Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > Headphone Amp

แนะนำหูฟังให้หน่อยครับ

(1/13) > >>

CreÃte_Lek ♫:
  เพื่อนๆที่เล่นหูฟังอยู่ มาแชร์ประสพการณ์หน่อยครับ เพื่อนๆที่จะเดินตามจะได้ไม่หลงทาง   ผมขอเริ่มจุดแรกเลย

หูฟังในระดับราคา 7-8K มีตัวไหน ค่ายใดที่ให้คุณภาพเสียงดี  น่าสนใจบ้างครับ

atriam:
ประสบการณ์ด้านหูฟังน้อยครับน้า เพราะถ้าใช้ฟังเพลงผมฟังไม่ได้นานครับน้า มันอึดอัดและเจ็บหูถึงแม้มันจะคุมจนหมดแต่ก็เหมือนมันร้อนๆชื้นๆนะครับ แต่ผมเอาไว้ฟังเป็นจุดสังเกตุและลายละเอียดของเสียงเทียบกับชุดลำโพงครับน้า
ที่ผมใช้ตัวละพันต้นๆครับน้า superlux hd 668b  [chick-slow]

mybestboss:
ระดับ 7-8k ผมไม่มีครับ ไม่มีประสบการณ์ครับ มีแต่ตัว 3k ตัวนี้เลย Marshall major เสียงดีครับ ฟังเพลง audiophile ใช้ได้เลยครับ แต่มันไม่ครอบทั้งหู มันแค่ทับหู เวลาฟังนานๆ ก็ปวดหูได้ โดยเฉพาะคนหูกางครับ

dowson:

--- อ้างจาก: mybestboss ที่ 23 พฤศจิกายน 2014, 10:20:57 AM ---ระดับ 7-8k ผมไม่มีครับ ไม่มีประสบการณ์ครับ มีแต่ตัว 3k ตัวนี้เลย Marshall major เสียงดีครับ ฟังเพลง audiophile ใช้ได้เลยครับ แต่มันไม่ครอบทั้งหู มันแค่ทับหู เวลาฟังนานๆ ก็ปวดหูได้ โดยเฉพาะคนหูกางครับ

--- End quote ---

ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับ เป็นFull sizeตัวเล็กๆและมีฟังก์ชั่นเปลี่ยนเพลง ลด-เพิ่มเสียงที่สายเหมือนกับหูฟังของไอพอด-ไอโฟน และอีกรุ่นไม่มีราคาจะถูกกว่าหน่อย ผมว่าสวยเสียงดีดูคลาสสิค งานเนี๊ยบดีมากครับ ราคาพอรับได้ ผมไปลองฟังที่ร้านมั่นคงก็ลองฟังไปหลายตัวแบบผ่านแอมป์และไม่ผ่านแอมป์หูฟัง อีกตัวที่ชอบคือ Bose แต่ราคาแรงเกินครับ

CreÃte_Lek ♫:
 ไม่ได้เอามาใช้ฟังเป็นหลักหรอกครับ  ผมมีเหตุผลคล้ายๆน้าเตียม คือ รู้สึกอึดอัดเหมือนโดนขัง เมื่อก่อนก็เคยซื้อมาทีละตอนเทส head amp เสร็จแล้วก็ขายไป ตอนนี้จะทำอีกแล้วก็เลยจะหาหูฟังกลางที่คุณภาพพอใช้ได้มาไว้ทดสอบ  ทดสอบเสร็จก็คงจะขายอีกเหมือนกันครับ  ตอนนี้มีสองหู คือ Grado 225 กับ audiotechnica monitor  จะหาเอามาเทียบอีกสักตัวนึง เดิมเคยใช้ sennheiser HD650 ตัวนี้ก็ดีครับเปลี่ยนสายได้ด้วย แต่เกินงบครั้งนี้เลยผ่านไป เดี๋ยวหาดูไปเรื่อยๆก่อนครับ เคยฟัง marshall เมื่อสองเดือนก่อน ยังไม่โดนครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version