ผู้เขียน หัวข้อ: แรกเริ่ม...เริ่มแรก สำหรับแอมป์หลอดครับ (ขอคำแนะนำด้วยครับผม)  (อ่าน 9189 ครั้ง)

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
สะสมมวลสารจนครบแล้วละครับ คราวนี้ตกลงปลงใจว่าจะทำตามวงจรนี้ โดยตัดวงจรทางด้านหลอด EM80ออกครับ แต่ว่ามีหลายอย่างที่ยังไม่เข้าใจ ต่อตามเขาอย่างเดียวเลย ก็เลยเอาวงจรมาให้พี่ๆ ช่วยดูให้ และให้พี่ๆที่มีโปรแกรม sim รบกวนช่วย sim ให้ด้วยนะครับ(ไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า)ว่าแต่ละจุดวัดไฟได้เท่าไร
อันแรกเลยได้ ตรง R cathode 180R ใช้ขนาดกี่วัตต์ แต่ตอนนี้ค่า 180R ไม่มี มีแต่ 200R/6.5Wที่ซื้อจากพี่เล็กใส่แทน ไม่ทราบว่าใส่แทนกันได้ไหมครับ และต้องปรับเปลียนค่าอื่นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
ทำไม่เป็นแต่มารอดู [happy-ears]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
ประมาณคร่าวๆ นะครับ
ที่ rk 180 Ohm  Ik= ประมาณ 84 ma  แรงดันตกคร่อม rk ประมาณ 15 โวลท์
กำลังวัตต์ของตัวต้านทาน (( 0.084 ยกกำลังสอง) x 180 ) = 1.27 เผื่อไว้สองเท่า ก็เท่ากับ 2.54  ตีง่ายๆว่า 3 วัตต์
 ตัวต้านทานที่ท่านมีอยู่ ใช้ได้ครับ  ค่ากระแส จะเพี้ยนไปนิดหน่อย  ฟังจริงๆ อาจจะชอบค่านี้ก็ได้

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

วันละนิดครับ วาง layout แล้วก็เจาะ ๆๆ

ลองเอาหม้อแบบ ต่างๆ มาวางดู

ทำสี ....ต้องถ่ายรูปไกลๆไว้ เพราะว่าทำสีแท่นไม่สวย [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ว๊าว...ลงมือทำไปแล้ว
 [clap hand2]

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
ดีจัง มวลสารครบแล้ว  clapping-1-2

[entreat-raccoon] เมื่อไหร่จะสะสมครบหนอเรา
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

พี่ๆครับ ไฟสูงถ้าใช้กับวงจรนี้จะต้องต่อแบบใดครับ แรงดันไฟครับ  300-0-300 V 250 mA มีหลอด 5R4กับ 5U4 (เอาหลอดใดก็ได้ หรือทั้งสองเบอรร์ก็ได้ครับผม)แล้วก็ โช๊ค 10 H รบกวนพี่ๆ ออกแบบให้หน่อยขอรับ

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
ร่วมเชียร์ครับ

[clap hand2]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
ปูเสื่อรอเลยก็แล้วกัน

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
น้าอิ๊กขอรูปใหญ่กว่านี้หน่อยสิครับดูผ่าน Nb มันเล็กอ่ะ [c--c]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
พี่ๆครับ ไฟสูงถ้าใช้กับวงจรนี้จะต้องต่อแบบใดครับ แรงดันไฟครับ  300-0-300 V 250 mA มีหลอด 5R4กับ 5U4 (เอาหลอดใดก็ได้ หรือทั้งสองเบอรร์ก็ได้ครับผม)แล้วก็ โช๊ค 10 H รบกวนพี่ๆ ออกแบบให้หน่อยขอรับ
ซีตัวแรกค่าเท่าไหร่ครับ ถ้าใช้ 5R4 ก็ไม่เกิน 4 uF  แต่ถ้าเป็น 5U4 ก็จัดไปได้ถึง 40-50uF ครับ แต่ผมแนะนำให้ใช้ไม่เกิน 22 uF สำหรับ 5U4 แต่ก็ต้องแล้วแต่ที่อิ๊กคิวมีเก็บไว้ด้วยครับ ต้องแจ้งมาก่อนครับถึงจะซิมได้
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ซีตัวแรกค่าเท่าไหร่ครับ ถ้าใช้ 5R4 ก็ไม่เกิน 4 uF  แต่ถ้าเป็น 5U4 ก็จัดไปได้ถึง 40-50uF ครับ แต่ผมแนะนำให้ใช้ไม่เกิน 22 uF สำหรับ 5U4 แต่ก็ต้องแล้วแต่ที่อิ๊กคิวมีเก็บไว้ด้วยครับ ต้องแจ้งมาก่อนครับถึงจะซิมได้
มี 15/1.5 uF 2ตัว และก็ 75 uF 2 ตัว ครับพี่เล็ก

ได้มาอีกนิดครับ ลองเอาหลอดมาเสียบดู อ้าวหลอดหน้ากลับกัน

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
ได้มาอีกนิดครับ ลองเอาหลอดมาเสียบดู อ้าวหลอดหน้ากลับกัน
สีหม้อแปลงสวยจังครับ ทำให้เสร็จไวๆนะครับ ช่วยเชียร์ด้วยคน  [smi_ley]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ตามมารอฟังเสียงด้วยอีกคน ยิ่งเห็นหม้อโต ๆ แบบนี้ยิ่งชอบครับ
 [in-love-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ ArtFish

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 80
ติดตามชมครับ clapping-1-2
ที่อยู่ติดต่อครับ  <br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=155.0

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
รอชมด้วยครับ พอทำเสร็จแล้ว และได้ลองฟังเสียงพร้อมจูนไปด้วย มันเป็นอะไรที่   [thanks-raccoon]

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
ร้องเพลงได้หรือยังครับ ............ [roll] [roll]

ร้องเพลงได้หรือยังครับ ............ [roll] [roll]
ยังครับน้า จับหัวแร้งทีไรจะมีมือผู้ช่วยมือเล็กๆมาช่วยทุกที กลัวมือเจ้าตัวเล็กจะพองเอาครับ เมื่อวานได้นิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
ยังครับน้า จับหัวแร้งทีไรจะมีมือผู้ช่วยมือเล็กๆมาช่วยทุกที กลัวมือเจ้าตัวเล็กจะพองเอาครับ เมื่อวานได้นิดหน่อยครับ

ดีครับระวังมือเล็กๆๆไว้นะดีแล้วครับ ..............

รอได้ครับ  ไม่ต้องรีบไม่ได้มาเร่งครับ ..... มารอชื่นชมผลงานและเสียงเพลงที่ได้จากผลงานนะครับ

[yes-raccoon] [yes-raccoon] [yes-raccoon]

ออฟไลน์ BlackUnicorn

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
อยู่นี่เอง... ตามมาเชียร์ครับน้าแสบ
วงจรเป็นคนละวงจรกับผมนะครับ ของผมใช้ 12AT7 ครับ

สู้ๆ  [clap hand2]

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
เสร็จยัง ยกมาฟังทีดิ จะได้มาฟังลำโพง ตัวใหม่ ของกระผม [smi_ley]

เสร็จยัง ยกมาฟังทีดิ จะได้มาฟังลำโพง ตัวใหม่ ของกระผม [smi_ley]
ยังเลยครับพี่ พี่อ้อนว่างไหมครับจะให้เป็น trainer บางที่บางจุดก็ยังไม่กล้าต่อครับ ไม่มั่นใจ

ภาคจ่ายไฟครับ ผมลองออกแบบดูไม่รู้ถูกไหม  รบกวนพี่ๆช่วยดูให้นิดครับว่า ok ไหมครับ

ออฟไลน์ TOM

ภาคจ่ายไฟครับ ผมลองออกแบบดูไม่รู้ถูกไหม  รบกวนพี่ๆช่วยดูให้นิดครับว่า ok ไหมครับ

ไม่แน่ใจว่าเทปไฟออกตรงไหนครับ ..............

กระแส หลอด EL34 = 84*2 หรือเปล่าครับ .... = 168

และพอทราบของหลอดหน้าหรือไม่ครับ .................

ไม่แน่ใจว่าเทปไฟออกตรงไหนครับ ..............

กระแส หลอด EL34 = 84*2 หรือเปล่าครับ .... = 168

และพอทราบของหลอดหน้าหรือไม่ครับ .................
กระแส หลอด EL34 = 84*2 หรือเปล่าครับ .... = 168  อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับน้าต้อม และกระแสของหลอดหน้าก็ไม่ทราบเหมือนกันครับผม แล้วเราจะทราบได้ยังไงครับน้าต้อมว่า วงจรนี้กินกระแสเท่าไรครับ  คงต้องรบกวนน้าต้อมช่วยอธิบายครับ หลอดนี่เพิ่งหัดทำตัวนี้ตัวแรกครับ  ต่อตามเขาอย่างเดียว และผมหวังว่าจะเอาแอมป์ตัวนี้เป็นครูครับผม

ออฟไลน์ TOM

เห็นคำนวณกระแสหลอด EL34 ไว้คร่าวๆๆในกระทู้ก่อนหน้าก็เลยถามดูครับ ..........

ถ้าเอาแต่วงจรโดยไม่รวมภาคจ่ายไฟของเค้าผมก็อาจจะแค่ประมาณคร่าวๆๆพอได้นะครับ  แต่ด้านหน้าเป็นแบบ Mu follower ถ้าไม่เข้าใจผิด

สำหรับผมยังไม่เคยลองแบบนี้ เคยทำแต่ง่ายๆๆ ครับ .....

แต่ถ้าดูจากวงจรตรง EL34 และใช้ Program SE amp CAD ............

จะปรากฎว่าใช้กระแส 100 ma .... สำหรับ B+ 280V และ Rk 180 ohm .......  แต่ต่อแบบ Triode นะครับ  ไม่ได้ใช้หม้อแปลง Ultra linear ...

ถ้าลองใช้ PSU Designer II

จะได้ประมาณนี้ครับจากหม้อแปลงไฟที่มี

ถ้าผมจะทำอาจจะใช้ไฟประมาณนี้ครับ ..............

สงสัยต้องรอผู้รู้มาช่วยกันดีกว่าครับ ....ผมมันงูๆๆปลาๆๆ นะครับ ............

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
ป่า เก่งจัง เลย [res] โปรแกรม ที่ป๋าใช้ ผมล้างคอม หายหมดเลยอ่ะ ฮือๆๆๆๆๆ
ภาคหน้า น่าจะเป้นsrppครับ กระแสน่าจะ รวๆๆ8-10ma มั้งครับ
 น้าอิคคิว ลำโพงของผมใช้ได้ไหมครับ รีบๆๆทำเร็วๆๆนะ ผมอยากฟัง ครับ