ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแนวร่วมพัฒนาวงจร Headphone Tube Amp 6AS7 ครับผม  (อ่าน 4118 ครั้ง)

ออฟไลน์ sesamisuchi

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
ขอแนวร่วมพัฒนาวงจร Headphone Tube Amp 6AS7 ครับผม
« เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 08:48:32 PM »

สืบเนื่องจากกระทู้น้า gotgi³ ที่ทำ Headphone Tube Amp 6AS7 ไว้อย่างสวยงาม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18150.msg264148;topicseen#msg264148

ผมจึงมีความคิดที่อยากจะทำ Headphone Tube Amp 6AS7 โดยมีแนวความคิดที่อยากจะได้ Amp ที่มีคุณสมบัติดังนี้ครับ

1. หลอด ภาค input + drive stage อยากใช้วงจรของ Aikido High mu + Low mu ซึ่งหลอด 1 ในนี้ เป็นหลอด 6sn7
2. หลอด ภาค output เป็นหลอด 6as7
3. มี line ให้เลือก เป็น headphone หรือ Preamp
4. ภาค PSU เป็น BD หรือ เป็น Tube Rectifier
5. หน้าตาเหมือน woo wa6 อิอิ แต่ถ้าเอาให้สุดๆ อยากได้หน้าตาแบบ woo wa6se เป็นแบบ OTC ครับ อิอิ
 [embarrassed]
ทำทั้งที เอาให้ดีๆ ไปเลย สุดๆ กับ Tube Head Phone Amp ครับ อิอิ
จึงใคร่ขอรบกวน พี่ๆ น้าๆ ท่านใดสนใจอยากทำ แอมป์ตัวนี้ รบกวนขอเสียงสนับสนุนด้วยครับ ถ้าเสียงมากพอ จะได้ขอรบกวนพี่เล็ก ช่วยพัฒนาวงจร และขอรบกวนคุณรุ่ง เขียนลาย PCB ครับ
ขอรบกวนด้วยนะคร๊าบ [enjoyment]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ขอแนวร่วมพัฒนาวงจร Headphone Tube Amp 6AS7 ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 09:09:08 PM »
 wa6se ผมว่าหน้าตามันธรรมดามากเลยนะครับน้า  เดี๋ยว ดีไซด์ให้มั้ย ส่วน aikido  ผมเกรงว่ามันจะไม่เหมาะสักเท่าไหร่ครับ เนื่องจากเกนสูงมาก ถ้าจำไม่ผิดตามหลอดที่น้าเลือกคือ 6sn7 / 6sl7 เนี่ยเกนทะลุ 300 เลยเชียวหล่ะ เลือกหลอดและวงจรที่เหมาะสมมาขับ 6AS7 น่าจะดีกว่ามั้ยครับ  หนีหลอดนั้นมาใช้ซีกนึง ของหลอดกลุ่มนั้นก็ได้พวก 6J5  หรือ 6N7  ก็มีดีไม่ต่างกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: ขอแนวร่วมพัฒนาวงจร Headphone Tube Amp 6AS7 ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 10:00:37 PM »
ได้เลยครับพี่เล็ก
อ้างอิงค์มาจาก Moskido ที่เป็น Hybrid Amp ครับ

http://www.tubecad.com/2007/06/blog0111.htm

หลอดหน้าตัวแรกเป็นพวกกลุ่ม Hi mu 12ax7 12at7 etc ตามด้วยหลอด Low mu 12au 6cg7 6sn7
แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นผมไม่มีความรู้ลึกซึ้งเกี่ยวกับ Electronic ครับ พึ่งมาศึกษาเอาปีนี้เอง ต้องแล้วแต่พี่เล็กจะเห็นสมควรครับ
ขอบคุณพี่เล็กมากครับผม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 11:35:20 PM »
 ได้ครับ เดี๋ยวจะลองเลือกหลอดที่จะมาทำก่อน คงดูในเรื่องความเหมาะสมหลายๆอย่างมาประกอบกันในการสร้าง ตามใจผมมากไม่ได้นะ เดี๋ยวตูดขาดกันเป็นแถว ผมลูกบ้าเยอะ ยิ่งมีหลอดเก็บไว้อยู่แล้วด้วยครับ เดี๋ยวเพื่อนๆที่ตามกันจะเป๋าฉีกกัน  เดี๋ยวจะเลือกสิ่งที่ดี และ เหมาะสมที่สุดให้ครับ ว่าแต่หูฟังที่ใช้ขนาดกี่ ohm. ครับ   ว่าแต่มีเพื่อนๆท่านใดสนใจจะร่วมแจมกับน้า ซูชิ กันบ้างมั้ยครับ  ทางทีมงานจะได้วางแผนได้ถูกครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:47:25 AM »
ได้ครับ เดี๋ยวจะลองเลือกหลอดที่จะมาทำก่อน คงดูในเรื่องความเหมาะสมหลายๆอย่างมาประกอบกันในการสร้าง ตามใจผมมากไม่ได้นะ เดี๋ยวตูดขาดกันเป็นแถว ผมลูกบ้าเยอะ ยิ่งมีหลอดเก็บไว้อยู่แล้วด้วยครับ เดี๋ยวเพื่อนๆที่ตามกันจะเป๋าฉีกกัน  เดี๋ยวจะเลือกสิ่งที่ดี และ เหมาะสมที่สุดให้ครับ ว่าแต่หูฟังที่ใช้ขนาดกี่ ohm. ครับ   ว่าแต่มีเพื่อนๆท่านใดสนใจจะร่วมแจมกับน้า ซูชิ กันบ้างมั้ยครับ  ทางทีมงานจะได้วางแผนได้ถูกครับ

ดีนะน้าเขา จ่อหัวว่า 6AS7  [chick4] ไม่งั้นผมจะแนะนำ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:57:42 AM »
 หลอดรุ่นใหม่ไม่สวยอ่ะครับน้ารุ่งดูมันแปร่งๆไงไม่รู้ สู้รุ่นเก่าไม่ได้ เสียงก็สู้ไม่ได้ด้วยเคยลองจับมาเทียบกันแล้วครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 07:32:38 AM »
 [wink-11] ขอบคุณพี่เล็ก และ คุณรุ่ง มากครับผม สำหรับหูฟังที่มีตอนนี้ มี 2 อันครับ

อันแรกที่มีคือ ฺB&W C5
http://pantip.com/topic/30726125 

อันที่ 2 คือ Creative Aurvana Live (อันนี้แนะนำเลยครับ เสียงดี ราคาถูก) คุณภาพเสียงเกินราคาไปเยอะครับ ถ้าเอามา Modify สายหูฟัง กับ กรุข้างในหูฟังใหม่ ตัวนี้ความต้านทาน 32 โอห์ม
http://th.creative.com/products/product.asp?category=437&subcategory=1036&product=17088&nav=0

แต่อยากให้ แอมป์ มันสามารถขับหูฟัง รุ่นใหญ่ๆ ได้ครับเผื่ออนาคตเจอ หูฟัง มือสองดีๆ พวก 300 - 600 โอห์ม
Sennheiser HD 800
Beyerdynamic (อันนี้คงไม่มีปัญญา) หาของจีนที่ทำเหมือนมาโมดีกว่า อิอิ

ออฟไลน์ chat72

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 09:31:14 AM »
สนใจครับ  [wink-11] มาลงชื่อรอครับ มีแต่แอมป์โซลิต ยังไม่มีหลอดเลย อยากได้แบบปรับเกนได้ง่ายๆก็แจ๋วเลยครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤษภาคม 2015, 01:55:28 PM โดย RuNgPhUnGⓇ »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 ตุลาคม 2014, 08:28:02 AM »
 [chick8] ขอบคุณน้า gotgi³ มากๆ ครับ อิอิ  [chick2]