ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ ลำโพง 2 ทาง ดอก 4-5 นิ้ว ราคาประหยัด ให้หน่อยสิครับ  (อ่าน 11010 ครั้ง)

ออฟไลน์ aweawe

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
รบกวนแนะนำ ลำโพง 2 ทาง ดอก 4-5 นิ้ว ราคาประหยัด ให้หน่อยสิครับ  ตอนนี้ลำโพงที่ใข้อยู่ เป็น fostex 103 ลงตู้BLH  มันเด่นแค่เสียงกลาง(แต่ฟังเพลงร้อง เเจ่มเลย) เลยอยาก ได้ 2 ทางราคาประหยัด ๆ สักคู่นึง ราคาสัก 5-6 พัน  เอามาพัก เพลงพวก Four play ให้มันรู้สึกถึงจังหวะบ้าง เมื่อก่อนเคยใช้  mordaunt short ms-902  ก็ โอเค ประมาณ นึง แต่เสี่ยงกลางกะแหลม มันสู้ fostex 103 ไม่ได้เลยขายไป  จะไปเล่น Wavecor แบบ น้าๆ ก็ไม่ไหว แพงไป แล้วถ้าซื้อ สำเร็จ กับ ซื้อดอกมาลงตู้เอง  อันไหนดีกว่ากันครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=810.0

ออฟไลน์ Pui

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
ไม่ทราบว่า ฟังแพลงแนวไหน
ใช้กับแอมป์ อะไร ครับ

เพื่อนๆพี่ๆ จะได้แนะนำได้ถูก ครับ

ปล. ผมใช้ MS 902i  กับ EL34se ฟัง Fourplay เสียงก็ดีนี่ครับ ดังดีด้วย

ออฟไลน์ Pui

ลืมบอกไป ผมเปลี่ยน C.ในลำโพงด้วยนะครับ
ของเดิมใช้ Bennic เสียงแหลมไม่สุดเลยต้องเปลี่ยน

• Member
  • *
ตอนนี้ แอมป์ ที่ใช้ เป็น 6b4g  คับ กับ แอมป์อนาคตเกนโคลน จากเวปนี้แหละ ยังไม่ได้ทำ หา หม้อแปลง ยังไม่ได้ (^o^) @~~@ เพลงที่ฟัง ก็มีเพลงแนวร้องสาวๆ กับพวก Smoot jazz 
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=810.0

ออฟไลน์ Pui

หม้อแปลงแนะนำของพี่สุววรณ(MasterAT) ครับ
 กำลังกรุ๊ปบายกัน
http://www.thaidiyaudio.net/index.php/topic,5525.0.html

ถ้าทำเกนโคลน ฟังเพลงร้อง ต้องทำเป็น invert ครับ
อิ อิ..ฟังเพลงแนวเดียวกับผมเลย  (^_^)

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
  :D แรกๆ ผมก็คิดแบบนั้นครับ ลำโพง ราคาวัยรุ่นๆ 6000+ น่าจะพอไหวไปๆมาๆ ก็ ขยับงบตัวเองหน่อยเป็น 10000+- นิดหน่อย เพราะลองๆดู พวกลำโพง 6000 กะ 10000 เสียงห่างกันพอสมควร

แต่แล้ว ก็ไม่แคล้ว ต้องขายมาจัด เวฟคอร รุ่น GB ครับ เพราะเสียงมันดูดีกว่าจริงๆ  (^o^)
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ wat

• Member
  • *
ถ้าแอมป์ในอนาคตเกนโคลนเสร็จแล้ว ผมว่าก็คงไม่น่าจะหนีเวฟคอร รุ่น GB พ้นนะ ใจเย็นๆลองหาโอกาสไปฟังของเพื่อนๆสมาชิกก่อนก็ได้ จ่ายครั้งเดียวให้มันคุ้มไปเลย ผมยังไม่เคยฟังนะรุ่น GB นี้ แต่เคยฟังจากที่อื่นมาสเปคเดียวกันสำหรับไดรเวอร์ แต่ครอสไม่รู้ ขนาดตู้ใกล้เคียงกัน เสียงที่ได้ยินยอมรับเลยว่าคุ้มค่ากว่าคอมเมอร์เชียลที่ขายอยู่หลายๆตัวเลยล่ะ เลยเข้าใจความรู้สึกของน้าๆที่ได้เป็นเจ้าของว่ามีความสุขแค่ไหนที่มีลำโพงดีๆไว้ในครอบครอง อดใจใว้และเก็บงบเพิ่มน่าจะโอเคนะ ส่วนตัวที่มีอยู่มันก็จะเหมาะกับบางแนวเพลงก็เก็บไว้ฟังสับเปลี่ยนกันก็ได้ ผมว่าแค่สองคู่นี้ก็น่าจะครอบคลุมแล้วนะ และคงอยู่กับน้าไปอีกนาน

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ถ้าแอมป์ในอนาคตเกนโคลนเสร็จแล้ว ผมว่าก็คงไม่น่าจะหนีเวฟคอร รุ่น GB พ้นนะ ใจเย็นๆลองหาโอกาสไปฟังของเพื่อนๆสมาชิกก่อนก็ได้ จ่ายครั้งเดียวให้มันคุ้มไปเลย ผมยังไม่เคยฟังนะรุ่น GB นี้ แต่เคยฟังจากที่อื่นมาสเปคเดียวกันสำหรับไดรเวอร์ แต่ครอสไม่รู้ ขนาดตู้ใกล้เคียงกัน เสียงที่ได้ยินยอมรับเลยว่าคุ้มค่ากว่าคอมเมอร์เชียลที่ขายอยู่หลายๆตัวเลยล่ะ เลยเข้าใจความรู้สึกของน้าๆที่ได้เป็นเจ้าของว่ามีความสุขแค่ไหนที่มีลำโพงดีๆไว้ในครอบครอง อดใจใว้และเก็บงบเพิ่มน่าจะโอเคนะ ส่วนตัวที่มีอยู่มันก็จะเหมาะกับบางแนวเพลงก็เก็บไว้ฟังสับเปลี่ยนกันก็ได้ ผมว่าแค่สองคู่นี้ก็น่าจะครอบคลุมแล้วนะ และคงอยู่กับน้าไปอีกนาน

แนวเสียงที่ท่านชอบ  สามารถเลือกอุปกรร์ในการลง  passive  ได้ตามอิสระเลยครับ  ทุนเยอะก็ใส่ของดีหน่อย 

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
[cooloo]เมื่อไหร่หนอ จะมี GB wavecore อีก กำลังออมทรัพย์รอ

ไม่จำเป็นต้องรอ  GB  หรอกครับ  มันอยู่ที่คุณต้องการมันเมื่อไหร่   Wavecor รุ่น village  นี้ เขาพร้อมทุกเมื่อครับ  คุณจะได้ร้องอ๋อ....เร็ว ๆ งัย
ออมสักพักหนึ่งละครับพี่ เบี้ยรายเดือนน้อยครับ แต่ใจมันไป แว้ว ครับ ขาดอย่างเดียวอะครับพี่ท่าน.... :$$$:

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รบกวนแนะนำ ลำโพง 2 ทาง ดอก 4-5 นิ้ว ราคาประหยัด ให้หน่อยสิครับ  ตอนนี้ลำโพงที่ใข้อยู่ เป็น fostex 103 ลงตู้BLH  มันเด่นแค่เสียงกลาง(แต่ฟังเพลงร้อง เเจ่มเลย) เลยอยาก ได้ 2 ทางราคาประหยัด ๆ สักคู่นึง ราคาสัก 5-6 พัน  เอามาพัก เพลงพวก Four play ให้มันรู้สึกถึงจังหวะบ้าง เมื่อก่อนเคยใช้  mordaunt short ms-902  ก็ โอเค ประมาณ นึง แต่เสี่ยงกลางกะแหลม มันสู้ fostex 103 ไม่ได้เลยขายไป  จะไปเล่น Wavecor แบบ น้าๆ ก็ไม่ไหว แพงไป แล้วถ้าซื้อ สำเร็จ กับ ซื้อดอกมาลงตู้เอง  อันไหนดีกว่ากันครับ
ทางออกที่ดี และ เจ็บตัวน้อยที่สุด รื้อเอาพาสซีฟออกมาให้ดูครับ เดี๋ยวผมแนะนำปรับจูนพาสซีฟให้ เพื่อเรียกเสียงที่ต้องการออกมา จะได้ไม่ต้องมาเสียตังค์เพิ่ม เล่นกันตามอัธภาพสบายๆครับ   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

[cooloo]เมื่อไหร่หนอ จะมี GB wavecore อีก กำลังออมทรัพย์รอ

ไม่จำเป็นต้องรอ  GB  หรอกครับ  มันอยู่ที่คุณต้องการมันเมื่อไหร่   Wavecor รุ่น village  นี้ เขาพร้อมทุกเมื่อครับ  คุณจะได้ร้องอ๋อ....เร็ว ๆ งัย

:o :o :o ว้าาาา นิมีขายกันบ่อยๆหรอเนี่ย  นึกว่าเป้นชุด limited ซะอีก.. อดโม้ชาวบ้านเลย |:( |:( 

รึว่าน้าจะขายของน้าอะ  [roll]

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Member
  • *
อันที่จริง ก็เคยลองพังมาเหมือนกันกัน wavecore ไปฟังผ่านๆ ที่เคียงหลี เวลาไปซื้อของ แต่ตัวผมไม่ค่อยได้ฟังลำโพงคู่อื่นๆบ่อย ประสาทในการจดจำเสียงมันเลยแยกไม่ค่อยออก นั่งฟังแต่ลำโพงตัวเอง
เวลาทำแอมป์ เปลี่ยนซีไปยังฟังไม่ออกเลยว่าเป็นยังไง เวลาไปงานเครื่องเสียงไปลองนั่งฟังตามห้อง ฟังๆดูเสียงมันก็ดีไปกันหมด ถ้าจะแยกได้ต้องอยู่กะมันนานๆหน่อย ใจก็อยากได้อญู่ครัย คงต้องเก็บตังส์ก่อน :) :)

:angel: แหะๆ ตัวที่ฟังมันอาจจะยังไม่ใช่จุดลงตัวของมันก็ได้ครับ ของมันดีอยุ่แล้ว แต่ปรับจูนไม่เข้าที่เสียงมันอาจแปร่งๆ

ผมไปฟัง el84 ร้านนั้น ใช้ c/r ดีทุกอย่าง หลอดมูหลาด ผมว่าเสียงยังแห้งๆ เลย ผมชอบ c/r บ้านหม้อเกรด กับหลอด รัสซีย(ตอนแรก) มากก่าอีก รู้สึกที่ไปฟังมี อิเบนด้วย  [HAHAHA]

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
:angel: แหะๆ ตัวที่ฟังมันอาจจะยังไม่ใช่จุดลงตัวของมันก็ได้ครับ ของมันดีอยุ่แล้ว แต่ปรับจูนไม่เข้าที่เสียงมันอาจแปร่งๆ

ผมไปฟัง el84 ร้านนั้น ใช้ c/r ดีทุกอย่าง หลอดมูหลาด ผมว่าเสียงยังแห้งๆ เลย ผมชอบ c/r บ้านหม้อเกรด กับหลอด รัสซีย(ตอนแรก) มากก่าอีก รู้สึกที่ไปฟังมี อิเบนด้วย  [HAHAHA]

EL84 มูหลาดเหรอเนี่ย :o

นึกว่าไอพอด [HAHAHA]