ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน  (อ่าน 54735 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 09:41:46 AM »
ลำโพงสมัยก่อนผมชอบ XAV Patiot เสียงทุ้มเป็นของ Dvid กรวยเคฟลาร์ ส่วนเสียงแหลมเป็นของ Scan ให้เสียงที่สด+เต็มไปด้วยรายละเอียด และขี้ฟ้องมาก เมื่อ 17 ปีก่อนขายสองหมื่นหน่อยๆ ไม่ยอมซื้อ พอตอนหลังอยากได้เขาก็ไม่ทำขายในไทยแล้ว เสียดายครับ ....หน้าตาเหมือน XAV small one แต่ขนาดใหญ่กว่า

สงสัยจะปรมาณใก้ลๆกันมั่งครับ ผมจะไปซื้อ small one เหมือนกัน (ตามเพื่อน) แต่บังเอินไม่ใช่นักฟัง เลยได้ตัวนี้มาแทน ต่อมาเพื่อนขาย small one ถูกก็ไม่ได้ซื่อเก็บไว้ เสียดายจนถึงทุกวันนี้  [cry1]

ยกมาด้วยนะครับอยากฟัง  :D
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
Re: ลำโพงดีๆๆ ในอดีต ... ถึง ... ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 09:56:00 AM »
ลำโพงสมัยก่อนผมชอบ XAV Patiot เสียงทุ้มเป็นของ Dvid กรวยเคฟลาร์ ส่วนเสียงแหลมเป็นของ Scan ให้เสียงที่สด+เต็มไปด้วยรายละเอียด และขี้ฟ้องมาก เมื่อ 17 ปีก่อนขายสองหมื่นหน่อยๆ ไม่ยอมซื้อ พอตอนหลังอยากได้เขาก็ไม่ทำขายในไทยแล้ว เสียดายครับ ....หน้าตาเหมือน XAV small one แต่ขนาดใหญ่กว่า

สงสัยจะปรมาณใก้ลๆกันมั่งครับ ผมจะไปซื้อ small one เหมือนกัน (ตามเพื่อน) แต่บังเอินไม่ใช่นักฟัง เลยได้ตัวนี้มาแทน ต่อมาเพื่อนขาย small one ถูกก็ไม่ได้ซื่อเก็บไว้ เสียดายจนถึงทุกวันนี้  [cry1]

ยกมาด้วยนะครับอยากฟัง  :D
ได้ เดียวติดรถไป หนุ่มๆมาถึงกันหรือยัง  (^_^)

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 01:43:42 PM »
มีกับเค้า 1 คู่ครับ เข้ากันได้ดีกับแอมป์หลอด :D

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 02:29:30 PM »
คุณ punTR เก็บเอาไว้นะครับ
มอนิเตอร์ ชั้นดีเลยละ [))]

เราเกือบลืมงานของคนไทย
ที่ตั้งใจทำ ดีนะที่คุณ sansirn และคุณ taoybb
นึกขึ้นมาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธันวาคม 2010, 02:35:06 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2010, 08:37:55 PM »
XAV  Small One เคยเป็นลำโพงไทยที่ให้เสียงราบเรียบดีมากๆๆ  อีก คู่หนึ่งครับ  ................. [))] [))] [))]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2010, 07:07:12 PM »
ผมโพงค่ายนี้ผมเคยเป็นเจ้าของรุ่น Mini Versa แต่ได้แลกเปลี่ยนกันฟัง ตอนนี้ไม่อยู่แล้วครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 01:24:05 PM »
ลำโพงจากค่า XAV ทุกรุ่นเสียงไม่ธรรมดาครับ ที่เคยอยู่ในบ้านผมก็มีรุ่น
-Samba สมัยเกิดใหม่ๆ ราคาไม่ถึงหมื่น ของนอกกินมันยากครับ
-SX72 ตู้ปิดระดับพระกาฬ เบสหนึบ ฟังมันมาก
-Ariel ME2 ตู้เปิดตัวดัง ออกแบบโดย Lynn Olson ทาง XAV จับมาปรับปรุงใหม่
-Patiot ที่สุดของมอนิเตอร์ไทย ตัวนี้ของเพื่อน เคยมาตั้งที่บ้านผมหลายครั้ง ว่าจะยึดแล้วอ่ะครับ

ลำโพงค่าย XAV ที่พลาดและเสียดายอีกตัวคือ Exocet ...... ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะเหมาสัก 10 คู่  |:(

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2010, 01:24:51 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 05:51:00 PM »
ผมเคยได้มีโอกาสลองเล่น Dahlquist DQ-10 เมื่อนานมาแล้ว จำเสียงไม่ได้แล้ว  :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธันวาคม 2010, 05:51:34 PM โดย ฅนหระรี »

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 08:58:47 PM »
ลำโพงจากค่า XAV ทุกรุ่นเสียงไม่ธรรมดาครับ ที่เคยอยู่ในบ้านผมก็มีรุ่น
-Samba สมัยเกิดใหม่ๆ ราคาไม่ถึงหมื่น ของนอกกินมันยากครับ
-SX72 ตู้ปิดระดับพระกาฬ เบสหนึบ ฟังมันมาก
-Ariel ME2 ตู้เปิดตัวดัง ออกแบบโดย Lynn Olson ทาง XAV จับมาปรับปรุงใหม่
-Patiot ที่สุดของมอนิเตอร์ไทย ตัวนี้ของเพื่อน เคยมาตั้งที่บ้านผมหลายครั้ง ว่าจะยึดแล้วอ่ะครับ

ลำโพงค่าย XAV ที่พลาดและเสียดายอีกตัวคือ Exocet ...... ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะเหมาสัก 10 คู่  |:(

Designer  คนดังนะครับ ...........

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 08:59:33 PM »
ผมเคยได้มีโอกาสลองเล่น Dahlquist DQ-10 เมื่อนานมาแล้ว จำเสียงไม่ได้แล้ว  :D

ยี่ห้อนี้เป็นอีกหนึ่งยี่ห้อนะครับ  ที่เสียงดี  เห็นลำโพงแล้วนึกถึง Quad ESL 56 ...........

ออฟไลน์ weera1

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 07 มีนาคม 2011, 10:44:40 PM »
เอาดอก Morel ในตู้ 622 มาให้ดูครับ

ว้อยใหญ่ได้ใจมากครับ ตัวนี้ไม่ต้องมีซับก็เหลือๆ ผมลองอัดเต็มที่ดูบิด Bass จนสุด เปิด Loundness  หน้าต่างสะเทือนเลยทีเดียว แต่เสียงไม่ยักกะแตก  ส่วนแหลมผมว่านุ่มดีนะครับถึงไม่มากจนเกินหน้าตาแต่ผมว่ามันเป็นลำโพงที่ให้เสียงดีมากเมื่อดูจากราคา (ราคามือสอง 7500-10000 บาทครับ)  ใครกำลังเริ่มเล่นของหามาฟังดูน่าจะติดใจกันนะครับ  หน้าดอกของผมด้านล่างมันหมองๆไม่รู้ทำไงดี แต่ด้านบนยังเงาครับ

ตัวนี้เคยฟังสมัยเรียน
เสียงก็ดีแต่เพื่อนโม network เสียงดีขึ้นแต่จำไม่ได้ว่าทำอะไรบ้าง
แต่ตัวที่ประทับใจเสียง เป็น
kef 107 ครับ

ออฟไลน์ sansirn

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 12:09:42 PM »
วันนี้ต้องเพิ่มเจ้า Wavecor 4 นิ้ว ฝีมือของท่านเจ้าสำนักเข้าไปอีก 1 รุ่นแล้วอ่ะครับ จัดเป็นลำโพงเล็กแต่เสียงไม่เล็กของจริง

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 02:02:42 PM »
วันนี้ต้องเพิ่มเจ้า Wavecor 4 นิ้ว ฝีมือของท่านเจ้าสำนักเข้าไปอีก 1 รุ่นแล้วอ่ะครับ จัดเป็นลำโพงเล็กแต่เสียงไม่เล็กของจริง

ฟังมาแล้ว  เสียงน่ารัก น่าสนใจดีมากๆๆ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 15 มีนาคม 2011, 03:13:12 PM »

[))] [))]  เห็นด้วยครับ :)

ออฟไลน์ prayadtj

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2011, 06:51:30 PM »
ลำโพงที่ทำให้ผม เป็นบ้า เป็นหลัง กับเครื่องเสียง จนถึงทุกวันนี้ มาจากลำโพงเล็กๆ ราคา 8000+ เองครับ เป็นครั้งแรกที่ผมได้ฟังเพลงแล้ว แตกต่างจากเครื่องเสียงชุดอื่นๆ ซึ่งเซ็ทนั้น ราคารวมทั้งเซ็ท แค่ 60000+ เปิดด้วยแผ่น The Eagle ในเพลง hotel california จนถึงทุกวันนี้ ยังจดจำไม่ลืมเลยครับ เสียงเหมือนจริงมากๆ ลำโพงที่ว่ามานี้คือ Magnet M5 ตอนนี้ผมเลยซื้อตู้เปล่ารุ่นนี้ไว้ แต่หา Driver ใส่ไม่ได้ครับ ไม่รู้ของต้นฉบับเป็นของ อะไร ใครมีข้อมูลช่อยบอกทีครับ กะจะย้อนความทรงจำซะหน่อย เสียงอาจไม่เหมือน แต่หน้าตาให้ก็ โอเค @~~@

ออฟไลน์ witta

• ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2011, 06:03:23 AM »
น้าต้อมนี่ปรกติ ไปเขียนในแต่ละกระทู้ จะเขียนสั้นนิดเดียว ไม่ค่อยคุย แต่พอปล่อยออกมานี่ โอ้โฮ ประสบการณ์เพียบ เก๋ามาก นับถือ ๆ

ออฟไลน์ pnserver

« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 01:48:50 PM »
ลำโพงของ Magnet ใช้ Driver ของ Audax ,Morel  รุ่นนี้น่าจะเป็น ของ Audax

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 05:32:45 PM »
ลำโพงที่ทำให้ผม เป็นบ้า เป็นหลัง กับเครื่องเสียง จนถึงทุกวันนี้ มาจากลำโพงเล็กๆ ราคา 8000+ เองครับ เป็นครั้งแรกที่ผมได้ฟังเพลงแล้ว แตกต่างจากเครื่องเสียงชุดอื่นๆ ซึ่งเซ็ทนั้น ราคารวมทั้งเซ็ท แค่ 60000+ เปิดด้วยแผ่น The Eagle ในเพลง hotel california จนถึงทุกวันนี้ ยังจดจำไม่ลืมเลยครับ เสียงเหมือนจริงมากๆ ลำโพงที่ว่ามานี้คือ Magnet M5 ตอนนี้ผมเลยซื้อตู้เปล่ารุ่นนี้ไว้ แต่หา Driver ใส่ไม่ได้ครับ ไม่รู้ของต้นฉบับเป็นของ อะไร ใครมีข้อมูลช่อยบอกทีครับ กะจะย้อนความทรงจำซะหน่อย เสียงอาจไม่เหมือน แต่หน้าตาให้ก็ โอเค @~~@

เอารูปตัวจริงมาหใ้ดูหนอ่ยสิครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 05:53:44 PM »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2011, 09:59:51 PM »

น้าครับลำโพงร่นนี้ยังมีขายอยู่มั้ยครับ และชื้อได้ที่ใหนครับ ราคาตอนนี้ด้วย [c--c]

ออฟไลน์ niwat194

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 10:39:32 AM »

[))] [))]  เห็นด้วยครับ :)

คนใช้แล้วมาคอนเฟิร์ม แมนบ่
ชุดร้องคาราโอเกะ   ฟังเพลงในบ้าน

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2800.0

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2011, 12:38:02 PM »

อ๋อ ตัวนี้เอง ไม่เคยฟังครับ เคยเห็นแต่รูป ผมเลิกไปโชว์รูมเครื่องเสียงก่อนรุ่นนี้จะออกมา ผมตกรุ่นเสียแล้ว [roll] [roll] [roll]
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 02:45:50 AM »
ลำโพงของ Magnet ใช้ Driver ของ Audax ,Morel  รุ่นนี้น่าจะเป็น ของ Audax
ใช่แล้วครับ ได้ยินมาว่างั้น แล้ว Wavecor พอจะมี Driver ของ Woofer ที่ขนาดเท่าๆกันบ้างไหมครับ  จะสอยมาซักคู่ ใครมีข้อมูลบ้างครับ ช่วยทีครับ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 09:52:43 AM »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 04:19:13 AM »
 ขอบคุณครับ พี่เล็ก ลองวัดบล็อคหรือช่องที่จะใส่ลำโพงดูแล้วครับ มี wavecor รุ่นนึงน่าสนครับ เกือบจะใส่ได้เลยครับ ความกว้างของช่องใส่ลำโพง วัดได้ =143 mm เฉียดฉิวเลยครับ สงสัยคงต้องคว้านเอา ว่าแต่รุ่นนี้ wf146wa01_02 (ลิ้งค์ข้างล่าง) ราคาจะตกดอกละเท่าไรครับพี่เล็ก พอจะประมาณให้ได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ อยากๆด้ม๊ากมาก
 http://www.wavecor.com/html/wf146wa01_02.html

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 04:30:26 AM »
 [heart_shell] [roll] ไปได้ค๋มือมาแล้วด้วยครับ 143mmจริงๆด้วยครับ จะหาDriver มาจากไหนเนี่ย ถ้าไม่คว้านเอา

รายละเอียดทางเทคนิค
Magnet M5.1 Speakers System
Type Bass reflex
Ways 2 way
Drivers Audax 143 mm. Fiber glass cone
Audax 25 mm. Fabric dome with
Ferrofluids
Frequency response ( + 2.5 dB ) 55-20,000 Hz
Crossover frequency 3.9 kHz
Crossover type Linkwitz 4th Order Low pass
Linkwitz 4th Order High pass
Recommended amplifier power 30-150 W
Nominal impedance 8 ohms
Minimal Impedance 3.7 ohms @ 5 kHz
Sensitivity 86 dB @ 1W/1m
Internal volume 8.3 litre
Dimensions (H x W x D) 33 x 18 x 24.5 cm (13 x 7.1 x 9.6")
Weight (each) 5.6 kg
Gross weight (prs) 12.5 kg

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 09:16:09 AM »
143  รุ่นนี้ไม่ได้เอาเข้ามาครับ เอามาแต่ 138 รุ่นขอบตัด