ผู้เขียน หัวข้อ: จะลองโม Crossover ลำโพงดูครับ  (อ่าน 6256 ครั้ง)

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
จะลองโม Crossover ลำโพงดูครับ
« เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 12:32:37 AM »
Speaker Paradigm Titan v1 รุ่นดึกดำบรรพ์ครับ

ที่เห็นๆคือ C 2.7uF กับ R 1.8 ohm 7W

รบกวนแนะนำอุปกรณ์ ยี่ห้อ R กับ C ที่ผมควรใช้ด้วยครับ

ส่วน L ไม่รู้จะเอาไงกะมัน ไม่รู้ค่าอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
Re: จะลองโม Crossover ลำโพงดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:08:06 AM »
เปลี่ยน C ก่อนเลยครับ R เอาไว้ก่อนได้ ส่วน L ถ้าไปซื้อที่ร้านก็ให้เขาวัดให้ก็ได้ครับ เอาเป็นขดลวดแกนอากาศนะครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

Re: จะลองโม Crossover ลำโพงดูครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 11:13:42 AM »
เปลี่ยน C ก่อนเลยครับ R เอาไว้ก่อนได้ ส่วน L ถ้าไปซื้อที่ร้านก็ให้เขาวัดให้ก็ได้ครับ เอาเป็นขดลวดแกนอากาศนะครับ

ขอบคุณครับ

R 1.8Ohm ต่อมันอนุกรมกับ C เข้า Tweeter มันทำหน้าที่อะไรรึครับ

มีผลต่อความถี่รึป่าว

ออฟไลน์ taoybb

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 12:28:36 PM »

ขอบคุณครับ

R 1.8Ohm ต่อมันอนุกรมกับ C เข้า Tweeter มันทำหน้าที่อะไรรึครับ

ใช้ลดความไว TW  ให้สมดุลกับวูฟเฟอร์ครับ

แกนขดลวดเหมือนของเดิมจะเป็นแกนเหล็กนะ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 01:13:00 PM »

ขอบคุณครับ

ใช้ลดความไว TW  ให้สมดุลกับวูฟเฟอร์ครับ

แกนขดลวดเหมือนของเดิมจะเป็นแกนเหล็กนะ

ขอบคุณครับ

ลดความไวนี่เอง

ส่วน L ถ้า mH เท่ากัน แกนเหล็กกับแกนอากาศนี่

น้ำเสียงแตกต่างกันมั๊ยครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 01:53:47 PM »
แกนอากาศเสียงดีกว่าครับ อิ่มตัวช้ากว่า เสียงกลางดีกว่่า
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0