ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 417435 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 12:46:49 AM »
[gr_in] ของผมเสร็จแล้วกระสือตามข้างบน  [roll]

อีกนิดเดียวครับก็เสร็จแล้ว ตรงคาโทด แนะนำให้ใช้แบบไม่มีขั้วมาไบแคปแต่งเสียงครับ

RELAY ขา common ลายปริ้นมันลอยรึป่าว ครับ รึตาผมลาย

ตาไม่ลายครับถ้าใช้ Relay ที่ Com อยู่กลางก็ใช้ได้ แต่ผมไม่มีก็เลยทำแบบนี้

หน้าตา Relay ที่ผมใช้

ภาพโดยรวม แอบใส่ตามต้นฉบับเลย  [roll]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 12:51:22 AM »
ได้ครับ เผื่ออยากจะเล่นแบบต่อยอด [yes-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 04:37:07 AM »
[gr_in] ของผมเสร็จแล้วกระสือตามข้างบน  [roll]

อีกนิดเดียวครับก็เสร็จแล้ว ตรงคาโทด แนะนำให้ใช้แบบไม่มีขั้วมาไบแคปแต่งเสียงครับ

ภาพโดยรวม แอบใส่ตามต้นฉบับเลย  [roll]

บัดกรีสวยมากครับ  [roll-eyes] ผมทำงานเกี่ยวกับบัดกรีมาหลายปีจุดบัดกรียังไม่ค่อยเท่ากันเลย [c--c]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 06:35:16 AM »
ตาไม่ลายครับถ้าใช้ Relay ที่ Com อยู่กลางก็ใช้ได้ แต่ผมไม่มีก็เลยทำแบบนี้
หน้าตา Relay ที่ผมใช้

[thumb up] ดีมาก... ตั้งใจทำแบบนี้จะได้ปั่นของเล่นมาให้เล่นอีก ขอชมที่ดัดแปลงรีเลย์ที่มีก็ไม่เหมือนคนอื่นเค้า มาใช้งานได้ diy ต้องแบบนี้ ฮิ แจ่มเลย 

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:39:09 AM »
น้าๆครับ  ตรง bridge diode RS604 ใส่ RS404 หรือ GBU4K แทนได้ไหมครับ และตรง diode 4002 เอาเบอร์อะไรแทนได้บ้างครับ

« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 12:10:24 PM »
น้าๆครับ  ตรง bridge diode RS604 ใส่ RS404 หรือ GBU4K แทนได้ไหมครับ และตรง diode 4002 เอาเบอร์อะไรแทนได้บ้างครับ

ไดโอดบริดจ์ ขอให้ขั้วตรงกันถูกต้องใส่ลงได้ก็ใช้ได้ครับ แต่.... ตรงนั้นไฟต่ำมาก ขอให้ตามเสป็คกระแสเหลือๆ ก็โอเช แต่ไม่ตอบว่าสองเบอร์นั้นใช้ได้หรือเปล่าในตอนนี้ น้าต้องหัดดูเสป็คของไดโอดเองก่อนครับ ว่าแค่หลอดสองหลอด แต่ละหลอดกินกระแสเท่าใด แล้วไดโอดสองเบอร์ที่น้าว่ามาพอหรือไม่ โดยใช้ google ให้เป็นประโยชน์ครับ เมื่อมีปัญหานี้ครั้งต่อๆไปน้าก็จะหาคำตอบเองได้... ลองดูก่อนครับ
          ส่วนไดโอดเบอร์ 1N4002 ไม่มีนะครับ ในแบบมีแต่ 1N4007 ตรงไฟสูง  ตรงนี้เราหาไดโอดพวก ultra fast , fast มาใส่แทนได้ครับ เช่นพวกเบอร์ที่ขึ้นต้นด้วย MRxxxx , MURxxxx อยากให้หัดดูเสป็คหรือ data sheet ครับ เราจะรู้อะไรๆมากขึ้นด้วย ... จะได้พัฒนาตนเองไปอีกเสต็ปนึงด้วยครับ
          พยายามดูก่อนครับ... ไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวมาตอบให้ครับ... ไม่ได้ลีลาอะไรนะครับ แค่อยากให้น้าดูเป็น หาคำตอบด้วยตนเองได้บ้าง เพราะเรื่องแบบนี้เป็นพื้นฐานที่เราควรมีอยู่ในตัวเองครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 12:21:39 PM »
ส่งการบ้านบ้าง ที่ยังไม่ใส่คือยังม้ายมี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิถุนายน 2012, 12:34:27 PM โดย tnosomch »

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 01:03:27 PM »

[roll-eyes] น้า tnosomch ครับ ตรง IC REGULATE  เบอร์  LM317 ไม่ต้องติดฮีทซิ๊งค์ ก็ได้ครับ ไม่ร้อนและคงจะไม่อุ่นด้วยครับ แต่ถ้าน้ามีเยอะแล้วคิดว่าใส่แล้วไม่ดูเกะกะ ใส่แล้วเท่ห์ ก็ตามจายย ครับ

« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 01:25:07 PM »
พี่สมชายโหดร้ายมากครับเล่น R  1 วัตต์เพียบเลย  [shock1]  เสียดายอ่ะ R ดีๆทั้งนั้นเลย [in-love-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 01:27:21 PM »

ไดโอดบริดจ์ ขอให้ขั้วตรงกันถูกต้องใส่ลงได้ก็ใช้ได้ครับ แต่.... ตรงนั้นไฟต่ำมาก ขอให้ตามเสป็คกระแสเหลือๆ ก็โอเช แต่ไม่ตอบว่าสองเบอร์นั้นใช้ได้หรือเปล่าในตอนนี้ น้าต้องหัดดูเสป็คของไดโอดเองก่อนครับ ว่าแค่หลอดสองหลอด แต่ละหลอดกินกระแสเท่าใด แล้วไดโอดสองเบอร์ที่น้าว่ามาพอหรือไม่ โดยใช้ google ให้เป็นประโยชน์ครับ เมื่อมีปัญหานี้ครั้งต่อๆไปน้าก็จะหาคำตอบเองได้... ลองดูก่อนครับ
          ส่วนไดโอดเบอร์ 1N4002 ไม่มีนะครับ ในแบบมีแต่ 1N4007 ตรงไฟสูง  ตรงนี้เราหาไดโอดพวก ultra fast , fast มาใส่แทนได้ครับ เช่นพวกเบอร์ที่ขึ้นต้นด้วย MRxxxx , MURxxxx อยากให้หัดดูเสป็คหรือ data sheet ครับ เราจะรู้อะไรๆมากขึ้นด้วย ... จะได้พัฒนาตนเองไปอีกเสต็ปนึงด้วยครับ
          พยายามดูก่อนครับ... ไม่ได้จริงๆ เดี๋ยวมาตอบให้ครับ... ไม่ได้ลีลาอะไรนะครับ แค่อยากให้น้าดูเป็น หาคำตอบด้วยตนเองได้บ้าง เพราะเรื่องแบบนี้เป็นพื้นฐานที่เราควรมีอยู่ในตัวเองครับ

สอบถามนิดนะครับ พอดีไปรื้อภาคจ่ายไฟคอมเก่ามาแล้วได้เบอร์ GUB606 มา ผมลองดูdatasheet แล้วมันบอกว่าเป็นชนิด Glass passivated bridege Rectifier นี่หมายความว่าไงครับ แล้วมันต่างกับแบบ
SINGLE-PHASE SILICON BRIDGE RECTIFIER (rs404) ยังไงครับ เท่าที่ผมเทียบดู dataseet spec สามารถเเทนกันได้ใช่เปล่า แต่ผมไม่เข้าใจความหมายของชนิดของมันอ่ะครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ ซุปฯ_ดำ

• ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 01:39:38 PM »
ส่งการบ้านบ้าง ที่ยังไม่ใส่คือยังม้ายมี

สวยงามมากเลยครับ  [roll-eyes] อุปกรณ์ดีๆทั้งนั้นเลย ดูแล้วงานเรียบร้อยดีจัง  [clap hand2]

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 01:48:39 PM »
งามจิง ๆ  เลย   [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 02:42:59 PM »
สอบถามนิดนะครับ พอดีไปรื้อภาคจ่ายไฟคอมเก่ามาแล้วได้เบอร์ GUB606 มา ผมลองดูdatasheet แล้วมันบอกว่าเป็นชนิด Glass passivated bridege Rectifier นี่หมายความว่าไงครับ แล้วมันต่างกับแบบ
SINGLE-PHASE SILICON BRIDGE RECTIFIER (rs404) ยังไงครับ เท่าที่ผมเทียบดู dataseet spec สามารถเเทนกันได้ใช่เปล่า แต่ผมไม่เข้าใจความหมายของชนิดของมันอ่ะครับ

นี่ก็นะ... ถามยังกะผมเป็นประชาสัมพันธ์โรงงานผลิตไดโอดเลย ... เอาเข้าไป ... ตอบไม่ได้ครับ ลองใส่ดูเลยครับใช้ได้ก็ใช้ไป แต่ตอนลองอย่าเพิ่งเสียบหลอดเข้าไปนะครับ ลองวัดไฟแล้ววัดโวลท์ปรับโวลท์ดู ถ้าได้ปกติก็โอเชใช้ไปนะ แล้วจะไปขุดไดโอดเก่าๆในภาคจ่ายไฟคอมพ์มาใช้ทำไมครับ โหห...ผ่านการ burn มาแล้วว่างั้นเถอะ ก็ลองดูละกันนะ... ใครตอบได้ละเอียดช่วยตอบด้วยเน้อ...

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 02:52:24 PM »

นี่ก็นะ... ถามยังกะผมเป็นประชาสัมพันธ์โรงงานผลิตไดโอดเลย ... เอาเข้าไป ... ตอบไม่ได้ครับ ลองใส่ดูเลยครับใช้ได้ก็ใช้ไป แต่ตอนลองอย่าเพิ่งเสียบหลอดเข้าไปนะครับ ลองวัดไฟแล้ววัดโวลท์ปรับโวลท์ดู ถ้าได้ปกติก็โอเชใช้ไปนะ แล้วจะไปขุดไดโอดเก่าๆในภาคจ่ายไฟคอมพ์มาใช้ทำไมครับ โหห...ผ่านการ burn มาแล้วว่างั้นเถอะ ก็ลองดูละกันนะ... ใครตอบได้ละเอียดช่วยตอบด้วยเน้อ...

สงสัยต้องเสียงดีแน่ๆ  เลย  เบอร์นี้

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:03:51 PM »
น้าๆครับ  ตรง bridge diode RS604 ใส่ RS404 หรือ GBU4K แทนได้ไหมครับ

หลอดเบอร์  7DJ8  ใส้หลอด  7.6 volt  , 300 mA   หลอดเบอร์ 6DJ8  ใส้หลอด 6.3 volt , 365 mA   โวลท์ไม่ต้องไปสนได้อยู่ละ กระแสล่ะ หลอดละ 3xx mA สองหลอด ยังไม่ถึง 1 Amp
      แล้วไดโอด เบอร์ RS604 = 400 VOLT ,4 Amp  , GBU4K = 50V , 4 Amp  ใส่ไปโลดเน้ออน้าเอ้ยย (ใช้ google หามาเหมือนกันใครจะไปจำได้อ่ะ)

และตรง diode 4002 เอาเบอร์อะไรแทนได้บ้างครับ

ขอตอบว่าใช้ 1N4007 (ตรงไฟสูง) นั่นแหละครับ ผมว่าเวิร์คแว้วว รึว่าจะลองแบบ fast soft ก็ BYM26E = 1000V/8A  รึแบบ fast ธรรมดา ก็ เช่น MR856 = 600V/3A  หรือแบบ ultra fast เช่น MUR140 = 400V/1A และเบอร์อื่นๆอีกมากมาย แต่เราต้องหาเสป็คดูก่อนครับ ว่าโวลท์เตจได้มั๊ย กระแสพอรึปล่าวครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มิถุนายน 2012, 09:30:39 PM โดย electron »

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:11:31 PM »

แหะๆ พอดีมันมีซากเหลืออ่ะครับ   [c--c] [c--c] [n_o]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:13:24 PM »
น้าๆครับ  ตรง bridge diode RS604 ใส่ RS404 หรือ GBU4K แทนได้ไหมครับ

หลอดเบอร์  7DJ8  ใส้หลอด  7.6 volt  , 300 mA   หลอดเบอร์ 6DJ8  ใส้หลอด 6.3 volt , 365 mA   โวลท์ไม่ต้องไปสนได้อยู่ละ กระแสล่ะ หลอดละ 3xx mA สองหลอด ยังไม่ถึง 1 Amp
      แล้วไดโอด เบอร์ RS604 = 400 VOLT ,4 Amp  , GBU4K = 50V , 4 Amp  ใส่ไปโลดเน้ออน้าเอ้ยย (ใช้ google หามาเหมือนกันใครจะไปจำได้อ่ะ)

และตรง diode 4002 เอาเบอร์อะไรแทนได้บ้างครับ

อันนี้ไว้มาตอบให้นะ ตรงนี้ล่ะ ป่านนี้งอนไปละ อิ อิ  เอาเวลางานมานั่งตอบ เดี๋ยวโดนไล่ออก กันพอดี เล่นเน็ทจนโดนไล่ออกจากงาน อายเค้าตายเน้อ

[clap hand2] ผมเจาะกล่อง เจาะ PCB พ่นสี ต่อวงจร อยู่บ้าน จะมาช่วยตอบเท่าที่ตอบได้   [roll]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:14:09 PM »
ตอบสั้นๆ ว่า Glass passive คือพูดถึงวัสดุ (ซึ่งไดโอดเรียงกระแสจ่ายไฟส่วนใหญ่ก็เป็น Glass passive ทั้งนั้นเลย)
ส่วน RS404 บอกว่าตัวเองเป็นไดโอดเดี่ยวครับ ในสเปคบอกถึงความไวในการนำกระแสดีกว่าแบบธรรมดา

สรุปคือ ถ้าดูดาต้าแล้ว ค่าแรงดัน และ กระแส ที่ระบุไว้สามารถใช้ได้ คลอบคลุมวงจรที่ใช้งานอยู่ ก็ "ใช้ได้" ครับ แต่เรื่องเสียง ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะไดโอดกลุ่มสวิตชิ่ง อยู่ในบางวงจรก็ดี บางวงจรก็ไม่เข้ากัน แต่กว่าจะรู้เรื่องต้องเบิร์นเป็นร้อยชั่วโมงถึงจะสรุปได้ครับ

แต่ถ้าใส่ปุ๊ปฟังปั๊บ สรุปความเลย ว่ามันเป็นอย่างโน้นอย่างนี้ อาจจะพลาดความเข้าใจที่ถูกต้องเกี่ยวกับการเล่นอุปกรณ์ได้ และใช้ของได้ไม่เต็มสลึงจากราคาค่าตัวมันขอรับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:23:42 PM »
แหะๆ พอดีมันมีซากเหลืออ่ะครับ   [c--c] [c--c] [n_o]

ผมก็ไปเสิร์ชดูน่ะ (จะได้รู้ไปด้วย) glass passive  อะไรนั่นน่ะ ขอขยายความต่อจากน้าแว่นครับ เท่าที่ไปอ่านดู เค้ากล่าวถึง wafer ที่ใช้เป็น base ในการผลิตตัวอุปกรณ์พวกสารกึ่งตัวนำทั้งหลายแหล่ ที่เราใช้ๆกันอยู่นี่ละ เช่น ไดโอด ทรานซิสเตอร์ ไอซี ข้อมูลมีให้อ่านน้อยในภาษาไทยครับ ตอบงูๆ ปลาๆได้เท่านี้ .. ไปไกลแล้วนะนี่... ทำงานก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:23:55 PM »

แหะๆ พอดีมันมีซากเหลืออ่ะครับ   [c--c] [c--c] [n_o]
ไม่ต้องร้องให้หลอกครับ ผมเข้าใจผมก็ขุดของเก่ามาใช้งานเกือบทุกชิ้นเหมือนกันครับ บางตัวไม่แน่ใจก็หาดาต้าดูเหมือนกันครับว่าใช้ได้หรือเปล่า  [smi_ley]

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 03:35:04 PM »
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ   [res] เดี๋ยวลองเอาไปใส่ในวงจร 1875 ของน้าอัลดูก่อน  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 05:00:17 PM »
ท้าวความยาวๆ สมัยก่อน เทคโนโลยีการผลิตสารกึ่งตัวนำของผู้ผลิตยุคแรกๆ ยังไม่ได้ใช้ซิลิกอน (Si และทรายแก้วก็เป็นซิลิกอนประกอบรูปแบบหนึ่ง) เป็นฐานของชิ้นสารหลัก

สมัยก่อนมีไดโอดเซเลเนียม (Se) ที่เรียงกันเป็นปึกๆ เครื่องวิทยุโบราณจะมีใช้กัน ค่า Vf เยอะหน่อย แต่ก็ยังน้อยกว่าการใช้หลอดไดโอด
หรือถัดมาหลังก็เป็นเจอร์มาเนียม (Ge) ที่ดีกว่าและนิยมมากในยุคนึงเลย
จนกระทั่งเป็นซิลิกอน (Si) ซึ่งหาง่าย ถูก ผลิตในระดับอุตสาหกรรมได้แน่นอนสูง และนิยมจนถึงทุกวันนี้

ก็มีพวกงานเฉพาะบางอย่างจะไปใช้สารประกอบอื่นเจือเข้าไป อย่างแกลเลี่ยม Ga ผสมกับอาร์เซนิค (สารหนู) As มักจะนิยมในงานแสง ออปโต้ LED
หรือทรานซิสเตอร์ไฮเปอร์บางตัวใช้ฐานเป็นคาร์บอน (C กราไฟต์ หรือเพชรก็เป็นคาร์บอน)

ซึ่งหลังๆ มักจะเป็นสเปคที่ผู้ผลิตสร้างเพื่อความต้องการ หรือให้เหมาะกับการใช้งานเฉพาะด้านในแต่ละงานครับ เลยมีไดโอดให้เลือกเป็นหมื่นๆ เบอร์
(อารมณ์เดียวกับทรานซิสเตอร์ ซึ่งมีเยอะกว่ามากๆๆ)

อย่างกรณีเราๆ ใช้งานทั่วไป ก็ไม่ค่อยมีปัญหาในการเลือกสเปคมากนัก กระแสไฟถึง แรงดันทนไหว ก็ใช้ได้แล้วครับ ส่วนสเปคอื่นๆ พวกความเร็วการสวิตช์ Fast recovery , Ultrafast , Damped  หรือจะเป็นแบบ Avalance , Diffuse ฯลฯ
ก็เอาไว้โอกาสเหมาะๆ ถ้าหามาลองเล่นก็ไม่เสียหายครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 10:07:13 PM »
อิตุ๊ด กับ pcc 189 ครับ  วันนี้คอแห้ง กินเบียร์เหมือนน้าๆเค้าก็ไม่เป็น [n_o]

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 10:29:03 PM »
ลืมไปครับ  pcc 189  แจ่มครับ [smi_ley]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:10:06 PM »
ส่งการบ้านมั่ง

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:24:04 PM »
มันคือไร... [confused-raccoon]
ลืมไปครับ  pcc 189  แจ่มครับ [smi_ley]
แจ่มไปแนวไหนครับน้า 

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:28:53 PM »
หน้ากากกล่องอีตุ๊ดหนะครับ fart-raccoon

ออฟไลน์ tok_enet04

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:30:36 PM »
ส่งการบ้านสักนิดครับยังขาดอีกนิดหน่อย [smi_ley]

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:31:05 PM »
หน้ากากกล่องอีตุ๊ดหนะครับ fart-raccoon
                ลงทุนเนีาะ.... ท่าจะงามขะหนาด คอยชม  [OH]

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 09 มิถุนายน 2012, 11:33:43 PM »
ยังไม่ได้พับเลย  เดี๋ยววันจันทร์เร่งพับให้ครับ วันอังคารส่ง ค้างเพียบเลยกล่องน่ะ [n_o]

มันคือไร... [confused-raccoon]
แจ่มไปแนวไหนครับน้า 
       transparency