ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอด SE แบบสเตอรริโอ จะเอามาบริดทำเป็นโมโนได้หรือเปล่าครับ  (อ่าน 1919 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
เป็นแอมป์หลอด SE 300B Stereo วงจรไม่มี Negative Feedback ขั้วลำโพงด้านลบ ไม่ลงกราวด์

ถ้าจะเอามาบริดทำเป็นแอมป์ Mono จะได้หรือเปล่า

ถ้าทำได้จะต้องทำอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ทำเพื่ออะไรครับ  จะเล่นโมโน หรือ ว่ามันขับลำโพงไม่ออกครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ผมก็ไม่รู้ว่ามีใครเคยคิดจะทำแบบนี้หรือเปล่า  แอมป์เครื่องนี้ผมทำให้เพื่อนครับ  พอฟังแล้วเค้าชอบเสียงมาก และอยากได้ที่เหมือนกันอีกเครื่อง และอยากจะใช้พร้อมกันทั้งสองเครื่องครับ

เคยมีการสนทนากันหลายเว็บในต่างประเทศครับ  ผมถึงถามว่าจะทำไปเพื่ออะไรไงครับ  ว่าต้องการเพียงกำลังที่เพิ่มขึ้นหรือจะเล่น โมโน   เพราะถ้าต้องการจะได้กำลังเพิ่มขึ้นก็คงไม่ต้องไปทำ bridge ก็ทำ PSE ไปเลยครับ ก็น่าจะได้ตามจุดประสงค์ตามที่บอกมาแล้วครับ  แล้วก็ทำอีกแท่นขึ้นมาเหมือนกับแท่นนี้ครับ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

กำลังขับพองามแล้ว  คนเราคงมีแนวคิดและความต้องการที่แตกต่างกัน
โจทย์ที่ให้ผมมาคือ อยากมีไว้แบบเหมือนกัน 2 เครื่อง
ทั้งสองเครื่องยังสามารถใช้งานเป็นเอกเทศ และต่อเล่นแบบ Stereo ได้เหมือนเดิม
แต่ถ้าจะใช้สองเครื่องพร้อมกัน ก็อยากให้แปลงเป็น Mono  ได้ด้วย

ไม่น่าจะทำได้หรอกครับ เพราะคุณไม่ได้ออกแบบมาสำหรับ bridge ตั้งแต่เริ่มต้น   มีหลายปัจจัยเข้ามาเกี่ยวข้อง  ตั้งแต่ psu ยัน opt ครับ  แต่ที่ให้ทำแบบ PSE ก็ต้องเปลี่ยน opt ให้มี 2 แท็บแล้วใช้สวิทช์เลือกเอาว่าจะเล่น หลอดเดียว หรือ สองหลอดน่าจะเป็นวิธีการที่ง่ายที่่สุดครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ คงตอบโจทย์ได้ชัดเจน
ยุให้ทำอีกเครือ่งไปเลยน่าจะดีกว่า และง่ายกว่า
ทำเป็น Mono Block อีก 2 ตัว

ถ้ายังดื้อจะเอาอย่างที่ตั้งโจทย์ไว้ ผมคิดได้แค่ว่าเวลาเอามาเปิดใช้งานคู่กัน ก็รวม Input ของแต่ละเครื่องให้เป็น Mono โดยทำสายสัญญาณไว้เฉพาะงาน  จัดลำโพงแบบ Bi wire ภาคขยายซีกนึงขับลำโพงทุ้ม อีกข้างไปขับลำโพงกลาง กับแหลม หรือ แหลมอย่างเดียวถ้าเป็นลำโพงสองทาง

ถ้าแบบนี้พอจะได้มั๊ยครับ