ผู้เขียน หัวข้อ: Apps เทพๆ บน Android ที่นัก DIY ควรจะมีครับ ElectroDroid  (อ่าน 6372 ครั้ง)

ออฟไลน์ bkby

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
Apps เทพๆ บน Android ที่นัก DIY ควรจะมีครับ ElectroDroid
« เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:08:18 PM »
ElectroDroid

เป็นแอฟ ที่รวมการคำนวณทางอิเล็กทรอนิกส์ไว้เยอะแยะมากมาย [roll-eyes]

ทั้ง อ่านสีอาร์(Resistor Code) การคำนวณ อัตราขยาย Op-amp วงจร Regulate lm317 อัตราการกินกระแสของ LED แต่ละขนาดแต่ละสี

Pin Out คือการบอกตำแหน่งขาของสายแต่ละชนิดครับ เช่น USB HDMI RS232 Stero 3.5MM RCA LAN และอื่นๆ อีกมากมายครับ

และสุดท้ายแถมด้วยดาต้าชีต ของ Micro Controller ตระกูลต่างๆอีกด้วยครับ

ลองโหลดมาใช้ดูครับ หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่น้อยครับ [shock1]

การคำนวณต่างๆ

Resistor Code

Pin Out ต่างๆ

Datasheet

Op-amp

ส่วนฝั่ง iOS ผมไม่รู้จริงๆเพราะผมใช้ Android แต่เดี๋ยวจะหาข้อมูลมาฝากครับ [pig90102]

https://play.google.com/store/apps/details?id=it.android.demi.elettronica&hl=en

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: Apps เทพๆ บน Android ที่นัก DIY ควรจะมีครับ ElectroDroid
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:41:09 PM »
กำลังโหลดอยู่ขอบคุณครับเน็ตช้ามาก [shock1]

ออฟไลน์ kla2000

• ถูกใจกด Like+ 23
Re: Apps เทพๆ บน Android ที่นัก DIY ควรจะมีครับ ElectroDroid
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:44:25 PM »
ตัวนี้ใช้มาพักใหญ่แหละ ช่วยได้เยอะทีเดียว  [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:47:48 PM »
ช่วงเวลาที่ทำ GC ก็ได้ตัวนี้แหละครับช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 11:07:12 PM »
 อะไรดอยๆ เหรอครับ แล้วมันใช้อย่างไรหรือ เครื่องผมไม่เห็นมีเลย  [heyheybaby_watch]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 11:12:22 PM »
อะไรดอยๆ เหรอครับ แล้วมันใช้อย่างไรหรือ เครื่องผมไม่เห็นมีเลย  [heyheybaby_watch]

ElectroDriod ครับน้าเล็ก ลองโหลดมาเล่นดูครับใช้ง่ายมากๆ แล้วมันมี Option เสริมด้วยครับ เขียน Schematic แล้วก็ Simulate ได้ด้วยครับ^^

ที่สำคัญฟรีด้วย  อันที่เสียตังค์ก็มีนะครับ

Ver.ฟรี ผมยังใช้ไม่คุ้มเลยครับ ^^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 11:20:42 PM »
Every Circuit คือโปรแกรมจำลองการทำงานของวงจรอิเล็กทรอนิกส์แบบเข้าใจได้ไงครับ

เห็นการเปลี่ยนแปลงการวิ่งของอิเล็กตรอนเลย อิอิ แถมยังมีวงจรพื้นฐานให้ลองปรับเล่นด้วยครับ พวกวงจรขยาย วงจรขับLED วงจรRegulate
วงจรPulse แถมมีสโคป และมิเตอร์ไว้วัดได้ด้วยครับ

แต่อันนี้แนะนำต้องซื้อครับ เพราะ Free Version มันให้พื้นที่ในการวาดมาแค่ 4X4 เองครับ TOT

ลองดูรีวิวก่อนได้ครับ

อันนี้ลิงค์ของAppsครับ

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.everycircuit.free&hl=en

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 11:23:45 PM »
ช่วงเวลาที่ทำ GC ก็ได้ตัวนี้แหละครับช่วยได้เยอะ

ครับผม ของผมใช้ตอนเข้าสายและหัวต่างๆโดยเฉพาะหัว 3.5mm นี่แหละครับ ขี้เกียดถามอากู๊(Google) [roll]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013, 11:57:01 PM »
ฮ่วย  ซ่วยข้อยแน๋  โหลดจังได๋ บักจ่อย เครื่องอ้าย บ่มีสี มีสันกะเค้า [c--c]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ wit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 12:20:56 AM »
ฮ่วย  ซ่วยข้อยแน๋  โหลดจังได๋ บักจ่อย เครื่องอ้าย บ่มีสี มีสันกะเค้า [c--c]

Classic หลาย ว่าแต่มันดูดน้ำได้มั๊ยอ่ะพี่ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 12:36:17 AM »
 เอาไว้ฟาด หรือ ปา คนที่กวนๆไ้ด้ครับ เพราะมันทนมาก  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ wit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 12:38:14 AM »
 [pig90132]

ออฟไลน์ toneEE

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 01:12:24 AM »
 โหลดฟรีป่าว ครับ ใน  play สโตร์  ของ ซัมซุงมีไหมครับ  ผมใช้ซัมซุง  อยากไ้ด้ๆๆ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 01:18:43 AM »
โหลดฟรีป่าว ครับ ใน  play สโตร์  ของ ซัมซุงมีไหมครับ  ผมใช้ซัมซุง  อยากไ้ด้ๆๆ [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

[yes-raccoon] พิมพ์ ElectroDroid ในช่อง ค้นหาครับ

ออฟไลน์ harn

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 08:39:03 AM »
download มาลองใช้แล้ว ดีมาก ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 กุมภาพันธ์ 2013, 10:05:49 AM »

เจอรุ่นนี้ 3310 ยังต้องหลบให้เลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ cdamodify

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2013, 01:39:44 PM »
 [roll-eyes] [roll-eyes] แจ่มเลยครับแอปนี้

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2013, 11:53:50 PM »
พึ่งโหลดมาใช้เมื่อกี้ แหล่ม ขอบคุณครับ [roll]