ผู้เขียน หัวข้อ: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง  (อ่าน 585227 ครั้ง)

ออฟไลน์ APICHART.SR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 31
Re: ได้แผ่นเสียงอะไรกันมาบ้าง
« ตอบกลับ #810 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:27:27 AM »
วันนี้ขณะที่กำลังง่วนกับการทำงาน มีหญิงสาวท่านหนึ่งโทรมาหา หยิบโทรศัพท์มาดูอ้า พี่บีนี่นา พอรับสายแกว่า "ผึ้งแผ่นที่สั่งไว้พี่หาให้ได้แล้วนะ ขึ้นมาดูเองล่ะกันว่าอันไหน" ก็ครับๆ แล้วก็คิดในใจว่า ที่สั่งให้พี่เค้าหาไว้ให้ ร่วม 30+ ล่ะอะไรมันมาบ้างล่ะเนี่ย แค่ที่สั่งไว้ถ้ามาเกินห้าแผ่นนี่ก็ตายล่ะ เพราะสั่งหาแต่แผ่นหายากเกือบทั้งนั้น (บางอันระบุเพลสกับเดทแว็กเลยครับ)

เลิกงานก็ขี้นไป พี่ท่านกำลังเก็บร้านเพราะคิดว่าคงไม่เข้าไป พอเจอหน้า ผมถามก่อนเลยเที่ยวนี้แสนสาหัสมั้ยพี่ ของเก่าเอามาฟัง ยังไม่ได้จ่ายเลยนะ พี่บีควักแผ่นมาให้เลย 1 แผ่น จรืงๆยังมีอยู่ที่ร้านพี่บีอีกสิบกว่าแผ่นที่ผมดึงไว้รอเคลียหนี้สินกันสิ้นเดือนอีกอ่ะ ถ้าไม่รู้จักกันมาก่อนคงไม่ได้มาฟังก่อนแบบนี้ ขอบคุณมากนะคร๊าบ พอเห็นปกเท่านั้นล่ะ กรี๊ดเลยครับ  [yellow-lol] [YL76] โดนเรียบร้อย สภาพปก และแผ่น nm แถมเป็นเพลสที่ต้องการที่สุดด้วยครับ

แผ่นที่ว่าคือแผ่นนี้ครับ

ภาพยืมดิสค็อกมานะจ๊ะ แผ่นที่ผมได้มาสภาพดีกว่าในรูปอีก แต่วันนี้ขี้เกียจถ่าย  [smile-11]

และเพลสที่ได้คือเพลสนี้ครับ
http://www.discogs.com/Whitney-Houston-Whitney-Houston/release/3294902

จริงๆสั่งอเมริกาไว้ด้วยแต่แผ่นไม่สวย พี่เค้าเลยเก็บอันนี้ไว้ให้แทนครับ

แผ่นนี้เป็นอัลบั้มเดี่ยวอัลบั้มแรกของคุณป้าวิทนี่ย์ ที่บอกว่าเป็นเดี่ยวอัลบั้มแรกเพราะว่าก่อนหน้านี้จะมีงานที่ออกกับศิลปินอื่นๆด้วย 1 อัลบั้มครับ มีเพลงที่ผมชอบมากคือเพลง Greatest love of all เนื้อเพลงดีมากๆ ฟังกี่ครั้งก็ซึ้ง และก็มีเพลง Saving all my love for you ฟังแล้วก็เศร้า แอบรักผัวชาวบ้านเขาก็แบบนี้ล่ะ  [frightened-12]

ป้าวิทนี่ออกสตูดิโออัลบั้มทั้งหมด หกชุดด้วยกัน โดยชุดนี้จะเป็นชุดแรกครับ ออกจำหน่ายในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ ปี 1985
ตอนที่ออกตอนแรกไม่เป็นที่สนใจนัก จนเข้าช่วงฤดูร้อนในปีนั้น หลังจากนั้นก็ติดลมบน บินขึ้นไปสูงบนอันดับหนึ่งของชาร์ต billboard 200 เป็นเวลาติดต่อกัน 14 สัปดาห์ และเป็นศิลปินหญิงคนแรกที่มีเพลงขึ้นอันดับหนึ่ง สามเพลงจากอัลบั้มเดียว แถมเป็นอัลบั้มแรกด้วย สามเพลงที่ว่าคือ Saving all my love for you, How will i know, Greatest love of all (เรียงลำดับการขึ้นอันดับหนึ่งตามนี้ครับ)

ด้วยความแรงของอัลบั้มนี้ที่ดังข้ามปี สามารถเข้าชิงอเมริกันมิวสิคอวอร์ดในปี 86 และ 87 เข้าชิงทั้งหมด 13 รางวัล ชนะเลิศ 7 รางวัลดังนี้ครับ

ปี 86
You Give Good Love - ซิงเกิลยอดนิยมสาขา Soul/R&B 
Saving All My Love for You - มิวสิควีดีโอยอดนิยมสาขา Soul/R&B
ปี 87
Whitney Houston - ศิลปินหญิงยอดนิยมสาขา Pop/Rock
Whitney Houston - อัลบั้มยอดนิยมสาขา Pop/Rock
Whitney Houston - ศิลปินหญิงยอดนิยมสาขา Soul/R&B
Whitney Houston - อัลบั้มยอดนิยมสาขา Soul/R&B
Greatest Love of All - มิวสิควีดีโอยอดนิยมสาขา Soul/R&B

ในฝั่งของแกรมมี่อวอร์ดเข้าชิง 5 รางวัล ชนะเพียง 1 รางวัลดังนี้ครับ
Saving All My Love for You   รางวัลเสียงร้องยอดเยี่ยมสาขาเพลงป็อบฝ่ายหญิง

รางวัลยาวเป็นหางว่าวครับ ยังไม่รวมสถาบันอื่นๆ แต่กว่าเธอจะมาดังในบ้านเราแบบที่รู้จักเป็นวงกว้างนั้น จะเป็นบทบาทที่เธอแสดงหนังเรื่องแรก ในเรื่อง The Bodyguard ที่รับบทเป็น เฮเลน นักร้องหญิงผู้โด่งดังที่ถูกขู่ฆ่า ภาพยนตร์เรื่องนี้ติดอันดับ หนึ่งในยี่สิบห้า ภาพพยนตร์แห่งความทรงจำในปี 2007 เพลง I will always love you และ I have nothing ส่งให้หนังดังขึ้นไปอีก พอหนังลาโรงไป เพลงก็ดังข้าปีอีก เป็นอัลบั้มเพลงซาวด์แทรคชุดแรกของป้าด้วยครับ เพราะหลังจากนั้นไม่ว่าเล่นเรื่องไหน ป้าก็จะมีอัลบั้มตามออกมาด้วย จบ พิมพ์เมื่อยล่ะนอนดีก่า ดื้อๆงี้ล่ะ 555

ปล.แถมหน่อยดีก่า อัลบั้มนี้ติดอันดับที่ 254 ของนิตยสาร rolling stone 500 อัลบั้มตลอดกาลด้วยนะขอรับ [smile-11]

ยากได้มั่งจัง มีกี่แผ่นครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #811 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:32:49 AM »
อยากได้ก็ซื้อดิไม่เห็นยากเลย กำเงินไป zogo หรือ เยาฮัน กดแผ่นใหม่เลยครับ บางแผ่นที่ซื้อในบ้านเราผมก็ไปซื้อที่นี่แหละ ขี้เกียจมานั่งหา นั่งดู แผ่นไหนปลอม แท้ไม่แท้ คนขายสาธยายเรียบร้อย ออกจากร้านตัวเบาหวิวเลย ลุงโย่ง หนักกว่า CD mastering อีก [smile-12]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #812 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:34:48 AM »
วันนี้ขณะที่กำลังง่วนกับการทำงาน มีหญิงสาวท่านหนึ่งโทรมาหา หยิบโทรศัพท์มาดูอ้า พี่บีนี่นา พอรับสายแกว่า "ผึ้งแผ่นที่สั่งไว้พี่หาให้ได้แล้วนะ ขึ้นมาดูเองล่ะกันว่าอันไหน" ก็ครับๆ แล้วก็คิดในใจว่า ที่สั่งให้พี่เค้าหาไว้ให้ ร่วม 30+ ล่ะอะไรมันมาบ้างล่ะเนี่ย แค่ที่สั่งไว้ถ้ามาเกินห้าแผ่นนี่ก็ตายล่ะ เพราะสั่งหาแต่แผ่นหายากเกือบทั้งนั้น (บางอันระบุเพลสกับเดทแว็กเลยครับ)

เลิกงานก็ขี้นไป พี่ท่านกำลังเก็บร้านเพราะคิดว่าคงไม่เข้าไป พอเจอหน้า ผมถามก่อนเลยเที่ยวนี้แสนสาหัสมั้ยพี่ ของเก่าเอามาฟัง ยังไม่ได้จ่ายเลยนะ พี่บีควักแผ่นมาให้เลย 1 แผ่น จรืงๆยังมีอยู่ที่ร้านพี่บีอีกสิบกว่าแผ่นที่ผมดึงไว้รอเคลียหนี้สินกันสิ้นเดือนอีกอ่ะ ถ้าไม่รู้จักกันมาก่อนคงไม่ได้มาฟังก่อนแบบนี้ ขอบคุณมากนะคร๊าบ พอเห็นปกเท่านั้นล่ะ กรี๊ดเลยครับ  [yellow-lol] [YL76] โดนเรียบร้อย สภาพปก และแผ่น nm แถมเป็นเพลสที่ต้องการที่สุดด้วยครับ

แผ่นที่ว่าคือแผ่นนี้ครับ

ภาพยืมดิสค็อกมานะจ๊ะ แผ่นที่ผมได้มาสภาพดีกว่าในรูปอีก แต่วันนี้ขี้เกียจถ่าย  [smile-11]

และเพลสที่ได้คือเพลสนี้ครับ
http://www.discogs.com/Whitney-Houston-Whitney-Houston/release/3294902

จริงๆสั่งอเมริกาไว้ด้วยแต่แผ่นไม่สวย พี่เค้าเลยเก็บอันนี้ไว้ให้แทนครับ

แผ่นนี้เป็นอัลบั้มเดี่ยวอัลบั้มแรกของคุณป้าวิทนี่ย์ ที่บอกว่าเป็นเดี่ยวอัลบั้มแรกเพราะว่าก่อนหน้านี้จะมีงานที่ออกกับศิลปินอื่นๆด้วย 1 อัลบั้มครับ มีเพลงที่ผมชอบมากคือเพลง Greatest love of all เนื้อเพลงดีมากๆ ฟังกี่ครั้งก็ซึ้ง และก็มีเพลง Saving all my love for you ฟังแล้วก็เศร้า แอบรักผัวชาวบ้านเขาก็แบบนี้ล่ะ  [frightened-12]

ป้าวิทนี่ออกสตูดิโออัลบั้มทั้งหมด หกชุดด้วยกัน โดยชุดนี้จะเป็นชุดแรกครับ ออกจำหน่ายในวันที่ 14 กุมภาพันธ์ ปี 1985
ตอนที่ออกตอนแรกไม่เป็นที่สนใจนัก จนเข้าช่วงฤดูร้อนในปีนั้น หลังจากนั้นก็ติดลมบน บินขึ้นไปสูงบนอันดับหนึ่งของชาร์ต billboard 200 เป็นเวลาติดต่อกัน 14 สัปดาห์ และเป็นศิลปินหญิงคนแรกที่มีเพลงขึ้นอันดับหนึ่ง สามเพลงจากอัลบั้มเดียว แถมเป็นอัลบั้มแรกด้วย สามเพลงที่ว่าคือ Saving all my love for you, How will i know, Greatest love of all (เรียงลำดับการขึ้นอันดับหนึ่งตามนี้ครับ)

ด้วยความแรงของอัลบั้มนี้ที่ดังข้ามปี สามารถเข้าชิงอเมริกันมิวสิคอวอร์ดในปี 86 และ 87 เข้าชิงทั้งหมด 13 รางวัล ชนะเลิศ 7 รางวัลดังนี้ครับ

ปี 86
You Give Good Love - ซิงเกิลยอดนิยมสาขา Soul/R&B 
Saving All My Love for You - มิวสิควีดีโอยอดนิยมสาขา Soul/R&B
ปี 87
Whitney Houston - ศิลปินหญิงยอดนิยมสาขา Pop/Rock
Whitney Houston - อัลบั้มยอดนิยมสาขา Pop/Rock
Whitney Houston - ศิลปินหญิงยอดนิยมสาขา Soul/R&B
Whitney Houston - อัลบั้มยอดนิยมสาขา Soul/R&B
Greatest Love of All - มิวสิควีดีโอยอดนิยมสาขา Soul/R&B

ในฝั่งของแกรมมี่อวอร์ดเข้าชิง 5 รางวัล ชนะเพียง 1 รางวัลดังนี้ครับ
Saving All My Love for You   รางวัลเสียงร้องยอดเยี่ยมสาขาเพลงป็อบฝ่ายหญิง

รางวัลยาวเป็นหางว่าวครับ ยังไม่รวมสถาบันอื่นๆ แต่กว่าเธอจะมาดังในบ้านเราแบบที่รู้จักเป็นวงกว้างนั้น จะเป็นบทบาทที่เธอแสดงหนังเรื่องแรก ในเรื่อง The Bodyguard ที่รับบทเป็น เฮเลน นักร้องหญิงผู้โด่งดังที่ถูกขู่ฆ่า ภาพยนตร์เรื่องนี้ติดอันดับ หนึ่งในยี่สิบห้า ภาพพยนตร์แห่งความทรงจำในปี 2007 เพลง I will always love you และ I have nothing ส่งให้หนังดังขึ้นไปอีก พอหนังลาโรงไป เพลงก็ดังข้าปีอีก เป็นอัลบั้มเพลงซาวด์แทรคชุดแรกของป้าด้วยครับ เพราะหลังจากนั้นไม่ว่าเล่นเรื่องไหน ป้าก็จะมีอัลบั้มตามออกมาด้วย จบ พิมพ์เมื่อยล่ะนอนดีก่า ดื้อๆงี้ล่ะ 555

ปล.แถมหน่อยดีก่า อัลบั้มนี้ติดอันดับที่ 254 ของนิตยสาร rolling stone 500 อัลบั้มตลอดกาลด้วยนะขอรับ [smile-11]
แผ่นนี้พี่มีแต่ซีดี สงสัยต้องหามาเก็บบ้างแล้วหล่ะ  มองหาแถวๆนี้แหละ ใครเผลอหรอยเลย วันนี้ไปรับเทิร์นญี่ปุ่นมาซ้อมมือ คงเสียตังค์ค่าแผ่นอีกหลาย เดี๋ยวคืนนี้คงได้เอาของมาแลกตังค์ไว้กินหนมแน่ๆ [look-for-11]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #813 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:54:06 AM »
แผ่นนี้ผมได้มาแผ่นเดียวครับ หามานานเหมือนกัน ตอนนี้กำลังนั่งฟังก่อนออกไปทำงาน เพลินยิ่งนัก [embarrassed]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #814 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 01:30:28 PM »
อูย......อยากได้ครับ คุณ ผึ้ง
กระผมลืมไปเลยครับ ชุดนี้เพลงเพราะมาก
นี่ถ้าออกมายุคเดียวกันกับ เจ๊ มาลัย ล่ะก็กรรมการตัดสินรางวัลต้องหนักใจแน่เลยครับ  [dizzy-smiley]
จัดแน่ครับ ขอสองปั๊ม  [Skating13]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #815 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 01:43:18 PM »
อูย......อยากได้ครับ คุณ ผึ้ง
กระผมลืมไปเลยครับ ชุดนี้เพลงเพราะมาก
นี่ถ้าออกมายุคเดียวกันกับ เจ๊ มาลัย ล่ะก็กรรมการตัดสินรางวัลต้องหนักใจแน่เลยครับ  [dizzy-smiley]
จัดแน่ครับ ขอสองปั๊ม  [Skating13]

ระดับตัวแม่ทั้งคู่เลยครับ ทำสถิติกันเป็นว่าเล่นเลยทั้งสองคน พี่สาธิตมีมาลัยครบสามอัลบั้มแล้ว ผมอยากได้ทั้งหมด คงหาเหมือนกันครับ แต่ทิ้งช่วงหน่อย กำลังกรอบยิ่งนัก
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

• Moderator
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #816 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:18:00 PM »

เจ๊ มาลัย ชุดแรกอย่าไปเอาครับ เพลงดีก็จริงแต่คุณภาพเสียงไม่ค่อยดีเลยครับ
และที่สำคัญ เจ๊ยังไม่ได้อัปช่วงบนด้วยครับ ปอดเล็กมาก 
เสียงเลยแบน มากๆครับ  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]

« ตอบกลับ #817 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:25:52 PM »
ปอดใหญ่เสียงบวมนะครับ ปลายเพี้ยนด้วย

• Moderator
« ตอบกลับ #818 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 02:47:43 PM »

เกินไว้ดีกว่าขาดนะค่ะ เฮีย เล็ก
กินไม่หมด เก็บไว้กินต่อได้ค่ะ   [big-drooling]

« ตอบกลับ #819 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 03:04:16 PM »
โอ๊ะ ติดเรท 5555

ขอเก็บไว้เพื่อคุณค่าทางจิตใจล่ะครับ สามอัลบั้มแรกพอล่ะ

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #820 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 03:13:02 PM »
อัลบั้ม 2และ3 เสียงดีมากครับ
คุณ ผึ้งเอาปั๊มฮอล์แลนด์นะครับ แต่ Music Box หายากราคาแรงอ่ะครับ
คุณผึ้งเคยบิดมาก่อน คงจะตั้งราคาได้ถูกต้องแน่นอนครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #821 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 08:39:36 PM »

Lori Lieberman - Killing Me Softly With His Song [HQ]

Lori Lieberman ‎– Lori Lieberman
Year:1972
Killing ตัวแม่ ที่ร้องได้ไพเราะมากครับ
แผ่นนี้เป็นของพี่ นิเวสน์ ที่ได้กรุณาให้กระผมยืม เอ....หรือยึดเลยน๊ะ  [yellow-lol]
ต้องขอบอกว่าหาสภาพดี ยากมากครับ  [afraid]

• Moderator
« ตอบกลับ #822 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 08:42:56 PM »

Roberta Flack - Killing Me Softly With His Song

Roberta Flack ‎– Killing Me Softly
Released: 1973       
ถ้าจะกล่าวถึงบทเพลง Killing Me Softly With His Song น่าจะต้องนึกถึง
เวอร์ชั่นที่ Roberta Flack เป็นผู้ขับร้องกับเสียงร้องที่มีเอกลักษณ์
ให้พลังเสียงและโปรเจคเสียงได้พุ่ง คมชัด กังวาน ในแบบ R&B and Soul 
ประกอบกับความสามารถในการเล่นเปียโนที่ยอดเยี่ยมพาบทเพลงนี้จนได้รับความนิยม
ขึ้นถึงอันดับ 1 ใน US Billboard Hot 100 นานถึง 4 สัปดาห์
Billboard Soul LPs อันดับ 2 และ Billboard Top LPs & Tape ในอันดับที่ 3
รวมถึงรางวัลที่ได้จาก Grammy อีกหลายรางวัลดังนี้
Grammy Award for Song of the Year
Grammy Award for Best Female Pop Vocal Performance
Grammy Award for Record of the Year (มีเพียง Roberta Flack และวง U2 ที่ได้รางวัลนี้ถึง 2 ปีติดต่อกัน)
และถูกบันทึกอยู่ใน Grammy Hall of Fame ในปี 1999
(แต่พลาดรางวัล  Grammy Award for Album of the Year ให้กับ Stevie Wonder ในอัลบั้ม Innervisions)
อีกทั้งนิตยสาร Rolling Stone ยังบันทึกว่าเป็นเพลงที่ยอดเยี่ยมในอันดับที่ 360 จาก 500 เพลงที่ยอดเยี่ยม
ส่วนนิตยสาร Billboard ก็จัดอันดับที่ 82 ของเพลงยอดเยี่ยมที่สุดตลอดกาล

= เริ่มต้นจากความประทับใจที่เธอได้ฟัง =
Roberta Flack ได้ฟังเพลงนี้ครั้งแรกซ้ำแล้วซ้ำเล่าขณะที่โดยสารบนเครื่องบิน
จากผู้ขับร้องเป็นคนแรกคือ Lori Lieberman ซึ่งมีความไพเราะจนเธออดไม่ได้ที่อยากจะขับร้องเพลงนี้บ้าง
บวกกับเนื้อเพลงที่แสนสวยดังบทกวีที่ Lori Lieberman ได้แรงบันดาลใจมาจากการฟังเพลงของ Don McLean
ในเพลง  Empty Chairs      จนแต่งเป็นบทกลอนในชื่อว่า Killing Me Softly with His Blues
แล้วส่งต่อให้ Charles Fox กับ Norman Gimbel ร่วมกันแต่งเพลง Killing Me Softly With His Song
ขึ้นมาและขับร้องเองในแนว Acoustic/Folk music ถึงแม้จะคงความไพเราะแต่ก็ไม่ได้รับความนิยมมากนัก

= ปก Piano-Shaped Die-Cut =
แผ่นเสียงที่กระผมมีเป็นเวอร์ชั่นของอเมริกาปก Gimmick Piano-Shaped Die-Cut (แผ่นโปรโมจะมีสติ๊กเกอร์สีส้มติดอยู่)
รูปฝาเปียโนพับเปิดออกมาได้ แยกเป็น 2 ส่วนออกจากกัน ส่วนแรกเป็นฝาเปียโน ส่วนที่ 2 เป็นคีย์บอร์ด
เปิดกางออกมาส่วนแรกที่เป็นฝาเปียโนจะเห็น Roberta Flack  กำลังถือไมค์ร้องเพลงอยู่ที่หน้าเปียโน กางต่อออกมาในส่วนที่ 2
จะเห็นเธอยืนร้องเพลงอย่างเต็มตัวและเห็นคีย์ของเปียโนอยู่อีกด้านของปกด้วย
ออกแบบมาได้ดีบ่งบอกถึงความเป็นตัวตนของ  Roberta Flack ซึ่งชำนาญ Classical Piano เป็นอย่างมาก
เธอยังได้รับทุนจาก Howard University ตั้งแต่อายุเพียง 15 ปี
นับว่าเป็นนักเรียนที่อายุน้อยที่สุดที่เคยเรียนใน Howard  เลยทีเดียว
จากการเล่นเปียโนประกอบกับเสียงร้องอันโดดเด่นเพียงไม่นานเธอได้เป็นผู้ช่วยในคณะนักร้องประสานเสียงภายในมหาวิทยาลัย
และยังทำงานพิเศษเป็นครูสอนเปียโนอีกด้วย
= คุณภาพของเสียงและงานเพลงทั้งอัลบั้มดีมากสมกับที่ได้รับรางวัล =

« ตอบกลับ #823 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 08:50:48 PM »
แผ่น lori เพราะมากครับ [fb-smiling]

• Moderator
« ตอบกลับ #824 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:12:04 PM »
เพราะทั้งอัลบั้มด้วยครับคุณ เล็ก
แต่ต้องหาสภาพที่ดีมากๆ เพราะเป็นเพลงที่เล่นกับเครื่องดนตรี Acoustics  [guitar-watermelon]
โดยรวมของเพลงทั้งอัลบั้มจะสงัดมากๆ แต่ในยุคนั้นกระแสของเพลงในแนวนี้ ได้ลดความนิยมลง
ขายแผ่นได้น้อยมาก จึงมีแผ่นให้เลือกได้ไม่มากนัก
ราคาไม่แพงแต่แผ่นนี้หาสภาพดีได้ยากมากครับ  [dizzy-smiley]

• Moderator
« ตอบกลับ #825 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 09:26:41 PM »
ส่วนแผ่นของ Roberta Flack ‎– Killing Me Softly เล่นไม่ง่ายนะครับ
เนื่องจากขายได้ดีมาก จึงมีการรีมาสเตอร์ออกมาหลายเวอร์ชั่น
โอกาสที่จะซื้อแล้วได้ปั๊มแรกมีความเป็นไปได้ยากมากครับ
เนื่องจากบาร์โคดที่ปกเป็นเบอร์เดียวกันทุกปั๊มต้องแกะแผ่นออกมาส่อง deadwax ถึงจะทราบครับว่าเป็นปั๊มไหน  [roll-eyes]
จริงแล้วกระผมมี 3 ปั๊ม เมกาทั้งหมด แต่อีกปั๊มเป็นแผ่นรี เลยยกให้เพื่อนแถวบ้านไปแล้วครับ
http://www.discogs.com/master/view/82432

« ตอบกลับ #826 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 10:45:23 PM »
ขอแแบบนี้บ้างครับ eiei

• Moderator
« ตอบกลับ #827 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:04:11 PM »

18 ฝน เสือธนพล

แผ่นเพลงไทยกระผมมีน้อยมากๆครับ คุณ เล็ก
แต่แผ่นนี้ชอบมากครับ t ของเสือ อาจารย์ พี่ แปะ มอบให้กระผมมาครับ
ขอขอบพระคุณ พี่ แปะ มา ณ. ที่นี้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #828 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:15:29 PM »
 มารำลึกความหลังแต่ครั้งกระโน้นกันครับ  [wink-11]

เพชร

« ตอบกลับ #829 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:17:25 PM »
แผ่นเสียงผมมีน้อยมากครับไม่กี่สิบแผ่นหรอกครับ แผ่นเพลงไทยส่วนใหญ่เพื่อนๆจะให้มาซะส่วนมากเพราะไม่เคยซื้อเลยครับ   [sory2]

• Moderator
« ตอบกลับ #830 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:20:50 PM »

แผ่น t ของเสือ มี 2 เวอร์ชั่นนะครับ
แผ่นที่กระผมมี จะขาดเพลง "รักคงยังไม่พอ" ครับ
ซึ่งอีกเวอร์ชั่นจะขาดเพลง "ขวางโลก"  [what11]
ต้องขอบอกว่า แผ่นนี้เป็นแผ่นเพลงไทยที่บันทึกเสียงได้ดีอีกชุดหนึ่งเลยครับ

« ตอบกลับ #831 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:29:47 PM »
อ้อ..เคยซื้อแผ่นนึงลูกทุ่งไฮไฟ  กับ อีกแผ่นที่ฝากเพื่อนไปจองแต่ตอนนี้ยังไม่เห็นแผ่นเลยพร้อมกับ jp74 นั่นแหละครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #832 เมื่อ: 13 มีนาคม 2014, 11:45:22 PM »

แผ่นเพลงไทยกระผมมีน้อยเพราะว่าราคาที่สูงมากครับ ยิ่งเป็นแผ่นปั๊มแรกปีเก่าหาสภาพที่ดียิ่งยากเข้าไปอีก  [pig90132]
ซื้อก็ไม่เคยทันกับเขาเลยครับ  [pig90124] [pig90124] [pig90124]

แต่แผ่นนี้ อัญชลี จงคดีกิจ อัลบั้ม crossroads
ได้ทำออกมาใหม่ พึ่งวางจำหน่ายครับ
มาสเตอร์ริ่งโดย Bernie Grundman lab ตัดแผ่นที่ RTI
ลองฟัง คลิปตัวอย่างที่ริปจากแผ่นเสียง test pressing โดย พี่ หมอ ไกรฤกษ์ นะครับ
คุณภาพเสียงดีมากๆครับ กระผมจัดไป 2 แล้วครับ 
https://soundcloud.com/analog-sound-1

« ตอบกลับ #833 เมื่อ: 14 มีนาคม 2014, 12:01:24 AM »
ที่บอกว่าเก็บไว้ให้ผมใช่มั้ยครับ [smile-12]

• Moderator
« ตอบกลับ #834 เมื่อ: 14 มีนาคม 2014, 12:15:06 AM »
เอาอย่างนั้นเลยหรือครับ คุณ เล็ก    [OH] [awe]

« ตอบกลับ #835 เมื่อ: 14 มีนาคม 2014, 12:45:05 AM »
ผมก็ไม่ได้ซื้อครับ ซื้อพี่ป้างชุดเดียวพอล่ะ ราคาโหดร้ายทารุณเกินไป ฟังแผ่นเพลงสากลมันซะเลย 5555

[tig12]

• Moderator
« ตอบกลับ #836 เมื่อ: 14 มีนาคม 2014, 04:24:40 PM »

เรียนเชิญ พี่ ๆ ทุกท่านติดตามงานเขียนของน้องกายใน หนังสือ Audiophile/Videophile ฉบับเดือน เมษายน นะครับ  [embarrassed]
ที่ได้เขียนถึง Roberta Flack ‎– Killing Me Softly ซึ่งในหนังสือจะมีรายละเอียดของเลเบลด้วยครับ
ขอบพระคุณมากครับ   [enjoyment]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #837 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 03:24:47 PM »
เรียนเชิญ พี่ ๆ ทุกท่านติดตามงานเขียนของน้องกายใน หนังสือ Audiophile/Videophile ฉบับเดือน เมษายน นะครับ  [embarrassed]
ที่ได้เขียนถึง Roberta Flack ‎– Killing Me Softly ซึ่งในหนังสือจะมีรายละเอียดของเลเบลด้วยครับ
ขอบพระคุณมากครับ   [enjoyment]

น่าติดตามมากคับ พี่น้องกาย   [huge-thumbs-up]  โดยเฉพาะรายละเอียดของเลเบล เพลินคับ

มาชวนฟัง Moon River by JOHNNY MATHIS บ้างคับ  [enjoyment]
JOHNNY MATHIS moon river

« ตอบกลับ #838 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 03:34:26 PM »
อ้าวพิมพ์ไปตั้งเยอะ กดแล้วหาย เลยต้องมาพิมพ์ใหม่

ใจตรงกันเลยน้า ผมก็พึ่งได้ john mathis มาสัปดาห์กว่าแล้ว แต่ไม่ใช่แผ่นนี้ ฝากไว้ที่ร้าน ยังไม่ได้ไปรับเลย ไว้เอามาลงมั่ง รอไปรับมาก่อน

[tig12]

ออฟไลน์ JP74

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #839 เมื่อ: 17 มีนาคม 2014, 04:15:39 PM »
อ้าวพิมพ์ไปตั้งเยอะ กดแล้วหาย เลยต้องมาพิมพ์ใหม่

ใจตรงกันเลยน้า ผมก็พึ่งได้ john mathis มาสัปดาห์กว่าแล้ว แต่ไม่ใช่แผ่นนี้ ฝากไว้ที่ร้าน ยังไม่ได้ไปรับเลย ไว้เอามาลงมั่ง รอไปรับมาก่อน

มีเหลือ เผื่อผมด้วยนะคับน้า   [DJ11]