ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย  (อ่าน 89558 ครั้ง)

ออฟไลน์ YoungOne

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 19
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 01:39:51 PM »
บ้านนี้มีอาจารย์  youngone  อยู่ทั้งคน ก็หายห่วงเรื่อง DAc   ครับ  clapping-1-2
[res] อย่างเรียกอาจารย์เลยครับ ก็ทำแบบ"งูๆ ปลาๆ " ไปอย่างนั้นเอง [phok] [phok]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 01:43:48 PM »
บ้านนี้มีอาจารย์  youngone  อยู่ทั้งคน ก็หายห่วงเรื่อง DAc   ครับ  clapping-1-2
[res] อย่างเรียกอาจารย์เลยครับ ก็ทำแบบ"งูๆ ปลาๆ " ไปอย่างนั้นเอง [phok] [phok]

ถ้าผมมี  Wasin  ตัวต่อไปคงต้องส่งไปให้จูนบ้างหล่ะครับท่าน [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 01:47:59 PM »
ถ้าผมมี  Wasin  ตัวต่อไปคงต้องส่งไปให้จูนบ้างหล่ะครับท่าน [yes-raccoon]
มิเตอร์ก็ยังใช้ไม่ค่อยเป็นเลยครับ กลัวจะทำของเสี่ย tfender พังมากกว่า [checks-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 02:03:15 PM »
ดีใจด้วยกับน้า  N.CM ลุ้นอยู่นาน ถ้าของน้าดังแล้ว ของน้า RUNG ก็น่าจะดังได้เหมือนกันนิ  [yes-raccoon]

[entreat-raccoon] จะทำให้ดังให้ได้ครับ แต่ขอเคลียร์ พวก Control Valve ในโรงงานก่อน  [roll]

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 02:11:13 PM »
ไม่ต้องสงสัยเลยครับ เพราะมันคือ 1541 ปลอมตัว A มา มีให้เห็นบ่อย รวมทั้งต้องระวัง R1 หรือ S1 ที่ต้อง jump ขา 2 กับ 4 ก็เคยมีมาแล้วครับ [roll]  ว่าแต่รับสักตัวมั้ยครับ มงกุฏ  รุ่น jump  laughhahaha

และ ดีใจกับคุณ n.cm ด้วยครับ ที่ต่อสู้มายาวนานจนสำเร็จลุล่วง  [clap hand2]
เดี๋ยวว่าจะส่ง TDA1541A ตัวธรรมดา มาให้น้าเล็ก ช่วยใช้เครื่องเลเซอร์กัดให้เป็นรุ่น "18 มงกุฎ" สัก 2 ตัวครับ laughhahaha laughhahaha
[/quote]

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้หน่อยครับ ของเรายังทำไม่ได้โดนน้องน้ำขังบริเวณอยู่ ว่าแต่ 1541 มีปลอมหลายรูปแบบจริงๆ  [yes-raccoon] อย่างนี้ก็เล่นเอางงหลงทางกันเลยนะครับ  [unde_cided]

ออฟไลน์ n.cm

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:25:34 PM »
ดีใจด้วยกับน้า  N.CM ลุ้นอยู่นาน ถ้าของน้าดังแล้ว ของน้า RUNG ก็น่าจะดังได้เหมือนกันนิ  [yes-raccoon]

[entreat-raccoon] จะทำให้ดังให้ได้ครับ แต่ขอเคลียร์ พวก Control Valve ในโรงงานก่อน  [roll]

เอาใจช่วยครับผม clapping-1-2

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:39:01 PM »

[/quote]ไม่ทราบว่าเสียงถูกใจไหมครับ [smi_ley]

« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2011, 07:49:36 PM »

ไม่ทราบว่าเสียงถูกใจไหมครับ [smi_ley]
[/quote]

ถูกใจใช่เลยครับผม laughhahaha เดี๋ยวต้องทำ I/V ให้ครบสูตรก่อนครับ  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ ANUCHA

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 07:37:53 AM »

เอาใจช่วยเจ้าของกระทู้ครับ... [roll]

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 06:29:29 PM »
 laughhahaha ผมจะมาบอกว่า ดังแล้วครับ ต่อไปนี้ก็ตามหาหลอด และ IC มาเพิ่ม น้าท่านไหนไม่ดังสู้ๆนะครับ ถ้าคนไหนถามเรื่องไฟลบดรอปอีกละก้อ   [laugh-raccoon]

ส่วน IC 7474 จะ HC หรือ LS ก็ใช้ได้นะครับ วัดความถี่ หรือ วัดแรงดันโดยประมาณ l 2.4 l 2.4 l 1  l ถ้าไม่ตัวไหนไม่มีเป็น 0 ก็เปลี่ยนตัวนั้นละครับ ทั้งนี้ไฟ LED ล็อกสัญญาณต้องติดก่อนนะครับ

IC ที่ได้มาใหม่ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 07:57:38 PM »
บอกไม่ทันเห็นซื้อแล้วว่าจะบอกให้เอาตัว 11113  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 08:00:29 PM »
ของเรามิเตอร์พังใจเย็นๆรอก่อนรอก่อน [sadsadsad]

« ตอบกลับ #132 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2011, 09:28:16 PM »
บอกไม่ทันเห็นซื้อแล้วว่าจะบอกให้เอาตัว 11113  [smi_ley]

[entreat-raccoon] บอกช้าไปนิด ไปจองไว้แล้วไม่ได้ก็ไม่เป็นไร [laugh-raccoon] จะเอา R1 มาพิมพ์ใส่มงกฏ

ออฟไลน์ presitige

• **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 03:03:06 AM »

[entreat-raccoon] บอกช้าไปนิด ไปจองไว้แล้วไม่ได้ก็ไม่เป็นไร [laugh-raccoon] จะเอา R1 มาพิมพ์ใส่มงกฏ

ผลเป็นไงบอกด้วยน่ะครับ 11113 ไม่รู้ไปอยู่กับใครแล้ว ตอนนี้เหลือตัวเดียวแล้ว เสียดายหามาน้อยไป ตอนแรกจะไปเอา S1  ตัวละ ครึ่งพันมาขาย เสียดาย หมด  [roll]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 09:51:35 AM »
เจ้าของกระทู้มีเสียงดังละ อยากให้สรุปให้คนอื่นๆได้รับรู้ครับ ถึงวิธีการแก้ใข เผื่อท่านอื่นๆที่มีปัญหาด้วย  [yes-raccoon] [clap hand2]

« ตอบกลับ #135 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 10:49:36 AM »
  พูดถึงชิพแดคเบอร์นี้ เมื่อก่อนมีเก็บไว้เยอะมากๆ แต่ก็ไม่เคยได้อะไรจากมันเลยเพราะว่าแจกเค้าไปซะส่วนใหญ่ด้วยความที่เมื่อก่อนเก็บตู้เชนเจอร์ x2001 และ แดคนากา101 ที่เสียๆไว้เยอะ พอมีคนมาขอก็ยกให้ไปฟรีๆ ด้วยที่ไม่รู้จักชิพเบอร์นี้ด้วยซ้ำไป เพราะส่วนใหญ่เป็นของเสียที่ลูกค้าทิ้งไว้ที่ร้าน เพราะเมื่10-20 ปีก่อนของเสียพวกนี้ซ่อมไม่คุ้ม เปลี่ยนหัวทีนึงเป็นหมื่น เพราะตู้นี้ราคาขายหน้าร้าน สี่หมื่นกว่าบาท สนิทๆหน่อยก็สามหมื่นปลาย  หรือ อย่าง naka 101 ก็สองหมื่นกว่าบาท เป็นอะไรที่ฮือฮาและ ใหม่มากในสมัยนั้น( 20กว่าปีก่อน) อะไรวะ ดิจิตอล แล้วทำไมต้องมีสาย โคแอค มันก็สายสัญญาณธรรมดานี่หว่า ( อาแป๊ะร้านเครื่องเสียงรถยนต์สมัยนั้นว่าไว้) มันดียังไง ทำไมถึงแพงจังวะ   แต่ทุกคันต้องมี มันดีกว่าซิสเต็มธรรมดาอย่างเห็นได้ชัดเจน แม้อุปกรณ์ในซิสเต็มจะธรรมดา แต่นั่นก็ต้องเล่นกับ Head unit ที่มีดิจิตอล เอ้าท์ด้วย ในสมัยนั้นก็มีแต่ นากา กับ โซนี่เท่านั้น ราคาหรือ แพงบรรลัยเลย ชุดที่มีเจ้าคู่นี้อยุ่อย่างต่ำต้องสองแสนอัพครับ  ลองคิดดูว่าซิสเต็มระดับสองแสนอัพในสมัยเมื่อยี่สิบกว่าก่อน  ไม่มีอะไรแค่อยากเล่าวันนี้เลยไปรื้อเอาตู้ 2001 มารื้อเอาชิพ DAC 1541A S1 ออกมาใช้งานซะหนึ่งคู่   [gr_in]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #136 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 11:55:23 AM »
 [roll-eyes] ของดีมันอยู่ในกล่องแบบนั้นเลยรึ เคยเห็นตลาดคลองถมวางขายตามสภาพ แกะได้ 2 มงกฏ กล่องละ 300 บาทก็คุ้ม  laughhahaha แต่จะมีรุ่นไหนบ้างต้องเสี่ยงดวง [laugh-raccoon]

DAC ของผม เปิดฟัง ไป 1แผ่นเช้านี้ขยับโน่นขยับนี้ เสียงแตกพร่าเฉยเลย ไฟ LED ล็อกสัญญาณกระพริบตามเสียงเพลงซะงั้น  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #137 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 12:00:08 PM »
[roll-eyes] ของดีมันอยู่ในกล่องแบบนั้นเลยรึ เคยเห็นตลาดคลองถมวางขายตามสภาพ แกะได้ 2 มงกฏ กล่องละ 300 บาทก็คุ้ม  laughhahaha แต่จะมีรุ่นไหนบ้างต้องเสี่ยงดวง [laugh-raccoon]

DAC ของผม เปิดฟัง ไป 1แผ่นเช้านี้ขยับโน่นขยับนี้ เสียงแตกพร่าเฉยเลย ไฟ LED ล็อกสัญญาณกระพริบตามเสียงเพลงซะงั้น  [confused-raccoon]
กล่อง changer มีรุ่นเีดียวครับที่มีชิพตัวนี้ คือ Sony CDX-A2001 รุ่นอื่นก็จะเป็นเบอร์อื่น  ส่วนเสียงพร่าน่าจะมาจากสัญญาณ input แนะนำให้บัดกรีติดเลยครับ ไม่ควรใช้ connector ตรงจุดต่อสัญญาณทั้งหมดครับ บางทีสายเคลื่อนนิดเดียวหาไปเถอะ อะไรก็ปกติหมด

« ตอบกลับ #138 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 02:15:57 PM »
เสียงพร่าเหมือนเดิม มี CD Rom บางตัวที่ใช้กับงานนี้ไม่ได้ใช่ใหมครับ  [confused-raccoon] ก่อนหน้านี้ใช้อีกตัว LED ไม่กระพริบ มีเสียงดัง ฟังดูดี เผอิญไล่ย้ำบัดกรีลืมถอดปลั็ก Power Supply ของ CD Rom ทำให้ Output Digital ไม่ออกมาอีกเลย

เจ้าของกระทู้มีเสียงดังละ อยากให้สรุปให้คนอื่นๆได้รับรู้ครับ ถึงวิธีการแก้ใข เผื่อท่านอื่นๆที่มีปัญหาด้วย  [yes-raccoon] [clap hand2]

สงสัยต้องถามกันเป็นข้อๆ ไปครับ ส่วนใหญ่ คำตอบจะซ่อนอยู่กับ การอธิบายหรือ คำตอบจาก ผู้ชำนาญการ เช่น การแก้ไฟลบ -5,-15 ตก

ทดสอบจ่ายไฟเข้า แต่ไม่จ่ายสัญญาณวัดไฟได้ประมาณ -4.96  จ่ายสัญญาณวัด -5.1  และไม่มีเสียงครับ (ทีแรกตกใจทำไมวัดไฟได้แค่นี้แล้วทำงานได้ไงหว่า ลืมไปว่าไม่ได้ถอดชิพตัวล่างออก)  แถมตอนปิดมีตดใส่ลำโพงผมอีก ดังปุ๊เลย ไม่มีข้อสงสัยครับ วัดได้เหมือนกับของเพื่อนๆที่เทสกันมา และ ไม่มีเสียง ใช้บ่ได้เน้อ  มันไม่ดังไม่รู้จะถ่ายรูปไปทำไม แค่เนี้ยครับ [yes-raccoon]

และต้องย้อนไล่กับไปอ่านก่อนหน้าสักเล็กน้อยก็จะรู้ว่า พี่เล็กได้ทดสอบ IC TDA1541A R1 ปรากฎว่า IC ใช้ไม่ได้ ฉะนั้นหากเกิดอาการดังกล่าวกับบอร์ด ก็ให้ทดลองเปลี่ยน ล็อต IC ตัวใหม่ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2011, 02:25:00 PM โดย Rung »

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:17:24 PM »
วันนี้ได้กลับไปบ้าน...ขอลอง TDA1541A R1 ทั้ง 4 ตัวที่ซื้อมาดูว่าใช้งานได้ไหม...

ผลปรากฏว่า ใช้งานไม่ได้ทั้ง 4 ตัวเลยครับ... [entreat-raccoon]  ไม่มีเสียงเลย เงียบสนิท...

โดยบอร์ดที่ทดลองก็เป็นบอร์ดที่ใช้งานอยู่ครับ...เสียบ TDA1541A ตัวที่ใช้อยู่ก็มีเสียงไพเราะดี...

« ตอบกลับ #140 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:24:13 PM »
วันนี้ได้กลับไปบ้าน...ขอลอง TDA1541A R1 ทั้ง 4 ตัวที่ซื้อมาดูว่าใช้งานได้ไหม...

ผลปรากฏว่า ใช้งานไม่ได้ทั้ง 4 ตัวเลยครับ... [entreat-raccoon]  ไม่มีเสียงเลย เงียบสนิท...

โดยบอร์ดที่ทดลองก็เป็นบอร์ดที่ใช้งานอยู่ครับ...เสียบ TDA1541A ตัวที่ใช้อยู่ก็มีเสียงไพเราะดี...
อ้าว....มีเสียงไพเราะดี แล้วเปลี่ยนทำไมอ้า น้ำลดหมดหรือยังครับปุ้ม เดี๋ยวจะรวมกลุ่มไปช่วยเพื่อนๆล้างบ้านกันครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #141 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2011, 08:34:28 PM »

ผลปรากฏว่า ใช้งานไม่ได้ทั้ง 4 ตัวเลยครับ... [entreat-raccoon]  ไม่มีเสียงเลย เงียบสนิท...

อ้าว....มีเสียงไพเราะดี แล้วเปลี่ยนทำไมอ้า น้ำลดหมดหรือยังครับปุ้ม เดี๋ยวจะรวมกลุ่มไปช่วยเพื่อนๆล้างบ้านกันครับ  [smi_ley]

ถนนหน้าเหลือประมาณ 20 ซม.ครับพี่..ภายในบ้านเช็ดถูเรียบร้อยแล้วครับ...เหลือบริเวณตัวบ้านด้านนอก กับรั้วบ้านครับ...วันนี้นั่งรื้อปั๊มน้ำ มาดูว่าทำไมมันไม่หมุน...โหข้างในเป็นสนิมเพี้ยบเลย..ลองเขยิบๆ หมุนดู อืม..พอใช้ได้ ลองเสียบไฟเปิดดู โห..เสียงดังมาก ไม่เป็นไรใช้ไปก่อน...หลังจากนั้นก็ล้างถังเก็บน้ำใต้ดิน...

หมดวัน..ต้องกลับมาคอนโดฯ แฟนเข้าเวรดึก...เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปใหม่...ตอนนี้จ้างคนงานมาล้างบ้านในส่วนที่ยังไม่ได้ทำ เยอะเหมือนกันครับ...อาทิตย์หน้าน้ำคงแห้งแล้วครับ..ลืมบอกไปวันนี้กลับถึงบ้านปุ๊บ  เปิดเพลงปั๊บเลย คิดถึงมาก  ฟังแอมป์ PCL86+FE206E+Jeena Rhodwick  เพราะมาก...ไปละครับ...

• **
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2011, 06:08:38 PM »

ผลปรากฏว่า ใช้งานไม่ได้ทั้ง 4 ตัวเลยครับ... [entreat-raccoon]  ไม่มีเสียงเลย เงียบสนิท...

อันนี้พี่ที่ซื้อจากผมป่าวครับ  [shock1]

« ตอบกลับ #143 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 08:02:51 AM »

อันนี้พี่ที่ซื้อจากผมป่าวครับ  [shock1]

ไม่ใช่ครับ...ไม่ได้ซื้อจากน้าขอรับ...

« ตอบกลับ #144 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 10:35:11 AM »
เจ้าของกระทู้มีเสียงดังละ อยากให้สรุปให้คนอื่นๆได้รับรู้ครับ ถึงวิธีการแก้ใข เผื่อท่านอื่นๆที่มีปัญหาด้วย  [yes-raccoon] [clap hand2]

หนับหนุน หนึ่งเสียงครับๆๆๆ [clap hand2]

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 04:44:29 PM »
รอลุ้นอยู่ครับ....ของผมเลยสั่ง IC TDA มาทั้ง 2 เจ้า  กันเหนียว ....  [smi_ley]

• **
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2011, 06:45:46 PM »
รอลุ้นอยู่ครับ....ของผมเลยสั่ง IC TDA มาทั้ง 2 เจ้า  กันเหนียว ....  [smi_ley]
มีคนนึงบอกว่าติดแล้วน่ะครับ เสียงดีกว่าตัวเดิมด้วย

« ตอบกลับ #147 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 11:33:43 PM »
น้าทุกท่านใช้ CD ROM ยิ้ห้อไหนเล่น เพลง แล้วต่อ Digital Out เข้า DAC ขอดูหน้าตาด้วยสิครับ ที่สตาร์ระยอง ไม่เหลือเลยแม้แต่ของมือสอง แล้ว อีกข้อ พอมีวงจร แปลง Ir เป็น Coaxial ไหม ในเน็ตเห็นหลายแบบ แต่กลัวใช้ไม่ได้ CD ที่ใช้ดันมีแต่ Ir เผื่อท่านไหนใช้อยู่จะได้ Clone  laughhahaha

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011, 11:43:54 PM »
น้าทุกท่านใช้ CD ROM ยิ้ห้อไหนเล่น เพลง แล้วต่อ Digital Out เข้า DAC ขอดูหน้าตาด้วยสิครับ ที่สตาร์ระยอง ไม่เหลือเลยแม้แต่ของมือสอง แล้ว อีกข้อ พอมีวงจร แปลง Ir เป็น Coaxial ไหม ในเน็ตเห็นหลายแบบ แต่กลัวใช้ไม่ได้ CD ที่ใช้ดันมีแต่ Ir เผื่อท่านไหนใช้อยู่จะได้ Clone  laughhahaha

ผมใช้ TEAC CD5010A ครับ  [yes-raccoon]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ pnserver

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2011, 10:19:48 PM »
 [yes-raccoon]ของผมใช้ Asus CD-Rom 50X   [thumbs-up-raccoon] ข้อดีคือ สัญญาณ Digital ออกมาตลอดเวลา ทำให้ตอนเปลี่ยน Tack ไม่สดุด