ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามน้าๆครับ เรื่อง ลำโพงซับวูฟเฟอร์ จำเป็นในระบบเสียงที่ใช้แอมป์  (อ่าน 2738 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lukpad

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • ฝันให้ไกลไปให้ถึง
คือผมอยากทราบว่าซับวูฟเอร์จำเป็นหรือเปล่าครับ ผมเห็นชุดเครื่องเสียงของน้าๆบางท่านก็ไม่มีซับฯบางท่านก็มี ผมเลยงงว่าตกลงเราต้องมีมันใหมครับ หรือว่าแอม์หลอดจับคู่กับลำโพงดีๆแล้ว ซับฯไม่จำเป็นต้องใช้ครับ ขอบคุณครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17563.0
เรียนรู้สิ่งใหม่คือเรื่องที่ท้าทายและไม่ง่ายเลย

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
ฟังเพลงไม่จำเป็นครับ แต่ดูหนังผมว่าขาดไม่ได้ มันไม่มันส์  [smile-11]

• Member
  • *
ฟังเพลงไม่จำเป็นครับ แต่ดูหนังผมว่าขาดไม่ได้ มันไม่มันส์  [smile-11]
อ่อครับ ผมเคยเดินแถวๆpower by เขาเปิดให้ฟัง ผมว่ามันเพราะดีครับ เปิดเพลงไรก็เพราะไปหมด กลัวว่าถ้าหากเดามาใช้ในระบบแอมป์หลอดแล้วจะเสียระบบความเป็นแอมป์หลอดซะครับ ขอบคุณครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17563.0
เรียนรู้สิ่งใหม่คือเรื่องที่ท้าทายและไม่ง่ายเลย

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
อ่อครับ ผมเคยเดินแถวๆpower by เขาเปิดให้ฟัง ผมว่ามันเพราะดีครับ เปิดเพลงไรก็เพราะไปหมด กลัวว่าถ้าหากเดามาใช้ในระบบแอมป์หลอดแล้วจะเสียระบบความเป็นแอมป์หลอดซะครับ ขอบคุณครับ

อารมณ์แรกๆ ทุกคนจะเป็นอย่างนั้นครับ ชอบเนื้อเบสหนาๆ แน่นๆ ฟังดูนุ่มสบาย ปรับเสียง ยกแหลม กดกลาง ดูมันน่าฟังทุกเพลง
แต่ถ้าเป็นความถูกต้องเหมือนจริงแบบลำโพงมอนิเตอร์ จะฟังกันที่ความเสมือนจริงและรายละเอียดต่างๆ บางคนไม่ชอบ และถ้าลำโพงไม่ดีจริงถึงกับเกลียดมันไปเลย

System ฟังเพลง ที่มี Sub-Woofer อยู่ด้วย ส่วนมากจะคุมพวก Speed และความต่อเนื่องของความถี่ยากมากๆ ถ้าทำใด้ดี ราคาก็จะสูงมากครับ  [fb-smiling]

• Member
  • *

อารมณ์แรกๆ ทุกคนจะเป็นอย่างนั้นครับ ชอบเนื้อเบสหนาๆ แน่นๆ ฟังดูนุ่มสบาย ปรับเสียง ยกแหลม กดกลาง ดูมันน่าฟังทุกเพลง
แต่ถ้าเป็นความถูกต้องเหมือนจริงแบบลำโพงมอนิเตอร์ จะฟังกันที่ความเสมือนจริงและรายละเอียดต่างๆ บางคนไม่ชอบ และถ้าลำโพงไม่ดีจริงถึงกับเกลียดมันไปเลย

System ฟังเพลง ที่มี Sub-Woofer อยู่ด้วย ส่วนมากจะคุมพวก Speed และความต่อเนื่องของความถี่ยากมากๆ ถ้าทำใด้ดี ราคาก็จะสูงมากครับ  [fb-smiling]
อ่อครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Sub  เหมาะกับใช้งานดูหนังอย่างเดียวครับ   แต่ถ้าเน้นฟังเพลงเป็นหลัก  เล่นเป็นลำโพง 3 ทางจะสมบูรณ์ครบครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ลำโพง และ แอมป์ที่มี damping factor สูง  แอ็คทีฟครอสที่ตัดได้ขาดจริงq และ phase shift  แค่นี้ก็จะจัดการกับซับวูฟเฟอร์ในระบบได้แล้วในระดับนึง และ ถ้ามีความรู้ในอุปกรณ์ที่ใช้ ผลลัพธ์จะออกมาดีครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Cijtele52

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 129
แอมป์หลอดถ้าได้ลำโพงที่เหมาะกับมันก็ไม่จำเป็นครับ แต่แอมป์หลอดไปเจอลำโพงที่ใหญ่มากๆก็คุมเบสไม่อยู่เหมือนกัน ถ้าเล่นแอมป์หลอด SE 5-10W แล้วเล่นกับลำโพงใหญ่ๆ 15" บางที่คุมไม่อยู่ถ้าเจอเพลงที่มีเสียงเบสแบบต่อเนื่อง คือไม่จำเป็นต้องเป็นเพลง rock หนักๆก็ได้ครับ เอาแค่เพลง Jazz ที่มี walking bass ช้าๆบางทีก็ฟังไม่เป็นโน๊ตแล้วครับ

ถ้าห้องไม่ใหญ่มากนัก ประมาณ 4x6 เมตร นี่ใช้ลำโพงที่มี woofer ประมาณ 10-12" ก็น่าจะพอครับ ถ้าเป็นพวก 7" บางทีมีแต่เบสต้นๆ ถ้าต้องการ bottom end ด้วย มี sub ก็ช่วยได้ครับ

• Member
  • *
ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำครับ ล้วนแต่มีประโยชน์อย่างยิ่งครับ ขอบคุณครับ