ผู้เขียน หัวข้อ: HTPC Case Gallery กระทู้แสดงและพูดคุยเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เพื่อความบันเทิง  (อ่าน 53769 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
มีใครใช้ aopen ax4b-533 บ้างเอ่ย หลอด 6922

หรือ จะเป็น 5.1 ดี

ออฟไลน์ atriam

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
เคยแต่เห็นในนิตยสารครับน้า ตอนนั้นผมคิดว่าเอาหลอดมาติดที่บอร์ดมันจะร้อนและทำให้คอมเสียเร็ว แล้วคนธรรมดาเวลาหลอดมันเสียจะไปหาซื้อที่ไหน ตอนนั้นคิดอย่างไงก็คิดว่าไม่น่ารุ่งครับน้าคิดแบบคนธรรมดาๆแล้วก็ไม่รุ่งจริงๆ ณ.ปัจจุบันเล่นหลอดก็ยังคิดว่าไม่น่ารุ่งเหมือนเดิมครับน้า คนธรรมดาแค่เห็นยังงงเลยว่ามันคืออะไร ขนาดแอมป์หลอดธรรมดายังหาคนเล่นยากเลยครับน้า ว่าแต่เขาเอามาขายในไทยด้วยหรือเปล่าครับน้าใครมีนี้คือ rare item เลยครับน้า [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 คุณแก่ผมเคยใช้เมื่อ 6-7 ปีก่อนครับ  ไม่จำเป็นต้องใส่ไว้ที่บนบอร์ดก็ได้ครับ ตอนหลังก็ต่อจาก line out มาพ่วงด้านนอกอีกทีครับ  บอร์ดสำเร็จตอนนั้นแพงเอาเรื่องเหมือนกันครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ช่วงนี้ยุ่งกับแอมป์ กับแด็ค  ยังไม่มีเวลาลองเซตโปรแกรมเลยครับ รอผลแอมป์ให้นิ่งก่อนค่อยมาว่าวต่อนะ
ช่วงนี้ใช้ Foobar ในการฟังเป็นหลักก่อน เพื่อจับแนวเสียงแอมป์

[chick-headphone]

• Moderator
ถึงนานก็รอชมครับน้า blue  [YL76]

เครื่องรุ่นใหม่ๆมีหลายค่าย เริ่มเห็นบรรจุหลอดลงไปครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Moderator
เครื่องสมัยใหม่ แต่ก็ยังใช้ระบบเสียงรุ่นแรก เก่าแต่ยังเก๋านะ [chick-guitar]

ใช้งานได้มาระยะหนึ่ง สำหรับคอมพิวเตอร์ชุดใหม่ของผม
เพราะลองวินโดว์เวอร์ชั่นใหม่ Win 8.1 (อัพจาก XP มาเป็น 8.1 ค่อนข้างทีจะมีจุดต่างมากมาย)
กว่าจะชิน ก็ใช้เวลานานพอสมควรครับ
จุดนึงที่ Win 8.1 แตกต่างคือ Stard Up Menu เค้าตัดออก (อันนี้ไม่ชินมาก ๆ)
แต่ได้ข่าวว่า Win 10 เค้่าจะใส่ Stard Up Menu กลับมาให้
สงสัยมั๊ยว่า Win 9 หายไปไหน (ใครรู้บอกหน่อยครับ)
  [yellow-lol]

คอมชุดนี้ คอนเซ็บที่วางไว้ คือ
เย็น --- เงียบ --- ประหยัดไฟ --- ดูหนังฟังเพลงทำงานในเครื่องเดียว
ผมขอมาเล่าทีละข้อแล้วกัน ว่าได้ตามที่ต้องการหรือเปล่า

เริ่มจาก ...เย็น...
ต้องบอกว่าเย็นจนผิดปกติครับ ตอนแรกผมคิดว่าโปรแกรมที่วัดคงจะ Error  แสดงผลไม่ตรงกับความจริง
ก็ลองโปรแกรมอื่น ผลที่ได้ก็เหมือนกันคือ CPU ร้อนแค่ 25 องศา (อันนี้เปิดมา 24 ชั่วโมง)
ส่วนที่ร้อนหน่อยก็จะเป็น Main Boad อุณหภูมิเกือบ ๆ 50 องศา แต่ก็คงที่แม้ว่าจะเปิดติดต่อกันนาน ๆ
เคยเปิดติดต่อกัน 2 วันเต็มก็เหมือนเดิมครับ ไม่เกิน 50 องศาเลย

เทียบกับเครื่องเก่าเปิดประมาณ 1 ชั่วโมง อากาศในห้องอบอ้าวขึ้นมาทันที
แต่เครื่องใหม่เปิดทั้งวันอากาศก็ในห้องก็พอ ๆ กับข้างนอก
ถือว่าสอบผ่านครับสำหรับเรื่องความเย็น

• Moderator
ไม่ต้องตกใจครับน้า blue amd เรื่องอุณหภูมิมีปัญหากันแทบทุกตัวครับ ส่วนมากถ้าจำไม่ผิดอุณหภูมิ CPU มักดูกันที่ TMPIN1 ครับน้า
ส่วน windows 10 ไม่มี 9 เขาว่ามันเป็นรุ่นก้าวกระโดดครับน้า 555 ไม่ได้มุกนะอ่านเขามา ส่วนผมยังใช้ windows 7 ครับน้าไม่ใช้ 8 เพราะรับรูปแบบไม่ได้ใช้อย่างไงก็ไม่ถนัดเดียวให้ 10 เสถียนก่อนค่อยโดดตามครับน้า [yellow-lol]

เข้ามาเกาะติดสถานะการณ์ ติดตามความเคลื่อนไหว เผื่อจะอัพ คุณแก่ผมบ้าง มีแรมแค่ 256 mb เอง ไหวก็เค้ามั้ยเนี่ย ดูหนังนึกว่าดูชักขะเย่ออยู่   [yellow-lol]

...เงียบ...
ในเครื่องมีพัดลมแค่ 2 ตัว ตัวแรกคือตัวเล็กที่ใช้เป่าซิงค์ของซีพียู 2500 รอบ
นั่งห่าง 50 ซม.ไม่ได้ยินเสียงครับ เงียบกริบ

ตัวที่ 2 คือพัดลมใน Power Supply ตัวนี้ตัวใหญ่หน่อย เสียงค่อนข้างดัง ผมเลยเปลี่ยนเป็นพัดลม Ball bearing
ผลคือเงียบกว่าเดิมเยอะ
ส่วน DVD Rom ผมถอดออกครับ เพราะเสียงเวลาที่มันอ่านแผ่นหรือหมุนเวลาที่เราเปิด My Computer ดังพอสมควร แถมช่วยประหยัดไฟได้อีกนิดหน่อย
ผลคือตอนนี้นั่งทำงานไม่มีเสียงพัดลม หรือมอเตอร์จาก DVD ROM มากวนใจอีกต่อไป

ไม่ต้องตกใจครับน้า blue amd เรื่องอุณหภูมิมีปัญหากันแทบทุกตัวครับ ส่วนมากถ้าจำไม่ผิดอุณหภูมิ CPU มักดูกันที่ TMPIN1 นะครับน้า
ส่วน windows 10 ไม่มี 9 เขาว่ามันเป็นรุ่นก้าวกระโดดครับน้า 555 ไม่ได้มุกนะอ่านเขามา ส่วนผมยังใช้ windows 7 ครับน้าไม่ใช้ 8 เพราะรับรูปแบบไม่ได้ใช้อย่างไงก็ไม่ถนัดเดียวให้ 10 เสถียนก่อนค่อยโดดตามครับน้า [yellow-lol]
ขอบคุณครับ เรื่องอุณหภูมิ ผมลอง 2 - 3 วิธีก็ได้เหมือนเดิม เอาเป็นว่าใช้ความรู้สึกเรารับรู้น่าจะตรงที่สุด
ส่วน Win 9 ที่ไม่มีนั้น ถ้าเป็นคนไทยคงไม่พลาดนะครับ เลข 9 เลขดีเป็นมงคล

เข้ามาเกาะติดสถานะการณ์ ติดตามความเคลื่อนไหว เผื่อจะอัพ คุณแก่ผมบ้าง มีแรมแค่ 256 mb เอง ไหวก็เค้ามั้ยเนี่ย ดูหนังนึกว่าดูชักขะเย่ออยู่   [yellow-lol]
สงสัยมือถือผมคงจะเร็วกว่าคอมพี่เล็กแล้วหล่ะครับ  [yellow-lol]

ส่วนเรื่องประหยัดไฟนั้น ตั้งแต่เปลี่ยนคอมใหม่ ผมลองเช็คดูปรากฏว่าลดลงไป 100-200 บาทครับ
คงเป็นเพราะ CPU กินไฟแค่ 25W.

*** แต่เดือนนี้ค่าไฟคงกระฉูดครับ เบิร์น Mu Amp ทุกวัน เสาร์-อาทิตย์ ผมเปิดติด ๆ กัน 5-6 ชั่วโมง

ส่วนของการใช้งานดูหนังฟังเพลงไว้ค่อยมาเล่าครับ
โปรแกรมฟังเพลงตอนนี้ลองแค่ Foobar กับ Jriver ครับ เพราะคิดว่าตอนนี้ 2 โปรแกรมนี้น่าจะนิยมที่สุด
แต่ Jriver ผมยังเซ็ตไม่ค่อยเป็น เดี๋ยวต้องรบกวนน้า ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ
เพราะที่ผ่านมาใช้ Foobar มาตลอด

• Moderator
ถ้าน้า blue อยากให้เงียบ ลองเข้า bios ตั้งค่าพัดลมให้หมุนแบบต่ำดูครับน้า อาดร้อนขึ้นมาหน่อยแต่ผมว่าไม่น่าอันตรายสำหรับ CPU รุ่นนี้
สิ่งที่ได้คือรอบพัดลมมันจะไม่สวิงตามอุหภูมิ CPU ครับน้าเพราะพัดลมจะสังเกิดเสียงได้ง่ายตอนที่มันจากเบาไปแรงและแรงมาเบานะครับ [fb-smiling]

ถ้าน้า blue อยากให้เงียบ ลองเข้า bios ตั้งค่าพัดลมให้หมุนแบบต่ำดูครับน้า อาดร้อนขึ้นมาหน่อยแต่ผมว่าไม่น่าอันตรายสำหรับ CPU รุ่นนี้
สิ่งที่ได้คือรอบพัดลมมันจะไม่สวิงตามอุหภูมิ CPU ครับน้าเพราะพัดลมจะสังเกิดเสียงได้ง่ายตอนที่มันจากเบาไปแรงและแรงมาเบานะครับ [fb-smiling]

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองทำตามที่น้าแนะนำ

ออฟไลน์ Somjate

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
ผมชอบใช้ฟังก์ชั่น Parametric Equalizer ของ Jriver รู้สักเสียงมันดีกว่า Graphic Equalizer น่ะครับ  [smiling-tongue]

• Moderator
เจ๋งดีครับน้ามี Equalizer แบบกำหนดค่าด้วย ผมว่าก็ดีครับน้าปรับที่ software ช่วยง่ายและไม่เปลืองดีครับน้า [chick-clap]

ทำคอมกันเยอะๆน่ะ แล้วมีลำโพงที่ใช้ตรวจสอบเสียงระดับ มอนิเตอร์ใช้แล้วหรือยังครับ ใครสนใจเดี๋ยวผมจะทำ close group สอนทำให้ตั้งแต่ต้นจนจบ เลย เดี๋ยวปีใหม่งานคงซาลง ผมจะขึ้นต้นแบบโดยเลือกใช้ลำโพงที่คุณภาพใช้ได้  ราคาเบาๆมาทำตัวอย่างให้ชมครับ

เจ๋งดีครับน้ามี Equalizer แบบกำหนดค่าด้วย ผมว่าก็ดีครับน้าปรับที่ software ช่วยง่ายและไม่เปลืองดีครับน้า [chick-clap]
  อย่างน้าเตียมชอบซน  น่ายุให้ซื้อ ดิจิตอบ ครอส/อีคิวมาไว้ใช้ครับ ซื้อตัวเล็กก็ได้ มีครอส มีอีคิว ซนอะไรได้อีกเยอะเลยครับ  [wink-11]

• Moderator
ทำคอมกันเยอะๆน่ะ แล้วมีลำโพงที่ใช้ตรวจสอบเสียงระดับ มอนิเตอร์ใช้แล้วหรือยังครับ ใครสนใจเดี๋ยวผมจะทำ close group สอนทำให้ตั้งแต่ต้นจนจบ เลย เดี๋ยวปีใหม่งานคงซาลง ผมจะขึ้นต้นแบบโดยเลือกใช้ลำโพงที่คุณภาพใช้ได้  ราคาเบาๆมาทำตัวอย่างให้ชมครับ

"ลำโพงที่ใช้ตรวจสอบเสียงระดับ" มันคืออะไรหรือครับน้าเล็ก คือลำโพงมอนิเตอร์หรือเปล่าครับ พวกนี้ถ้าเทียบกับพวกหูฟังมอนิเตอร์มันมีความแตกต่างกันอย่างไรครับน้า

อย่างน้าเตียมชอบซน  น่ายุให้ซื้อ ดิจิตอบ ครอส/อีคิวมาไว้ใช้ครับ ซื้อตัวเล็กก็ได้ มีครอส มีอีคิว ซนอะไรได้อีกเยอะเลยครับ  [wink-11]

จริงแล้วก็อยากครับน้าเล็ก ผมว่าถ้าคนที่เล่นเป็นนี้น่าสนุกมากครับน้าปรับเสียงตามชอบเลย แต่ผมว่าคนเล่นพวกนี้ได้พื้นฐานด้านเสียงนี้ต้องแน่นและเข้าใจพอควรเลยครับน้า จริงแล้วก็กลัวๆกล้าๆสำปรับอุปกรณ์ตัวนี้อยู่เหมือนกันครับน้า [painting-11]

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
ใช้งานได้มาระยะหนึ่ง สำหรับคอมพิวเตอร์ชุดใหม่ของผม
เพราะลองวินโดว์เวอร์ชั่นใหม่ Win 8.1 (อัพจาก XP มาเป็น 8.1 ค่อนข้างทีจะมีจุดต่างมากมาย)
กว่าจะชิน ก็ใช้เวลานานพอสมควรครับ
จุดนึงที่ Win 8.1 แตกต่างคือ Stard Up Menu เค้าตัดออก (อันนี้ไม่ชินมาก ๆ)
แต่ได้ข่าวว่า Win 10 เค้่าจะใส่ Stard Up Menu กลับมาให้
สงสัยมั๊ยว่า Win 9 หายไปไหน (ใครรู้บอกหน่อยครับ)

...ไปเจอมาครับ...นักพัฒนาโปรแกรมหลายคนลงความเห็นว่าน่าจะเกิดจากปัญหาทางด้านเทคนิคและชื่อที่มีความคล้องจองกับ Windows 95 และ Windows 98 เพราะโดยปกติแล้วนักพัฒนาจะใช้คำสั่ง version.StartWith เพื่อตรวจสอบว่า Windows ที่รันอยู่เป็น Windows 95 หรือ Windows 98 ดังนั้นหาก Windows ตัวใหม่เปิดตัวในชื่อ Windows 9 อาจส่งผลให้เกิดปัญหาในการรันโปรแกรม เพราะการไม่มี extra character จะส่งผลให้เข้าสู่โหมด Windows 95 และ Windows 98 ด้วยเช่นเดียวกัน

ดังนั้นเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหานี้ซึ่งคาดว่าทางไมโครซอฟต์น่าจะพบกับปัญหานี้เช่นเดียวกัน จึงได้เปลี่ยนจากชื่อ Windows 9 ที่หลายคนคาดการณ์เอาไว้เป็น Windows 10 ตามที่ได้เปิดตัวไป

...หรือจะเป็นเพราะ "ทำอะไรที่คนทั่วไปคาดไม่ถึงให้คนเกิดความสงสัยและกล่าวถึงในวงกว้าง"
เรื่องพื้นฐานของ viral marketing !!!

ผมชอบใช้ฟังก์ชั่น Parametric Equalizer ของ Jriver รู้สักเสียงมันดีกว่า Graphic Equalizer น่ะครับ  [smiling-tongue]

ขอบคุณครับเดี๋ยวต้องลองดู ปกติผมฟังโดยไม่ใช้ EQ เพราะรู้สึกว่ายิ่งปรับ ยิ่งออกทะเล (ปรับไม่เป็น)  [yellow-lol]

อันนี้น่าสนใจดีครับ เครื่องแบรนเนมที่ขายกันก็ราคาใช่เล่นเลย

...ไปเจอมาครับ...นักพัฒนาโปรแกรมหลายคนลงความเห็นว่าน่าจะเกิดจากปัญหาทางด้านเทคนิคและชื่อที่มีความคล้องจองกับ Windows 95 และ Windows 98 เพราะโดยปกติแล้วนักพัฒนาจะใช้คำสั่ง version.StartWith เพื่อตรวจสอบว่า Windows ที่รันอยู่เป็น Windows 95 หรือ Windows 98 ดังนั้นหาก Windows ตัวใหม่เปิดตัวในชื่อ Windows 9 อาจส่งผลให้เกิดปัญหาในการรันโปรแกรม เพราะการไม่มี extra character จะส่งผลให้เข้าสู่โหมด Windows 95 และ Windows 98 ด้วยเช่นเดียวกัน

ดังนั้นเพื่อหลีกเลี่ยงปัญหานี้ซึ่งคาดว่าทางไมโครซอฟต์น่าจะพบกับปัญหานี้เช่นเดียวกัน จึงได้เปลี่ยนจากชื่อ Windows 9 ที่หลายคนคาดการณ์เอาไว้เป็น Windows 10 ตามที่ได้เปิดตัวไป

...หรือจะเป็นเพราะ "ทำอะไรที่คนทั่วไปคาดไม่ถึงให้คนเกิดความสงสัยและกล่าวถึงในวงกว้าง"
เรื่องพื้นฐานของ viral marketing !!!

ขอบคุณครับ  [huge-thumbs-up]

• Moderator
วันนี้ขอมาเล่าเรื่อง RAM Disk ครับน้า
แหล่งจัดเก็บข้อมูลในคอมที่เราคุ้นกันคือ harddisk ซึ่งมีขนาดใหญ่ แต่หลักๆส่วนมากที่ใช้กันคือแบบจานหมุนและแบบ SSD แบบอื่นก็มีครับน้าแต่เอาแค่นี้ ^_^"
- จานหมุน จะมีขนาดจัดเก็บข้อมูลที่ใหญ่ และราคาถูก
- SSD จะมีขนาดไม่ใหญ่มาก และราคาแพง ถ้าเทียบกับแบบจานหมุน แต่เร็วกว่าแบบจานหมุนพอควรเลยครับน้า

แต่ทั้งสองแบบก็ยังเป็นแหล่งจัดเก็บที่ช้าในคอมพิวเตอร์ครับน้า "แล้วอะไรเร็วละ" ก็ cache กับ RAM ครับน้า
- cache ส่วนมากจะอยู่ใน CPU หรือบน MB แต่ตัวมันขนาดเล็กมากๆครับ
- RAM อันนี้ถือว่าเร็วลองมาจาก cache แต่ขนาดก็ถือว่าเยาะกว่ามากครับน้า

หลักการเรียกข้อมูลของคอม
CPU -> cache -> RAM -> harddisk
จะสังเกตุว่ายิ่งลงไปจะมีความเร็วที่ลดลง แต่มีขนาดที่ใหญ่ขึ้นครับน้า

ขอเข้าเรื่องครับน้า RAM Disk คืออะไร เอาตามความเข้าใจของผมนะครับ มันคือโปรแกรมที่จำลองพื้นที่ใน RAM เป็น harddisk ครับน้า
ส่วนประโยชน์ของมันนั้นมีมากมายครับน้า แล้วแต่ว่าเราจะเอาไปใช้กับงานประเภทไหน เพราะมันทำงานที่ความเร็วมากเรียกว่าเท่ากับ RAM เลยครับ แต่ข้อเสียมันก็มีครับน้าคือจะมีความเสียงในเรื่องของข้อมูลอาดเสียหายได้เพราะ RAM เป็นหน่วยความจำที่ต้องการไฟเลี้ยงถ้าไม่มีไฟฟ้าข้อมูลมันก็หาย แต่ไม่ต้องกลัวครับน้าโปรแกรมที่จัดการจะพอช่วยได้บางส่วนเดียวอธิบายตอนติดตั้งครับน้า อีกทั้งพื้นที่ใน RAM ก็จะถูกทอนเพื่อเอาไปใช้ด้วยครับ

ที่ยกเรื่อง RAM Disk มาเล่าเพราะผมเห็นว่ามันมีประโยชน์ คือ เอาไว้ทดสอบลองฟังได้ครับน้า เพราะบางครั้งเวลาเล่นเพลงจากคอมพิวเตอร์เวลา harddisk โหลดหนักๆอาดทำให้เสียงขาดครับ อีกอย่างถือเป็นการยกระดับเสียงเพราะช่วงเวลาในการโหลดข้อมูลนั้นเร็วขึ้นครับน้า ทั้งยังเป็นทางเลือกสำหรับน้าที่จะหา SSD มาใช้แต่อยากรู้ความแตกต่างของเสียงก่อนซื้อมาลอง ถึงแม้ RAM Disk มันจะดีกว่า SSD ก็เฮาะ  [fb-smiling]

เดียวผมจะเอาโปรแกรมและวิธีการใช้มาเล่าอีกทีครับน้า ^_^

• Moderator
เล่าต่อครับน้า เริ่มจากโหลดโปรแกรมมาลงก่อนครับ(ด่านล่างจะมีข้อความสีแดงว่า " here." กดตรงนี้เพื่อ load โปรแกรมครับน้า)
http://memory.dataram.com/products-and-services/software/ramdisk/ramdisk-purchase-and-download

จากนั้นก็ลงโปรแกรม พอเริ่มโปรแกรมก็มาตั้งค่ากันครับน้า
ตรง tab setting ก็เลือกแบบตามรูปครับน้าแต่จะมีส่วนที่น่าปรับแต่งตรงขนาดของ RAMDisk ซึ่งจะสามารถปรับได้ 4 GB ในรุ่นที่ให้ใช้ฟรีครับ ส่วนถ้าอยากมากกว่านี้ก็ต้องไปรุ่นอื่นซึ่งเสียตังค์ครับ(เครื่อง HTPC ของผมจะปรับได้สุดประมาณ 1 GB เพราะ RAM ผมมีแค่ 2 GB ครับ) ในตัวอย่างผมตั้งไว้แค่ 512 MB หรือครึ่ง GB นั้นเอง เพราะ RAM ผมมีแค่ 2 GB ครับน้า ^_^"
อีกส่วนคือเมื่อเรามีการเปลี่ยนแปลงข้อมูลใน RAMDisk จะให้ทำอย่างไร ผมตั้งไว้ให้ทำการบันทึกเมื่อปิดเครื่องครับน้าเพราะเวลาเปิดเครื่องมาข้อมูลใน RAMDisk จะได้ไม่หายครับ

หลังจากที่เราตั้งค่าเสร็จโปรแกรม จะสร้าง Drive ขึ้นมาอีกหนึ่ง Drive ครับ หลังจากนั้นผมก็ลองเอาเพลงใส่เข้าไปและลองทดสอบดูครับ [wink-11]

แต่ก่อนที่จะมากพูดเรื่องเสียงเรามาดูประสทธิภาพของเจ้า RAMDisk กันก่อนครับ
ผมทดลองเทียบกับ SSD (ทดลองในเครื่องคอมอีกเครื่องที่ผมใช้ครับ เพราะ HTPC ของผมยังเป็นแบบจานหมุนครับ)
ผลจากการทดสอบ SSD

ผลจากการทดสอบ RAMDisk

ซึ่งจะเห็นได้ว่า RAMDisk นั้นทำความเร็วทั้งอ่านและเขียนได้เร็วกว่า SSD หลายเท่าเลยครับ [fb-smiling]

คานี้ก็มาลองฟังเสียงจาก RAMDisk เทียบกับ hard disk แบบจานหมุนต่อครับน้า
ผลผมยังหาความแตกต่างยังไม่เจอครับน้า [yellow-lol] เอาเป็นว่าน้าๆลองเอาไปเล่นดูครับ ผมเชื่อว่าน้าบางท่านสามารถแยกความแตกต่างได้ ได้ผลอย่างไรก็เอามาคุยกันครับน้า หรือน้าจะลองเอาไปใช้งานทางด้านอื่นก็ได้ครับน้าผมว่าความเร็วของมันนั้นมีประโยชน์ครับ [wink-11]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มกราคม 2015, 11:28:35 AM โดย atriam »

ขยันแต่เช้าเลยนะครับ   [huge-thumbs-up]

• Moderator
ว่างนะครับน้าเล็ก ไม่ได้ออกไปเที่ยวไหนเลยหาเรื่องคุยครับ [Tongue-11]

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
อยากเปลี่ยนวินโดว์กับเค้ามั่งก็ไม่ได้เปลี่ยนซักที ยังใช้ xp อยู่เลย เครื่องของผมที่ใช้อยู่ก็ไม่ยอมพังซักที เปิดตั้งแต่ 8 โมงเช้า ยันตี 1-2 ทุกวัน อึดสุดยอด เปลี่ยนแค่การ์ดจอ กับ ซัพพลายไปแค่นั้น ตัววินโดว์เองก็ไม่ยอมเจ๊งซักที เข้าสารพัดเวป ไวรัสยังไม่มีเท่าไหร่นอกจากเข้าบางเวปมีเด้งขึ้นมาบ้าง แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา จะลงใหม่ก็ขี้เกียจย้ายข้อมูล เพราะพวกวงจรเครื่อเสียง รูปภาพ เพลงเก็บไว้ไปทั่ว ไม่ได้แยกเก็บ ส่วนอีกเครื่องเคยลองเปลี่ยนไป 7 แล้วใช้กำลังจะคล่อง แฟนบอกฉันใช้ไม่เป็น เปลี่ยนกลับเดี๋ยวนี้  [angry-11] [angry-11] [angry-11]  หันควับเลยผมพร้อมพูดดังๆว่า ได้จ้า   [in-love-raccoon] [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

• Moderator
xp ก็ดีครับน้าไม่กิน spec เครื่องดี แต่เครื่องรุ่นใหม่ driver มันไม่ค่อยสนับสนุนละครับน้า
คอมถ้าไม่ได้ถอดได้ลื้อบ่อยส่วนมากไม่ค่อยมีปัญหาครับ ยิ่งถ้าเป็นเครื่องเมื่อก่อนแล้วทนอย่าบอกใคร 555
จะเป็นห่วงก็อีกตรง HD นี้ครับน้า สำลองข้อมูลไว้หลายๆที่ก็ดีครับน้า เดียววันดีคืนดีมันจะขี้เกลียดหมุนเอานะ อิอิ  [yellow-lol]