ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยเรื่อง "ขาตั้งลำโพง"  (อ่าน 43461 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: ว่ากันด้วยเรื่อง "ขาตั้งลำโพง"
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 01 เมษายน 2011, 09:23:04 AM »
:D ถึงว่า บังๆ ตามหา blu-tack เคยมีอยุ่ลังนึง เดีย่วเช้าๆไปหาก่อน เมื่อก่อนใช้แปะรูปที่ประตูห้อง แปะมา 15ปีแล้วยังไม่ร่วงหายเลย  [HAHAHA]
แล้วหาเจอยัง  >:(
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ว่ากันด้วยเรื่อง "ขาตั้งลำโพง"
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 01 เมษายน 2011, 09:52:10 AM »
อย่าหาเล้ย เดี่ยวเป็นข่าว  [HAHAHA]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 01 เมษายน 2011, 09:58:56 AM »
อย่าหาเล้ย เดี่ยวเป็นข่าว  [HAHAHA]

เดียวแจ้ง สคบ.ไปค้น ซะเลย ตุนดีนัก  |:( |:( |:(
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Ɗeng

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 01 เมษายน 2011, 10:16:07 AM »
อยากได้ขาตั้งไม้บ้างจัง   @~~@

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 01 เมษายน 2011, 10:19:08 AM »
อยากได้ขาตั้งไม้บ้างจัง   @~~@
:D

ออฟไลน์ D_DIY

• แบ่งปัน = สำคัญที่สุด
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 08:37:01 AM »
สไปร์แบบที่ขายที่ณัฐพงษ์  มีทั้งแบบสแตนเลส  และเหล็กดำ   ใช้แล้วเป็นยังไงบ้างครับ   ข้อแตกต่างระหว่างสไปร์ที่ขนาดเท่ากันแต่เป็นเนื้อคนละอย่างกัน  เช่น  สแตนเสส   เหล็กดำ  ทองเหลือง   ให้เสียงต่างกันไหมครับ   [please]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 08:50:23 AM »
มาเก็บความรู้หน่อยครับ :)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 02:16:55 PM »
เมื่อพูดถึง สไปค์แล้ว สองสามวันมานี้ ผมรู้สึกไม่ค่อยดีสักเท่าไหร่  [cry2]
เนื่องจากมีสินค้าของร้านๆ หนึ่งได้พยายาม ใช้ วัสดุ ขนาด และรูปแบบ รวมถึงลายบนตัวสไปค์
ที่ใกล้เคียงกัน ทำออกมาขาย โดยใช้แนวคิดของผมที่ได้ทำไว้ก่อนแล้ว
แต่เนื่องจาก จรรยาบรรณ ของผู้ขายสินค้าอย่างผมพึงต้องมี
ผมจะไม่ขอกล่าวถึงอีก ในรายละเอียดทั้งหมด
 ((( ผมขอบอกกล่าว นิดนึงว่า ลายบนตัวของสไปค์ เป็นคล้ายดั่ง โลโก้ ของสินค้า
ยี่ห้อนึง ก็จะมีลายเฉพาะตัวออกมา เป็นเอกลักษณ์ เป็นประเพณีปฏิบัติ )))

แต่ถ้ามองในแง่ดีแล้ว ผมว่ากลับกลายเป็นเรื่องที่ดี
สำหรับ ลูกค้าของผมทุกท่าน ที่ได้รับรู้ความเป็นตัวตนที่แท้จริงของสินค้า
และผมกล้าบอกกล่าวได้อย่างเต็มเสียงว่า ขาตั้ง guy audio เป็นรายแรกที่ ได้ใช้ ทองเหลือง
มาทำเป็นสไปค์ สำหรับขาตั้งลำโพง มันน่าภูมิใจกว่า (^o^)

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 06:06:19 PM »
 :'( แต่มันหาไม่ได้อีกแล้วนะซิครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 08:43:09 PM »
 :Pก่อนที่กระทู้ จะกลายเป็นดราม่าไปซะก่อน ผมขออนุญาติตอบคำถามคุณ D_DIY นะครับ
เนื่องจาก วัสดุที่ใช้ทำสไปค์ ต่างชนิดกัน ความหนาแน่นและน้ำหนัก ต่อขนาดที่ต่างกัน ก็จะมีผลต่อเสียง
เพียงเล็กน้อย ไม่ถึงกับเปลี่ยนแปลง บุคลิกเดิม โดยสิ้นเชิง  

แต่สามารถทำให้ โน้มเอียงไปใน ทางใดทางหนึ่งได้ตามวัสดุที่ใช้ทำ สไปค์นั้นๆ
อย่างเช่น -สไปค์เหล็ก        ให้เสียงที่ราบเรียบกว่าวัสดุชนิดอื่น แต่ข้อเสียของมันคือ สนิม
           -สไปค์แสตนเลส   ให้เสียงที่คมขัด มิติดี และรายละเอียดสูง แรงปะทะดี
           -สไปค์ทองเหลือง  ให้เสียงที่ นุ่ม อิ่ม เนียน

แต่ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพโดยรวมของขาตั้งด้วยนะครับ
ว่าสามารถส่งผ่านแรงสั่นสะเทือน จากเพลทบน ผ่านเสาลงมาถึงเพลทล่างได้มากเท่าที่ควรจะเป็นหรือไม่

ส่วน สไปค์ทองเหลือง นั้นทำยากที่สุดครับ ทองเหลือง เกรดธรรมดาทำไม่ได้นะครับ
ต้องเป็นเกรดที่ใช้ทำเครื่องดนตรีเท่านั้น ไม่อย่างนั้นจะแข็งไม่พอ ปลายแหลมเสียหายได้ง่าย
และมีความพรุนมาก ทำให้กลึงออกมาแล้วดำมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มกราคม 2012, 12:31:18 AM โดย Guy_Audio »

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 11:17:37 PM »
   :)

ออฟไลน์ D_DIY

• แบ่งปัน = สำคัญที่สุด
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 10:21:24 AM »
ขอบคุณน้า guy_audio มากครับสำหรับความรู้ดีๆ   ตอนนี้ผมใช้เป็นสแตนเลสอยู่   หากมีโอกาสจะลองหาแบบอื่นๆมาลองครับ   แต่ห้องฟังต้องพร้อมกว่านี้และมีงบก่อน หุหุ [hahahaha]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 10:26:18 AM »
 :angel: ชอบๆทองเหลือง มีใช้แต่ ทิปโทลทองเหลือง
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 11:44:02 AM »
ไปเจอทิปโทมาแล้ว มีพุกด้วย เดี๋ยวจะมาเล่าแจ้งหลังปิดงานก่อนนะครับ  :)
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 03 เมษายน 2011, 02:50:12 PM »
คุณเล็ก ช่างเอาใจใส่เพื่อนๆ ทุกท่านจริงๆ [huhuhu]
ทุกอย่างไม่เคยขาดแคลนเลย ในหมู่บ้านนี้  @~~@

และที่สำคัญ อยากให้ เพื่อนๆทุกท่าน อย่าได้ละเลย
กับการเซ็ทตำแหน่งลำโพงเป็นอันขาด มันอาจจะดูยุ่งยากไปซักนิด :angel:
ที่จะทำให้ลำโพง in phase กับตัวเอง และกับห้อง
แต่ผลที่ตามออกมามันคุ้มค่ามากๆ
เพราะทุกอย่างแทบจะชดเชยได้หมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ
โทน - มิติ - ความคมชัด - หางเสียง - แรงปะทะ ฯลฯ
รวมถึง สภาพของสถานที่ฟังโดยรวมด้วย

เพราะลำโพงไม่ใช่เป็นแค่เครื่องเปล่งเสียง
แต่เป็น เครื่องฉายเสียงด้วยครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 05 เมษายน 2011, 10:50:55 PM »
คุณเล็ก ช่างเอาใจใส่เพื่อนๆ ทุกท่านจริงๆ [huhuhu]
ทุกอย่างไม่เคยขาดแคลนเลย ในหมู่บ้านนี้  @~~@

และที่สำคัญ อยากให้ เพื่อนๆทุกท่าน อย่าได้ละเลย
กับการเซ็ทตำแหน่งลำโพงเป็นอันขาด มันอาจจะดูยุ่งยากไปซักนิด :angel:
ที่จะทำให้ลำโพง in phase กับตัวเอง และกับห้อง
แต่ผลที่ตามออกมามันคุ้มค่ามากๆ
เพราะทุกอย่างแทบจะชดเชยได้หมด ไม่ว่าจะเป็นเรื่องของ
โทน - มิติ - ความคมชัด - หางเสียง - แรงปะทะ ฯลฯ
รวมถึง สภาพของสถานที่ฟังโดยรวมด้วย

เพราะลำโพงไม่ใช่เป็นแค่เครื่องเปล่งเสียง
แต่เป็น เครื่องฉายเสียงด้วยครับ

[))] [))] [))]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 24 กันยายน 2011, 11:40:16 PM »
ช่วยด้วยครับ ไม่รู้จะไขอย่างไร [cry2] [cry1] [Rabb_cry] ก่อนหน้านี้ใช้ขาไม้ ทวีสเตอร์อยู๋ต่ำกว่าหู 15 cm-20 cm ได้ครับ เสียงถูกใจมาก ตอนนี้เปลี่ยนเป็นขาตั้งเหล็ก LOVAN BALLET II ทวิตเตอร์อยู่ต่ำกว่าหู 2cm -5cm รู้สึกว่าคนร้องผอมลงไปเยอะเลยครับสงสัยไม่ได้กินข้าว เบสหายเรียบ เศร้า น้าๆพอจะมีวิธีเเนะนำมั้ยครับ
ขาไม้ก็ยกให้ลุงไปเเล้วด้วย  [cry2]

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 24 กันยายน 2011, 11:53:11 PM »
 เอาหัวสิวหนุนรองใต้ตู้สัก 3 จุดครับ แล้วอับดุลจะเรียกเบสกับมา  ว่าแต่ ขากรอกทรายได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็ไปซื้อทรายละเอียด มีเตาอบมั้ย ถ้าก็เอาใส่ถาดอบที่ 6-70 องศาเซนเซียส จนได้ปริมาณที่เพียงพอ ค่อยใส่ทีละกระป๋องแล้วฟังความต่างเมื่อได้พอดีตามต้องการก็หยุด  ลืมบอกเอาแบบลูกเล็กนะ 19 มม. ลูกใหญ่แพง บ้านเรามีคนเอาเข้ามาขายแล้วแต่พี่จำไม่ได้ ลองแล้วโอเคเลยครับ  แต่พี่สั่งเข้ามา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2011, 11:58:09 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 08:50:08 AM »
เอาหัวสิวหนุนรองใต้ตู้สัก 3 จุดครับ แล้วอับดุลจะเรียกเบสกับมา  ว่าแต่ ขากรอกทรายได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้ก็ไปซื้อทรายละเอียด มีเตาอบมั้ย ถ้าก็เอาใส่ถาดอบที่ 6-70 องศาเซนเซียส จนได้ปริมาณที่เพียงพอ ค่อยใส่ทีละกระป๋องแล้วฟังความต่างเมื่อได้พอดีตามต้องการก็หยุด  ลืมบอกเอาแบบลูกเล็กนะ 19 มม. ลูกใหญ่แพง บ้านเรามีคนเอาเข้ามาขายแล้วแต่พี่จำไม่ได้ ลองแล้วโอเคเลยครับ  แต่พี่สั่งเข้ามา

ขอบคุณมากครับน้าเล็ก ว่าเเต่หัวสิว SORBOTHANE มีตัวเเทนขายในบ้านเรามั้ยครับ [c--c]

ผมหาเจอเเค่ 2 ตัวนี้ครับ
1.ตัวเเรกนี่ เป็นตัวที่พี่ๆใช้กันอยู่

2.ตัวที่สองนี่คล้ายๆหัวสิวของน้า เเต่สู้ราคาไม่ไหวครับ [cry2]

-ขาตั้งกรอกทรายได้ครับ จะหาเอามากรอกทรายเเบบที่น้าเเนะนำมาครับ จะมารายงานผลอีกทีครับ

ขอบคุณครับ [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กันยายน 2011, 08:56:23 AM โดย onepiece01 »

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 25 กันยายน 2011, 06:41:33 PM »
 2 ชุด 8 ลูกก็ไม่น่าเกิน 1300 บาทครับ

http://www.ebay.com/itm/370216963967?ssPageName=STRK:MEWAX:IT&_trksid=p3984.m1423.l2649