ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยเรื่อง "ขาตั้งลำโพง"  (อ่าน 43453 ครั้ง)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ว่ากันด้วยเรื่อง "ขาตั้งลำโพง"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 10:12:33 AM »
 :P ตามันจูคงมองๆ ขาตั้งใว้เตรียมใช้งานครับ wave core รุ่น GB นี้หละครับ

น่ามี ขาตั้งพิเศษ Guy audio ออกมาคู่กันนะเนี่ย  yahoo1
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: ว่ากันด้วยเรื่อง "ขาตั้งลำโพง"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 10:30:50 AM »
:P ตามันจูคงมองๆ ขาตั้งใว้เตรียมใช้งานครับ wave core รุ่น GB นี้หละครับ

น่ามี ขาตั้งพิเศษ Guy audio ออกมาคู่กันนะเนี่ย  yahoo1

แอบเข้าไปดูมาแล้วครับ น่าสนใจไม่น้อย  :P
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2011, 11:08:24 AM »

แอบเข้าไปดูมาแล้วครับ น่าสนใจไม่น้อย  :P

ไปดูที่ไหนมาเนี่ย  ไม่ได้ขายนานแล้วล่ะค่ะ  [res]

ที่เวป อ.ศานิตน่ะ  เข้าไปลบไม่ได้ เลยยังค้างอยู่นะค่ะ  ลูกค้าโทรมาเรื่อยๆ 

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:09:48 AM »
ถ้าจะทำขาตั้งเอง ผมขอแนะว่าทำขาตั้งไม้แท้ล้วนเลยจะทำง่าย
และให้เนื้อเสียง ที่อิ่ม-เนียน-นุ่ม มีมวลกว่า แต่แรงปะทะ จะสู้ ขาตั้งเหล็กไม่ได้
ขาตั้งเหล็ก ถ้าออกแบบและใช้วัสดุไม่ดี อย่างเอาเหล็ก ก่อสร้างมาทำ
ซึ่งเนื้อเหล็ก พรุน โก่ง งอ เนื้อไม่เรียบ หนาหรือบางเกินไป
อาจมีผลมากกับโทนเสียง ไปในทาง บาง แห้ง แหลมกัดหู
พอกรอกทราย เพื่อช่วยสลาย แรงสั่นให้มากขึ้นก็กลายเป็น เสียงทึบ หางเสียงสั้นอีก
แล้วไหนจะสีที่ใช้เคลือบอีก ต้องเป็น epoxy powder coating
เพื่อช่วย damp

ส่วนขาไม้ทำออกมา ยังไงก็ฟังได้
ส่วนวัสดุที่ใช้รอง ใต้ลำโพง ก็รองเลือกใช้หลายๆ แบบอย่างที่ พี่ๆ แนะนำมา(มีผลมาก)
ส่วนที่ผมใช้ประจำมีสองอย่าง
คือไม้ ash หนา 2 มิล กว้าง 12 มิล แล้ว รองด้วย กาวดินน้ำมัน blu-tack อีกที
หรือรองด้วย กาวดินน้ำมัน blu-tack อย่างเดียว(ลำโพงนิ่งมาก และปลอดภัยด้วย ชนยังไม่หล่น)
แต่ไม่มีขายแล้ว แต่มี Tac patafix ของ uhu พอทดแทนได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 01:36:59 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:15:37 AM »
 ไม้แท่น ตันๆกลมๆ วงรอบ 15นิ้ว แบบนี้พอได้ป่าวคับ

ผมมีไ้ม้อยู่ ว่าจาทำขาเองอะครับ  @~~@ @~~@

แล้วลำโพง WaveCor ที่พวกผมซื้อนี่ ต้องทำขาสูงแค่ใหนครับ  ตัว 4 นิ้วครึ่งของพี่เล็ก  @~~@
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:38:17 AM »
ไม้แท่น ตันๆกลมๆ วงรอบ 15นิ้ว แบบนี้พอได้ป่าวคับ

ผมมีไ้ม้อยู่ ว่าจาทำขาเองอะครับ  @~~@ @~~@

แล้วลำโพง WaveCor ที่พวกผมซื้อนี่ ต้องทำขาสูงแค่ใหนครับ  ตัว 4 นิ้วครึ่งของพี่เล็ก  @~~@

ทำได้ครับ  Voส่วนความสูง 24 นิ้วครับ
แม้จะเป็นลำโพงไซส์เล็กก็ตาม
tweeter จะอยู่ต่ำกว่าหูเล็กน้อย
ซึ่งลำโพงสมัยใหม่ ส่วนมากจะ จูนมากับขา 24 นิ้ว
เพื่อทำให้เสียงหนามากกว่า วาง tweeter อยู่ในระดับเดียวกับหู
ซึ่งอย่างหลัง เสียงแข็ง และพุ่งมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:41:53 AM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 10:42:53 AM »

[good]  แจ่มเรยยย.... ผู้เชี่ยวชาญเรื่อง " ขา " มาให้คำแนะนำแบบตรงๆ ขอบคุณครั่บ    yahoo1

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 11:20:33 AM »
ถ้าจะทำขาตั้งเอง ผมขอแนะว่าทำขาตั้งไม้แท้ล้วนเลยจะทำง่าย
และให้เนื้อเสียง ที่อิ่ม-เนียน-นุ่ม มีมวลกว่า แต่แรงปะทะ จะสู้ ขาตั้งเหล็กไม่ได้
ขาตั้งเหล็ก ถ้าออกแบบและใช้วัสดุไม่ดี อย่างเอาเหล็ก ก่อสร้างมาทำ
ซึ่งเนื้อเหล็ก พรุน โก่ง งอ เนื้อไม่เรียบ หนาหรือบางเกินไป
อาจมีผลมากกับโทนเสียง ไปในทาง บาง แห้ง แหลมกัดหู
พอกรอกทราย เพื่อช่วยสลาย แรงสั่นให้มากขึ้นก็กลายเป็น เสียงทึบ หางเสียงสั้นอีก
แล้วไหนจะสีที่ใช้เคลือบอีก ต้องเป็น epoxy powder coating
เพื่อช่วย damp

ส่วนขาไม้ทำออกมา ยังไงก็ฟังได้
ส่วนวัสดุที่ใช้รอง ไต้ลำโพง ก็รองเลือกใช้หลายๆ แบบอย่างที่ พี่ๆ แนะนำมา(มีผลมาก)
ส่วนที่ผมใช้ประจำมีสองอย่าง
คือไม้ ash หนา 2 มิล กว้าง 12 มิล แล้ว รองด้วย กาวดินน้ำมัน blu-tack อีกที
หรือรองด้วย กาวดินน้ำมัน blu-tack อย่างเดียว(ลำโพงนิ่งมาก และปลอดภัยด้วย ชนยังไม่หล่น)
แต่ไม่มีขายแล้ว แต่มี Tac patafix ของ uhu พอทดแทนได้ครับ

ถ้างั้นที่ขายๆกันก็ ....
ไม้รองลำโพง พอจะมีรูปให้ดูมั้ยครับพี่ แล้วท่านพี่ไม่ได้ทำแล้วหรอครับ ขาเนี้ย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:43:30 PM »
เป็นอย่างนี้ครับ คุณ mannjuu   :P ผมเลือกใช้ 2 มิลครับ ส่วน 4 มิล ด้านหลัง ลองแล้วมันนุ่มไป

และก็ทำแบบนี้ครับ

และก็รองตัวนี้อยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 01:34:57 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:48:17 PM »
ป๋า สาธิต  ช่วยโชว์รูปขาตั้ง 24 นิ้ว ให้ชมเป็นกิเลสหน่อยซิครับ Vo dance1

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 12:58:52 PM »
---ผลิตจากโรงงานที่รับทำเครื่องดนตรีโดยเฉพาะ   เช่น กลองชุด pearl และ เครื่องเคาะโลหะ sonor (ส่งออก)
---แผ่นแดมป์ ภายในเสา  เชื่อมด้วยเครื่อง อาร์กอน จนรอบทุกด้าน      เพื่อมวลคงที่ และ ไม่มีคลื่นสะท้อนกลับ ( ringing effect)
---สามารถกรอกทรายได้ไม่มีปัญหาทรายรั่ว
---เคลือบกันสนิมก่อน อบเหล็กร้อนกว่า 300 องศา แล้วพ่นด้วยสีฝุ่น  (สีดำเคลือบแบบผิวทราย)
---สไปค์ ทองเหลือง ขนาดใหญ่ 10 มิล
---Free?.. ประแจหกเหลี่ยม    กาวดินน้ำมัน  blu-tack
---service หลังการขายอย่างดี พร้อมอะไหล่บริการหากมีปัญหา

รุ่น  forte (รุ่น 4 เสา)     -ความสูง  24 นิ้ว
                                -ขนาดเสา 2  x  2  นิ้ว
                                -ขนาดเพลทบน  6  x  8 นิ้ว
                                -เพลทล่างเหล็กตัน หนา 8 มิล  

<<< เกรด งาน ระดับ custom shop >>>

---กลึงเสา เพื่อควบคุมขนาดและความสูงให้ได้ฉาก
    ด้วยเครื่อง  milling machine

---อบเหล็กร้อน พ่นด้วยสีฝุ่น แล้วอบสีซ้ำอีกครั้ง
    (สีดำเคลือบแบบผิวทราย)

---แผ่นแดมป์ ภายในเสา เชื่อมด้วยเครื่อง อาร์กอน
    จนรอบทุกด้าน จนเหล็กละลายเป็นเนื้อเดียวกัน
    (ไม่มีขี้เหล็ก) เพื่อมวลคงที่ และกรอกทรายได้ไม่มีรั่ว
    งานจึงเรียบ เนียนกว่า
    หน้าสัมผัสแผ่นแดมป์เต็มแผ่นเพลท ทุกด้าน
    การกระจายแรงสั่นสะเทือนทำได้ดีกว่า
    ช่วยเก็บคลื่น (Resonance) ส่วนเกินได้ดี
    ทำให้ไดรเวอร์ ตอบสนองความถี่ได้ราบเรียบ

---เหล็กเฟอร์ เหลี่ยมคม เกรด A ไร้รอยต่อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 01:31:14 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 01:43:57 PM »
---ผลิตจากโรงงานที่รับทำเครื่องดนตรีโดยเฉพาะ   เช่น กลองชุด pearl และ เครื่องเคาะโลหะ sonor (ส่งออก)
---แผ่นแดมป์ ภายในเสา  เชื่อมด้วยเครื่อง อาร์กอน จนรอบทุกด้าน      เพื่อมวลคงที่ และ ไม่มีคลื่นสะท้อนกลับ ( ringing effect)
---สามารถกรอกทรายได้ไม่มีปัญหาทรายรั่ว
---เคลือบกันสนิมก่อน อบเหล็กร้อนกว่า 300 องศา แล้วพ่นด้วยสีฝุ่น  (สีดำเคลือบแบบผิวทราย)
---สไปค์ ทองเหลือง ขนาดใหญ่ 10 มิล
---Free?.. ประแจหกเหลี่ยม    กาวดินน้ำมัน  blu-tack
---service หลังการขายอย่างดี พร้อมอะไหล่บริการหากมีปัญหา

รุ่น  forte (รุ่น 4 เสา)     -ความสูง  24 นิ้ว
                                -ขนาดเสา 2  x  2  นิ้ว
                                -ขนาดเพลทบน  6  x  8 นิ้ว
                                -เพลทล่างเหล็กตัน หนา 8 มิล 

<<< เกรด งาน ระดับ custom shop >>>

---กลึงเสา เพื่อควบคุมขนาดและความสูงให้ได้ฉาก
    ด้วยเครื่อง  milling machine

---อบเหล็กร้อน พ่นด้วยสีฝุ่น แล้วอบสีซ้ำอีกครั้ง
    (สีดำเคลือบแบบผิวทราย)

---แผ่นแดมป์ ภายในเสา เชื่อมด้วยเครื่อง อาร์กอน
    จนรอบทุกด้าน จนเหล็กละลายเป็นเนื้อเดียวกัน
    (ไม่มีขี้เหล็ก) เพื่อมวลคงที่ และกรอกทรายได้ไม่มีรั่ว
    งานจึงเรียบ เนียนกว่า
    หน้าสัมผัสแผ่นแดมป์เต็มแผ่นเพลท ทุกด้าน
    การกระจายแรงสั่นสะเทือนทำได้ดีกว่า
    ช่วยเก็บคลื่น (Resonance) ส่วนเกินได้ดี
    ทำให้ไดรเวอร์ ตอบสนองความถี่ได้ราบเรียบ

---เหล็กเฟอร์ เหลี่ยมคม เกรด A ไร้รอยต่อ

[))] [))] [))] [))]

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 07:02:50 PM »
เห็นแล้วอยากได้จัง [great]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2011, 07:25:58 PM »
เห็นแล้วอยากได้จัง [great]

ขอบคุณท่าน rambutan ครับ
และที่ผมเลิกผลิต เพราะ มันเป็นงานที่หนักมาก(ก็เหล็กนี่นา) :angel:
หลังจากออกงาน BAV show ยอดขายมากขึ้นจนผลิตแทบไม่ทัน
เพราะมันช้าในขั้นตอน กลึงเสาทีละต้น พอใบมีดเริ่มร้อน...........
ก็ต้องหยุดไม่งั้นค่าทางตัวเลข เป็นระบบ ดิจิตอล ก็จะฟ้องออกมาว่าไม่เที่ยง

แล้วไหนจะเพลท บนและล่างอีก ใช้ cnc ปาดให้เรียบสนิท
และที่สำคัญตอนนั้น เหล็กทำเสาที่ผมสั่งหมดล๊อต พอดี
ต้วอื่นแทนก็ไม่ได้ และถ้าสั่งใหม่ราคาแพงกว่าเดิมมาก
เกี่ยวกับน้ำมันเตา และดีเซล ราคาขึ้นในช่วงหน้าหนาว
ทองเหลืองก็ยังมาขึ้นอีก
พอทำเสร็จก็ต้องมาเช็ค qc งานประจำต้องมอบให้ ต่ายหมด [please]
รวมทั้งดูแล ลูกด้วย ก็เลยต้องพักไว้ก่อน
แต่ผม ก็รู้สึกดีนะครับ ว่าคนเล็กๆ อย่างผม ทำขาตั้งขาย
แล้วไม่มีใครขายต่อ เป็นมือสองเลย
แต่มีอยู่ ท่านนึงเท่านั้น ที่ขาย แต่กลับมาซื้อใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2011, 08:17:41 PM โดย guy_audio »

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 01:04:11 AM »
วันนี้ได้พี่เล็กมาช่วย Set ห้องให้ รู้ซึ้งแล้วว่า ขาตั้งมีผลกับเสียงมากเอาการอยู่

ผมไปยืมขาตั้งสีดำจากพี่ท่านหนึ่ง พี่ท่านบอกว่าซื้อขานี้มาจากในเวปแห่งหนึ่ง แต่เนื่องจากไม่มี spike เลยใช้การวางไว้บนพรมแทน
เสียงที่ได้ตอนแรก คือ หัวเบสไม่มี เสียงย่านต่ำออกมาเบลอๆ (จำไม่ได้ว่าพี่เล็กบอกว่าความถื่ช่วงเท่าไหร่มันหายไป) ผม set เองยังไงก็ไม่ได้ จนจะพาลไปโทษห้องว่าห้องมันเสียงก้องไป
แต่พอได้พี่เล็กมาช่วยดูให้ เปลี่ยนเอาขาตั้งเหล็กออก เปลี่ยนเป็น วาง Stack กับลำโพงที่มีอยู่ในห้อง เสียงที่หายไปมาทันทีเลยครับ |:(
ตอนนี้ฟังได้สบายขึ้นมาก ไม่อีดอัดแล้ว คิดว่า ขาตั้งเจ้าปัญหาคงทำมาจาก เหล็กเกรดไม่ดี การขึ้นรูปที่ไม่ถูกต้อง

ต่อไปคือไปทำขาตั้งไม้หล่ะคร้าบ แล้วจามาupdate ให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 02:21:58 AM »
 :) มันจูมีห้องไว้ฟังแล้ว

เมื่อไหร่เราจะได้มีห้องไว้ฟังบ้างน๊อ  :angel:  ถ้าไม่ติดเรื่องการเดินทางระหว่างบ้านกับที่ทำงาน ป่านนี้ย้ายไปอยู่ปทุมแว้ว  hahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:40:04 PM »
ห้องคูณ mannjuu น่าฟังมากครับ
ลองทำแบบนี้ดูไหมครับ
ขาตั้งไม้ล้วน ไม่ต้องใส่ สไปค์นะครับ
แต่ถ้าอยากใส่ เพื่อปรับระดับน้ำ ต้องใส่ นัท เข้าไปในเพลทล่างก่อนครับ
ตัวสีดำปรับระดับได้ครับ [ fine tune ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 12:15:55 AM โดย guy_audio »

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:42:40 PM »
  ถามแบบไม่รู้หน่อยครับ  [thif] ว่าที่ว่าความสูง 24นิ้วนี่ วัดจากใหนถึงใหนคับ บ่ฮู้จริงๆอะ

เลยสั่งพักพวกตัดไม่ท่อนมาให้ 24นิ้ว เลยอะคับ   :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:49:30 PM โดย Bang doi »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:47:21 PM »
ห้องคูณ mannjuu น่าฟังมากครับ
ลองทำแบบนี้ดูไหมครับ

ขอบคุณครับผม วันนี้ไปปล้นขาตั้งบ้านพี่เล็กมาเทสก่อนหล่ะครับ เดี๋ยวว่าจะลองทำดูครับ

24 นิ้ววัดจากพื้นนะครับรู้สึก แต่วันนี้ดูแล้วสำหรับห้องผม ท่าทางจะ 20 นิ้วเหลือๆอ่ะ
ลองวัดดูจากที่ตัวเองนั้งเลย  @~~@

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:50:12 PM »
     @~~@ @~~@ @~~@

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:54:31 PM »
เค้ามีห้องฟัง  เรายังฟังในห้องอยุ่เลย  [HAHAHA]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 08:57:22 PM »
เค้ามีห้องฟัง เรามีบ้านให้อยู่ก็บุญแล้ว [HAHAHA]

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:01:54 PM »
วัดจากพื้น ถึง ก้นลำโพงครับ (รวมสไปค์แล้ว)
ส่วนที่ขาตั้ง  บางคู่ที่สูง(รวมสไปค์) 25 นิ้ว  
ที่เหลือ อยู่ ก็ totem model 1 เท่านั้น
อย่าง proac tablette  สมัยก่อน วางขา 26 นิ้ว
เพื่อให้ ทวีตเตอร์ สูงเท่าหู ปรากฎว่า มิติดีมาก  
แต่ อย่างอื่น ไม่ผ่านหมดเลยครับ
พอวาง ขา 24 นิ้ว ให้เสียงที่ ครบกว่า

อย่าง wavecor ตัวเล็ก ที่กำลังทำกันอยู่
ถ้าวางขา 24 นิ้ว ทวีตเตอร์ น่าจะอยู่ที่ประมาณ 82 ซม.  
แต่เวลาเรานั่งฟังระดับหู อยู่ที่ประมาณ 90 ซม.
เก้าอี้ที่นั่งฟัง สูงประมาณ 40 ซม. บวก-ลบได้นิดนึง
แต่ถ้าเป็น wavecor ตัวใหญ่
วางขา 24 นิ้ว ทวีตเตอร์ น่าจะอยู่ที่ประมาณ 90 ซม.

เอ่อ คุณ mannjuu ถ้าวางขา 20 นิ้ว
ผมเกรงว่า เบส และ ย่านกลางต่ำ first impact
กับพื้นห้อง มากจนเกินไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:25:45 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2011, 09:02:22 PM »
 ถามแบบไม่รู้หน่อยครับ  [thif] ว่าที่ว่าความสูง 24นิ้วนี่ วัดจากใหนถึงใหนคับ บ่ฮู้จริงๆอะ

เลยสั่งพักพวกตัดไม่ท่อนมาให้ 24นิ้ว เลยอะคับ   :P
ก็ระดับหูเราที่นั่งฟังนั่นแหละครับ แต่เจ้าชุด 4 นิ้วเนี่ย ต่ำกว่าสัก 4-5 นิ้วก็ยังโอครับ เพราะกว้างขวางเกินตัวไปมากเพราะถ้าสูงมาก นักร้องจะมายืนร้องอยู่บนหัวนะ โดยเฉพาะห้องแคบ และ ตั้งลำโพงใกล้ผนังครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 12:13:35 AM »
อยากให้ทำ ขาตั้งแบบ roger ab1 จังเลย
แต่ว่าทำแค่กล่องเปล่า และมีช่องอยู่ด้านล่าง เพื่อใส่ถุงทราย
พอวางแล้ว look เหมือนลำโพงตั้งพื้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 12:19:49 AM โดย guy_audio »

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 12:44:17 AM »
 :D กด like ตรงไหนครับ ทู้นี้  [HAHAHA]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 01:01:25 AM »
นี่ขาตั้งหรอครับเนี้ย มี Portข้างด้วย เข้าใจคิดดีจัง  [good]

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 01:05:01 AM »
นี่ขาตั้งหรอครับเนี้ย มี Portข้างด้วย เข้าใจคิดดีจัง  [good]

ตัว ab1 มันเป็นซับวูฟเฟอร์นะมันจู ออกแบบมาเพื่อ LS 3/5A โดยเฉพาะล่ะ  :)
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 01:25:33 AM »
ตัว ab1 มันเป็นซับวูฟเฟอร์นะมันจู ออกแบบมาเพื่อ LS 3/5A โดยเฉพาะล่ะ  :)
อ่่าว เออจริงด้วย ขอบคุณครับ อ่านไม่เคลียร์เอง  |:(

เค้ามีห้องฟัง เรามีบ้านให้อยู่ก็บุญแล้ว [HAHAHA]
เห็นฟูกข้างๆมั้ยครับเพ่ นั่นอ่ะ ที่นอนผม  |:( นอนมันหน้าลำโพงเนี้ยแหละ

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2011, 01:30:37 AM »
จริงขาตั้งอ่ะ เรา่ว่าไม่เท่าไหร่ แต่ที่เราติดใจจริงๆ คือ ชั้นวางเครื่องเสียงนายตะหาก  [HAHAHA] [HAHAHA]

[tig12]