ผู้เขียน หัวข้อ: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน  (อ่าน 104804 ครั้ง)

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: atriam ขอ EL34 SE ด้วยคน
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2014, 08:45:35 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็ก  [YL76]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2014, 09:16:01 PM »
 เลือกเพลง greensleeves เพราะฟังง่าย  มีความสงัดของพื้นเสียง เพื่อฟังจังหวะของเปียโน ในแต่ละตัวโน๊ต  และ ตรงนี้จะทำให้เรามองเห็น และ แยกแยะรายละเอียดได้ดีกว่าเพลงที่มีเครื่องดนตรีมากชิ้น ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 12:08:00 AM »
ครับน้านี้ก็พึ่งหาโหลดได้ครับ ตามน้าละกันครับ
สามสีวันนี้ตั้งแต่ได้หลอดมาก็ลองเสียบเบินไปครับน้า นี้ก็เห็นความแตกต่างของหลอดเวลาทำงานบ้างครับน้าไม่ใช่เสียงนะครับแต่ละหลอดก็ต่างกันเหดียวเอาไว้เล่าทีเดียวเลยละกันครับน้า  [sport-dance-raccoon]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 09:11:17 AM »
update ผลจากการเปลี่ยนหลอด drive ครับ

สี่ห้าวันมานี้ผมก็เอาหลอดมาเบินครับน้าเบินแต่ Philips กับ Ultron ส่วน NEC ผมเอาไว้ฟังตินเครื่องอยู่แล้วครับ

เล่าถึงรูปร่างภายนอกของหลอดเวลาทำงานก่อนครับน้า
NEC เวลาทำงานจะเหมือนหลอดธรรมดาครับ แสงไส้หลอดจะหลี่ๆหน่อย

Philips เวลาทำงานจะมี Blue glow ด้วยครับน้าสวยดี เคยจอครั้งแรกตอนหลอด 2a3 ตกใจนึกว่าอากาศเข้า ^_^"

Ultron เวลาทำงานนี้วูบวาบครับน้า จ่ายไฟใส้หลอดทีแรกนี้ตกใจแสงวาบขึ้นมาและหลี่ลง แสงไฟใส้หลอดเวลาทำงานจะสว่างกว่าอันอื่นครับ สังเกตุจากแสงบนท่นในรูปดูครับ

มาว่าเรื่องเสียงกันบ้าง
ออกตัวก่อนครับน้า ผมขอวิจารณ์ตามความรู้สึกครับน้าซึ่งไม่แน่ใจจะถูกหรือเปล่าด้วยครับ แต่บอกได้เลยครับน้า รอบนี้สังเกตุยากมากสำหรับผม
ผมลองเสียบหลอดสลับไปมาฟังอยู่หลายรอบครับน้า
ลองทั้ง The Vultures  Joe Weed และ เพลงของถงลี่
ในควารรู้สึก ผมว่าเสียงมันใกล้เคียงกันมาก แต่รู้สึกว่า Ultron เสียงจะสดกว่าเขาหน่อย คือ รู้สึกเสียงจะดังกว่ากระชับกว่า NEC จะดูเบากว่าขุ่นกว่าอันอื่น ส่วน Philips จะอยู่กลางๆครับ
ที่รู้สึกก็แค่นี้ครับน้า ^_^" เรื่องลายละเอียดก็ออกมาพอๆกันแต่ก็แตกต่างกันนิดหน่อยอย่างที่บอกด้านบนครับน้า ผิดถูกน้าๆก็ลองฟังดูครับแล้วมาคุยมาบอกกันว่าได้อย่างไร

อันนี้ VDO ที่อัดไว้เมื่อคืนครับน้า นี้ขนาดปิดแอร์ ดึงปักตู้เย็นแล้ว แต่ดันมีเสียงจิ้งหรีดซะงั้นหมดปัญญาครับ อิอิ ^_^

NEC ECF82
NEC ECF82

Philips ECF82
Philips ECF82

Ultron ECF82
Ultron ECF82

« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 10:30:07 AM »
 หลอด ultron ที่ให้ไป lot ที่แล้ว เป็นหลอด quick start ทั้ง lot ครับ ผมถึงบอกว่าเสียดายไง แต่แบ่งให้ไปทำกิจกรรมก็เลยสบายๆครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 10:38:52 AM »
ดันขอไว้แค่คู่เดียว ก็ได้เท่านี้ครับน้างบเหลือเหดียวขออีก ตอนนี้รวมจะถอย el34 4 หลอดอยู่ครับน้าแท่นเสร็จคงพอดีกัน 555
น้าบอกได้นะครับผิดถูก หรือเสริมก็ได้ครับ แต่อย่างว่าครับน้าเสียงจาก VDO มันต่างจากของจริง พวกรายละเอียดเบาก็ไม่ได้ยินครับ  [chick-dance2]

« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 11:04:14 AM »
    เบื้องต้น ให้ลองสังเกตจากแก้วเสียงที่มีความกังวาน และ จังหวะ (timing )   รวมถึงตัว เนื้อเสียง (body) ที่มีความแตกต่างกันอย่างชัดเจน ลองฝึกดูครับ ความชัดเจนอาจจะน้อยลงไปสักหน่อยเพราะฟังจาก server ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับวิธีการบันทึกด้วย  แน่นอนความเข้มข้นของเนื้อหา และ รายละเอียดย่อมตกหล่นหายไประหว่างทางพอสมควร   เมื่อวันก่อนผมผ่านไปเห็นเค้าคุยกันถึงเรื่องนี้ เค้าว่าเสียงใกล้เคียงกับการฟังจากแผ่นมาก  ผมก็เลยอดที่จะขำไม่ได้ พอดีผมเองรู้จักตัวคนพูด  ว่าตั้งแต่รู้จักกันมาเกือบสิบปีผมไม่เคยเห็นเค้าซื้อแผ่นเลยสักแผ่นเวลาผมไปทีก็จะขอแผ่นผมไปไรท์เก็บลงคอม  เครื่องเล่นซีดีจริงๆก็ไม่มี ใช้เครื่องเล่น DVD universal  ยังกล้ามาพูดถึงเรื่องการเปรียบเทียบด้วย   วันนี้แม้ music server จะพัฒนามาไกลแล้วก็ตาม แต่สำหรับคนที่ฟังเพลงกันแบบจริงจังก็ยังคงไม่เลือกจาก format นี้ เพราะอะไร ไม่ใช่เพราะ EGO  แน่ๆครับ เพราะผมเองก็เป็นคนนึงที่ยังยึดมั่นต่อการซื้อแผ่นมาฟังอย่างเหนี่ยวแน่น แม้จะเคยฟังเปรียบเทียบกับตัวเครื่องเล่นไฟล์เพลงราคาหลายแสนแล้วก็ตาม สำหรับคนฟังเพลง อย่างจริงจังแล้วมันยังไม่ใช่ครับ   แต่ถ้ามองถึงความสะดวก สบาย (สบายทั้งตังค์ในกระเป๋า และ การจัดเก็บ)  ในการใช้งาน แล้ว ต้องยอมรับครับ และ ไฟล์ในปัจจุบันก็ดีขึ้นมาอย่างมากเรียกว่าทัดเทียมกับแผ่นที่บันทึกกันเลยทีเดียว  แต่นั่นก็ต้องแลกกับอุปกรณ์ที่ต้องนำมาต่อพ่วงอีกพอสมควรเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดี   คุยเรื่องเสียงเรื่องหลอดอยู่ดีๆเลยเถิดไปเรื่อง music server ได้ไงหว่า ไปทำงานดีกว่าครับ    [chick3]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 11:59:05 AM »
ครับน้า เล่นไปเรื่อยๆครับแผ่นเสียงเหดียวคงได้ลองเมื่อถึงโอกาศ แต่เรื่องไฟร์เสียงนี้ขึ้นอยู่กับการอัดมาครับบางเพลงก็แถมเสียงซ่าๆเบาๆติดพื้นหลังมาด้วยใช้หูพังจะสังเกตุได้ ไฟล์ถงลี่ยังมีเสียงจอบแจบเลยครับน้าบางไฟล์ ถ้าเปิด UL จะได้ยิน แต่ก็เอาไว้จับผิดดีเหมือนกันครับน้า 555 แท่นนี้เสียงจะออกรวมๆเด่นกลางครับ ถ้าน้องพริ้ง 2a3 นี้เสียงรายละเอียดจะดีกว่าแยกชิ้นดีดูใสๆ แต่ผมว่ามันก็เพราะในแบบของแต่ละแท่นครับน้า ฟังแล้วเพลินพอกัน [chick-guitar]

« ตอบกลับ #308 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 12:52:17 PM »
เสียงแค๊วกๆนั่น เสียงคนดึงเทปแพ็คของนะครับไม่ใช่เสียงเพลง

• DAV Staff
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2014, 02:22:26 PM »
เสียงใสดีครับน้า เปิดเบาๆเสียงยังดูออกมาได้ละเอียดดีเลยครับ สมแล้วที่เป็นแท่นที่น้าชอบฟัง ของผมเปิดดังกว่าฟังปกตินิดครับแต่ถึงเบาก็ดูพุ่งๆแบบนี้แหละ อิอิ [chick2]

« ตอบกลับ #310 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2014, 11:18:34 PM »
ได้ลองหลอด 6L6 แล้วหรือยังครับ  [chick-headphone]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:02:31 AM »
ได้ลองหลอด 6L6 แล้วหรือยังครับ  [chick-headphone]

ยังเลยครับน้าเล็กมัวแต่ยุ่งอยู่กับลำโพงครับน้า น้าทักผมว่าเดียวเอามาลองเลยดีกว่า ขุกกับลำโพงนานๆชักมึนครับน้า  [yellow-lol]

ปล.สงใสนิดครับน้า ถ้าผมเปลี่ยนไปใช้หลอด 6L6 โหมด UL ยังใช้ได้ไหมครับ ^_^?

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:14:31 AM »
 ใช้ได้ครับ แต่ให้ลอยขา 1 ไว้ แต่ถ้าไม่ได้ต่ออยู่แล้วก็ปล่อยไว้อย่างนั้นครับ อย่าลืมวัดแรงดัน Rk หลอดพาวเวอร์เพื่อดูกระแสที่ไหลด้วยนะครับ อย่าให้เกิน 65 mA. ต่ำกว่าไม่เป็นไร หลอดมันอายุมากแล้ว

• DAV Staff
« ตอบกลับ #313 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:38:13 AM »
ครับน้าขอบคุณครับ
อีกเรื่องครับน้าจริงแล้วสงใสมาพักหนึ่งแล้วครับเรื่อง ขา 1 นี้แหละครับน้า

- จากรูปของ EL34 ขา 1 กับ 8 ไม่ได้เชื่อมกันเราเลยมาเชื่อมกันด้านนอก แต่จาก Guidelines ผมเห็นน้าเล็กไม่ได้ต่อไว้จำได้ว่าเคยถาม น้าบอกว่ามันต่ออยู่ด้านในแล้วถ้าจำไม่ผิด
ผมเลยอยากถามว่า EL34 นี้เขาต่อขา 1 กับ 8 ไว้ด้านในทุกยี่ห้อไหมครับน้า

- จากรูปของ 6L6 ขา 1 คือ shell แต่ถ้าเป็น 6L6-G จะไม่ได้ต่อกับอะไร
ที่อยากรู้คือ shell นี้มันคืออะไรครับน้า

« ตอบกลับ #314 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:46:31 AM »
 ไม่เสมอไปครับ ผมลองเอาถ้าไม่ต่อแล้วทำงานได้โดยปกติผมก็ไม่ต่ออะไรทั้งนั้นครับ เพราะปกติผมก็ชอบลองหลอดหลายๆเบอร์อยู่แล้วครับ  แต่ถ้าเล่นเบอร์เดียว สำหรับ EL34 ก็เอาต่อกับ คาโทดคือขา 8 ครับ  ส่วนขา 1 6L6 ถ้าดูจากดาต้าทำหน้าที่เหมือนชีลด์หลอดคือให้ต่อลงกราวด์ครับ ปกติผมไม่เคยต่ออยู่แล้วถ้าไม่มีเสียงกวนครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 12:51:03 AM »
ขอบคุณครับน้าเล็กเข้าใจและครับน้า [0002053E]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 01:34:57 AM »
บะไม่ได้จับมาร้องซะนาน น้องส้มยังร้องเพลงได้เด็ดเหมือนเดิม [huge-thumbs-up]
คนขี้เบื่อครับน้าเปลี่ยนอะไรใหม่ก็ตื่นเต้นไปหมด เลยต้องทำหลายตัววนๆกันไป อิอิ
วันนี้ยังไม่ได้ปรับอะไรครับน้าแค่เอามาต่อฟัง จับกับ NHT ตู้ปิดก็ยังขับได้สบายๆ [chick-guitar]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #317 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 11:12:21 PM »
วันนี้เอา 6L6 ใส่เข้าไปแทน EL34 ครับน้า
ขา 1 กับ 8 ของเดิมผมต่อไว้ แต่ก็ไม่ได้เอาออกครับน้าเพราะไปดู spec 6L6 GC ซึ่งเป็นหลอดที่เอามาใส่ขา 1 เป็น No Conn. ครับเลยไม่ได้ปรับอะไร
เสียบแล้วจุดใส้หลอดพักหนึ่งแล้วจัดการยกไฟสูงต่อครับน้า ผลแรงดันไฟตรง Rk ขวา 21.5v, ซ้าย 20.5v
Rk ผม 390 ohm กระแสไหลผ่านหลอดประมาณ 54mA ครับ

คานี้ก็มาเริ่มเรื่องเสียงกันต่อ กลางกับสูงผมว่า EL34 ดูชัดกว่า 6L6 จะฟังดูเบาและนุ่มกว่าออกจังหวะช้ากว่าฟังดูหวานดีครับ เสียงเบสผมว่ามันดูชัดกว่า El34 บอกตามความรู้สึกครับน้าผิดถูกต้องขออะภัยด้วยครับน้า วันนี้เอารูปมา show ก่อนครับน้ายังนึกเพลงทดสอบไม่ออกน้าเสนอได้นะครับ [wink-11]
หลอดชุดนี้ต้องขอบคุณน้าเล็กที่แบ่งมาให้ใช้เปลี่ยนบรรยากาศและประสบการณ์ครับ [0002053E]

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 11:17:09 PM »
 ความรู้สึกที่สัมผัสได้ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่มีถูก หรือ ผิดหรอกครับ รู้สึกอย่างไรก็พูดออกไป ครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #319 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 11:30:59 PM »
 [huge-thumbs-up] ระวังติดใจนา น้าเตียม

• DAV Staff
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 11:39:12 PM »
ความรู้สึกที่สัมผัสได้ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ไม่มีถูก หรือ ผิดหรอกครับ รู้สึกอย่างไรก็พูดออกไป ครับ

ครับน้าเล็ก กลัวโม้มากไปเดียวจะดูเว่อนะครับน้า [yellow-lol]
เอาแบบจากความรู้สึกต่อ อย่างที่บอกครับน้ามันดูหวานกว่า ช่วงห่างของเสียงแต่ละชิ้นก็ดูห่างออกครับน้าฟังแล้วรู้สึกแยกแยะได้ดีขึ้น

[huge-thumbs-up] ระวังติดใจนา น้าเตียม

ติดก็ติดครับน้า ทุกวันนี้ก็ติดอยู่แล้ว อิอิ มันก็ได้ไปอีกบรรยากาศดีครับน้า คุ้มจริงแท่นนี้เปลี่ยนหลอดไม่ต้องปรับอะไรด้วย [chick-milk-bottle]

« ตอบกลับ #321 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 11:44:19 PM »
 [fb-smiling] [fb-smiling]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2014, 11:56:50 PM »

ออฟไลน์ songphol

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 12:12:31 AM »

ครับน้าเล็ก กลัวโม้มากไปเดียวจะดูเว่อนะครับน้า [yellow-lol]
เอาแบบจากความรู้สึกต่อ อย่างที่บอกครับน้ามันดูหวานกว่า ช่วงห่างของเสียงแต่ละชิ้นก็ดูห่างออกครับน้าฟังแล้วรู้สึกแยกแยะได้ดีขึ้น

ติดก็ติดครับน้า ทุกวันนี้ก็ติดอยู่แล้ว อิอิ มันก็ได้ไปอีกบรรยากาศดีครับน้า คุ้มจริงแท่นนี้เปลี่ยนหลอดไม่ต้องปรับอะไรด้วย [chick-milk-bottle]

[frightened-12] โห่ รู้งี้ไม่น่าขี้นแท่น 6L6 ใหม่เลย เอาหลอด 6L6 มาเสียบแท่น EL34 ที่มีอยู่ ก็ฟังได้แระ  [frightened-12]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #324 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 12:32:47 AM »
ขอบคุณครับน้าๆ
ไม่อยากจะบอกว่าแท่นนี้คุ้มแค่ไหน จริงแล้วน้าเล็กแกบอกไปแล้วในกระทู้ Guidelines หน้า 8 สามารถใส่เบอร์ 6B4G ซึ่ง spec ใกล้เครียงกับ 2a3 แต่จุดใส้หลอดด้วย 6.3v ไม่ต้องเปลี่ยน socket ด้วย แถมเป็นหลอด DHT ถ้าพันหม้อแปลงมี tab 0 ด้วยหาแค่ Rk 1k ohm มาใส่ก็ได้แล้ว
ถ้าตอนนั้นผมรู้แบบนี้น้องพริ้ง 2a3 คงจะไม่ได้เกินเหมือนกันครับน้า  [chick1]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=15840.210

ว่าแล้วก็อัด VDO เสร็จแล้วครับน้าแต่วันนี้ไม่ทันละครับน้าค่ำๆพรุ่งนี้เดียว upload ฟังดูครับน้า [fb-smiling]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2014, 12:38:38 AM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 08:44:13 AM »
ีupload เสร็จแล้วครับน้า เพลง เศษ - paradox ชอบวงนี้ครับแต่ปกติเขาจะไม่ข้อยร้องเพลงแนวนี้ แต่ชอบฟังแล้วได้ฟิวมากอยู่พักนึง [chick-cry]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #326 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 09:50:46 AM »
แหล่มเลย...
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 10:10:10 AM »
すごい

• DAV Staff
« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 05:19:03 PM »
ขอบคุณครับน้า Blue น้าก๊อต  [YL76]

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2014, 05:33:55 PM »
 [huge-thumbs-up]