ผู้เขียน หัวข้อ: SHARE !!! กระทู้แชร์ประสบการณ์เทคนิคการเล่นเครื่องเสียง for every one  (อ่าน 43735 ครั้ง)

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88

หนุ่มน้อยรูปงามที่ผ่านมาถึง 66 ฝนแล้วนั้น   ย่อมมีความทรงจำที่แสนดีมากมาย
ความหลังทั้งหลายบริบทเหล่านั้นต่างสะสมเพิ่มประสบการณ์ให้มากขึ้น
เสียงเพลงเป็นสิ่งที่จับต้องไม่ได้  แต่เรารู้สึกได้

เช่นเดียวกับการจับก้อนน้ำแข็ง  ให้รู้สึกเย็น
อารมณ์ที่เกิดตามมาจากความรู้สึกเย็นคือ  อารมณ์ผ่อนคลาย สบายขึ้น
เป็นอารมณ์ด้านบวก 

ซึ่งต่างจากการแหย่นิ้วเข้าไปในเปลวเทียน  รู้สึกร้อนแล้วเกิดอารมณ์โกรธฉุนเฉียว

ความรู้สึกที่ได้จากการฟังเพลง  ขึ้นอยู่กับเหตุการณ์ในอดีต  บวกกับรสนิยมของคนๆ นั้น
ทำให้คนเราชอบบทเพลงที่ได้ยินไม่เหมือนกันนะครับ  เพราะต่างยุคสมัยต่างเทคโนโลยี่กัน

อย่างเช่นตัวผมเองที่ชื่นชอบบทเพลงในท่วงทำนองที่ช้า  ดนตรีน้อยชิ้น 
แต่ละชิ้นดนตรีเดินไปผลัดกันนำผลัดกันตาม หนักเบาถ้อยทีอาศัยอย่างเป็นระเบียบ 
ไม่มีดอกที่ดนตรีแย่งกันเล่นอย่างทุกวันนี้ 

ฟังเพลงประดานี้จากระบบที่เซ็ทมาอย่างถูกต้องเหมาะสม 
ฟังเสียงที่เปล่งออกมาจากกรวยดอกลำโพงที่ผลักอากาศเข้าออกจนกระทั่งกระทบเข้ากับไดอะแฟรมในรูหูส่งไปยังคอนเวอเตอร์แปลงให้สมองรับรู้
 เข้าใจเสียงร้องเสียงดนตรี ก่อให้เกิดความสนุกสนาน

ถ้า  2 + 2  =  4    อย่างที่รู้เข้าใจกันทั้งสามโลกนี้
แต่ใครจะไปรู้  หรือ รู้ได้อย่างไรว่า  สมองคนเรานั้น  ยอมที่จะรับรู้  หรือไม่ยอมรับรู้ด้วย

ในยุคโบราณนั้น  วิชาศิลปะศาสตร์  ถือว่าเป็นศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด
วิชาวิทยาศาสตร์ที่ว่าแน่ๆ  ยังเป็นสาขาหนึ่งของ  วิชาศิลปศาสตร์อยู่เลย
งานศิลป์  มี  จิตรกรรม   ประติมากรรม   และสถาปัตยกรรม

2  +  2  ในสมัยนั้น  อาจเท่ากับ  หรือหมายถึง  ทรวดทรงที่สวยงาม
ทรวดทรงที่ลงตัวในแง่สถาปัตยกรรม  เช่น วิหาร  โรงละคร  สนามกีฬา  หรือปิรามิด 
ก็เป็นไปได้นะครับ

แล้วมันเกี่ยวกับการเอาเครื่องเล่นซีดีไปวางตั้งบนยางในรถจักรยานที่อัดลมจนแน่นปึ๊กอย่างไร?
คงต้องมีตอนต่ออีกแล้วครับ

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
แนะนำให้ลองลูก Squash Ball รองแทนลูกเทนนิสครับ ...............

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
แนะนำให้ลองลูก Squash Ball รองแทนลูกเทนนิสครับ ...............

ที่กองถ่ายหนังผมเค้าเรียกลูกเทนนิสว่า ดราก้อนบอล  [laugh-raccoon] เอาไว้รองที่ขาไฟ เวลาถ่ายภายในอาคารกันพื้นเป็นรอย
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........

ที่กองถ่ายหนังผมเค้าเรียกลูกเทนนิสว่า ดราก้อนบอล  [laugh-raccoon] เอาไว้รองที่ขาไฟ เวลาถ่ายภายในอาคารกันพื้นเป็นรอย

laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
     ดีครับพี่  การที่เราคิดแตกต่างกัน แต่ไม่ได้ทำให้แตกแยกนะ  สำหรับผมถือว่าเป็นการดีมากที่เหมือนมีกระจกคอยสะท้อน ทำให้เห็นได้หลายแง่ หลายมุม ที่ซึ่งเราอาจมองไม่เห็นในจุดนั้น  ต่อครับพี่ ผมชอบอ่าน ชอบเล่นของพวกนี้ซะด้วย  แต่ไม่กล้าเขียนนอกบ้านเท่าไหร่  กลัวเพื่อนๆจะบ้าตามผมกัน [clap hand2]
ผมให้ คุณ เล็ก ไปเลยในความจริงใจที่น่ารัก อีก 1 like   [pig6456]

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

หนุ่มน้อยรูปงามที่ผ่านมาถึง 66 ฝนแล้วนั้น   ย่อมมีความทรงจำที่แสนดีมากมาย
ความหลังทั้งหลายบริบทเหล่านั้นต่างสะสมเพิ่มประสบการณ์ให้มากขึ้น
เสียงเพลงเป็นสิ่งที่จับต้องไม่ได้  แต่เรารู้สึกได้

เช่นเดียวกับการจับก้อนน้ำแข็ง  ให้รู้สึกเย็น
อารมณ์ที่เกิดตามมาจากความรู้สึกเย็นคือ  อารมณ์ผ่อนคลาย สบายขึ้น

ซึ่งต่างจากการแหย่นิ้วเข้าไปในเปลวเทียน  รู้สึกร้อนแล้วเกิดอารมณ์โกรธฉุนเฉียว

ความรู้สึกที่ได้จากการฟังเพลง  ขึ้นอยู่กับเหตุการณ์ในอดีต  บวกกับรสนิยมของคนๆ นั้น
ทำให้คนเราชอบบทเพลงที่ได้ยินไม่เหมือนกันนะครับ  เพราะต่างยุคสมัยต่างเทคโนโลยี่กัน

อย่างเช่นตัวผมเองที่ชื่นชอบบทเพลงในท่วงทำนองที่ช้า  ดนตรีน้อยชิ้น 
แต่ละชิ้นดนตรีเดินไปผลัดกันนำผลัดกันตาม หนักเบาถ้อยทีอาศัยอย่างเป็นระเบียบ 
ไม่มีดอกที่ดนตรีแย่งกันเล่นอย่างทุกวันนี้ 

ฟังเพลงประดานี้จากระบบที่เซ็ทมาอย่างถูกต้องเหมาะสม 
ฟังเสียงที่เปล่งออกมาจากกรวยดอกลำโพงที่ผลักอากาศเข้าออกจนกระทั่งกระทบเข้ากับไดอะแฟรมในรูหูส่งไปยังคอนเวอเตอร์แปลงให้สมองรับรู้
 เข้าใจเสียงร้องเสียงดนตรี ก่อให้เกิดความสนุกสนาน

ถ้า  2 + 2  =  4    อย่างที่รู้เข้าใจกันทั้งสามโลกนี้
แต่ใครจะไปรู้  หรือ รู้ได้อย่างไรว่า  สมองคนเรานั้น  ยอมที่จะรับรู้  หรือไม่ยอมรับรู้ด้วย

ในยุคโบราณนั้น  วิชาศิลปะศาสตร์  ถือว่าเป็นศาสตร์ที่ยิ่งใหญ่ที่สุด
วิชาวิทยาศาสตร์ที่ว่าแน่ๆ  ยังเป็นสาขาหนึ่งของ  วิชาศิลปศาสตร์อยู่เลย
งานศิลป์  มี  จิตรกรรม   ประติมากรรม   และสถาปัตยกรรม

2  +  2  ในสมัยนั้น  อาจเท่ากับ  หรือหมายถึง  ทรวดทรงที่สวยงาม
ทรวดทรงที่ลงตัวในแง่สถาปัตยกรรม  เช่น วิหาร  โรงละคร  สนามกีฬา  หรือปิรามิด 

แล้วมันเกี่ยวกับการเอาเครื่องเล่นซีดีไปวางตั้งบนยางในรถจักรยานที่อัดลมจนแน่นปึ๊กอย่างไร?

ต่อครับ ผมรออยู่นะครับ ด้วยความเคารพ   [roll] laughhahaha [HAHAHA] [thumb up]

ออฟไลน์ TOM

ต่อครับ ผมรออยู่นะครับ ด้วยความเคารพ   [roll] laughhahaha [HAHAHA] [thumb up]

ใช่ครับ  น่ารักดีผมชอบ ................

ออฟไลน์ BOSE

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 28
 [yes-raccoon] [in-love-raccoon]  ยังรออ่านอยู่นะครับ [res] [res]

ถือว่าเป็นการ  ฝอยสู่กันฟังนะครับ  มิใช่    ?การรีวิว?
เหตุเพราะนอกจาก  หูทั้งสองข้างที่พ่อแม่ให้มาแล้ว
ผมไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือหรืออุปกรณ์อื่นใด
เพื่อใช้ในการทดสอบหาตัวเลขมายืนยันสนับสนุนข้อมูลเพิ่มได้ครับ

ย้อนหลังกลับไปสู่วันวานหลายร้อยหลายพันวันวานที่ผ่านมา
นอกเหนือจากการฟังเพลงที่ชื่นชอบแล้ว 
ผมยังทำตัวเป็นคนติดตั้งและควบคุมเครื่องเสียงให้เพื่อนชรารุ่นเดียวกันหลายคน
ร้องเพลงคาราโอเกะภายในบ้าน

ความเหมือน  และ  ความต่างกัน   ในการเซ็ทระบบเสียงเพื่อฟังเพลงในบ้าน
กับการเซ็ทระบบเสียงเพื่อร้องเพลงให้ได้บรรยากาศของความสนุกสนาน
ไม่ง่ายเลยครับ  เพื่อนที่เคยร้องเสียงใสยังกะไก่อู ไหงวันนี้เสียงแหบแห้งไม่ฉ่ำเลย
คนคุมเครื่องซาวด์เอนจิเนียร์ไปไหนละ?

ผมถึงกับไปเข้าคอร์สเรียนรู้ถึง  ทฤษฎีพื้นฐานในเรื่องของเสียง
ซึ่งมีด้วยกัน  10  เรื่อง  เริ่มจากเรื่องของ  ? หู "  ( Ears ) 
จนถึงข้อที่  10  คือเรื่องของ  Electricity 
เชื่อไหมละครับ  กระแสไฟฟ้า หรือ อีเลกตรอนนั้น DNA  ของมันก็มีอารมณ์เหมือนคนเราไม่น้อยเลย  เลือกที่จะวิ่งหรือไม่วิ่งได้ด้วย 
จุดประกายความคิดให้ผมนำมาออกแบบสายเชื่อมต่อต่างๆ  ได้ผลบ้าง  ไม่ได้ผลบ้าง ครับ

ผมมีปัญหาสุขภาพบ้าง  พิมพ์ได้ช้ามากครับ  และผิดๆ ถูก  ทำให้ต้องคอยอ่านทวนและแก้ไข
วันไหนที่อากาศอบอ้าวแบบฝนจะตก  เป็นภูมิแพ้หายใจขัด  และปวดตรงขมับ ความดันขึ้น
ต้องรีบอาบน้ำนอนครับ   

ยกเว้นวันหวยออกที่ต้องนั่งเทียนบอกเลขให้คนบ้าหวยในบ้าน
รวมทั้งเด็กสาวพม่า กระเหรี่ยง  ที่รับจ้างทำสารพัดงานในหมู่บ้าน ซึ่งมีจำนวนมากทุกบ้านครับ
สาวพม่านั้นชื่นชมหนุ่มรูปงามอย่างผมพอควรครับ  ให้หวยแม่น

เย็นๆ  วันที่ 16  วันหวยออกของเดือนหนึ่ง
สาวกระเหรี่ยงหุ่นตึก  กระหืดหอบมาหาผมซึ่งยืนหามุมหัดถ่ายรูปอยู่ริมรั้วหน้าบ้านร้องตระโกนลั่น

? โค โลง ....  โค ลง  (คุณลุง คุณลุง)   

หอยโหน๋  แฉะ นิ เดียย

ผมยังงง  ?  อะไรนะ ?

? แฉะ นิ เดียย  หอย  โหน๋  แฉะ  นิ เดียย ?   

......................................................

ทีแรกผมเกือบช๊อค    อ๋อ   หวยหนูเฉียดนิดเดียว...

ถือว่าเป็นการ  ฝอยสู่กันฟังนะครับ  มิใช่    ?การรีวิว?
เหตุเพราะนอกจาก  หูทั้งสองข้างที่พ่อแม่ให้มาแล้ว
ผมไม่มีเครื่องไม้เครื่องมือหรืออุปกรณ์อื่นใด
เพื่อใช้ในการทดสอบหาตัวเลขมายืนยันสนับสนุนข้อมูลเพิ่มได้ครับ

ย้อนหลังกลับไปสู่วันวานหลายร้อยหลายพันวันวานที่ผ่านมา
นอกเหนือจากการฟังเพลงที่ชื่นชอบแล้ว 
ผมยังทำตัวเป็นคนติดตั้งและควบคุมเครื่องเสียงให้เพื่อนชรารุ่นเดียวกันหลายคน

ความเหมือน  และ  ความต่างกัน   ในการเซ็ทระบบเสียงเพื่อฟังเพลงในบ้าน
กับการเซ็ทระบบเสียงเพื่อร้องเพลงให้ได้บรรยากาศของความสนุกสนาน
ไม่ง่ายเลยครับ  เพื่อนที่เคยร้องเสียงใสยังกะไก่อู ไหงวันนี้เสียงแหบแห้งไม่ฉ่ำเลย
คนคุมเครื่องซาวด์เอนจิเนียร์ไปไหนละ?

ผมถึงกับไปเข้าคอร์สเรียนรู้ถึง  ทฤษฎีพื้นฐานในเรื่องของเสียง
ซึ่งมีด้วยกัน  10  เรื่อง  เริ่มจากเรื่องของ  ? หู "  ( Ears ) 
จนถึงข้อที่  10  คือเรื่องของ  Electricity 
เชื่อไหมละครับ  กระแสไฟฟ้า หรือ อีเลกตรอนนั้น DNA  ของมันก็มีอารมณ์เหมือนคนเราไม่น้อยเลย  เลือกที่จะวิ่งหรือไม่วิ่งได้ด้วย 
จุดประกายความคิดให้ผมนำมาออกแบบสายเชื่อมต่อต่างๆ  ได้ผลบ้าง  ไม่ได้ผลบ้าง ครับ

ผมมีปัญหาสุขภาพบ้าง  พิมพ์ได้ช้ามากครับ  และผิดๆ ถูก  ทำให้ต้องคอยอ่านทวนและแก้ไข
วันไหนที่อากาศอบอ้าวแบบฝนจะตก  เป็นภูมิแพ้หายใจขัด  และปวดตรงขมับ ความดันขึ้น

ยกเว้นวันหวยออกที่ต้องนั่งเทียนบอกเลขให้คนบ้าหวยในบ้าน
รวมทั้งเด็กสาวพม่า กระเหรี่ยง  ที่รับจ้างทำสารพัดงานในหมู่บ้าน ซึ่งมีจำนวนมากทุกบ้านครับ
สาวพม่านั้นชื่นชมหนุ่มรูปงามอย่างผมพอควรครับ  ให้หวยแม่น

เย็นๆ  วันที่ 16  วันหวยออกของเดือนหนึ่ง
สาวกระเหรี่ยงหุ่นตึก  กระหืดหอบมาหาผมซึ่งยืนหามุมหัดถ่ายรูปอยู่ริมรั้วหน้าบ้านร้องตระโกนลั่น

? โค โลง ....  โค ลง  (คุณลุง คุณลุง)   

? แฉะ นิ เดียย  หอย  โหน๋  แฉะ  นิ เดียย ?   

......................................................

ทีแรกผมเกือบช๊อค    อ๋อ   หวยหนูเฉียดนิดเดียว...

ก็ยังดีนะครับ ที่แค่เฉียด  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon][HAHAHA] [HAHAHA] [thumb up]

ออฟไลน์ TOM

งวดนีออกเลขอะไรครับ .......................  [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes] [roll] [roll] [roll]

เสียง  ( Sound )  เกิดจากการสั่นทั้งสิ้น  แบ่งออกเป็น  3  ลักษณะใหญ่คือ

เสียงพยัญชนะ  เป็นเสียงที่กำหนดทิศทาง
เสียงสระ          กำหนดความดัง
เสียงวรรณยุกต์   คือเสียงดนตรี  เสียงสูงต่ำ  ใหญ่มี 7 ขั้นเสียงคือ
                      โด เร มี ฟา ซอล ลา และที  
เป็นที่มาของคำว่า  Octave  หมายถึงระดับขั้นของความถี่เสียง
ซึ่งไปเกี่ยวพันกับเรื่องของย่านความถี่เสียงหลักทั้งสามย่านที่หูมนุษย์สามารถได้ยินคือ
ย่านความถี่ต่ำ  ย่านความถี่กลาง  ย่านความถี่สูง

ถ้าเข้าใจเรื่องพวกนี้  มีคุณประโยชน์ในการนำไปออกแบบตู้ลำโพง  คัดเลือกดอกลำโพง และหาจุดตัดของพาสสีพครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์ค ให้ได้เสียงตามที่เราชอบครับ

ออฟไลน์ chatdhapol

• ถูกใจกด Like+ 35
อ่านแล้ว...อ่านอีก...ขอคารวะเหล่ากูรูด้วยใจ.... [res]

เสียงคนพูดหรือร้องเพลงนั้น  ถือว่าเป็นเสียงที่ไพเราะที่สุด
กล่องเสียง  เส้นเสียง  และอวัยวะภายในปากทุกส่วน ช่วยให้มนุษย์เรามีความพิเศษ
เหนือกว่าสิ่งมีชีวิตในโลกนี้ทุกประการ  อิทธิพลของเสียงคนเรานั้นสามารถทำให้โลกสั่นสะเทือนได้ทีเดียวครับ 

ยิ่งมีเสียงดนตรีซึ่งมีระดับขั้นของความถี่เสียงที่สูงขึ้นหรือต่ำลง 1 เท่าตัว
เรียกว่า  1  อ๊อคเต็ฟ 
ใน 1 Octave  จะมีอยู่แปดระดับเสียง (8 ความถี่) มาคลอเป็นแบ๊คกราวด์  ยิ่งเพราะ

การร้องคาราโอเกะ คนคุมเครื่องจะต้อง มิกซ์เสียงคนร้อง  กับเสียงดนตรี ให้เป็นเนื้อเดียวกัน
การที่จะเป็นเนื้อเดียวกันโดยมีเสียงคนร้องเดินนำหน้า  เสียงดนตรีเป็นเงาตามหลังนั้น
จำเป็นต้องมี เอฟเฟคเป็นตัวเชื่อมเพื่อประสานทั้งสองเสียงนั้นเข้าด้วยกัน
เอฟเฟคจะมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับฝีมือและหูของ Sound Engineer  ละครับ

เสียงที่เปล่งออกจากลำโพงถึงจะฟังไพเราะ  ได้อารมณ์เพลง เกิดบรรยากาศแห่งความสนุกสนาน 
เผลอตัว เคาะมือ  กระทืบเท้า  หรือแม้แต่ลุกยืนโยกตัวเป่าปากร้องตามครับ
นั่นคือ  ตัวเอฟเฟคเป็นสิ่งสำคัญยิ่งที่ทำให้เสียงคนร้องอิ่มฉ่ำขึ้น  มีชีวิตชีวาขึ้น

เรียกว่า  ? ร้องมีวิญญาณ ?  ผมฟังเพลงแบบนี้ละครับ ฟังให้สนุก  ฟังเอามัน
ต้องการฟังให้รู้สึกว่า  มีคนที่มีเลือดเนื้อมายืนร้องให้ฟัง 
มีนักดนตรีหลายคนที่เล่นเก่ง  มาเล่นดนตรี เล่นเป็นวงประสานเสียงให้ฟัง

ไม่ใช่  เอาหุ่นยนต์  หรือ  แมทชีนมาร้องมาเล่นให้ฟัง

มาถึงข้อสรุปครับ

เครื่องเล่นซีดีที่วางบนแท่นที่มียางในรถจักรยานนั้น 
ให้เสียงดนตรีเสียงร้องที่ผมฟัง  เสมือนมี ?เอฟเฟค?  ชั้นดีเลิศที่สุดในโลกนี้
มาห่อหุ้มเสียงแห่งบทเพลงที่ฟังได้ไพเราะขึ้น  ได้อารมณ์อย่างลงตัวพอดี
ความอิ่มเอิบฉ่ำในเสียงดูมีพละกำลังขึ้น  มีความชัดขึ้น  หางเสียงทอดยาวขึ้น
ที่สำคัญคือ  ?จังหวะ?  ครับ  จังหวะที่เป็นตัวกำหนดให้บทเพลงเดินช้าหรือเร็ว
จังหวะที่สมจริง  กระตุ้นให้ต่อมใต้สมองหลั่ง สารแห่งความสุข  เอ็นโดฟินส์ ออกมาเล็กๆ

จนผมต้องเคาะเท้าตามทุกเพลงนะครับ.......

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47

อ่านเพลินเลยค่ะ ได้สาระดีด้วย หวังว่าบทสรุปมิใช่ตอนจบนะคะ     [pig90118]

อยากบอกว่าผมรอเสพ...ประสบการณ์แบบนี้ของเหล่ากูรู.....อย่างกระหาย.....ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันมากครับ [yes-raccoon]

ถ้าความพอใจ  นำมาซึ่งความสุข
ความสุขซึ่งสมบูรณ์พร้อม  ย่อมเป็นความสุขทางจิตใจโดยแท้
แน่ละเมื่อ  จิตเป็น ?นาย?     กายเป็น  ?บ่าว?
คงไม่ต้องขยายความต่อกระมังครับ

แก่แล้วผมชอบฟังเพลงที่ชื่นชอบที่บ้านมากกว่าออกไปหาฟังนอกบ้านไกลออกไป
หมายถึงว่าผมต้อง  เล่นเครื่องเสียง  กระนั้นหรือมิใช่
ทั้งใช่  และมิใช่ครับ 
อดีตมนุษย์เงินเดือนหาค่ำกินกลางวันอย่างผม 
ขอให้เป็นเสียงเพลง  จะเอเอ็ม  เอฟเอ็ม  กระเป๋าหิ้ว  ชุดเครื่องเสียงใหญ่น้อย
ไม่เคยข้องขัดแต่ประการใดครับ 
เกริ่นให้ทราบว่าผมเป็นนักฟังขนานแท้และดั้งเดิมธรรมดานะครับ

ร่วมเดือนมานี้ผมฟังเพลงไม่กี่อัลบั้มทั้งไทยและเทศ  ฟังซ้ำฟังซากไปมาสลับกันหลายต่อหลายเที่ยวมากครับ 
ทั้งนั่งฟัง  ยืนฟังและที่สุดนอนฟัง  จนเป็นภาระกิจประจำวันอันหนึ่ง

เหตุเพราะไปได้  ?สายลำโพงปลอม?   เค้าว่ากันนะครับ
ซึ่งผมก็เชื่อว่ามันปลอมแหงมๆ เลยล้าน ล้านเปอร์เซ็นต์ 
เป็นของปลอมที่เลียนแบบของแท้ได้เหมือนจนของแท้อายไปเลยครับ
บริษัทผู้เป็นเจ้าของผลิตภัณฑ์เองก็ออกมากระทุ้งและอ้างเหตุผลหลักฐานหลายประการ 
มีที่ไหนกันของแท้ราคาชุดหลายแสน  ชุดสวยนั่นโผล่มาจากไหนสนนราคาไม่ถึงหมื่น

นี่คือหน้าตาสายสวยนั่นครับ

หลายวันแล้วทองแดงยังสุกปลั่งอยู่

แล้วค่อยมาต่อกันถึงผลแห่งการฟังอันยาวนานพอควร

ความจริงอยู่ข้างนอกนั่น ....

ป.ล.   สายลำโพงที่นำมาเข้าร่วมด้วย :-

เบลเด้นเส้นเล็กสุด
แวนเดนฮูล เอ็มซีแม็กนั่มรุ่นเก่า
MIT  MH-750 EXTENDED

ลำโพง  Yamaha NS1000 Monitor

ตอนเด็กตั้งวงนั่งคุยกันเรื่อง  ไก่ กับ ไข่  ใครเกิดก่อนกัน  จากคุยกันกลายเป็นถกเถียงเสียงดัง
ดังมากขึ้นจนผู้ใหญ่ทนไม่ไหวมาร่วมถกเถียงด้วยเป็นที่ครึกครื้น...

ความรู้สึก  กับ อารมณ์  อันไหนจะมาก่อนมาหลัง  หรือเกิดขึ้นพร้อมๆ กัน  ช่างมันเถิด
เพียงแต่อยากบอกว่าผมฟังเพลงด้วยความรู้สึกอยากฟัง  ฟังแล้วมีอารมณ์ร่วม  ฟังแล้วเกิดจินตนาการเห็นถึงสิ่งที่เคยเห็น 
รู้สึกรู้สาถึงเหตุการณ์ซึ่งคละเคล้าด้วยอารมณ์ต่างๆ ในอดีตเหล่านั้นครับ 
อาจจะถึงกับจมอยู่ในความสุขสม  หรือเศร้าสร้อย  แต่มันเป็นความพอใจนะครับ

และอยากจะบอกว่า  ไม่ใช่เสียงจากทุกระบบเครื่องที่ให้ได้อย่างนั้นนะครับ
เพราะองค์ประกอบของเสียงที่เปล่งออกจากลำโพง  ที่สามารถสร้างความสะเทือนเข้าไปถึงข้างในจิตคนได้นั้น 
ต้องเป็นเสียงที่สมจริงใกล้ธรรมชาติมากๆ  และผมก็เชื่อว่า  เสียงที่ว่าย่อมมีมาที่มาที่ไปซึ่งสามารถอธิบายจำแนกแจกแจงได้ครับ

นั่นคือมันจะต้อง  มีสิ่งที่เรียกว่า     ?ความมี?  (Being)
ศาสตร์ที่ว่าด้วยความมีแห่งเสียง

เสียงนั้นจะกลายเป็นพลังที่กระทบกับ อายตนะภายในทั้งหกโดยตรง  ซึ่งน่าที่ต้องมีดังนี้คือ

-   Dynamic Range
-   Harmonic
-   Ambience

เป็นองค์ประกอบหลัก  เสียงนั้นจึงจะสามารถทำให้เราลุกขึ้นมากระโดดโลดเต้น  กรีดร้องปรบมือตามได้  ก่อให้เกิดอารมณ์ดนตรีตามมาครับ.......

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33

ผมตามติดอยู่นะครับ  [pig90132]

ถือว่าเป็นโชคดีของมนุษย์ในยุคปัจจุบันที่เกิดมามีสิ่งอำนวยความสะดวกพร้อมทุกอย่างอันเป็นที่ต้องการ 
ตั้งแต่ขั้นพื้นฐานของทุกคนที่พึงมีจนกระทั่งสูงสุดที่หลายต่อหลายคนไม่แม้แต่คาดคิดคำนึงครับ

เมื่อมนุษย์รู้จักกับคำว่า อะตอม ประกอบด้วยโปรตรอนและอีเล็กตรอนมีนิวเครียสอยู่ตรงกลาง
และเมื่อสามารถทำให้อีเล็กตรอนวิ่งผ่านตัวนำแล้วกลับมาที่เดิมได้และถือว่าครบวงจร 
จากนั้นมนุษยชาติก็ได้รับประโยชน์อันยิ่งใหญ่ของพลังงานไฟฟ้า 
สร้างโลกให้สว่างไสวในยามค่ำคืน  และสุ้มเสียงเพลงที่ไพเราะจากตู้ลำโพง ฯลฯ

ความก้าวหน้าทางเทคโนโลยี่ทำให้เกิดความรู้ถึงคุณสมบัติของธาตุที่นำมาทำเป็นตัวนำในการสื่อให้อีเล็กตรอนวิ่งโดยสะดวกไม่ติดขัด 
เป็นที่มาของสายลำโพงสายสัญญาณที่แม้แต่ทองคำหรือเพชรแท้ยังถอยหลังให้ด้วยราคาที่ซื้อรถได้สักคันไม่ปาน 
นับเป็นบุญวาสนาของหูทั้งสองข้างของคนเราจริงเจียว 
แม้ว่าในหลายอย่างที่  ?หู?  จะมีบุญเป็นรอง ?ตา?   (ซึ่งมิใช่สามียาย) อยู่บ้างครับ 

เนื่องจากเป็นการเล่าสู่กันฟังมิได้เป็นการรีวิว  จึงขอนุญาตไม่ลงลึกในแง่ของวิชาการซึ่งต้องมีข้อมูลอ้างอิงประกอบนะครับ 
ว่ากันถึงธาตุทองแดงที่มีราคาเหมาะสมในแง่การนำมาทำเป็นตัวนำไม่ว่าจะเป็นสายสัญญาญหรือสายลำโพง 
กล่าวกันว่าเนื้อทองแดงที่ผ่านกระบวนการหลอมให้บริสุทธิ์ที่สุดไม่มีธาติอย่างอื่นเจือปนเลย 
จะมีความต้านทานต่ำที่สุดและดีที่สุดในการทำเป็นสื่อตัวนำทางไฟฟ้า  โอเคละมันย่อมเป็นรองลงมาจากธาตุเงินและทองคำตามลำดับ 
แต่ราคาก็ต่างกันมากไปด้วยครับ

มาถึงจุดที่เขียนยากที่สุดละครับเพราะมันเป็นความเชื่อของผมคนเดียวล้วนๆ  ไม่มีเหตุผลในเชิงวิชาการมายืนยัน 
เอาเป็นว่า  ทุกสรรพสิ่งซึ่งมีขึ้นหรือเกิดขึ้นในโลกนี้  จักรวาลนี้  ล้วนมีชีวิตทั้งสิ้น  ผมเชื่อของผมเช่นนี้ครับ 

มนุษย์  สัตว์  ต้นไม้พืชพันธ์  มีชีวิตตามหลักที่เรากำหนดขึ้นว่า 
มันหายใจได้  มันกินแล้วขับถ่ายได้ มันเจริญเติบโต  และเมื่อถึงเวลาหนึ่งไม่หายใจถือว่าไม่มีชีวิต  ง่ายๆ  แบบนี้ละหรือ 
แล้ว  ก้อนเหล็ก  ทองแดง ก้อนน้ำแข็ง  หิน  ฯลฯ    นี่ถือว่าไม่มีชีวิตเพราะไม่เข้าหลักข้างต้น
แต่ทว่าใครจะไปรู้ว่าอีกหลายร้อยหลายพันปีข้างหน้าอาจมีนักฟิสิกส์พิสูจน์ได้ว่า 
ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านั้น  มันก็มีชีวิตตามสถานะของมัน 
เหมือนกาลิเลโอที่เคยติดคุกเกือบตลอดชีวิตเพราะเชื่อและบอกคนทั้งหลายว่า
โลกเรานี้กลม  โลกไม่ได้แบน  หลังจากนั้นอีกเป็นร้อยปี  โลกถึงได้กลมขึ้นมา

ถ้าอย่างนั้น  เมื่อธาตุทองแดงมีชีวิต  มันย่อมมีความรู้สึก  และสมมุติว่ามันมีอารมณ์ 
มันย่อมพอใจที่จะให้อีเล็กตรอน  หรือคลื่นสนามแม่เหล็กไฟฟ้าอะไรก็ได้วิ่งผ่านมัน  วิ่งผ่านอย่างยากลำบาก  อย่างสะดวกแตกต่างกันใช่หรือไม่ 

ผมถึงไม่แปลกใจซักนิดที่สินแร่ทองแดงจากเหมืองเดียวกัน  ถลุงจากโรงงานเดียวกัน  กรรมวิธีเหมือนกัน  ยี้ห้อเดียวกัน 
แต่มีราคาตั้งแต่สิบบาทต่อเมตรจนถึงหลักหลายหมื่นต่อเมตรครับ 
แค่ใส่ความเชื่อและจินตนาการลงไปเท่านั้น

ก็ทำให้สุ้มเสียงมีทั้งซาวด์สเตจกว้างใหญ่โตโอ่อ่า  มีมิติลึกทะลุฝาห้องด้านหลังออกไปโน่น......

อย่าเชื่อผมนะครับ  เรื่องโกหกล้วนๆ นั้น  ฝอยแล้วสนุกกว่าเล่าเรื่องจริงทั้งดุ้นเป็นไหนๆ.....ครับ

ตอนต่อไปจะคุยด้วยเรื่องของเส้นสาย  เอาแบบเนื้อๆ  ไม่มีน้ำปนเลยละกันครับ 

สุนทรียศาสตร์แบบนี้ล้ำยิ่ง...แม้ไม่เคยสำเนียกจากแหล่งใด....ด้วยตังเองอ่อนทุกกระบวนยุทธก็ยังรับรู้ได้... [res] [res] [res]