ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำเครื่องป้องกัน ฟิวส์ ขาด โหลดช็อต  (อ่าน 12693 ครั้ง)

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
เครื่องมือที่จำเป็นอีกเครื่องมือหนึ่งครับสำหรับนัก DIY เอาไว้ป้องกัน ฟิวส์ขาด โหลดช็อร์ต  เครื่องมือตัวนี้ผมได้ถอดแบบมาจากที่ทำงานครับ อาจจะเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกหลายท่านที่ชอบทดลองกับระบบแรงดันไฟฟ้า 220VAC เช่น หลังพันหม้อแปลงเสร็จเวลาจะทดลองตรวจสอบการทำงานของหม้อแปลง เพียงนำเครื่องมือตัวนี้ไปต่อไว้ก่อนแล้วเอาหม้อแปลงมาเสียบต่อผ่านโหลด ถ้าหม้อแปลงมีปัญหาก็จะโหลดไปที่หลอดไฟทำให้เรารู้เบื้องต้นแล้วครับว่าหม้อแปลงมีปัญหาอาจะพันไม่ได้รอบหรืออาจะช๊อตรอบภายใน ถ้าเกิดไม่ต่อผ่านเครื่องนี้แต่เอาไปเสียบปลั๊กไฟโดยตรง แน่นอนครับไม่ต้องพูดว่าจะเกิดอะไรขึ้น ลงทุนสร้างเองได้ครับอุปกรณ์ง่ายๆราคาก็ไม่ถึง 300 บาท ไม่ต้องไปซื้อ วาริแอค ราคาแพงๆหรือตัวอื่น ที่ป้องกันเมือเสียบปล๊กแล้วฟิวส์ขาดทันที ผมเอาไว้ใช้ซ่อมพวกเพาเวอร์แอมป์ เวลาปลี่ยนพวก TR output เปิดเครื่องแล้วหลอดไฟสว่างแสดงว่ามีปัญหาครับอาจจะบัดกรีตะกั่วชอร์ตกัน ใส่ TR สลับเบอร์ หรือยังมีตัวอื่นที่มีปัญหาอยู่อีก ทำให้เราเซฟ TR output ราคาคู่แพงๆของเราได้นะครับ สมาชิกท่านใดสนใจก็ลองเอาไปสร้างทำไว้ใช้งานดูครับ ประโยชน์มากกว่าเสียครับ แต่ช่างหรือนัก DIY มืออาชีพบางคนผมคิดว่าท่านมีแล้ว

Re: แนะนำเครื่องป้องกัน ฟิวส์ ขาด โหลดช็อต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 09:54:14 AM »
วงจรง่ายๆครับ
Download คลิกที่นี่

ออฟไลน์ Weng

• ถูกใจกด Like+ 3
Re: แนะนำเครื่องป้องกัน ฟิวส์ ขาด โหลดช็อต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 09:57:23 AM »
ขอบคุณมากครับ  [we're number 1]

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 10:03:04 AM »
รูปวงจรครับ @~~@

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 10:12:09 AM »
ขอบคุณครับ  [clap hand2]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 10:18:01 AM »
 [res]ขอบคุณมากครับ [))]

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 10:29:53 AM »
แล้วมันใช้งานอย่างไงครับ......... ขอบคุณครับ....... [unde_cided]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 11:22:04 AM »
 [roll-eyes] [))] ไอเดียเล็กๆน้อย มีประโยชน์มากครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 12:23:03 PM »
แล้วมันใช้งานอย่างไงครับ......... ขอบคุณครับ....... [unde_cided]

ผมขอยกตัวอย่างจะทดสอบเครื่องเพาเวอร์แอมป์ที่เพิ่งประกอบเสร็จใหม่ๆ ถ้าจะเอาไปเสียบปลั๊กแล้วต่อลำโพงเปิดเครื่องฟังเลยท่านมั่นใจแค่ไหนว่าท่านประกอบทุกอย่างถูกต้องพร้อมใช้งาน ถ้าเกิดมีอะไรผิดปกติแล้วมีกลิ่นไหม้ขึ้นมาเพาเวอร์แอมป์พังไม่เท่าไหร่แต่ลำโพงคู่แพงของท่านสิกลับบ้านเก่าพร้อมเพาเวอร์แอมป์ท่านแน่ แต่เมื่อท่านนำเครื่องเพาเวอร์แอมป์ที่เพิ่งประกอบเสร็จใหม่ๆมาทดสอบต่อผ่านเครื่องนี้ก่อน ถ้าเกิดมีอะไรผิดปกติกับเพาเวอร์แอมป์ตอนนี้เพาเวอร์แอมป์จะเปรียบเสมือนลัดวงแล้ว แรงดันตกคร่อมจะไปโหลดที่หลอดไฟแทนทำให้หลอดไฟสว่างขึ้นมา  [roll-eyes]

ถ้าตามรูปจริงและรูปวงจรการใช้งานอันดับแรก S1,S2,S3 ต้องอยู่สภาวะ OFF ทั้ง3ตัว  V1 INPUT ก็คือต่อมาจากปลั๊ก AC outlet ที่มีแรงดันไฟฟ้า ส่วน V2 OUTPUT คือ AC outlet ที่จะต่อไปยังเครื่องใช้ไฟฟ้าที่จะเอามาทดสอบ ตอนนี้ลองเอาเพาเวอร์แอมป์มาทดสอบ นำสาย AC เพาเวอร์แอมป์มาเสียบเข้าที่ V2 OUTPUT จากนั้น ON สวิทช์ S1 แล้วค่อย ON สวิทช์ที่เพาเวอร์แอมป์ ตอนนี้ S2,S3 อยู่สภาวะ OFF ก็คือต่อผ่านโหลดหลอดไฟอยู่แค่หลอดเดียวสังเกตุหลอดๆไฟดูว่าหลอดไฟหรี่หรือสว่างมากหรือเปล่า ปกติจะหรี่นิดๆหรือต้องไม่สว่างเลย การหรี่หรือสว่างของหลอดไฟขึ้นอยู่กับการดึงกระแสของเครื่องเรา ลองเอามิเตอร์วัดตรวจสอบแรงดันไฟเพาเวอร์แอมป์จุดต่างๆว่าถูกต้องไหม ถ้าถูกต้องสังเกตุการทำงานของเพาเวอร์แอมป์เราว่ามีอะไรผิดปกติไหมร้อนมากไปหรือมีกลิ่นไหม้ขึ้นมาหรือเปล่า ถ้าทุกอย่างปกติให้ ON สวิทช์ S3(ใช้งานหลอดไฟทั้ง2หลอด เป็นการเพิ่มกระแสให้เครื่องใช้ไฟฟ้าเรา) สังเกตุความผิดปกติเครื่องอีกที ต่อ Inputและลำโพงฟังความผิดปกติของเสียงเบาๆมีเสียงฮัมมากหรือเสียงออกปกติไหม ถ้าทุกอย่างถูกต้องแล้วค่อย ON สวิทช์ S2 ซึ่งเป็นสวิทช์ต่อตรงโดยไม่ผ่านหลอดไฟแล้วเหมือนเราเสียบเข้ากับปลั๊ก AC outlet โดยตรง [yahoo]

สามารถนำไปใช้งานได้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปครับ ถ้าเป็น TV,แอมป์สวิทชิ่ง หรือ แอมป์หลอด ผมจะเปลี่ยนหลอดไฟเป็นขนาด 200W เพื่อให้สามารถจ่ายกระแสได้เยอะขึ้น หลักการทำงานง่ายๆครับ ใช้หลักการของแรงดันไฟฟ้า,กระแส และ load     [roll]

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2011, 02:17:54 PM »
 ของประจำโตีะช่าง  [))] [))]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?