ผู้เขียน หัวข้อ: อัพเกรดEL34SE  (อ่าน 9720 ครั้ง)

ออฟไลน์ duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
อัพเกรดEL34SE
« เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:14:19 PM »
เพื่อปฏิบัติตามเจตนารมย์ผู้ขายหลอดPC88 ผมได้ซื้อมาเพื่ออัพเกรดแอมป์EL34SE เดิมหลอดไดร์ฟผมใช้เบอร์12AX7 ผมเลยมีแนวความคิดนี้ ตอนแรกผมต่อแบบชั่วคราวก่อน เพื่อความแน่นอน เผื่อการต่อแบบถาวรออกมาไม่ดี ปรากฎว่าเสียงดีมากๆครับ ตอนแรกผมให้ไฟเพลตประมาณ 36โวลท์ แล้วก็ทดลองเพิ่มโวลท์ที่เพลตขึ้นเรื่อยๆ จนมาหยุดอยู่ที่ 125-127 โวลท์ เสียงออกมาคมชัดทุกเสียง ผมทำการต่อแบบถาวรจนแล้วเสร็จครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: อัพเกรดEL34SE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:19:26 PM »
 [))] [))] [))]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:20:05 PM »
รูปที่ต่อแบบถาวรแล้ว

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:27:45 PM »
 [thumb up] เขียนไม้ได้แนวสุดๆครับ Custom limited Edition กันไปเลย  @~~@
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:27:58 PM »
ได้อารมณ์ DIY มากๆ ครับ   [thumb up]
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:32:30 PM »
ดูไม่สวยครับแต่เสียงดี ผมใช้อุปกรณ์เก่าประมาณ50 เปอร์ของอุปกรณ์ทั้งหมด ไม้กรอบผมใช้ไม้ลัง แล้วก็ฝีมือเรื่องงานไม้ผมไม่เอาไหนเลยครับ อ๋อรายละเอียดอุปกรณ์หลัก หลอดไดร์ฟมาจากน้า create หลอดEL34ได้จากเชียงใหม่(xf4 use) หม้อไฟมาจากน้า K.Ken outputมาจากน้าเอก-tubeampแบบอัลตร้าลิเนียครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:34:48 PM »
นี่แหล่ะ DIY สนุกอย่างนี้นี่เอง ติดแล้วเลิกยากกกกก
หากเอาวงจรที่ทำการอัพเกรดมาลงด้วย จะสุดยอดดดดดด [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:40:02 PM »

นี่แหล่ะ DIY สนุกอย่างนี้นี่เอง ติดแล้วเลิกยากกกกก
หากเอาวงจรที่ทำการอัพเกรดมาลงด้วย จะสุดยอดดดดดด [))]

เลิกยากจริงๆหรือคะคุณพี่ Alcohol ค๊ะ    (^o^)

ออฟไลน์ ping99

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:43:51 PM »
เพื่อปฏิบัติตามเจตนารมย์ผู้ขายหลอดPC88 ผมได้ซื้อมาเพื่ออัพเกรดแอมป์EL34SE เดิมหลอดไดร์ฟผมใช้เบอร์12AX7 ผมเลยมีแนวความคิดนี้ ตอนแรกผมต่อแบบชั่วคราวก่อน เพื่อความแน่นอน เผื่อการต่อแบบถาวรออกมาไม่ดี ปรากฎว่าเสียงดีมากๆครับ ตอนแรกผมให้ไฟเพลตประมาณ 36โวลท์ แล้วก็ทดลองเพิ่มโวลท์ที่เพลตขึ้นเรื่อยๆ จนมาหยุดอยู่ที่ 125-127 โวลท์ เสียงออกมาคมชัดทุกเสียง ผมทำการต่อแบบถาวรจนแล้วเสร็จครับ

ผมก็ซื้อหลอด pc88 ไป กำลังรวบรวมอุปกรณ์อยู่นะครับ ต่างจังหวัดหายาก ซ็อทเกตหลอด ร้านนัฐพงษ์ที่เซียร์ยังไม่มีเลย จะเข้าบ้านก็เสียเวลาไม่คุ้ม ใครมีเหลือๆกรุณาแบ่งมาหน่อยนะครับ
 [res] [res] [res]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:51:20 PM »
วงจรทั้งหมดครับ ภาคไดร์ฟ12AX7

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:53:42 PM »

เลิกยากจริงๆหรือคะคุณพี่ Alcohol ค๊ะ    (^o^)

จริง ๆ นะจ๊ะ น้องข้าวฟ่าง
มันเลิกยากจริง ๆ  [joob3]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:54:03 PM »
วงจรที่ใช้อัพเกรดครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:56:53 PM »
วงจรที่ใช้อัพเกรดครับ
ที่ขาคาโทต ผมใช้Cหลายๆตัวไบแคบครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 05:59:58 PM »

ผมก็ซื้อหลอด pc88 ไป กำลังรวบรวมอุปกรณ์อยู่นะครับ ต่างจังหวัดหายาก ซ็อทเกตหลอด ร้านนัฐพงษ์ที่เซียร์ยังไม่มีเลย จะเข้าบ้านก็เสียเวลาไม่คุ้ม ใครมีเหลือๆกรุณาแบ่งมาหน่อยนะครับ
 [res] [res] [res]
เข้าไปที่ห้องตลาดประจำหมู่บ้านแล้วโพสขอซื้อที่นั่นครับ น่าจะมีนะครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 06:33:41 PM »
รูปที่ต่อแบบถาวรแล้ว
ดูเรียบง่าย แล้วก้อสวยด้วย  [great] [great]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 07:16:23 PM »
 ภายนอกไม่สวย ก็ค่อยแต่งค่อยเกลาไปครับ  ขอเสียงสวยๆไว้ก่อน   ที่ผมขายถูกๆ ก็เพื่อให้ถึงมือ คนที่จะเล่น จะใช้จริง  และ ดีใจที่ได้เห็นผลงานคุณด้วง  เยี่ยมครับ ขอชื่นชม  [we're number 1] [great]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ sumran

• **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 07:38:12 PM »
... jumpฝีมือไม่เบานะน้าduang53 Vo Vo Vo..
.. [yahoo] [yahoo] [yahoo] เห็นมีตั้งหลายแท่นเอามาโชว์บ้างซิครับถ้าไม่มีที่วางฝากใว้ที่ผมก็ได้นะครับ..55555 yahoo1 hahaha hahaha

ออฟไลน์ tamarin51

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 07:52:19 PM »
 [great] [great] [great] เยี่ยมมากครับ
ข้อมูลส่วนตัว TAMARIN51 ครับ
ผลงานในอดีต KT88SE 2A3SE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 07:55:27 PM »
... jumpฝีมือไม่เบานะน้าduang53 Vo Vo Vo..
.. [yahoo] [yahoo] [yahoo] เห็นมีตั้งหลายแท่นเอามาโชว์บ้างซิครับถ้าไม่มีที่วางฝากใว้ที่ผมก็ได้นะครับ..55555 yahoo1 hahaha hahaha
ของคุณ สำราญ หล่ะ เอามาโชว์บ้างซิครับ  เงียบเชียว :D
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ chon_ti

• ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 08:06:09 PM »
เห็นน้าๆ DIY แอมป์สวยๆกัน ผมยังมีความสุขด้วยเลย แล้วนี่ถ้าผมทำได้เองแล้วจะมีควาสุขขนาดไหนน๊า...
 [great]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 09:34:24 PM »
เห็นน้าๆ DIY แอมป์สวยๆกัน ผมยังมีความสุขด้วยเลย แล้วนี่ถ้าผมทำได้เองแล้วจะมีควาสุขขนาดไหนน๊า...
 [great]
ทำเลยครับ เดี๋ยวช่วยดัน ผลัก [roll]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 09:40:48 PM »
 [great]
ทำเลยครับ เดี๋ยวช่วยดัน ผลัก [roll]

ทำเลยครับน้า ถ้าไม่เริ่มรับรองว่าไม่เสร็จ  [HAHAHA]

จะบอกว่าผมก็งูๆปลาๆ แต่พอได้ทำบ้าง มันเริ่มเข้าใจทีละนิด จากคนที่ไม่รู้อะไรเกี่ยวกับอิเล็คเลย เคยแต่ใช้เครื่องคอมเมอเชี่ยลอย่างเดียว ค่อยๆทำไปสนุกด้วยเวลามาลุ้นว่า ที่เราปรุงนั่นนี่ มันจะให้เสียงออกมายังไง :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มิถุนายน 2011, 09:52:25 PM โดย squid »
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 09:43:52 PM »
ด้วยแรงผลักดันของน้าๆทุกๆท่านที่ให้ความกรุณาครับ โดยเฉพาะน้าสำราญ เป็นที่ปรึกษา พร้อมอุปกรณืที่ขาด ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ [res]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 10:19:15 PM »
 [great]

เมื่อก่อน ผมก็เป็นแบบนี้มาก่อนครับ

ได้แต่ไปแอบดูเขาต่อแอมป์ ปั่นหม้อไฟ และ OPT แล้วก็พยายามเป็นนักชมที่ดี
ดูเขาทำ แอบจำเขาปั่น จำให้ติดตา สิ่งไหนกลัวลืมก็จดบันทึก

ได้วีธีการและขั้นตอนมาแล้ว ก็หาทฤษฎีมา่เพิ่มเติม ซึ่งก็ได้อาจารย์กรู (google) เป็นครูให้เราได้ศึกษา ได้เรียนรู้
จากโลกอินเตอร์เน็ท รวมถึงเพื่อน ๆ ผู้ใจดีจากบ้านหลังนี้

มีทั้งขอเรียนรู้โดยตรงบ้าง แอบถามบ้าง

เมื่อเราได้ลงมือทำเอง ก็จะเกิดประสบการณ์  ทักษะ และความคิดต่อยอดติดตามมา รู้จักประยุกต์
ยิ่งมีใจรักในงาน DIY ด้วยแล้ว รับรองว่ามันไม่พ้นมือเราไปได้หรอก

การเริ่มต้นลงมือ เป็นเรื่องที่ท้าทาย ขอให้มีเป้าหมายที่ชัดเจน ว่าเราจะทำอะไร
แล้วมาจัดลำดับให้กับตัวเอง ว่าเราจะทำอะไรก่อน หลัง อะไรที่เราทำได้ อะไรที่เรายังทำไม่ได้
เพื่อวางแผนในการทำงานให้กับตนเอง ไม่สะเปะสะปะ ซึ่งเป็นเครื่องบั่นทอนจิตใจ และการทำงาน

ถ้าอยากลอง อยากทำ จงลงมือกับสิ่งที่ท้าทายแต่วันนี้
ถ้าไม่มีเพื่อร่วมทาง หรือให้คำปรึกษาหารือ ที่นี่ยินดีต้อนรับครับ  [Cheers5]

ออฟไลน์ sumran

• **
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 10:42:48 PM »
. jump...ก็อยากทำเหมือนกันครับไม่ค่อยมีเวลาครับ... yahoo1 yahoo1
 Vo Vo..ขึ้นค้างง้างใว้2-3โปรเจค ทำไม่เสร็จซักที.. |:( |:(
..เดี๋ยวรอน้าduang53แกว่างจะมาช่วยพับแท่น อีแอล 84 พุชพูล คู่แฟดของน้าduang53แก...
. |:( |:(.ว่าแล้วอยู่เวรอีกแหล่ะ..555555 yahoo1 yahoo1 [yahoo]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 07 มิถุนายน 2011, 10:54:26 PM »
. jump...ก็อยากทำเหมือนกันครับไม่ค่อยมีเวลาครับ... yahoo1 yahoo1
 Vo Vo..ขึ้นค้างง้างใว้2-3โปรเจค ทำไม่เสร็จซักที.. |:( |:(
..เดี๋ยวรอน้าduang53แกว่างจะมาช่วยพับแท่น อีแอล 84 พุชพูล คู่แฟดของน้าduang53แก...
. |:( |:(.ว่าแล้วอยู่เวรอีกแหล่ะ..555555 yahoo1 yahoo1 [yahoo]
แล้วค่อยนัดกันอีกทีครับ(เรื่องพับแท่น) [yahoo] [yahoo] [yahoo]

ออฟไลน์ chon_ti

• ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 12:48:14 PM »
เมื่อก่อนเล่นโฮมเธียเตอร์แต่อนนี้สนใจหลอดมากๆครับ นอกจากตัวเองมีความุ่งมั่นตั้งใจแล้วความรู้และกำลังใจจากน้าๆ่ที่เปรียบได้ดั่งครูคนหนึ่งคือส่วนช่วยในความสำเร็จของผู้รู้น้อยครับ หวังว่าสักวันคงมีโอกาสโชว์เครื่องที่ตัวเองทำให้น้าๆดูสักเครื่องในฐานะศิษย์คนนึงครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 01:05:59 PM »
เมื่อก่อนเล่นโฮมเธียเตอร์แต่อนนี้สนใจหลอดมากๆครับ นอกจากตัวเองมีความุ่งมั่นตั้งใจแล้วความรู้และกำลังใจจากน้าๆ่ที่เปรียบได้ดั่งครูคนหนึ่งคือส่วนช่วยในความสำเร็จของผู้รู้น้อยครับ หวังว่าสักวันคงมีโอกาสโชว์เครื่องที่ตัวเองทำให้น้าๆดูสักเครื่องในฐานะศิษย์คนนึงครับ
เริ่มเลยครับ ที่นี่มีผู้ที่ค่อยช่วยเหลือแนะนำอยู่แล้ว  no hahaha jump

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 09:51:00 PM »
ถ้าคุณ chon_ti เริ่มต้นจากการเล่นโฮมเธียเตอร์มาก่อนแล้ว
นับว่ามีพื้นฐานมากพอสมควร มีเครื่องเล่น CD/DVD และลำโพงที่จะเอามาเล่นกับหลอดได้โดยไม่ต้องลงทุนเพิ่มในส่วนนี้อีก

แค่ลงทุนหาหลอด กับหม้อไฟ OPT และอุปกรณ์อีกเล็กน้อย เอามานั่งประกอบแอมป์หลอดสักแท่น
ดูแล้วไม่น่าจะเป็นเรื่องยาก

ลองศึกษาหาคำตอบให้กับตนเอง ว่าเราจะเริ่มเล่นกับหลอดอะไรดี

จากประสบการณ์จะพบว่านัก DIY ส่วนใหญ่แล้ว มักจะเริ่มต้นกับหลอด EL34
เพราะเป็นหลอดที่หาง่าย ราคาไม่สูง ทำออกมาแล้วได้เสียงดี และทำง่ายไม่ยุ่งยาก
อีกทั้งมีกำลังขับที่เอามาขับลำโพงทั่ว ๆ ไปได้อย่างสบาย

ลองพิจารณาดูนะครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2011, 09:55:53 PM »

ลุยเลยครับ ไม่ลุยก็ไม่ได้ทำสักที่ มีปัญหาอะไรก็ถามๆเอาในนี้หละครับ ในนี้คนเก่งๆมีหลายๆท่านครับ ถามมาได้เลยไม่ต้องกลัวครับ [thumb up] [thumb up]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<