ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรป้องกันลำโพง  (อ่าน 50790 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: วงจรป้องกันลำโพง
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 06:33:05 PM »
ทำอย่างไรก็ไม่หายครับ คงผิดพลาดตรงไหนอีกครับ ว่าจะลอง HW เลยถ้ายังฮัมจี่อีก ผมคงจะไปผ่อน
NAD C 316BEE  9900

ตัวนี้มาคู่กับปรีหลอด หรือปรีopamp ดีกว่าครับยอมแล้วครับ diyแอมป์หนีจี่ฮัมไม่ออกครับ

ผมเอาปรีีทั้งopamp ปรีหลอด ต่อผ่าน buffer เข้า รีเซฟเวอร์ผม ไม่มีเสียงจี่ใดๆสักนิด เงียบสนิท

ผมว่า gainclone เสียงดีกว่าที่งบไม่เกิน 5000 บาท ^^
ครับ gainclone เสียงดีครับ แต่ผมทำแล้วมันจี่ครับ เลยเซ็งจิตครับ เสียอารมณ์ครับ ทำแบบไม่ได้หลับนอนทำอย่างดีก็ยังไม่วาย
ตอนนี้เลย เอา ปรีหลอด buffer ต่อเข้า HK155 ฟังไปก่อน เสียงก็ไม่ได้แย่เท่าไรเลย
ที่ผมชอบตรงจุดที่ว่า เสียงจี่เสียงฮัมสักนิดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆก็ไม่มีออกมาเลย ไม่ว่าจะเอาหูกดจมลงไปในดอกลำโพงก็แล้วแต่
สำหรับผมเสียงจี่อัมผมถือว่าเป็นเสียงทีไม่บริสุทธิ์แล้วหละครับ ถึงแม้เปิดเพลงไม่ได้ยิน ก็ตาม แต่ยังไงเสียงมันก็ย่อมมีของไม่ดีแทรกมา แล้วแบบนี้จะไปสรรหา C R ดีๆมาเปลี่ยนก็คงไม่ได้ประโยชน์ครับ ถ้าตราปใดยังจี่ๆอยู่ครับ
ผมก็รอดู 1875 HW ของคุณวีระ ถ้ายังจี่อีกผมคงยอมแล้วหละเรื่องแอมป์ diy สำหรับตัวผมเองคงไม่ทำแล้วครับ

ผมมี OTL ก็จี่ฮัม
3875 ก็จี่ฮัม
1875 ก็จี่หวีด

ก็เหลือแต่ แอมป์ดูหนังผม HK155 เท่านั้นที่มันเงียบสนิทจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มกราคม 2012, 06:38:55 PM โดย cleaning »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 07:25:45 PM »
การเอาปรีไปต่อคั่นหน้า intregated amp หรือ reciever ก็ดี ผมคิดว่าไม่น่าเกิดผลดี
เพราะมีโวลุ่มไปขวางทางเดินสัญญาณตั้ง 2 จุด

เสียงน่าจะไม่ดีกว่าเอาสัญญาณต่อเข้าที่ intregated amp โดยตรง

นั่นเป็นเพียงคาดเดาของผม เพราะผมำม่เคยเล่นเหมือนกัน
 [smi_ley]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 08:35:26 PM »
การเอาปรีไปต่อคั่นหน้า intregated amp หรือ reciever ก็ดี ผมคิดว่าไม่น่าเกิดผลดี
เพราะมีโวลุ่มไปขวางทางเดินสัญญาณตั้ง 2 จุด

เสียงน่าจะไม่ดีกว่าเอาสัญญาณต่อเข้าที่ intregated amp โดยตรง

นั่นเป็นเพียงคาดเดาของผม เพราะผมำม่เคยเล่นเหมือนกัน
 [smi_ley]
ที่ผมฟังไม่มีผลครับ ลำพังถ้าไม่เอา buffer หรือปรี เข้าไปช่วยเสียงมันจะออกแห้งๆครับ พอเอาปรีหลอด+buffer เข้าไปร่วมด้วยเสียงมันออกมาดีขึ้นครับ รายละเอียดได้ชัดเจนไม่แห้งสาก ลำพัง reciever เสียงมันออกแห้งๆอยู่แล้ว
บางที่ผมว่ามีโวลุ่มก็ดีจะได้ควบคุมให้อยู่ในระดับพอดี ถ้าไม่มีเหมือนเราเร่งสุดไว้ตลอดผมคิดว่าอาการพร่าเพี้ยนอาจจะเกิดได้ อันนี้ผมจินตนาการเองนะครับ ผมก็คิดว่าเราเองยังไม่เคยเปิดเพลงจนสุดโวลุ่มเลย การไม่ใส่ก็เหมือนการเปิดโวลุ่มจนสุดผมคิดแบบนี้ครับ

« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 09:51:54 AM »
ผมละ [headache] จริงๆครับอยู่ดีๆ buffer ผมก็ดังข้างเดียวเฉยเลยทั้งๆที่ผมไม่เคยไปทำอะไรกับมันเลย แล้วจะเช็ดตรงไหนหว่า ผมดูสายต่างๆก็ไม่มีหลุด
แต่พวกดังข้างเดียวเฉยเลย
ทำไมมันช่างซ้ำเติมผมจริงๆ [cry1] แอมป์ก็จี่ แถุม buffer ไม่ดังอีกข้าง

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 11 มกราคม 2012, 10:06:46 AM »
ผมละ [headache] จริงๆครับอยู่ดีๆ buffer ผมก็ดังข้างเดียวเฉยเลยทั้งๆที่ผมไม่เคยไปทำอะไรกับมันเลย แล้วจะเช็ดตรงไหนหว่า ผมดูสายต่างๆก็ไม่มีหลุด
ทำไมมันช่างซ้ำเติมผมจริงๆ [cry1] แอมป์ก็จี่ แถุม buffer ไม่ดังอีกข้าง

ป๋าถ้าตัวไหนเสียแล้ว ..อย่าทิ้งนะ  เอามาให้ผมก็ยังดีกว่าทิ้งนะ [roll-eyes]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 12 มกราคม 2012, 04:49:35 PM »

ปกติมันดังแล้ว อยู่ดี ๆ ไม่ดังขึ้นมา หรือดังข้างเดียว
ให้ลองขยับหลอดว่าเสียบหลอดดีไหม ขาหลอดสัมผัสกับ Socket หรือปล่าว

ลองอีกทีนะ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 02:01:02 AM »

ปกติมันดังแล้ว อยู่ดี ๆ ไม่ดังขึ้นมา หรือดังข้างเดียว
ให้ลองขยับหลอดว่าเสียบหลอดดีไหม ขาหลอดสัมผัสกับ Socket หรือปล่าว

ลองอีกทีนะ
ขอบคุณครับพี่ ผมรื้อออกมาดูเลยครับ ก็ขยับหลอดแล้วตรวจสาย ก็แล้วก็เหมือนเดิมครับ งงเหมือนกันครับ อุปกรณ์มันก็น้อยชิ้น ไฟวัดก็ปกติ แปลกจังครับ คงต้องลองไล่ดูอีกรอบครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 02:27:46 AM »
เสียบสายสัญญาณแล้วหรือยังครับ  ถ้าเสียบแล้วลองขยับดู หรือเปิดเช็คดูว่ากราวด์ หรือ ตัวนำสัญญาณขาดหรือเปล่า  เราใช้อะไรอยู่ในระบบ ก็ควรลองหาอ่านและศึกษาทำความเข้าใจไปด้วย เวลาเกิดปัญหาจะได้คุย ได้บอกกับคนอื่นรู้เรื่องครับ  วันนี้เราไม่รู้  แต่สักวันหนึ่งเราต้องรู้ครับ เป็นกำลังใจให้ละกัน  ถ้าถามแบบไม่รู้เลย คนตอบจะตอบไม่ถูกก็ต้องตอบแบบเดาๆเหมือนกัน นะจ๊ะ  [checks-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 13 มกราคม 2012, 05:30:45 AM »
เสียบสายสัญญาณแล้วหรือยังครับ  ถ้าเสียบแล้วลองขยับดู หรือเปิดเช็คดูว่ากราวด์ หรือ ตัวนำสัญญาณขาดหรือเปล่า  เราใช้อะไรอยู่ในระบบ ก็ควรลองหาอ่านและศึกษาทำความเข้าใจไปด้วย เวลาเกิดปัญหาจะได้คุย ได้บอกกับคนอื่นรู้เรื่องครับ  วันนี้เราไม่รู้  แต่สักวันหนึ่งเราต้องรู้ครับ เป็นกำลังใจให้ละกัน  ถ้าถามแบบไม่รู้เลย คนตอบจะตอบไม่ถูกก็ต้องตอบแบบเดาๆเหมือนกัน นะจ๊ะ  [checks-raccoon]
เสียบสายแล้วครับ สลับสายสัญญานแล้ว ผมต่อจากปรีopamp เปิดออกมาเช็ดดูสายต่างๆไม่หลุด ถอดหลอดออก เสียบใหม่ ก็ดังข้างเดียวเหมือนเดิมครับ
ว่าจะลองประกอบใหม่เลยตรงสายต่างๆแล้วจะมารายงานความคืบหน้าครับ