ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี๋ยวกับเครื่องชาร์จแบตหน่อยครับ  (อ่าน 3027 ครั้ง)

ออฟไลน์ wuty

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 10
ขอคำแนะนำเกี๋ยวกับเครื่องชาร์จแบตหน่อยครับ
Spec บนแบตระบุไว้ว่า
Ni-cd 24V / 5ah

ผมจะไปซื้อที่ชาร์จต้องสั่งแบบไหนครับ
เห็นในเวปมีหลายแบบ
เอามาชาร์จอันนี้ครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
Re: ขอคำแนะนำเกี๋ยวกับเครื่องชาร์จแบตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 11:16:57 AM »
balance cell ด้วยหรือเปล่าครับ

Re: ขอคำแนะนำเกี๋ยวกับเครื่องชาร์จแบตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 11:20:35 AM »
แบบนี้ครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 03:11:10 PM »
 [huge-thumbs-up] ลงทุนแกะ มีสายรวมออกมาใช้งาน 2 เส้น บวกลบ 24V ใช่ไหมครับ

มี 20 cell

แบบนี้ไม่วุ่นวายหาง่าย

แต่ถ้า หลายเส้น ต้องหาแบบที่ชาร์จ balance cell

ดูตัวอย่างสิครับยุ่งยากดีทีเดียว

http://www.recumbents.com/wisil/e-bent/rc_drive/tutorial.htm

ท่าทางจะแพงตามยี่ห้อ

http://www.rcthai.net/board/index.php?/topic/172248-เครื่องชาร์จแบตอัตโนมัติ-ctek-จาก/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 07:01:57 PM »
จักยานซื้อมาหลักพัน ที่ชาร์จสงสัย....ราคาเหงื่อท่วม

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 07:18:25 PM »
จักยานซื้อมาหลักพัน ที่ชาร์จสงสัย....ราคาเหงื่อท่วม

[yellow-lol]  ไม่ใช่อย่างนั้นครับ เพียงแต่ว่าเราต้องรู้ว่า Batt เราเป็นแบบไหนก่อน ต่อแต่ละก้อนแบบไหน ถึงจะเลือกตัวชาร์จได้  จะให้ดีเอามิเตอร์ไล่จิ้มดูมีบางก้อนพังไหม ก็เปลี่ยนออกก่อน หรือไม่ก็เปลี่ยนยกชุด หารังถ่านมาทำใหม่ เพราะหาที่ชาร์จแบบแยกก้อนได้ง่าย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 07:33:20 PM »
5555 ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2013, 08:20:47 PM »
1. คือ NiCd เป็นแบตรุ่นเก่าที่มี memory effect รุ่นใหม่ๆ ตั้งแต่ NiMh ขั้นไป ไม่มีปัญหาเรื่องนี้แล้ว
กับ NiCd ต้องพยายามใช้แบตให้หมด แล้วค่อยนำไปชาร์จ จะทำให้ใช้งานได้ดีที่สุด

2. การต่ออนุกรมกันเยอะๆแบบนี้ (20ก้อน) เมื่อก้อนใดก้อนหนึ่งมันเสื่อม เวลาจ่ายกระแส (discharge) แบตก้อนที่เสื่อม มันจะทำตัวเป็นโหลดด้วย เพราะแรงดันต่ำกว่าก้อนอื่น และเวลาชาร์จมันเต็มช้ากว่าก้อนอื่น ถ้าจะให้เต็มหมด ก้อนที่ปกติจะเต็มก่อนและจะโดน over charge ไป
charger ดีๆ จึงสามารถทำ balance charge ได้ ทำให้ยึดอายุแบตออกไปได้นานๆ