ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำให้มีใว้ประจำบ้านครับ BAO FU LING  (อ่าน 10341 ครั้ง)

ออฟไลน์ alfa@

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
แนะนำให้มีใว้ประจำบ้านครับ BAO FU LING
« เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 04:31:09 PM »
ผมมีประสบการตรงกับ Bao fu ling หรือที่คนไทยรู้จักดีในชื่อบัวหิมะครับ
ผมได้ติดมือมาจากทัวร์จีน 1 กระปุก เมื่อ 2 เดือนที่แล้วคุณแม่ขี่มอเตอร์ไซค์ไปล้มหน้าหมู่บ้านสลบไปเลยครับ หมอทำการเย็บที่ใบหน้า 3 แห่ง 22 เข็ม มีแผลถลอกที่แขนและขาเป็นทางยาว ผมเชื่อว่าบัวหิมะใช้ได้ผลดีเยี่ยมถ้าเริ่มใช้ตั้งแต่ต้น(ประสบการคนไทยรู้จักดีจากผู้ที่ได้ใช้ช่วงรถแก๊สระเบิดถนนเพรชบุรี) ผมได้นำไปให้น้องสาวซึ่งเป็นหัวหน้าพยาบาลอธิบายอยู่นานจึงยอมใช้ แต่ก็เจอคำขู่ของคุณหมอและพยาบาลรอบข้างว่าถ้าแผลที่ใบหน้าเฟะจะเอาเรื่อง ซึ่งทำให้เครียดไปทั้งครอบครัว แต่ก็เดินหน้าใช้ต่อผ่านไป 2 ชม.รอบบาดแผลที่เป็นรอยช้ำม่วงเปลี่ยนเป็นสีชมพู (ใช้ทาตลอดเมื่อผิวเริ่มแห้ง)แผลที่แขนและขาตกสะเก็ดในวันที่ 5 และสามารถตัดไหมในวันเดียวกันแผลเย็บติดสนิทสร้างความฉงนในหมู่หมอและพยาบาล แผลที่ใบหน้าค่อนข้างลึกกลับปิดสนิทได้ในเวลา 2 สัปดาห์และไม่มีน้ำหนอง
ประสบการที่ 2 วันพุทธที่ผ่านมาผมไปเอาเครื่องรถ TATA ที่เปลี่ยนออกกลับไปใว้ที่อู่ญาติ ในขณะที่รถ Fork lift กำลังยกเครื่องขึ้นขณะนั้นโซ่ยกยังไม่ตึงทำให้เครื่องพลิกและขอบท่อน้ำกดหน้าแข้งลึกและกว้างเกือบ 1 นิ้วมันปลิ้นมาเป็นก้อน ผมรีบกลับบ้านทำความสะอาดแผลเองและใช้บัวหิมะทั้งทาทั้งโปะตลอด ในวันนี้แผลสร้างเนื้อเร็วมากขอบแผลเป็นสีชมพูเล็กน้อยตั้งแต่เป็นแผลขาไม่บวมอักเสบเลย ไม่มีอาการตึงเหมือนเมื่อวาน ลักษณะแผลเหมือนแผลถลอกสัก 20 วันผ่านไป (ผมแนะนำถ้าใครเป็นแผลให้ไปทำแผลที่สถานพยาบาลนะครับ ช่วงวัยรุ่นผมทำแผลเองแทบจะทุกเดือนเลยมีประสบการนิดหน่อย)ปกติผมเป็นคนที่น้ำเหลืองไม่ดีถ้าเป็นแผลจะเป็นน้ำหนองและเป็นนานกว่าเพื่อนที่จักรยานล้มด้วยกัน แต่ครั้งนี้ไม่มีน้ำหนองเลยครับ
      Bao fu ling ถ้าซื้อในจีนแนะนำให้ซื้อที่บริษัทจัดจำหน่ายเพราะข้างนอกราคาใกล้เคียงแถมได้ของปลอม ในเมืองไทยส่งมาจำหน่ายที่ รพ.หัวเฉียวแผนกจีนนำเข้ามาจำหน่ายขนาดเดียว(100g 1000฿,130g 1250฿)ราคาเท่าที่จีนกระปุก 100g 1000 บาทหากซื้อผ่านบุคคลทั่วไปคุณสมบัติได้ไม่เหมือนของที่ซื้อจากจีน สรรพคุณเยอะกว่าใช้ทาแผลหาอ่านเอาเองนะครับ

ออฟไลน์ Pui

• ถูกใจกด Like+ 38
Re: แนะนำให้มีใว้ประจำบ้านครับ BAO FU LING
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 05:18:46 PM »
มีชื่อมานานแล้ว ดีจริงๆ ครับ
ขอให้ระวัง ของปลอม ละกันครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: แนะนำให้มีใว้ประจำบ้านครับ BAO FU LING
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 05:23:30 PM »
เคยซื้อจากฮ่องกง ตอนไปกับทัวร์ เป็นกระปุกฝาเขียวทาแล้วเย็น ไม่แสบ ไม่ค่อยมีกลิ่น สรรพคุณดีมาก

พอดีมีคนไปเที่ยวเลยฝากเค้าซื้อ ได้ฝาม่วงมา พิมพ์ตัวอักษรเหมือนกัน แต่พิมพ์ว่าทำที่ปักกิ่ง แต่ไม่เวิร์คครับ มีกลิ่นเหมือน Mopiko (ยานวดกล้ามเนื้อยี่ห้อนึง) ทาแล้วรู้สึกเย็นแบบแสบนิดๆ แถมรู้สึกว่าไม่ค่อยได้ผลด้วย สงสัยจะโดน...

กระปุกด้านบน ซื้อที่ รพ.หัวเฉียวใช่ไหมครับ
ถ้าคุณสมบัติโอเค เผื่อได้ไปแถวนั้นจะหามาใช้ด้วย  clapping-1-2

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 05:34:45 PM »
แล้วที่ขายตามเว็บไทยนี่พอจะเชื่อถือได้ไหมว่าเป็นของแท้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 05:58:28 PM »
เคยซื้อจากฮ่องกง ตอนไปกับทัวร์ เป็นกระปุกฝาเขียวทาแล้วเย็น ไม่แสบ ไม่ค่อยมีกลิ่น สรรพคุณดีมาก

พอดีมีคนไปเที่ยวเลยฝากเค้าซื้อ ได้ฝาม่วงมา พิมพ์ตัวอักษรเหมือนกัน แต่พิมพ์ว่าทำที่ปักกิ่ง แต่ไม่เวิร์คครับ มีกลิ่นเหมือน Mopiko (ยานวดกล้ามเนื้อยี่ห้อนึง) ทาแล้วรู้สึกเย็นแบบแสบนิดๆ แถมรู้สึกว่าไม่ค่อยได้ผลด้วย สงสัยจะโดน...

กระปุกด้านบน ซื้อที่ รพ.หัวเฉียวใช่ไหมครับ
ถ้าคุณสมบัติโอเค เผื่อได้ไปแถวนั้นจะหามาใช้ด้วย  clapping-1-2

ผมเอารูปจากในเวปมาครับน้าแว่น กระปุกแรกที่ซื้อจากเมืองจีนให้คุณแม่ไปแล้ว กระปุกที่ใช้อยู่ซื้อที่หัวเฉียวด้านหลังแผนกแพทย์จีน(คนละตึก)เนื้อกลิ่นและความข้นเหมือนกับกระปุกที่ได้มาจากจีนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:02:32 PM »
มีชื่อมานานแล้ว ดีจริงๆ ครับ
ขอให้ระวัง ของปลอม ละกันครับ

ดูจากในเวปมีคนเอาเข้ามาขายหลายราย แต่ไกด์ที่เมืองจีนเน้นว่าของปลอมเยอะมาก ผลพวงของความสัมพันธ์ไทยจีนที่สมเด็จพระเทพเชื่อมใว้ เราเลยได้มีซื้อกันที่ รพ.หัวเฉียวครับ ปกติรัฐบาลจีนหวงยาตัวนี้มาก ไม่ปล่อยขายตามท้องตลาดจีนด้วยครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:02:46 PM »

เพิ่งจะรู้ว่า น้าแว่นได้แผลบ่อย ต้องมียาติดบ้านไว้ สงสัยปีนต้นไม้แถวบ้านเล่นทุกวันเน๊อะ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:02:59 PM »
ขอขอบคุณมากครับ ที่แนะนำสิ่งดีๆอย่างนี้มาให้ทราบโดยทั่วกันครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:03:58 PM »
แล้วที่ขายตามเว็บไทยนี่พอจะเชื่อถือได้ไหมว่าเป็นของแท้

ซื้อที่หัวเฉียวดีกว่าครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:08:09 PM »

เพิ่งจะรู้ว่า น้าแว่นได้แผลบ่อย ต้องมียาติดบ้านไว้ สงสัยปีนต้นไม้แถวบ้านเล่นทุกวันเน๊อะ  [yes-raccoon]
แผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวกน่ะครับ ยิ่งเผลอโดนหัวแร้งจี้มือบ่อยๆ นี่ต้องมีเลยครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:12:21 PM »

ไกด์แนะนำว่า คนที่เป็นเส้นเลือดขอด เป็นกระบนใบหน้าได้ผลนักแล มีสรรพคุณเยอะมากครับน้าเฉย

ขอขอบคุณมากครับ ที่แนะนำสิ่งดีๆอย่างนี้มาให้ทราบโดยทั่วกันครับ [yes-raccoon]

ดีจริงๆครับ สมัยผมเป็นแผลตอนขี่จักรยานแข่ง แผลเล็กๆเป็นเดือนครับกว่าจะหายเป็นหนองและต้องกินยา ในครั้งนี้ผมลองด้วยตัวเอง ทำแผลเองไม่กินยาจะได้ผลดีเหมือนคุณแม่ที่เป็นแผลรถล้มไหม บอกได้เลยว่าคุ้มค่ามากครับ ของดีปัจจุบัน รพ.ที่น้องทำงานอยู่พวกหมอพยาบาลฝากซื้อกันเกือบ 20 กระปุก แล้วแนะนำคนไข้ที่เป็นแผลถลอกให้หามาใช้ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 07:00:16 PM »

ไกด์แนะนำว่า คนที่เป็นเส้นเลือดขอด เป็นกระบนใบหน้าได้ผลนักแล มีสรรพคุณเยอะมากครับน้าเฉย

ดีจริงๆครับ สมัยผมเป็นแผลตอนขี่จักรยานแข่ง แผลเล็กๆเป็นเดือนครับกว่าจะหายเป็นหนองและต้องกินยา ในครั้งนี้ผมลองด้วยตัวเอง ทำแผลเองไม่กินยาจะได้ผลดีเหมือนคุณแม่ที่เป็นแผลรถล้มไหม บอกได้เลยว่าคุ้มค่ามากครับ ของดีปัจจุบัน รพ.ที่น้องทำงานอยู่พวกหมอพยาบาลฝากซื้อกันเกือบ 20 กระปุก แล้วแนะนำคนไข้ที่เป็นแผลถลอกให้หามาใช้ครับ

ขี่ยังไงให้ล้มได้ [n_o]   ว่าแต่กินได้มั้ย เห็นในหนังจีนเวลากระอักเลือดบอบช้ำภายในกินบัวหิมะ  งั้นเรากินเลย จะได้ คงกระพัน [tremor-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 07:18:20 PM »

ขี่ยังไงให้ล้มได้ [n_o]   ว่าแต่กินได้มั้ย เห็นในหนังจีนเวลากระอักเลือดบอบช้ำภายในกินบัวหิมะ  งั้นเรากินเลย จะได้ คงกระพัน [tremor-raccoon]

เอางั้นเลยเหรอพี่ แคล้วคลาดดีกว่าเข็ดแล้วกับคงกระพันหนังเหนียว เคยอาราธนาพระร่วงรางปืนขึ้นคอมีเรื่องตลอด ตั้งแต่แขวนสมเด็จองค์ปฐมอาราธนาเมตตานำทุกสิ่งทุกอย่างราบรื่น สาธุ
ว่าแต่ดอกสดๆคนจีนเอามาทำยากินได้นะครับ แต่จะคงกระพันหรือปล่าวผมม่ายเอาด้วยคนครับ

[yes-raccoon]