick-luck]