ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเสียงชาวถังแบนหน่อยครับ  (อ่าน 10842 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ขอเสียงชาวถังแบนหน่อยครับ
« เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 05:35:18 AM »
ช่วงน้ำท่วม ผมเก็บลำโพงคู่โปรดหนีน้ำออกจากบ้านไปหมด
เหลือแต่ถังแบนเอาไว้ฟังเพลง

ผมใช้รุ่นนี้ครับ

แม่เหล็กใหญ่กว่าเหรียญสิบบาทเล็กน้อย

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

Re: ขอเสียงชาวถังแบนหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 05:39:12 AM »
ประกอบลงตู้ที่ทำกันเองด้วยน้ำมือของพี่ Soravit ที่ทำให้

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 05:52:54 AM »
แล้วก็จับมาทำสีรองพื้นก่อนลงสีดำ

รูปหมดเสียแล้ว หาเจอจะเอามาเล่าต่อ

ที่ยกเอาถังแบนมาคุย เพราะอยากจะบอกว่า
ลำโพง Full Range คู่นี้ค่อนข้างบริโภควัตต์ ผมเอา 2A3-SE มาขับ
ทำให้รู้เลยว่า ลำโพงคู่นี้ค่อนข้างเอาเรื่องต้องมีกำลังขับมากพอสมควร

แอมป์ที่กำลังขับ 1 วัตต์ มองข้ามไปได้เลย อย่าเอามาขับให้เสียเวลา เพราะมันขับไม่ออก

ผมเคยยกเอาไปขับ Out Door ให้เพื่อน ๆ ฟังกันทำเอาขำกลิ้ง เพราะเสียงสุนัขไม่รับประทาน
ทั้งกลางแจ้ง ทั้งกินวัตต์ ทำให้ขายหน้า จึงไม่เอามาฟังอีกเลย

พอไม่มีลำโพงฟังเพลง จึงเอามาฟังในห้องแก้ขัด
เมื่อมันอยู่ในทำเลที่เหมาะสม และเจอแอมป์ที่คู่กับมัน ปรากฏว่า มันฉายแววทำให้ผมตกใจกับเสียงที่ได้ยิน
ดังทั้งหนักแน่น เบสมีน้ำหนัก รายละเอียดย่านปลายดีและชัดเจน

ผมเอาแผ่น Jack Johnson มาฟัง ทำให้ต้องเผลอคลอเพลงไปกับมันด้วยความลืมตัว
เห็นทีต้องเอามาฟังประจำเสียแล้ว

ขอคุยแค่นี้ก่อน ขอตัวอาบน้ำไปทำงานที่ศูนย์ประสานงานเรื่องน้ำก่อนครับ

clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ตุลาคม 2011, 05:56:15 AM โดย Alcohol »

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2011, 09:47:12 AM »
แบบตู้ตัวนี่ผมก็อยากทำครับเขาว่าเดอะเบสครับรีวิวเสียงเลยครับน้ารอชม [p-h-o-t-o]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:13:43 AM »
เหนือยจากภารกิจทั้งวัน
เพิ่งจะกลับถึงบ้านเมื่อตอน 5 ทุ่ม มาขอเล่าต่อถึงเจ้าถังแบน

ลำโพงดอกนี้
เมื่อเอามาลงตู้ตามที่เอามาให้ดูข้างต้นแล้ว ต้องบอกว่ามันสามารถให้เสียงที่เกินตัว
ทั้งที่มีขนาดแค่ 3 นิ้วเท่านั้น ซึ่งก็เกิดจากผลพวงของตู้นี้โดยตรง

ที่ผมกล่าวว่าตกใจกับเสียงที่ได้ยินนั้น

ก็เนื่องจากผมเอาแผ่น Jack Johnson มาเปิดฟัง
ที่เอาแผ่นนี้มาเปิดฟัง ก็เพื่อให้รู้สึกกระชุ่มกระชวยไม่หงอยเหงากับเหตุการณ์รอบข้าง
เพราะทั้งแผ่นเป็นเพลงที่ฟังแล้วสนุกสนาน คึกคัก มีเครื่องดนตรีไม่มากชิ้น โดยมีกีตาร์เป็นตัวนำเป็นพระเอก

และที่สำคัญแผ่นนี้ให้เสียงย่านเบสที่เยอะพอสมควร ซึ่งผมตั้งฉายาว่าเป็นแผ่นบ้าเบส

เมื่อเอามาเปิดฟัง ปรากฏว่า ผมรู้สึกประทับใจกับเสียงเบสจากตู้ลำโพงคู่นี้ครับ
เพราะมีเบสให้ได้ยินอย่างไม่ขาดแคลน โดยที่ทอดยาวไม่เก็บตัวเร็ว

อีกทั้งเสียงจากกลองกระเดื่อง เสียงที่ฟาดลงบนหนังกลอง แฉ และเครื่องเคาะต่าง ๆ 
ทำให้รู้สึกถึงความหนักเบา รวมถึงสามารถตอบสนองความฉับพลันได้ดี

สำหรับย่านปลายแหลม เสียงที่กรีดลงบนสายกีตาร์มันช่างชัดเจน ทำให้ฟังเพลงได้อรรถรสมากยิ่งขึ้น

ทั้งที่เมื่อก่อนนี้ ผมไม่ได้ให้ความสำคัญกับลำโพงคู่นี้เลย
กว่าจะมารู้ว่าคู่นี้สามารถให้เสียงที่เกินตัว และฟังเพลงได้คึกคัก สนุกสนาน เกือบจะสายไปเสียแล้ว

หากมีเวลาว่าง ผมจะเอา KT88/6550 -SE มาลองขับดูบ้าง
ผลเป็นอย่างไรมาเล่าให้ฟัง

ที่ผมกล่าวมาข้างต้น มิได้หมายความว่าเสียงจากลำโพงคู่นี้จะเลอเลิศเหนือลำโพงคู่อื่น ๆ นะ
เพียงแต่อยากบอกให้รู้ว่าลำโพงคู่นี้ สามารถทำให้ผมมีความสุขกับการฟังเพลงได้อย่างเกินความคาดหมายครับ

clapping-1-2

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:42:37 AM »
แผ่นนี้ก็บ้าเบส  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 12:54:58 AM »
ขนาดตู้เท่ากับตัวนี้เลยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 01:19:52 AM »
ขนาดตู้เท่ากับตัวนี้เลยรึเปล่าครับ

น่าจะใช่นะครับ ผมทำอยู่ 2 คู่ ทำมาปีกว่าแล้วยังไม่เสร็จเลย  |:( |:(

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 01:59:28 AM »
แล้วก็จับมาทำสีรองพื้นก่อนลงสีดำ

รูปหมดเสียแล้ว หาเจอจะเอามาเล่าต่อ

ที่ยกเอาถังแบนมาคุย เพราะอยากจะบอกว่า
ลำโพง Full Range คู่นี้ค่อนข้างบริโภควัตต์ ผมเอา 2A3-SE มาขับ
ทำให้รู้เลยว่า ลำโพงคู่นี้ค่อนข้างเอาเรื่องต้องมีกำลังขับมากพอสมควร

แอมป์ที่กำลังขับ 1 วัตต์ มองข้ามไปได้เลย อย่าเอามาขับให้เสียเวลา เพราะมันขับไม่ออก

ผมเคยยกเอาไปขับ Out Door ให้เพื่อน ๆ ฟังกันทำเอาขำกลิ้ง เพราะเสียงสุนัขไม่รับประทาน
ทั้งกลางแจ้ง ทั้งกินวัตต์ ทำให้ขายหน้า จึงไม่เอามาฟังอีกเลย

พอไม่มีลำโพงฟังเพลง จึงเอามาฟังในห้องแก้ขัด
เมื่อมันอยู่ในทำเลที่เหมาะสม และเจอแอมป์ที่คู่กับมัน ปรากฏว่า มันฉายแววทำให้ผมตกใจกับเสียงที่ได้ยิน
ดังทั้งหนักแน่น เบสมีน้ำหนัก รายละเอียดย่านปลายดีและชัดเจน

ผมเอาแผ่น Jack Johnson มาฟัง ทำให้ต้องเผลอคลอเพลงไปกับมันด้วยความลืมตัว
เห็นทีต้องเอามาฟังประจำเสียแล้ว

ขอคุยแค่นี้ก่อน ขอตัวอาบน้ำไปทำงานที่ศูนย์ประสานงานเรื่องน้ำก่อนครับ

clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

ใช้อะไรรองพื้นดีครับน้า   [c--c]เคยใช้เเต่ Bosny(คล้ายๆปูน) ทำสีเสร็จยกไปมา กรอบลอกได้เป็นแผ่นเลยครับ  [tremor-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ตุลาคม 2011, 02:03:21 AM โดย hzxhunter »
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 08:18:47 AM »

วัดเท่ากับแบบเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 08:24:16 AM »

ใช้อะไรรองพื้นดีครับน้า   [c--c]เคยใช้เเต่ Bosny(คล้ายๆปูน) ทำสีเสร็จยกไปมา กรอบลอกได้เป็นแผ่นเลยครับ  [tremor-raccoon]

บอกตามตรงว่าอายจัง เพราะผมไปใช้สีรองพื้นสีที่ทาภายนอกทั่วไปทาตู้นี้
ปรากฏว่ามันดูดสีเข้าไปในเนื้อ MDF ดีจัง ปล่อยทิ้งไว้ให้แห้งสนิทก็เอามาขัดเรียบ
สาดสีดำทับลงไปอีกที แล้วลงแลคเกอร์ทับผิว

สีไม่มีหลุดร่อนเลยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 10:05:36 AM »
 ถ้าจะทำสี ตู้ MDF  ให้ไปซื้อ ชแล็คขาวมาผสมกับ แอลกอฮอร์  แล้วทาหรือพ่นจนเก็บรอยทั้งหมด(ค่อยๆทาหรือพ่นทีละชั้น) แล้วขัดปรับผิวให้เรียบ เอาเนี้ยบอาจต้องเก็บด้วย putty อีกครั้ง แล้วถึงพ่นสีรองพื้นจริง  แล้วตามด้วยสีจริง และ ปิดท้ายด้วย อคิลิคแลคเกอร์ครับ  สีจะติดทนเหมือนกับงานที่เค้าขายกันครับ หรือเหมือนกับตู้ที่ผมทำ  แต่ก็มีอีกวิธีนึง ใช้แรซินที่ใช้หล่อไฟเบอร์เนี่ยแหละ ทารองพื้นให้มันซึมปิดเนื้อไม้ ซึ่งพวกนี้จะไม่ซึมหรือดูดเหมือน สีครับ จะเป็นลักษณะของ sealer คือ การเคลือบผิวไม่ให้อะไรซึมเข้าไปประมาณนั้น ขั้นตอนต่อไปก็ทำเหมือนกับขั้นตอนแรกครับ   [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 11:16:54 AM »
ตอนนั้น ลองผิดลองถูก เอาสีภายนอกมาทาปรากฏว่ามันก็ยังดูสีเข้าเนื้อไม้อยู่ดี
พอทาครั้งที่สองจึงจะยึดเกาะติดผิวตู้

การใช้สีภายนอกอย่างที่ผมใช้ มันก็ยังมีข้อเสียอยู่ดีเพราะสียังซึมผ่านเข้าไปยังเนื้อ MDF ได้อยู่อีก ทำให้เปลืองสี

วิธีที่น้าเล็กบอกมานั้นถูกต้องแล้วครับ
 [thumb up] [thumb up]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 11:27:52 AM »
 [res] [res] ที่น้าเล็กเเนะนำมันคือเจ้านี่>>รึป่าวครับ
เด๋วปิดเทอมกลับไปลองสูตรน้าเล็กดีกว่า   fart-raccoon
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 11:47:07 AM »
ตัวนี้ใช้กับงานข้างต้นไม่ได้นะครับ  ตัวนี้เหมาะกับปูน หรือ พวกงานเก็บสีภายใน  เพราะไม่ส่วนผสมของทินเนอร์ หรือ อัลกอฮอร์  putty bosny จะมีเนื้อเป็นแป้ง เมื่อโดนทินเนอร์ หรือ แอลกอฮอร์จะแตกตัวครับ ทำให้สีที่พ่นแตกแยกออกจากัน หรือ ที่พวกช่างเรียกกันว่า โป๊วยุบ   putty ที่ผมพูดถึงจะเป็น putty สำหรับงานไม้ หรือที่เรียกว่า wood filter จะมีลักษณะ คล้ายผงไม้ผสมกาวลาเท็กซ์  ครับ การใช้งานจะไม่เหมือนกับสีน้ำครับ แต่จะเหมือนกับสีโป้วใช้ป้ายเพื่อปรับผิวเก็บเรียบ  ผมใช้ของ elmers  เป็น putty สำเร็จ  ถ้าหากไม่อยากเสียตังซื้อก็ใช้ผงไม้ที่ขัดออกผสมกับกาวลาเท็กซ์ ก็ใช้ได้เหมือนกัน พวกช่างทำตู้ลำโพงชอบใช้ เพราะจะได้สีเดียวกับเนื้อไม้ด้วย

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 11:58:17 AM »
ตัวนี้ใช้กับงานข้างต้นไม่ได้นะครับ  ตัวนี้เหมาะกับปูน หรือ พวกงานเก็บสีภายใน  เพราะไม่ส่วนผสมของทินเนอร์ หรือ อัลกอฮอร์  putty bosny จะมีเนื้อเป็นแป้ง เมื่อโดนทินเนอร์ หรือ แอลกอฮอร์จะแตกตัวครับ ทำให้สีที่พ่นแตกแยกออกจากัน หรือ ที่พวกช่างเรียกกันว่า โป๊วยุบ   putty ที่ผมพูดถึงจะเป็น putty สำหรับงานไม้ หรือที่เรียกว่า wood filter จะมีลักษณะ คล้ายผงไม้ผสมกาวลาเท็กซ์  ครับ การใช้งานจะไม่เหมือนกับสีน้ำครับ แต่จะเหมือนกับสีโป้วใช้ป้ายเพื่อปรับผิวเก็บเรียบ  ผมใช้ของ elmers  เป็น putty สำเร็จ  ถ้าหากไม่อยากเสียตังซื้อก็ใช้ผงไม้ที่ขัดออกผสมกับกาวลาเท็กซ์ ก็ใช้ได้เหมือนกัน พวกช่างทำตู้ลำโพงชอบใช้ เพราะจะได้สีเดียวกับเนื้อไม้ด้วย

[res] [res]  ขอบคุณครับ
 มิน่าล่ะมันถึงลอกเป็นเเผ่นเป็นผง [tremor-raccoon]
Contact Us        

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:49:01 PM »
หาวีธีการคลายเครียดด้วยการยกแอมป์ 6550-SE
เอามาขับเจ้าถังแบนจอมกินวัตต์

พอเจอแอมป์ที่มีกำลังขับมากพอ เจ้าถังแบนก็ยอมสยบทำตนเป็นลำโพงที่ไม่เรื่องมาก
ให้รายละเอียดหยุมหยิมผุดออกมาเยอะทีเดียวผิดกับการขับด้วย 2A3-SE

แต่ที่สะใจไปกว่านั้น เหมือนมี Sub Woofer เพิ่มขึ้นมาอีก
เพราะมันให้เบสกระแทกลงพื้นได้ ทั้ง ๆ ที่ไดรเวอร์มีขนาดแค่ 3 นิ้ว

งานนี้เจอเจ้าจ้อยแผลงฤทธิ์เสียแล้วซิครับ
 [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 08:56:22 PM »
หาวีธีการคลายเครียดด้วยการยกแอมป์ 6550-SE
เอามาขับเจ้าถังแบนจอมกินวัตต์

พอเจอแอมป์ที่มีกำลังขับมากพอ เจ้าถังแบนก็ยอมสยบทำตนเป็นลำโพงที่ไม่เรื่องมาก
ให้รายละเอียดหยุมหยิมผุดออกมาเยอะทีเดียวผิดกับการขับด้วย 2A3-SE

แต่ที่สะใจไปกว่านั้น เหมือนมี Sub Woofer เพิ่มขึ้นมาอีก
เพราะมันให้เบสกระแทกลงพื้นได้ ทั้ง ๆ ที่ไดรเวอร์มีขนาดแค่ 3 นิ้ว

งานนี้เจอเจ้าจ้อยแผลงฤทธิ์เสียแล้วซิครับ

ผมใช้ OTL Mk2 ขับเลยครับ มันได้ใจมาก  laughhahaha
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 09:04:16 PM »
ผมชอบเสียงแหลมจากลำโพงคู่นี้ โปร่งใส และกระจ่าง
เมื่อเอามาเล่นกับ 6550-SE เสียงเครื่องเคาะต่าง ๆ มันช่างชัดเจน ได้ใจผมไปเต็ม ๆ

นอกจากนี้เบสก็แซบเหลือหลาย เห็นทีต้องจับเอามาทำสีใหม่แล้วละ... (^_^)

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 10:50:47 PM »
ผมเคยเจอมันในชื่อว่า ตู้โครตเบสครับ ลองหาในกูเกิลกันดูครับไม่ได้ยุนะแต่ของเขาเสียงดีใช้ได้เลยครับเบสเยอะแต่นุ่มครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2011, 11:00:08 PM »
ผมชอบเสียงแหลมจากลำโพงคู่นี้ โปร่งใส และกระจ่าง
เมื่อเอามาเล่นกับ 6550-SE เสียงเครื่องเคาะต่าง ๆ มันช่างชัดเจน ได้ใจผมไปเต็ม ๆ

นอกจากนี้เบสก็แซบเหลือหลาย เห็นทีต้องจับเอามาทำสีใหม่แล้วละ... (^_^)

ขอสีเหลืองนะคร๊าบ  clapping-1-2
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 06:15:29 AM »
ขอเอาแบบตู้ FE-83E มาวางอีกครั้งครับ

ตู้นี้ให้เบสที่ดี ทอดยาว ไม่เก็บตัวเร็ว บางจังหวะที่เบสหนัก ๆ ก็ทำได้ไม่ขายหน้าคนฟัง

เมื่อคืน หยิบแผ่น The Greatest Female Alto มาเปิดฟัง

โดยเฉพาะเพลงอารีดัง
ใครที่เคยฟังแผ่นนี้คงทราบดีว่า เสียงฟาดกลางใหญ่เป็นเช่นไร ตู้นี้ก็ทำได้

และเป็นครั้งแรกที่ผมกดปุ่ม Repeat เปิดฟังทั้งคืนโดยไม่ปิดเครื่อง หลับบ้าง ตื่นบ้าง ปล่อยให้เล่นไปอย่างนั้น
เพราะอยากจะทดสอบแอมป์หลอดด้วยว่าจะมีความร้อนขนาดไหน

ตื่นเช้าขึ้นมา หม้อแปลงแค่รู้สึกว่าอุ่นเท่านั้น อย่างนี้เปิดติดต่อกันข้ามวัน ข้ามคืนไม่พังแน่นอน

การนอนฟังเพลงก็ดีเหมือนกัน มันทำให้หลับฝันดีตลอดคืนเลยครับ
 [yehhhhh] [yehhhhh]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 07:05:29 AM »

Lex Vandyke - The Latin Sound of Lex Vandyke - Concierto de Aranjuez

อดเอาแผ่นนี้มาบอกกล่าวไม่ได้
เพราะว่าเอาผมเอาเครื่องเล่น SACD ของ Marantz SA7003 เป็นตัวถ่ายทอดสัญญาณ
ไปให้ 6550-SE ทำหน้าที่ขับเจ้าถังแบน

เสียงกีตาร์ที่ Lex Vandyke บรรเลงนั้น มันช่างหวานถูกใจมากครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 01:23:14 PM »
เจ้าถังแบนตัวนี้คุ้นๆเหมือนเคยได้ฟังของน้าบัง ไม่รู้ตัวเดียวกันหรือเปล่า ผมว่าเสียงมันใหญ่ เบสมีอย่างไม่ขาดแคลนเทียบกับตัวมันเองแล้ว เหลื่อเชื่อจริงๆ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2011, 09:32:01 PM »
เจ้าถังแบนตัวนี้คุ้นๆเหมือนเคยได้ฟังของน้าบัง ไม่รู้ตัวเดียวกันหรือเปล่า ผมว่าเสียงมันใหญ่ เบสมีอย่างไม่ขาดแคลนเทียบกับตัวมันเองแล้ว เหลื่อเชื่อจริงๆ  [yes-raccoon]

ตัวเดียวกัน แต่ตู้คนละแบบครับ

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 12:08:38 AM »
ตอนนี้ใช้ TB อยู่เหมือนกันครับ แต่ขนาด 4"
ตู้แบบ TQWT  นี่ครับ

ลงสีโดยลูกชาย  [smi_ley]

เสียงมาเกือบครบ
พอดีมืท่านผู้รู้มาแนะนำให้ลองเอา super tweeter มาเสริม
บุคลิคเสียง ก็เปลี่ยนไป(ในทางที่ดี)
ก็เลยลองดูก็สรุปว่าชอบ เลยใช้อยู่ประจำครับ (ชุดนี้เอาไว้ดูทีวี )
มี  super tweeter อยู่ 2 ชุดครับ (ทั้ง 2 ชุด จัดหามาโดยท่านผู้รู้)
อันในรูปก็เสียงดีกลางๆ
แต่มีอีกชุดเป็น ทรงฮอร์น เสียงจะคมกว่า
ส่วนเรื่องเบส ตู้นี้มาจนบวมครับต้องเอาผ้าห่มมาปรับพอร์ต ก็ดีขึ้น
เดิมเคยใชักับ 15CW5 เสียงก็ OK อยู่
ลองกับ el84 ก็รับได้ ชอบฟ้องหลอดหน้าดีจัง
แต่ตอนนี้ใช้ tda7293 ก็ดีกว่าฟังจากลำโพงทีวีแต่ยังไม่ถูกใจ
อยากจะลอง 1875 กับ 3875 เร็วๆนี้คงได้ลอง
แต่เสียงถูกใจกว่าตอนไม่มี super tweeter มากๆครับ
ลองดูแล้วจะติดใจ

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 12:11:55 AM »
ข้อควรระวังของลำโพง TB อันนึงก็คือ อย่าให้หล่น อย่ากระแทกแรง เพราะ ตัวแม่เหล็กจะหลุดจากโครงครับเพราะใช้กาวยึดไว้อย่างเดียวครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 11:13:43 AM »
ข้อควรระวังของลำโพง TB อันนึงก็คือ อย่าให้หล่น อย่ากระแทกแรง เพราะ ตัวแม่เหล็กจะหลุดจากโครงครับเพราะใช้กาวยึดไว้อย่างเดียวครับ

จุดอ่อนที่สุดก็ตรงนี้แหล่ะ ถ้าหล่นแม่เหล็กหลุดแน่ ๆ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2011, 05:15:36 PM »
ว่าจะลองทำก่อนปีใหม่ครับไม่รู้จะทันรึเปล่าจะให้ ผ.บ. เอาไปใช้ที่ร้านขายของครับเรียกลูกค้าครับ [heart_shell]

ออฟไลน์ Greenbull

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 มกราคม 2012, 03:18:54 PM »
ขอนอกเรื่องหน่อยครับ

ถ้าเป็น Fostex FE83 แล้วใช้45seขับ จะไหวไหมครับ