ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้น้าๆช่วยเลือกลำโพงให้หน่อยครับ  (อ่าน 10624 ครั้ง)

ออฟไลน์ peelaviioza45

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
ตอนนี้ผมได้เริ่มเล่นเครื่องเสียงมาประมาณสองปีกว่าๆ หูยังฟังไม่ถึงใหนลองผิดลองถูกมาก็เยอะครับ เล่นเครื่องเสียงบ้านแต่เอาปรีแอมป์กลางแจ้งมาใช้ เอาดอกลำโพงรถยนตร์มาใช้ แต่รู้สึกว่า มันไม่ได้เรื่องเอาซ้ะเลย เลยเลาะทิ้งไปหมดซ้ะเลยครับ แล้วเริ่มต้นใหม่ด้วยการประกอบพาวเวอร์แอมป์เอง เป็นพาวเวอร์แอมป์ทรานซิสเตอร์ธรรมดาครับ ใช้เบอร์ c5200 กับ a1943 แต่ตอนนี้กำลังมองหาวงจรปรีโทนดีๆเอามาใช้งานครับ นอกเรื่องไปซ้ะไกล คือผมอยากได้ลำโพงคู่ใจมาไว้ฟังสักคู่หนึ่งครับ ไม่อยากได้ของที่เค้าขายยี่ห้อ แต่เอาเป็นเสียงดีสมราคามากกว่าครับ พูดถึงเรื่องงบประมาณ งบประมาณผมก็ไม่แรงครับเพราะยังขอค่าขนมคุณพ่อคุณแม่ใช้อยู่ต้องอดขนมเอาครับ และเรื่องตู้ลำโพงผมสงสัยและหาคำตอบมานานครับตู้ลำโพงที่ใช้ในบ้านจำเป็นต้องเป็นตู้ทรานสมิชชั่นไลหรือปล่าว ความกว้างของเวทีขึ้นอยู่กับสูตรตู้ลำโพงหรือปล่าว ถ้าสั่งตีตู้กลับเลือกซื้อตู้สำเร็จแถวๆบ้านหม้อแบบใดสมควรแก่การเสียตังมากกว่ากันครับ ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ เป็นสมาชิกใหม่ กระทู้นี้เป็นกระทู้แรก ถ้าถามมากเกินไปหรือขอบเขตของคำถามกว้างเกินไปขออภัยด้วยครับ  [YL76] [YL76] [YL76] [YL76]

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
Re: อยากให้น้าๆช่วยเลือกลำโพงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 09:48:46 PM »
บอกงบประมาณมาหน่อยครับ จะได้แนะนำกันง่ายขึ้นอีกนิด  [smile-11]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: อยากให้น้าๆช่วยเลือกลำโพงให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 09:49:34 PM »
สวัสดีครับ ปัญหาเดียวกับผมเลย ทุกวันนี้ยังหาลำโพงโดนไม่เจอ ก็เลยมีอะไรใช้ไปก่อนหาแอมป์กับปรีโดนๆก่อน เพราะสามารถเลือกลำโพงได้ง่ายกว่า มีลำโพงแล้วตามหาแอมป์กับปรี เรื่องงบสำคัญของคำตอบ รวมถึงระบบที่มี และแนวเสียงที่ชอบ ยังไงหาโอกาสฟังเป็นเรื่องที่ดีครับ ไม่ทราบอยู่แถวไหนใกล้ไกล บ้านสมาชิกท่านไหนขอโอกาสฟังเป็นแนวทางได้ครับ  [smile-11]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 09:50:33 PM »
อย่างแรก ต้องถามงบประมาณก่อนครับ ว่า ณ ขณะนี้เตรียมไว้มากน้อยเท่าไหร่ จะได้ไม่บานปลายภายหลังครับ

อย่างที่สองคือสไตล์เพลง หรือความชอบฟังเป็นเพลงประเภทไหนบ้าง ฟังบ่อย ฟังน้อย ฟังเอาบรรยากาศระหว่างทำงาน หรือนั่งฟังจริงๆจังๆ หรือเอาไปต่อกับโทรทัศน์เป็นโฮมเธียเตอร์

ถ้าได้สองอย่างนี้ ถึงจะพอแนะนำต่อได้ครับว่า เดินหน้าไปแนวไหนได้บ้าง หรือถ้าความต้องการกับงบประมาณที่วางไว้ยังไม่สมดุลย์ ก็ค่อยว่างแผนที่เป็นไปได้อีกทีครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 09:55:32 PM »
งบสู้ไม่เกินเท่าไหร่ครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:03:55 PM »
เรื่องสไตเพลงที่ฟังเอาแน่เอานอนกับผมไม่ได้เลยครับ เพราะแล้วแต่อารมณ์ แต่งบพอจะบอกได้ อยากได้คู่ละไม่เกินพันห้าแต่อาจจะขยับได้ถึงสองพัน ใจจริงอยากเล่นตู้สามทางครับแต่ก็ต้องเปลืองดอกลำโพงอีกแน่ๆ คิดไปคิดมาเป็นหมื่นเลยครับ สงสัยต้องหางานพาร์ททามทำสักหนึ่งเดือนเพราะช่วงนี้อยู่ในช่วงปิดเทอมเตรียมขึ้นมหาลัยครับ บ้านผมอยู่ย่านรามคำแหง-บางกะปิ ครับผม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:24:14 PM »
ตามความเห็นและผู้ที่เคยเสียเงินกับการประกอบลำโพงเอง และโยนทิ้งไป มาก่อน (ตอนผมอายุเท่าคุณนั่นล่ะ)

เรื่องลำโพงถ้าจะหาเอาดีแบบไม่ต้องมาเสียดายเงินและเวลาภายหลัง
ถ้าไม่รัก(บ้า)ลำโพงเข้าขั้น หรือมีเวลาอยู่กับตู้ได้นานๆ เป็นปีๆ เหมือนน้าๆมืออาชีพบางท่านที่นี่

แนะนำว่าอย่าทำเองเลยครับ ยิ่งการเดินไปบ้านหม้อ หาตู้เอง หาดอก หาครอส มาผสมเองโต้งๆ ไม่ได้เป็นคิตลำโพงที่ลองกันมาก่อน รับประกันว่าเสียงออกทะเล งบบาน ไม่ได้อย่างที่หวัง และจบลงที่การรื้อทิ้งจริงๆ

ถ้าความต้องการคือการฟังเพลงแบบเครื่องเสียงบ้าน ให้ลองฟังจากลำโพงสำเร็จที่มีขายกันก่อน ชอบไม่ชอบ เรายังเลือกฟังก่อนซื้อได้ ถูกแพงก็ว่ากันตามงบประมาณอีกที ชั่งใจให้ดีก่อนครับ เพราะลำโพงคือตัวที่สำคัญที่สุดในระบบครับ  [wink-11]

จากงบที่ให้มา ต้องบอกตามตรงว่าค่อนข้างจำกัดอยู่มาก จะได้ตู้ในกลุ่ม Satellite ของพวกโฮมเธียเตอร์เท่านั้นครับ หรือเป็นลำโพงชุดคอมโปมือสองของญี่ปุ่น สภาพดี (ซึ่งบางตัวดีกว่าลำโพง Satellite เล็ก ยี่ห้อใหม่ หล่ายตัวครับ) ถือว่าไม่เลวครับสำหรับการเริ่มต้นฟังเพลง

เอาเป็นว่าฟังเพลงเร็วแบบ บอดี้สแลม บิ๊กแอส ได้สบายๆ แม้จะไม่ได้พลังเยอะกระจายเท่าพวกแอมป์ใหญ่ แต่เชื่อผมเถอะ ค่อยๆฝึกฟังครับ ความสนุกของเพลงอยู่ที่เพลงครับ เครื่องเสียงเป็นแค่ส่วนเติมเต็มเท่านั้นเอง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:34:47 PM »
เรื่องสไตเพลงที่ฟังเอาแน่เอานอนกับผมไม่ได้เลยครับ เพราะแล้วแต่อารมณ์ แต่งบพอจะบอกได้ อยากได้คู่ละไม่เกินพันห้าแต่อาจจะขยับได้ถึงสองพัน ใจจริงอยากเล่นตู้สามทางครับแต่ก็ต้องเปลืองดอกลำโพงอีกแน่ๆ คิดไปคิดมาเป็นหมื่นเลยครับ สงสัยต้องหางานพาร์ททามทำสักหนึ่งเดือนเพราะช่วงนี้อยู่ในช่วงปิดเทอมเตรียมขึ้นมหาลัยครับ บ้านผมอยู่ย่านรามคำแหง-บางกะปิ ครับผม

งบนี้ไปเฝ้าที่  www.diy55.com  เลยนะครับป๋า ไม่เกิน 5000 +- 2000

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:47:49 PM »
 น้องเค้าแก่กว่าไตเติ้ลหน่อยเดียว เรียกป๋าเลยเหรอ ตาตั้ม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:49:07 PM »

งบนี้ไปเฝ้าที่  www.diy55.com  เลยนะครับป๋า ไม่เกิน 5000 +- 2000

โจทย์บอก 1500-2000 ครับเสี่ยตั๊ม  [smile-11]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 10:58:05 PM »

โจทย์บอก 1500-2000 ครับเสี่ยตั๊ม  [smile-11]

[unhappy-face]   อ่องั้นเล่นรุ่นนี้ดีกว่าครับ   2700 +-  ลั่นบ้านเหมือนกัน  ถ้าเอาถูกกว่านี้ก็เห็นที่ขายใน  Seven ถูก และเสียงดี ไม่ต้องมาปรับจูนฟังได้ทุกแนวเพลง

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 11:18:40 PM »
รุ่นข้างบนไม่ต้องเดือดร้อนหาแอมป์ หาสายด้วยครับ มีให้เรียบร้อย  [huge-thumbs-up]

ปล. เคยมีไมโครแล็บตัวข้างบน ซื้อให้พรรคพวก ทนฟังได้ไม่กี่เพลง แหลมกุดเป็นบ้าเลยครับ  [angry-11]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 11:23:21 PM »
ลำโพงคอมพ์เสียงดีราคาถูกต้องยกให้ SAAG นะผมว่า  [smile-11]

แต่น้องเขาต้องการลำโพงมาใช้กับ Pre + Amp ที่เรา DIY กัน คงต้องหามือสองพวกลำโพงโบราณหน่อย จะให้เสียงคุ้มราคาครับ  [fb-smiling]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 11:37:52 PM »
ฟังอย่างเดียว แล้วค่อยๆเลือก. และใจเย็นๆัครับ ไม่ต้องรีบ. แนวพี่เอ็กซ์  ก็โอนะครับ.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 21 เมษายน 2014, 11:56:12 PM »
หาประมาณนี้ครับ ลองดูนะครับ http://www.hifi55.com/index.php?cat=2&id=29030   [fb-smiling]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 12:33:15 AM »
ถ้ามี ปรี+พาวเวอร์ อยู่แล้ว

NPE MB-502

[smile-12] 1,350

น่าจะอยู่ในงบ (แต่ผมไม่เคยฟัง ไม่รู้เสียงเป็นไง)

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 01:57:05 AM »
เอาจริงๆล่ะนะ ใจจริงอยากให้ทะยอยเก็บเงินไปเรื่อยๆครับ ระหว่างนี้ตามดู หาข้อมูลไปด้วยพลางๆ
ยิ่งกำลังเข้ามหาวิทยาลัยด้วย ปีสองปีแรก จะวุ่นสุดๆ และอาจจะไม่มีเวลาเลยก็ได้ [unconscious]

เก็บเงินไว้รอให้เจอที่ชอบและเหมาะสมจริงๆ ค่อยซื้อหาก็ได้ หรือถ้าเกิดเปลี่ยนใจ ในอนาคต อาจจะมีเรื่องอื่นที่ชอบ หรือจำเป็นมากกว่า เงินที่เก็บไว้จะมีประโยชน์ในทางอื่นด้วยเช่นกัน

ไม่ต้องรีบครับ มีเรื่องให้ทำอีกเยอะเลย  [fb-smiling]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 06:19:01 PM »
ขอบคุณาำหรับความคิดเห็นครับ ถ้าผมเตรียมเงินไว้สักหนึ่งหมื่นบาทาำหรับตู้+ดอกลำโพงจะเพียงพอหรือยังครับ แพสซีฟคลอสโอเวอร์เน็ตเวิคไว้ค่อยทำทีหลังครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 06:54:09 PM »
 ถ้ามีหมื่นบาทไม่ต้องมานั่งทำหรอกครับเสียเวลากำเงินไปซื้อตู้สำเร็จมือสองของญี่ปุ่นเลยครับ ตู้สวยๆเสียงโอเคมีเยอะครับ ส่วนใหญ่ไม่เกิน 5พันบาท ตัวที่น้า xtreme ลงไว้ก็สวยนะที่อีกเว็บนึงน่ะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 06:58:02 PM »
http://thaigramophone.com/default.asp?content=wboarddetail&wbid=65&qid=132327

ได้ประมาณนี้ครับ อยู่ในงบ (1500) แถมมีค่า taxi กลับบ้าน

• Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 07:02:06 PM »
เมื่อตะกี้ผมโทรไปถามร้านเครื่องเสียงที่บ้านหม้อ อยู่ในเคี้ยงหลีพลาซ่า ผมเลยบอกเส็ปคตู้ที่ผมวาดฝันไว้ "ตู้สามทาง สูงประมาณ 1.5 เมตร พร้อมใช้งาน" เค้าตอบกลับมาว่าเตรียมไว้สามหมื่นกว่าๆ ใช้ดอกนอก ผมรู้สึกว่ามันแพงเหลือเกินครับ หรือว่าสมราคาแล้วครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 07:10:06 PM »
 ถ้าร้านนั้นค่าตู้สามทางก็หมื่นกว่าบาทแล้วครับ  [embarrassed]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 08:11:43 PM »
ผม เข้าใจ เลย ครับ ครั้งนึง ผมก็ เป้น แบบนี้ เข้าใจ เลย เอาเป้น ว่า ตอนนี้ มีไร ก้ ใช้ฟังไปก่อน นะครับ ค่อยๆๆเก็บเงิน ผมเองเก็บ เงิน กว่า 10 ปี จึง มีลำโพง คู่ แรก กับเขา ใจเย็นๆๆ นะครับ  อย่ารีบ เล่น ลำโพง วินเทจ ถูก สุดๆๆ ก็ ราวๆๆ3500  ขี้น อดใจ รอ ช่วง ปลายๆๆปี  npe ลดราคา กำเงินไป4000 น่าจะพอหาได้

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 08:24:44 PM »
ผม เข้าใจ เลย ครับ ครั้งนึง ผมก็ เป้น แบบนี้ เข้าใจ เลย เอาเป้น ว่า ตอนนี้ มีไร ก้ ใช้ฟังไปก่อน นะครับ ค่อยๆๆเก็บเงิน ผมเองเก็บ เงิน กว่า 10 ปี จึง มีลำโพง คู่ แรก กับเขา ใจเย็นๆๆ นะครับ  อย่ารีบ เล่น ลำโพง วินเทจ ถูก สุดๆๆ ก็ ราวๆๆ3500  ขี้น อดใจ รอ ช่วง ปลายๆๆปี  npe ลดราคา กำเงินไป4000 น่าจะพอหาได้

อืม..จริงครับผู้กอง พูดถึง  NPE  มี 2 ทาง  5นิ้วชุดละ 3900  ตกข้างละ 1950   ผมว่างานสวยและน่าเอามาปรับจูนเสียงด้วยครับผมเองยังอยากได้เลย

** ลำโพงคู่แรกในชีวิตของผมก็พลาดท่ามาอย่างแรงครับได้บทเรียนราคาแพงกับแบรนด์ดัง

• Member
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 09:16:45 PM »
แล้วตกลงผมจะหาตู้สามทางสูงประมาณ 1.5 เมตรในงบประมาณหนึ่งหมื่นบาทได้หรือเปล่าครับ 5555555555

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 09:51:50 PM »

ตู้นี้ความสูงน่าจะใกล้เคียงที่ต้องการครับ คู่ละพันกว่าบาท ถ้าสนใจเดี๋ยวผมหลังไมค์ไปบอกที่ซื้อให้ครับ ยังเหลือตังค์กินขนมอีกเยอะเลย  [smiling-tongue]

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 เมษายน 2014, 11:43:49 PM »
เหมือนตั้งธงมาก่อนแล้วว่ายังไงก็ต้อง 3 ทาง....
อยากให้ลดธงเรื่องนี้ไปก่อนครับ  [unde_cided]

ถ้ายังคงตั้งธงอยู่ และยืนยันอยากจะทำลำโพงเอง ก็ข้ามข้อความนี้ไปได้เลยครับ

มีสองอย่างที่ต้องรู้จักตัวเองก่อนว่า เล่นเครื่องเสียงเพราะอยากฟังเสียงเพลง หรืออยากทำเพื่อจุดประสงค์อืน เช่น เอาไว้โชว์ ฝึกฝีมือ งานอดิเรก ฯลฯ

แต่ไม่ว่ายังไงก็ตาม งานเครื่องเสียงบ้านก็อยู่บนพื้นฐานของการฟังครับ
ก็ต้องเริ่มจากหาตัวตนเราก่อนว่าเราชอบแบบไหน แล้วมีความสุข
บางคนชอบฟังเพลงร้อง บางคนชอบฟังแจ๊ส บางคนชอบลูกทุ่ง บางคนก็ขาร็อค
บางคนชอบฟังแบบ audiophile พวกนั่งฟังนิ่งๆ จับผิด
หรือเปิดคลอ ฟังเอาบรรยากาศระหว่างทำงาน หรืออ่านหนังสือ
บางคนชอบฟังเสียงแบบวินเทจ

ถ้าสนใจเครื่องเสียงบ้านจริงๆ อันดับแรก ลองหาโอกาสไปฟังตามงานเครื่องเสียงก่อน (ส่วนใหญ่จะเสียค่าบัตร หรือหาบัตรฟรีจากร้านเครื่องเสียงบางร้านได้) ว่าแนวเสียงของเครื่องเสียงที่เราต้องการจริงๆ ถูกโรคกับแนวไหนครับ

งานเครื่องเสียงที่ใกล้สุดช่วงนี้ (ถ้าไม่มีสถานะการณ์ทางการเมืองทำให้เลื่อนออกไปอีก) ก็ BAV HI-END SHOW 12 - 15 มิถุนายน 2557 ที่โรงแรม Landmark ใกล้สถานี BTS นานา

อยากให้มาเปิดหู เปิดตา หรือถ้าจังหวะดีๆ มีการแสดงดนตรีสด วงดนตรีจริง ฟังจากเครื่องจริง คนร้องจริง เสียงแบบนี้ดีที่สุดครับ

และให้ดู ลองฟังว่าระบบเสียงที่ใช้ในแต่ละห้อง ที่ส่วนใหญ่จะราคาสูงๆนั้น เป็นอย่างไร

ดูให้รู้ ฟังให้เป็น เก็บเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจในอนาคตอย่างละเอียด

จะได้เห็นลำโพงดีๆหลายตัวที่ใช้งานกัน

เพื่อที่จะได้เห็นภาพรวม ว่าในเครื่องเสียงมีองค์ประกอบหลายอย่าง
ถึงลำโพงจะเป็นสิ่งสำคัญที่สุดในระบบก็จริง แต่แหล่งกำเนิดเสียง ปรี แอมป์ ที่ใช้ก็ต้องเหมาะสมร่วมด้วยครับ

และสำหรับการซื้อลำโพง สำคัญสุดคือฟังก่อนซื้อครับ ยิ่งลำโพงมือสองด้วยอย่าได้วางใจ ต้องเช็คสภาพภายนอก และลองเสียงให้แน่ใจว่าไม่มีเสียงแตก พร่า หรือดังคล็อกแคล๊กแปลกๆ เหมือนว๊อยซ์คอยล์เบียดแม่เหล็ก  เมื่อเช็คดีแล้วค่อยก่อนจ่ายเงินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เมษายน 2014, 02:52:17 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 06:53:36 AM »
สามทาง  สูงเมตรครึ่ง หมื่นนึง.  ไปบ้านหม้อ ท้ายซอย เคี้ยงหลี ทะลุซอยอีพีเอส ได้แน่นอน จบครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 08:24:31 AM »
หาโอกาสไปฟังที่พระราม 2 สิครับอาจจะได้วางหิ้งเล็กๆสำหรับนักศึกษา กลับบ้านราคาเบาๆ  [smiling-tongue] 3 ทางตั้งพื้นถ้าพักบ้านก็ไม่ลำบาก แต่ถ้าพักหอล่ะเป็นเรื่องเลยครับ  [yellow-lol]

ออฟไลน์ chusak34

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 มิถุนายน 2014, 04:47:01 PM »
ผมก็ประกอบลำโพงใช้เองครับ (DIY) เป็นลำโพงตั้งพื้นทรงสูง เป็นลำโพง 2 ทาง รายละเอียดและรายจ่ายโดยประมาณมีดังนี้ครับ
   1. ตัวตู้ลำโพงสั่งทำจากร้านบ้านหม้อ ใช้ไม้ MFD หนา 28 มม. คู่ละ 4500 บาท
   2. ดอกลำโพง Woofer 7 นิ้ว ยี่ห้อ WAVECORE คู่ละ 7500 บาท (ซื้อทาง Internet)
   3. ดอกลำโพง Tweeter 3 นิ้ว ยี่ห้อ WAVECORE คู่ละ 3300 บาท (ซื้อที่บ้านหม้อ)
   4. Network ทำเอง (DIY) ค่าอุปกรณ์ (Coil, C, R และสายไฟ) 2 ชุด 4000 บาท
     รวมใช้เงิน 19300 บาท ไม่รวมค่าเดินทางและค่าจอดรถ เสียงที่ได้ยังไม่ถูกใจเลยครับ
     (ถ้าต้องการขัอมูลเพิ่มเติม สอบถามได้ที่ 081-8032870 ครับ ยินดีเสมอ)