ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)  (อ่าน 160724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)
« ตอบกลับ #390 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 12:11:40 AM »
แบบพื้นๆ ข้างละ 4 ตัว

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)
« ตอบกลับ #391 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 12:18:07 AM »
C ภาคจ่ายไฟใหญ่ ถ้าเป็นไปได้ แนะนำพวกกระบอกอ้วนๆ ขันสกรูทั้งหลายครับ Nippon UCC Nichicon (ฟ้า) Sprague ฯลฯ ก่อนครับ
คือพวกนี้ ESR จะไม่สูงเกิน แต่ก็ไม่ต่ำมากนัก ให้เสียงที่ค่อนข้างสมดุล อาจจะติดช้าไปบ้างนิดๆ แต่ถูกหูมากๆ
ส่วน C ขา snap ค่าใหญ่ๆ ก็เร็วขึ้นมาหน่อย แต่ความใหญ่ของเสียงก็ลดลงตามขนาดตัวด้วย ยี่ห้อไม่ค่อยเกี่ยง แต่ก็มีเสียงเป็นเอกลักษณ์ของยี่ห้อนั้นๆมาด้วย
ส่วนขาปกติพวก C ESR ต่ำๆ หรือจับขนาน Farm จะให้จังหวะวัยรุ่นดี ไวๆ เร็วๆ หัวโน๊ตจะชัดเจน ถ้าเสียงพุ่งมากไป ให้หา C ฟิลม์ที่ช้าๆมาเบรกเสียงแหลมลง
ส่วน C ESR สูงมากๆ ไม่เหมาะครับ มันฟ้องความอืดตลอดย่านเลยครับ

ส่วน C คุมไฟย่อย ผมยังใช้บริการ Nippon กลุ่ม KME LXY หรือ LXZ ครับ ช่วยเรื่องกำลังสำรองชั่วขณะได้ดี ยี่ห้ออื่นที่ลองก็คล้ายๆกับด้านบน แต่พอดีไม่ค่อยมีขายในเมืองไทย เลยไม่ได้แนะนำไว้
ซึ่งตรงนี้ผมไม่แนะนำ C เกรดออดิโอครับ มี color ขาดๆเกินๆ จะจูนให้กลมกล่อมภายหลังได้ยากหน่อย

ส่วน C NFB ลงกราวด์ กลางบอร์ด เอาไว้จูนเสียง ฟังง่ายเหมือนกัน แต่ Nichicon Audio ไม่ผ่าน, ELNA Audio ได้้ทุกตัว แต่โทนเสียงต่างกัน, Nippon พอใช้ได้ ขึ้นกับแต่ละรุ่นที่ใช้, Rubycon ZL ZLH ไม่แนะนำ
ส่วนตัวอื่นๆ ผมไม่ได้ลองครับ

ส่วน C input สำคัญครับ มีผลเยอะ หลังจากเบิร์นแล้วแต่ละตัวต่างกันชัดเจน
SCR ในวงจรนี้ไม่หนาไม่อืดนะครับ ให้โทนเสียงสมดุลดี จุดด้อยคงเป็นเรื่องเวทีที่อาจจะไม่ได้กว้างมากนัก
WIMA MKP4 MKP10 ก็ใช้ได้นะครับ แต่ค่าใหญ่ๆของ WIMA จะต้องหาตัวอื่นมา bicap จูนให้เนียนอีกสักหน่อย เพราะถ้าตัวมันโดดๆ โทนเสียงบางช่วงมันมีลุ่มๆดอนๆ ฟังเปียโนไล่เสียงโน๊ตจะรู้สึกได้ว่าระดับเสียงมันไม่พริ้วเนียนน่ะครับ ส่วนค่าเล็กๆเอาไว้ bicap ภาคจ่ายไฟครับ
EVO /EVO Oil ให้เสียงพิมพ์นิยมครับ ไม่ต้องบรรยายมาก

ส่วนตัวอื่นๆยังไม่ได้ลองครับ แต่เท่าที่เคยจิ้มๆ กลุ่มกระป๋อง Electrolyte มาสองสามรุ่น ก็ให้เสียงแซ่บได้ไม่เลวครับ แก้ขัดชั่วคราวหรือต่อถาวรแล้วใช้ฟิลม์เล็กๆ bicap จูนเสียงได้เลย

« ตอบกลับ #392 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 12:23:09 AM »
อ้อ.. แต่เรื่อง C นี่ผมยืนยันนะครับ ว่าเปลี่ยนแล้วต้องเบิร์น ถ้าตัวใหม่ๆจากร้าน ก็เบิร์น 150 ชั่วโมงขึ้นไปครับ ที่โวลุ่มฟังเบาๆตอนกลางคืน

แต่ถ้าเคยใช้มาโชกโชนแล้ว มาบัดกรีไปบัดกรีมา ก็ยังต้องให้เวลาอย่างน้อย 3 ชั่วโมงครับ ถึงจะเข้าที่

ทุกๆการเปลี่ยนของใหม่ตัวนึง ไม่ว่าจะเป็นที่ใดในวงจร ต้องให้เวลา 150 ชั่วโมงทุกครั้งครับ
ของแบบนี้จะดีหรือไม่ ต้องรอให้เข้าที่ก่อนตัดสิน รีบด่วนไม่ได้จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2014, 06:17:03 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ yaatone

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #393 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2014, 12:40:59 AM »
อ.แว่น...ขอบคุณมากครับน่าจะตอบโจทย์ได้หมด... [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #394 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2014, 02:30:24 AM »
ไปเจอช่างติดตั้ง UPS ถามว่า แผ่นทองแดงมีเหลือไหม "เขาบอกว่าอันนี้ติดตั้งจากบริษัทมาแล้วครับผมแค่มายึดตู้ " ไม่งั้นมีขอ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #395 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 10:14:52 PM »
Q11 Q12 ใช้เบอร์ MJE15032   MJE15033  แทนได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #396 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 10:27:17 PM »
Q11 Q12 ใช้เบอร์ MJE15032   MJE15033  แทนได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
เบอร์คู่ drive ตั้งแต่ 28 ถึง 35 ผมอุตส่าห์เว้นคู่นี้ไว้คู่เดียวแล้วน่ะครับ ด้วยเหตุผลบางประการ
่ถ้าอยากลองก็ได้ครับ เพียงแต่ทดลองเรื่องช่วงปรับไบอัสด้วยละกันน่ะครับ

ออฟไลน์ colt-bat

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2014, 10:42:22 PM »
 [smile-12] รับทราบครับ อ แว่น  [0002053E]

ออฟไลน์ suriya4320

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: 22 มิถุนายน 2014, 11:27:13 PM »
อ.แว่นครับ หม้อ ผมมี 22-0-22 ขนาดประมาณ 7-8 แอมป์ ถ้าจะใช้ ต้องปรับแต่งวงจรส่วนไหนบ้างครับ

« ตอบกลับ #399 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2014, 10:22:26 AM »
อ.แว่นครับ หม้อ ผมมี 22-0-22 ขนาดประมาณ 7-8 แอมป์ ถ้าจะใช้ ต้องปรับแต่งวงจรส่วนไหนบ้างครับ
22 นี่ไฟต่ำไปเยอะเลยครับ ผ่านบริดจ์แล้วได้แค่ 30VDC ซึ่งไม่แนะนำครับ
เพราะนอกจากจะปรับค่า R ภาคปรับไบอัสแล้ว เสียงก็ไม่ได้ด้วยน่ะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2014, 05:21:36 PM »
 น้าแว่นเคยทดสอบซี Roe  รุ่นนี้กับ แอมป์ตัวนี้หรือยังครับ  ถ้ายังผมจะส่งไปให้ทดสอบหน่อยครับ ของผมไม่ค่อยได้เปิดรอกล่อง ยังไม่ถึง 20 ชั่วโมงกลัวไม่ได้เนื้อได้หนัง

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #401 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2014, 05:58:54 PM »
น้าแว่นเคยทดสอบซี Roe  รุ่นนี้กับ แอมป์ตัวนี้หรือยังครับ  ถ้ายังผมจะส่งไปให้ทดสอบหน่อยครับ ของผมไม่ค่อยได้เปิดรอกล่อง ยังไม่ถึง 20 ชั่วโมงกลัวไม่ได้เนื้อได้หนัง
ตรง C NFB ยังไม่เคยลองกับ ROE เลยครับ มีลองแต่พวก ELNA NCC UCC CDE Rubycon ฝั่งญี่ปุ่นกะอเมริกามากกว่า ยุโรปไม่ได้ค่อยได้ลองครับ  [embarrassed]

« ตอบกลับ #402 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2014, 06:30:25 PM »
 โอเคครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมส่งไปให้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2014, 08:27:12 PM »
มีเสียงแล้วครับ เสียงโดยรวมถูกใจมากครับ เพื่อนสมาชิกที่ร่วม GB ถ้ามีเวลาควรรีบประกอบเลยครับ

« ตอบกลับ #404 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 05:50:40 PM »

[postman]ส่งซีไปให้ทดสอบครับ  EL161832402TH

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #405 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 06:11:06 PM »

[postman]ส่งซีไปให้ทดสอบครับ  EL161832402TH

มาทางนี้ด้วยป่าวครับลูกพี่

« ตอบกลับ #406 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 08:58:13 PM »
เดี๋ยวไว้มาถึงแล้ว จับลงลองผลซักสองสัปดาห์ ให้จับบุคลิกแน่ๆ แล้วจะสรุปผลให้ทราบครับ  [0002053E]

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: 14 สิงหาคม 2014, 09:07:04 PM »
 ครับ เผื่อเป็นทางเลือกให้กับเพือนๆได้ลองเลือกใช้ให้เหมาะกับชุดที่ใช้ครับ ผมไม่มีขายหรอกนะครับ มีอยู่นิดเดียวแบ่งให้เพื่อนๆไปคนละชุดก็หมดแล้ว เตรียมไว้แจกเพื่อนในนี้ชุดนึง ถ้าให้ผลออกมาดี ถ้าออกมาไม่ดีเดี๋ยวเอาไปใช้อย่างอื่นครับ

« ตอบกลับ #408 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 09:10:38 PM »
หลังจากเบิร์นและทดสอบมา 1 อาทิตย์เต็มๆ ได้เวลารายงานผลครับ [fb-smiling]

เริ่มจากก่อนเปลี่ยน เดิมทีนั้น C ที่ใช้เป็น ELNA Cerafine BP แดง และมี C 0.1 uF ไบแคปในตอนแรก ก็เลยจัดการเอาไบแคปออก และเบิร์นซัก 2 ชั่วโมง ฟังเพื่อจำบุคลิกส่วน C ELNA เพียวๆ ก่อน

จากนั้นเปลี่ยนเป็น C ของ ROE แล้วก็เริ่มสู่การเบิร์น ยาวๆ เพราะชั่วโมงแรก เสียงยังหุบ เบลอๆ อยู่ ก็เบิร์นต่อไป ไม่ต้องสนใจมากนัก

พอถึงวันนี้ก็เกิน 120 ชั่วโมงแล้ว บุคลิกนิ่งดีแล้ว ก็เริ่มเข้าสู่การจับผิดเปรียบเทียบกับ ELNA ตัวเดิม

ROE ใส่แทนในตำแหน่งนี้ อย่างแรกที่รู้สึกได้ชัดเจน คือเวทีเสียงจะลึกเข้าไปด้านหลังและกว้างขึ้นอีกพอสมควร เสียงเล็กเสียงน้อยรอบด้าน ได้ยินได้ชัดเจนขึ้น [huge-thumbs-up]

ในเพลง High Life / Jazz at the pawnshop เสียงเครื่องเคาะโลหะ vibraphone กับเสียง Splash cymbal หลัง solo ช่วงท้าย จะสะอาดและชัดเจนกว่า
ส่วนเครื่องลม จาก Saxphone เสียงลมจะลดปริมาณลงไปหน่อย คนชอบเสียงลมใหญ่ๆ อาจจะเสียดายเล็กน้อย

จับทดสอบกับ Lonely Night / Clair Marlo เสียงร้องทรวดทรงดี ผอมลงนิดนึง และยืนถอยลงตามเวทีเสียงเล็กน้อยเช่นกัน

จุดที่ยังสู้ ELNA ไม่ได้ คงเป็นเรื่องช่วงเสียงเบสกลางที่มีเสน่ห์กว่า รวมถึงเสียงกรุ๊งกริ้งที่ไม่ต้องใสเกินไปนักครับ
แต่ถ้าชอบ detail ตัวนี้ถือว่าเป็นตัวที่น่าสนใจตัวนึงครับ

ออฟไลน์ JaMajam

• I LOVE DIYAUDIO
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: 24 มีนาคม 2016, 02:51:18 PM »
 [chick-flying]ขอบคุณครับ ได้ความรู้เยอะมากมายครับ.. [YL76]

ออฟไลน์ kharukang

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #410 เมื่อ: 08 มิถุนายน 2017, 08:22:38 PM »
ถาม อ.แว่นครับ ใช้ไฟ 29-0-29 3a C ภาคจ่ายไฟต้องใช้กี่โวลครับ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

« ตอบกลับ #411 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2017, 12:59:32 AM »
50V เป็นขั้นต่ำ แต่ถ้าให้ดี 63V ขึ้นไปจะดีกว่าครับผม [fb-smiling]