ผู้เขียน หัวข้อ: BuRaPha Camp turbo  (อ่าน 427040 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
Re: BuRaPha Camp turbo
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:15:40 PM »
ถ้า FULL option คงได้ครับ แต่เสียง อาจจะม่โดน

ออฟไลน์ zeedmanza

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:26:01 PM »
เคยไปทำแคมป์เด็กตอนนั้นทำในค่ายที่จังหวัดตราด มองจากห้องประชุมไปเห็นทะเลอยู่ตรงหน้า
แต่นั่งบัดกรีชุดคิต.. เป็นคนดูแลทีมงาน แต่สุดท้ายพึ่งไม่ค่อยได้ ต้องไปช่วยเด็กบัดกรี+ซ่อมบอร์ดตั้งแต่เช้าจรดเย็น
แถมซ่อมต่อจนมืดค่ำข้ามวัน เพราะตอนนั้นเด็กเกือบ 200 คน นั่งเช็ค+ซ่อมเกือบทุกคนเลย..
พี่เลี้ยง Staff ไม่ได้ช่วยเล้ย...ไปนั่งกินปลาหมึกปิ้งริมหาดสบายใจ.... คุณเรากับทีมงานนั่งดมควันตะกั่วในห้องประชุมตลอด  [entreat-raccoon]
ได้ข่าวว่าคุณแว่นไม่ดิ่ม ซะด้วยมีแววนั่งดมตะกั่วครับแบบนี้ครับ พวกที่ดิ่มๆพอไปเห็นทะเล ผมกลัวว่าจะไม่จับหัวแร้งกันนะซิครับ
ขอโทษครับ
ผมหมายถึงกระทู้นี้ครับ
แนว Drinking ครับ
 [Cheers5] [Cheers5]

ออฟไลน์ kang2499

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:47:49 PM »
สอบถามอาจารย์แว่นหน่อยครับ  Mosfet ที่เราซื้อมาจากร้านมีโอกาศ ทริก on ค้างไหมครับ [confused-raccoon]

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
« ตอบกลับ #483 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:53:39 PM »
อ่านจบ ผมไม่รู้ว่าจะร้องไห้ หรือ หัวเราะดี เพราะมีสองอารมณ์ในขณะเดียวกัน เอาเป็นว่าทุกครั้งจำไว้ก่อนจ่ายไฟต้องทบทวนความจำ และ ตรวจเช็คอย่างน้อยสามครั้ง จนมั่นใจแล้วค่อยจ่ายนะครับ หากยังระเบิดอีก ผมจะช่วยเขียนยัน แล้ว ไปปะหน้าผากน้าคลีนไว้ จะได้ไม่ลืม  ลองทำแบบผมดูนะ อะไรที่เราไม่รู้ เมื่อมาขอคำแนะนำจากผู้รู้แล้วควรที่จะจดบันทึกไว้เมื่อนึกไม่ออกก็ไปหยิบมาเปิดอ่าน 1-2-3-4 ต้องทำอะไร อย่างไงบ้างว่ากันตามสเต็ป ทำให้เคยชินจนเป็นนิสัยแล้วความผิดพลาดจะค่อยๆน้อยลงครับ

เสี่ย  Clean  เขางงว่า  OCL  หรือ OTL   [headache]

[laugh-raccoon]

OTL (Output Transformer Less) คือ แอมป์ที่ใช้ตัวเก็บประจุคับปลิ้งสัญญาณออกลำโพง  

OCL (Output Capacitor Less) คือ แอมป์ที่ไม่ใช้ตัวเก็บประจุคับปลิ้งสัญญาณครับ

ผมก็ไปตามก็อปเอาของท่านอื่นจากเวปที่น้าคลีนตามไปอ่าน นั่นแหละ  [laugh-raccoon]
ตรงใช้ c คับปิ้งสัญญาน แล้วแบบนี้แอมป์ทั่วๆไป ที่ทำกันเช่น เกนโคน เราเอา c ไปกั่นตอนoutput ไม่ได้หรือครับ จะได้ป้องกันไฟรั่วไปลำโพงด้วยครับ

OTL (Output Transformer Less)
ดั้งเดิม การใช้  หม้อแปลง เป็นตัวส่งผ่านเกิดขึ้นในยุค หลอดสูญญากาศรุ่งเรือง ครับ
ทำไมต้องเป็นหม้อแปลง
สาเหตุก็คือ  หลอดสูญญากาศ ไม่สามาสาถ ขับโหลด ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำ อย่างลำโพงได้โดยตรง
อุปกรณ์ ที่สามารถ ส่งผ่านกำลังงาน ระหว่างตัวขับไปหาโหลด ที่มีค่าอิมพีแดนซ์ต่างกันได้ ก็คือ หม้อแปลง
แต่ข้อเสียคือ น้ำหนักของหม้อแปลง  ความร้อนในขณะใช้งาน หม้อแปลงที่ให้เสียงดีๆก็มีราคาแพง

กาลเวลาต่อมา ทรานซิสเตอร์ เข้ามามีบทบาท ในวงจรขยาย
ด้วยคุณสมบัติที่ สามารถขับโหลด ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำ อย่างลำโพงได้......แต่
ในยุคเริ่มแรก  ยังไม่มีการออกแบบวงจรขยาย ให้ใช้แรงดันไฟคู่ บวก/ลบ( ทางออกของ ภาคขยายแบบ OCL )
ในยุคแรกวงจรขยาย จะใช้แหล่งจ่ายไฟเดี่ยว คือ มีแค่ บวก กับ กราวด์
วงจรขยายที่ใช้ไฟเลี้ยงเดี่ยว เอาท์พุทของวงจรขยาย จะมีแรงดันที่ 1/2 ของแหล่งจ่ายเสมอ
ถ้าหาก เราเอาลำโพง ไปต่อที่เอาท์พุท โดยที่มีแรงดัน 1/2 ของแหล่งจ่าย คาอยู่........ผลคือ ลำโพงไหม้
แล้วจะทำอย่างไร  เมื่อวงจรขยายทำงานได้ แต่ ดันมีแรงดัน 1/2 ของแหล่งจ่าย คาอยู่ตลอดเวลา
ทางออกในยุคนั้นคือการใช้ capacitor คั่น ระหว่าง เอาท์พุท กับโหลด
ด้วยคุณสมบัติ ที่กั้นไฟ dc ไม่ให้ผ่าน แต่ยอมให้ สัญญาณที่เป็น ac  ผ่านตัวมัน นั่นเอง

การใช้ capacitor คั่น กลับสร้างปัญหาคือ............  คุณภาพของตัวเก็บระจุ ที่นำมาใช้ กลายเป็นหนึ่งในตัวแปรในเรื่องคุณภาพเสียง

วิศวกร เลยหาทางอออกใหม่ วิธีการใด ที่จะทำให้ให้เรา ต่อโหลดอย่างลำโพงได้โดยตรง โดยไม่มีอะไรมาคั่นให้เสียคุณภาพเสียง
ต้นตอของปัญหาคือ ทำอย่างไร ไม่ให้มีแรงดัน 1/2 ของแหล่งจ่าย มารอที่ขั้ว เอาท์พุท
จนกระทั่ง ค้นพบวิธีแก้ปัญหาที่ตรงจุด  คือ ออกแบบวงจรขยาย ที่ใช้ไฟเลี้ยงคู่ คือ ใช้ไฟบวก และ ไฟลบ
ซึ่งก็คือ ระบบ OCL แบบที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้อ่ะครับ

ส่วนข้อสงสัยที่ว่า เอา capacitor มาต่อคั่น กับ ชิปแอมป์ อย่าง เกนโคลน จะได้มั๊ย
ต่อได้ครับ  แต่เรื่องเสียง........ ต้องลองเองครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #484 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 10:23:26 PM »

OTL (Output Transformer Less)
ดั้งเดิม การใช้  หม้อแปลง เป็นตัวส่งผ่านเกิดขึ้นในยุค หลอดสูญญากาศรุ่งเรือง ครับ
ทำไมต้องเป็นหม้อแปลง
สาเหตุก็คือ  หลอดสูญญากาศ ไม่สามาสาถ ขับโหลด ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำ อย่างลำโพงได้โดยตรง
อุปกรณ์ ที่สามารถ ส่งผ่านกำลังงาน ระหว่างตัวขับไปหาโหลด ที่มีค่าอิมพีแดนซ์ต่างกันได้ ก็คือ หม้อแปลง
แต่ข้อเสียคือ น้ำหนักของหม้อแปลง  ความร้อนในขณะใช้งาน หม้อแปลงที่ให้เสียงดีๆก็มีราคาแพง

กาลเวลาต่อมา ทรานซิสเตอร์ เข้ามามีบทบาท ในวงจรขยาย
ด้วยคุณสมบัติที่ สามารถขับโหลด ที่มีอิมพีแดนซ์ต่ำ อย่างลำโพงได้......แต่
ในยุคเริ่มแรก  ยังไม่มีการออกแบบวงจรขยาย ให้ใช้แรงดันไฟคู่ บวก/ลบ( ทางออกของ ภาคขยายแบบ OCL )
ในยุคแรกวงจรขยาย จะใช้แหล่งจ่ายไฟเดี่ยว คือ มีแค่ บวก กับ กราวด์
วงจรขยายที่ใช้ไฟเลี้ยงเดี่ยว เอาท์พุทของวงจรขยาย จะมีแรงดันที่ 1/2 ของแหล่งจ่ายเสมอ
ถ้าหาก เราเอาลำโพง ไปต่อที่เอาท์พุท โดยที่มีแรงดัน 1/2 ของแหล่งจ่าย คาอยู่........ผลคือ ลำโพงไหม้
แล้วจะทำอย่างไร  เมื่อวงจรขยายทำงานได้ แต่ ดันมีแรงดัน 1/2 ของแหล่งจ่าย คาอยู่ตลอดเวลา
ทางออกในยุคนั้นคือการใช้ capacitor คั่น ระหว่าง เอาท์พุท กับโหลด
ด้วยคุณสมบัติ ที่กั้นไฟ dc ไม่ให้ผ่าน แต่ยอมให้ สัญญาณที่เป็น ac  ผ่านตัวมัน นั่นเอง

การใช้ capacitor คั่น กลับสร้างปัญหาคือ............  คุณภาพของตัวเก็บระจุ ที่นำมาใช้ กลายเป็นหนึ่งในตัวแปรในเรื่องคุณภาพเสียง

วิศวกร เลยหาทางอออกใหม่ วิธีการใด ที่จะทำให้ให้เรา ต่อโหลดอย่างลำโพงได้โดยตรง โดยไม่มีอะไรมาคั่นให้เสียคุณภาพเสียง
ต้นตอของปัญหาคือ ทำอย่างไร ไม่ให้มีแรงดัน 1/2 ของแหล่งจ่าย มารอที่ขั้ว เอาท์พุท
จนกระทั่ง ค้นพบวิธีแก้ปัญหาที่ตรงจุด  คือ ออกแบบวงจรขยาย ที่ใช้ไฟเลี้ยงคู่ คือ ใช้ไฟบวก และ ไฟลบ
ซึ่งก็คือ ระบบ OCL แบบที่เราใช้กันอยู่ทุกวันนี้อ่ะครับ

ส่วนข้อสงสัยที่ว่า เอา capacitor มาต่อคั่น กับ ชิปแอมป์ อย่าง เกนโคลน จะได้มั๊ย
ต่อได้ครับ  แต่เรื่องเสียง........ ต้องลองเองครับ
ความรู้เต็มๆ [roll-eyes]ขอบคุณมากเลยครับสำหรับข้อมูล [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [res]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #485 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 10:46:31 PM »
สอบถามอาจารย์แว่นหน่อยครับ  Mosfet ที่เราซื้อมาจากร้านมีโอกาศ ทริก on ค้างไหมครับ [confused-raccoon]
อาการที่ว่าหมายถึงลองเอามิเตอร์วัดดูเล่นๆ แล้วพบว่ามัน ON ค้างใช่ไหมครับ ถ้าแบบนั้นให้กลับสายโพรบล้าง Vgs ก่อน
แล้วเวลาเก็บให้เสียบโฟมนำไฟฟ้าสีดำ หรือฟอยล์โลหะหรือกระดาษตะกั่วก็ได้ เพื่อป้องกันกระจุครับ
แต่ถ้าทำยังไงก็ตามยังไม่สามารถทำให้ off ได้ แสดงว่ามันอาจจะพังหรือรั่วไปแล้ว ซึ่งอาจจะเกิดจาก ESD ไฟฟ้าสถิตย์รั่วเข้าเกตครับ
หรือไม่ก็อาจจะพังมาก่อนหน้านี้แล้ว ซึ่งต้องดูประวัติที่มาที่ไปด้วยครับ

« ตอบกลับ #486 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 10:52:36 PM »
เรื่อง OCL OTL ตามที่น้า jam_kung ว่าไว้ครับ
แต่ถ้าน้าคลีนอยากใส่ก็ได้ครับ แต่การหา C ตัวใหญ่ แรงดันเหมาะสม เสียงถูกใจ เป็นเรื่องที่อาจจะทำได้ยากหน่อยครับ
อ้อ.. การใส่ C ไปเฉยๆ ไม่ได้แก้เรื่องเสียงตุ๊บในเกนโคลนให้หายขาดได้นะครับ

ส่วนเรื่อง drink เมื่อก่อนมีบ้างเล็กน้อย แต่เดี๋ยวนี้ไม่แตะเลย เพราะหมอขู่ห้ามไว้ เพราะเป็นพวกนอนดึก ความดันค่อนข้างจะสูง ไม่ควรๆ ผมเลยเป็นประเภท "กินกับ" แทนครับ  laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:06:07 PM »
ยังดีที่กินกับ  แต่กินตับละยุ่งเลย laughhahaha

เสียเวลาทั้งวันไม่ได้เรื่ิิิองเลยครับ วัด match โดยการ link สายออกภายนอก ปรากฏว่าเมื่อใส่ไปค่ากลับต่างกันมากมาย สู้ยอมเสียเวลาถอดใ่ส่แบบคราวแรกไม่ได้ครับ เป๊ะเลย เลยต้องมาใ้ช้วิธีเดิมโอเคเลยได้มาหนึ่งชุดสำหรับไว้ใช้เป็น reference เทียบเสียงครับ

จัดเลยครับน้าคลีน  ผมใช้ตัวนี้อยู่เยี่ยมมากครับ

ตอนเทสนี่ก็ใช้ตัวนี้ตลอดครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:08:45 PM »
ยังดีที่กินกับ  แต่กินตับละยุ่งเลย laughhahaha

เสียเวลาทั้งวันไม่ได้เรื่ิิิองเลยครับ วัด match โดยการ link สายออกภายนอก ปรากฏว่าเมื่อใส่ไปค่ากลับต่างกันมากมาย สู้ยอมเสียเวลาถอดใ่ส่แบบคราวแรกไม่ได้ครับ เป๊ะเลย เลยต้องมาใ้ช้วิธีเดิมโอเคเลยได้มาหนึ่งชุดสำหรับไว้ใช้เป็น reference เทียบเสียงครับ

จัดเลยครับน้าคลีน  ผมใช้ตัวนี้อยู่เยี่ยมมากครับ

ราคาแรงป่าวครับพี่เล็ก C ตัวนี้
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #489 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:10:01 PM »
เก็บตังค์ไปถอยกระบอกน้ำเงินดีก่า...  [roll-eyes]

ออฟไลน์ Aoun

« ตอบกลับ #490 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:15:02 PM »
ถ้าทำ 2 ข้างซ้ายขวา ปรีฮาฟเร่ อยู่กลาง ได้แบบนี้ก็สวยเลย อิอิ

เซต Octave Jubilee

http://www.6moons.com/audioreviews/octave7/1.html

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:16:15 PM »
กระบอกน้ำเงินแบบนี้ถ้า ต่อไฟผิดขั้ว [tremor-raccoon]

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:19:17 PM »
ยังดีที่กินกับ  แต่กินตับละยุ่งเลย laughhahaha

จัดเลยครับน้าคลีน  ผมใช้ตัวนี้อยู่เยี่ยมมากครับ

ราคาแรงป่าวครับพี่เล็ก C ตัวนี้
ราคาขายทั่วไปผมคิดว่าแพงเหมือนกันนะครับ แต่ที่เคยแบ่งให้เพื่อนๆก็คู่ละไม่เกิน 3K เป็นราคาเก่าที่ซื้อเมื่อสองปีก่อน นี่กำลังจะสั่งเข้ามาหลายรุ่นเดี๋ยวดูราคาใหม่ก่อนครับ  เมื่อก่อนเคยใช้ blackgate เมื่อมาเทียบกันเลยต้องถอด BG ขายซื้อ jensen เหลือเงินกินขนมตั้งเป็นพัน [shock1]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ kang2499

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:21:03 PM »
อาการที่ว่าหมายถึงลองเอามิเตอร์วัดดูเล่นๆ แล้วพบว่ามัน ON ค้างใช่ไหมครับ ถ้าแบบนั้นให้กลับสายโพรบล้าง Vgs ก่อน
แล้วเวลาเก็บให้เสียบโฟมนำไฟฟ้าสีดำ หรือฟอยล์โลหะหรือกระดาษตะกั่วก็ได้ เพื่อป้องกันกระจุครับ
แต่ถ้าทำยังไงก็ตามยังไม่สามารถทำให้ off ได้ แสดงว่ามันอาจจะพังหรือรั่วไปแล้ว ซึ่งอาจจะเกิดจาก ESD ไฟฟ้าสถิตย์รั่วเข้าเกตครับ
หรือไม่ก็อาจจะพังมาก่อนหน้านี้แล้ว ซึ่งต้องดูประวัติที่มาที่ไปด้วยครับ
ถ้า mosfet on ค้างอยู่ประกอบเข้ากับวงจรจ่ายไฟเลยตัวมันมีโอกาสพังได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:24:06 PM »
ถ้าทำ 2 ข้างซ้ายขวา ปรีฮาฟเร่ อยู่กลาง ได้แบบนี้ก็สวยเลย อิอิ

เซต Octave Jubilee

http://www.6moons.com/audioreviews/octave7/1.html
เก็บตังค์ซิ เดี๋ยวรวมกันทำสวยสักชุดนึง เดี๋ยวติดต่อโรงงานที่ต่างประเทศให้ครับ ถ้ารวมๆกันสัก 4-50 ตัวแล้วให้ ชิปปิ้งผมเอาเข้ามาให้ แต่ต้องออกแบบกันเองนะแบบระดมความคิดตามแบบฉบับบ้านเรา ผมไม่ชอบก็อปปี้ของที่เค้าทำขายกัน ผมว่ามันเป็นมารยาทน่ะครับ

« ตอบกลับ #495 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:41:59 PM »
เข้าใจอย่างลึกซึ้งเลยครับ ว่ากว่าจะทำเครื่องให้ดี สำเร็จได้เครื่องนึงนี่ไม่ง่ายเลย ผมหมายถึงตั้งแต่เริ่มคิด การเลือกใช้อุปกรณ์ กว่าจะได้แต่ละจุดคงกินเวลานานมาก และ เงินทุนอีกไม่น้อยกว่าจะได้เครื่องออกมาขายสักเครื่องนึง   นอกเหนือจากความรู้ความสามารถของผู้คิด ผู้ทำ แล้ว ยังต้องมีความละเอียดอ่อนดุจงานศิบป  ใช่ว่าสัดจะใส่อุปกรณ์ลงให้เสร็จประกอบแล้วดังจะขายได้เลยเสร็จแล้วก็ต้องมาปรับจูนกันเป็นปีๆก็จะปล่อยออกมาขายได้  ที่พูดมาทั้งหมดเนี่ยไม่ใช่อะไร เพียงแต่จะอยากขอบคุณ nelson pass  ผู้ออกแบบวงจรต้นแบบให้เรามาต่อยอดเล่นกัน และ เกิดงานนี้ไม่ได้แน่หากไม่มีทีมงาน DAV ทีมนี้ คุณ ฉัตรชัย ผู้ออกแบบวงจร DAC Camp amp turbo  คุณ รุ่ง ผู้ทำลายเส้นบนกระดาษออกมาเป็น pcb วงจรต้นแบบให้ผมมาเทสก่อนที่จะมาเป็นตัวจริง  น้าแว่น และ น้าเฉย ที่ปรึกษาที่น่ารักของเพื่อนๆทุกคน ปรึกษาได้ตลอดทุกเรื่อง ใช้ซื้อของก็ได้  [roll] และ จะเกิดโครงการนี้ในหมู่บ้านนี้ไม่ได้หากขาดความร่วมมือ ร่วมใจกันของ เพื่อนสมาชิกในหมู่บ้านนี้ ขอบคุณครับ  [res]

คัดมาได้แล้วก็เทสซะโหน่ย บอกตรงๆเลยว่าไม่อยากลงกล่องเลยกลัวเสียงมันเปลี่ยนไปจากนี้ แต่คงจะน่าเกลียดพิลึก แอมป์มีแผงซิ้งกับรังใส่ซี output  บอกได้คำเดียวว่ามัน จอร์จมากครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #496 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:44:11 PM »
ฟังเพลินไปหน่อย ลืมไปว่า bias หนักไปจับซิ้งค์โยน Amp ทิ้งทั้งที่ยังเปิดฟังอยู่ มือสุกเลย ดันลืมเปิดพัดลม  [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:57:02 PM »

ถ้า mosfet on ค้างอยู่ประกอบเข้ากับวงจรจ่ายไฟเลยตัวมันมีโอกาสพังได้ไหมครับ

ถ้ามีโหลดอยู่ (ในวงจร ACA มี R 0.47// และ 0.68// เป็นโหลด) และตัว Mosfet ไม่เสียมาแต่แรก โอกาสพังมีน้อยครับ อุปกรณ์ชุดควบคุมขา G ทำงานปกติ ก็จะควบคุมได้ตามปกติ

ที่บอกว่าพังส่วนใหญ่จะเกิดกับพวกที่ ควบคุมมอเตอร์

ถ้า Mosfet Q1 on ค้าง ทริก Off ก็ไม่ Off เมื่อชุดควบสั่งให้ Q2,Q3 ทำงาน เมื่อ เมื่อนั้นล่ะ ถ้า Fuse ตัดไม่ทัน ไม่ Q1 หรือ Q2 ล่ะที่ระเบิด

ฟังเพลินไปหน่อย ลืมไปว่า bias หนักไปจับซิ้งค์โยน Amp ทิ้งทั้งที่ยังเปิดฟังอยู่ มือสุกเลย ดันลืมเปิดพัดลม  [laugh-raccoon]

มือพองกันไป  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #498 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 12:07:30 AM »
ใช้ไฟที่เท่าไหร่ครับแล้วซิ้งค์จะเอาอยู่ใหมถ้าไม่ใช้พัดลมช่วย [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #499 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 12:24:48 AM »
ฟังเพลินไปหน่อย ลืมไปว่า bias หนักไปจับซิ้งค์โยน Amp ทิ้งทั้งที่ยังเปิดฟังอยู่ มือสุกเลย ดันลืมเปิดพัดลม  [laugh-raccoon]
ใช้ไฟที่เท่าไหร่ครับแล้วซิ้งค์จะเอาอยู่ใหมถ้าไม่ใช้พัดลมช่วย [confused-raccoon]
33VDC  bias 0.98 ทั้ง ซีกบนและล่างครับ   เอาอยู่ ยกเว้นเปิดดังมากต่อเนื่องอาจจะต้องใช้ตัวช่วย แต่ถ้าหากบ้านมีการถ่ายเทสะดวก ก็ไม่มีปัญหาครับ ง่ายถ้าร้อนเกินเสียงก็จะพล่าเพี้ยนครับ แต่ผมยังไม่เคยเจอตั้งแต่เทสมายกเว้นปรับเองเพิ่อทดสอบครับ ส่วนใหญ่พัดลมเป่าตัวผมเอง เพราะยุงเยอะครับ นั่งทำใต้ถุนบ้าน แอมป์ก็พลอยได้อานิสงค์  คือถ้ามีลมผ่านซิ้งค์จะสามารถจับแช่ได้เลยครับ แต่เมื่อไหร่ที่อยู่ในที่อับไม่มีอากาศถ่ายเทจะร้อนมากครับ ซึ่งเป็นปกติของแอมป์ A class  ยิ่งถ้าห้องฟังมีแอร์หล่ะจบข่าวครับจะไม่ร้อนเลย  ช่วงที่เหมาะสมที่สุดคือ 0.65-0.75 A  ผมว่ากำลังสวย ไม่ร้อนมากเกินไว้ฟังยาวๆ  เพลินผมชอบช่วงโซโล่ของเครื่องดนตรีทุกชนิด เลยต้องการความสะใจนิ๊ดนึงครับ   [roll]

ออฟไลน์ chaotong

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 01:26:03 AM »
สอบถามหน่อยครับ

ผมมีหม้อแปลง Toroidal 1 ลูก

0-25 3.2A *4 ครับ

ผมจะนำมาขนานกันเพื่อให้ได้ 0-25 6A   2 ขดได้ไหมครับ และสามารถใช้กับ Camp turbo

ถ้าได้จะมีผลเสียตามมาหรือป่าวครับ

[res]

« ตอบกลับ #501 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 01:37:28 AM »

ผมจะนำมาขนานกันเพื่อให้ได้ 0-25 6A   2 ขดได้ไหมครับ และสามารถใช้กับ Camp turbo

ถ้าได้จะมีผลเสียตามมาหรือป่าวครับ

[res]
ปัญหาเดียวของการขนานขดหม้อแปลง ที่คาดว่าไม่ได้พันลวดตีคู่แบบ bi-fillar คือกระแสระหว่างขดแรก กับขดที่สองจะมีเส้นแรงแม่เหล็กไม่สมดุลกัน และจะโหลดกันเอง ทำให้หม้อแปลงร้อน และไม่ได้กำลังไฟออกมาอย่างที่ต้องการครับ

สำหรับกรณีของน้า หม้อลูกนี้อาจจะไม่เหมาะครับ เพราะมีตั้ง 4 ขด โอกาสโหลดกันเองสูงมาก แถมจังหวะกระชากไฟโหลดเอียงไปซีกใด อีกซีกที่เหลือ ไฟจะตกโดยอัตโนมัติครับ

« ตอบกลับ #502 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 01:41:54 AM »

[res]
ปัญหาเดียวของการขนานขดหม้อแปลง ที่คาดว่าไม่ได้พันลวดตีคู่แบบ bi-fillar คือกระแสระหว่างขดแรก กับขดที่สองจะมีเส้นแรงแม่เหล็กไม่สมดุลกัน และจะโหลดกันเอง ทำให้หม้อแปลงร้อน และไม่ได้กำลังไฟออกมาอย่างที่ต้องการครับ

สำหรับกรณีของน้า หม้อลูกนี้อาจจะไม่เหมาะครับ เพราะมีตั้ง 4 ขด โอกาสโหลดกันเองสูงมาก แถมจังหวะกระชากไฟโหลดเอียงไปซีกใด อีกซีกที่เหลือ ไฟจะตกโดยอัตโนมัติครับ

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้น ใช้แบบไม่ต้องขนาน แค่ 3.2 A พอใช้ได้ไหมครับ ระหว่ารอเก็บเงินสั่งพันคู่ใหม่  [c--c]

« ตอบกลับ #503 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 01:51:25 AM »

[res]

ขอบคุณครับ

ถ้าอย่างนั้น ใช้แบบไม่ต้องขนาน แค่ 3.2 A พอใช้ได้ไหมครับ ระหว่ารอเก็บเงินสั่งพันคู่ใหม่  [c--c]
ถ้าหม้อแอมป์เต็ม.. 3.2A แล้วตั้งใจไบอัสไม่โหดนัก และเปิดไม่ต้องดังมากๆ เอาอยู่ครับ เพราะต้นฉบับเค้าใช้ 19VDC. 2A ต่อข้าง อันนี้ขนานสอง ถ้าไม่อัดมาก ผมว่าเอาอยู่ครับ
หรือไม่อีกวิธีที่ทำได้คือทำแบบ fullwave ใช้ขดที่เหลือครบ ต้องจับคู่เช็คเฟสนิดหน่อย ต่อไดโอดสองตัว และได้กระแส 3.2 เหมือนเดิม แต่ภาระโหลดที่ขดลวดเหลือแค่ครึ่งซีก ความร้อนจะไม่เยอะมาก หม้อแปลงน่าจะทำงานสบายมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 05:02:29 AM »
กระป๋องนำเงินคงไม่มีปัญญาชื้อครับ
ตอนนี้หลายๆอย่างใกล้ความจริง ข้าวของก็ค่อยๆจะได้ครบ คิดว่าไม่เกินสิ้นเดือนน่าจะได้เกือบครบ พร้อมที่จะ [bomb2] ความมันส์ แอมป์ตอนรับหน้าหนาว (พอหน้าร้อนเก็บ)

C คับปิ้ง ในวงจรกำหนด 10uf พี่เล็ก คุณรุ่ง เคยทดลองค่าอื่นๆบ้างหรือไม่ครับแบบว่าต่ำ 10 ครับ ผลเป็นไงครับ

ผมเห็นซิงค์ที่พี่เล็กใช้เป็นรุ่นที่นำมาแบ่งขาย เห็นมีฉากอลูมิเนียมด้วย พี่เล็กเอาไว้ทำอะไรครับ ถ้าเสียงลงตัว อยากเห็นเป็นรูปร่างเป็นกล่อง ครับ และว่างๆอย่าลืมเขียนแบบกล่องแจกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

« ตอบกลับ #505 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 07:43:04 AM »

[res]

ขอบคุณครับ
ได้ความรู้  เกือบไปแล้ว ผมว่าจะใช้วิธีขนาดขดลวด

คำถาม   ถ้าเราพันแบบตีคู่ 2 เส้น ไปพร้อมๆ กันจะใช้ได้หรือเปล่า ครับ พอดีผมมีลวดทองแดง มีเหล็กอยู่แล้ว ครับ

ออฟไลน์ Charoen.P

« ตอบกลับ #506 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 07:58:45 AM »
ฟังเพลินไปหน่อย ลืมไปว่า bias หนักไปจับซิ้งค์โยน Amp ทิ้งทั้งที่ยังเปิดฟังอยู่ มือสุกเลย ดันลืมเปิดพัดลม  [laugh-raccoon]
33VDC  bias 0.98 ทั้ง ซีกบนและล่างครับ   เอาอยู่ ยกเว้นเปิดดังมากต่อเนื่องอาจจะต้องใช้ตัวช่วย แต่ถ้าหากบ้านมีการถ่ายเทสะดวก ก็ไม่มีปัญหาครับ ง่ายถ้าร้อนเกินเสียงก็จะพล่าเพี้ยนครับ แต่ผมยังไม่เคยเจอตั้งแต่เทสมายกเว้นปรับเองเพิ่อทดสอบครับ ส่วนใหญ่พัดลมเป่าตัวผมเอง เพราะยุงเยอะครับ นั่งทำใต้ถุนบ้าน แอมป์ก็พลอยได้อานิสงค์  คือถ้ามีลมผ่านซิ้งค์จะสามารถจับแช่ได้เลยครับ แต่เมื่อไหร่ที่อยู่ในที่อับไม่มีอากาศถ่ายเทจะร้อนมากครับ ซึ่งเป็นปกติของแอมป์ A class  ยิ่งถ้าห้องฟังมีแอร์หล่ะจบข่าวครับจะไม่ร้อนเลย  ช่วงที่เหมาะสมที่สุดคือ 0.65-0.75 A  ผมว่ากำลังสวย ไม่ร้อนมากเกินไว้ฟังยาวๆ  เพลินผมชอบช่วงโซโล่ของเครื่องดนตรีทุกชนิด เลยต้องการความสะใจนิ๊ดนึงครับ   [roll]

0.65-0.75 A  ต้องพันหม้อแปลงกี๋โวลต์ ครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #507 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 08:24:37 AM »

0.65-0.75 A  ต้องพันหม้อแปลงกี๋โวลต์ ครับ

21-0V  5A  เต็ม ๆ ต่อ 1 ข้าง Mono

« ตอบกลับ #508 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 08:36:04 AM »

[res]

ขอบคุณครับ

ถ้าหม้อแอมป์เต็ม.. 3.2A แล้วตั้งใจไบอัสไม่โหดนัก และเปิดไม่ต้องดังมากๆ เอาอยู่ครับ เพราะต้นฉบับเค้าใช้ 19VDC. 2A ต่อข้าง อันนี้ขนานสอง ถ้าไม่อัดมาก ผมว่าเอาอยู่ครับ
หรือไม่อีกวิธีที่ทำได้คือทำแบบ fullwave ใช้ขดที่เหลือครบ ต้องจับคู่เช็คเฟสนิดหน่อย ต่อไดโอดสองตัว และได้กระแส 3.2 เหมือนเดิม แต่ภาระโหลดที่ขดลวดเหลือแค่ครึ่งซีก ความร้อนจะไม่เยอะมาก หม้อแปลงน่าจะทำงานสบายมากขึ้นครับ

คงต้องลองใช้แบบขดเดียวไปก่อนตอนเริ่มทำ  

ขอบคุณน้าแว่นมากครับ  [res]

« ตอบกลับ #509 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 08:37:26 AM »

[res]

ขอบคุณครับ

ถ้ามั่นใจว่า 3.2A ที่มี พันเต็ม ใช้ได้ครับแต่ก็ต้องไบอัสไม่โหดมากนัก ( ไม่เกิน 0.7A) ตามที่น้าแว่นว่าไว้ครับ แต่เล่นโหดนี่ผมลองมาแล้วกับหม้อ 3A เต็มแต่แรงดันตกแน่นอนครับสำหรับหม้อกระแสปริ่ม อย่างของน้องเชา 23.5 ก็จะไ้ด้ไฟประมาณ 25-26 Vเท่านั้นครับ   ผมใช้กับ ชุด cap farm ผ่านครับ มีเพื่อนหลายคนมาฟังในจังหวะ ดนตรีโหมๆช่วงโซโล่ ยังสามารถคงจังหวะ ช่องไฟตัวโน๊ตต่างๆได้ดีครับ ยืนอมยิ้ม แอมป์ที่ดูเหมือนไม่มีอะไร มันทำได้ไง    [roll]

33VDC  bias 0.98 ทั้ง ซีกบนและล่างครับ   เอาอยู่ ยกเว้นเปิดดังมากต่อเนื่องอาจจะต้องใช้ตัวช่วย แต่ถ้าหากบ้านมีการถ่ายเทสะดวก ก็ไม่มีปัญหาครับ ง่ายถ้าร้อนเกินเสียงก็จะพล่าเพี้ยนครับ แต่ผมยังไม่เคยเจอตั้งแต่เทสมายกเว้นปรับเองเพิ่อทดสอบครับ ส่วนใหญ่พัดลมเป่าตัวผมเอง เพราะยุงเยอะครับ นั่งทำใต้ถุนบ้าน แอมป์ก็พลอยได้อานิสงค์  คือถ้ามีลมผ่านซิ้งค์จะสามารถจับแช่ได้เลยครับ แต่เมื่อไหร่ที่อยู่ในที่อับไม่มีอากาศถ่ายเทจะร้อนมากครับ ซึ่งเป็นปกติของแอมป์ A class  ยิ่งถ้าห้องฟังมีแอร์หล่ะจบข่าวครับจะไม่ร้อนเลย  ช่วงที่เหมาะสมที่สุดคือ 0.65-0.75 A  ผมว่ากำลังสวย ไม่ร้อนมากเกินไว้ฟังยาวๆ  เพลินผมชอบช่วงโซโล่ของเครื่องดนตรีทุกชนิด เลยต้องการความสะใจนิ๊ดนึงครับ   [roll]

ก็แล้วแต่ว่าเราต้องการเล่นที่ไฟกี่โวลท์ครับ (โวลท์มากก็เบ่งกล้ามด้วย)  ผมเทสก็ตั้งแต่ 14VAC -27VAC ครับ เลือกเล่นเอาตามสะดวก  อย่างของผมจะสั่งพันมา 3 tap คือ 20-24-27 /5A ต่อลูกครับ แยก สองลูก  ถ้าพันสองขดอยู่ในลูกเดียวจะถูกลงมาหน่อยประมาณ 1250 ถ้าผมจำไม่ผิดนะ แยกลูกคู่นึงก็ 1500 (เหล็กนอกพันเรียงเส้นรองฉนวนทุกขั้น) ที่ ธนทรัพย์ Henry ครับ  [yes-raccoon]