ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ  (อ่าน 14773 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 11:01:42 AM »
เพื่อนๆครับ คลายความเครียดในการจ้อง กระทู้ขายแก้เบื่อ ของพี่เล็ก มาช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้ผมหน่อยครับ
ผมมีหม้อแปลง pri 110 V sec 26 V เหมือนกันทุกประการ 2 ตัว พยายามคิดจะเอามาใช้งาน นั่งนึกๆดู
ได้ 4 แบบ ไม่รู้ทำจริงได้หรือเปล่าครับ ขอความรู้จากเพื่อนๆด้วยครับ

1 เอามาอนุกรมกัน แล้วใช้แยก ซ้าย/ขวา
2.เอามาอนุกรมกัน แล้วเข้า bridge ตัวเดียว
3.เอามาขนานกันเพื่อเพิ่มกระแส
4.เอาไปต่อ 220 เฉยเลย ให้เข้าออกได้ อีกเท่าตัว

Re: ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 11:08:58 AM »
แบบที่ 2 ครับ ทำได้ไหมเอ๋ย

Re: ช่วยตอบปัญหาแก้โง่ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 11:10:36 AM »
แบบที่ 3

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 11:12:38 AM »
แบบที่ 4 ครับ ขอความรู้หน่อยครับ ไม่ได้เรียนมาแต่ใจรักDIY

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 11:33:10 AM »
 [unde_cided] ม๊อดห้องนี้หายเงียบกานโหม๊ะเยย
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 11:48:57 AM »
1-2-3 ทำได้ครับ แค่ต้องเช็คเฟสไฟออกด้านเอาต์พุตให้ถูกต้องเท่านั้นครับ

แต่ 4 ห้ามทำครับ หม้อจะไหม้ บึ๊ม ในเวลาอึดใจเดียว เมื่อมีโหลด  [bomb2]
เนื่องจากพิกัดกระแสของ primary จะสูงขึ้นกว่าที่ควรจะเป็น 2 เท่า และขดลวดที่ทำไว้จะรับภาระกระแสที่ไหลผ่านไม่ไหวครับ ช็อตขาดใจไปซะก่อน...

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 12:02:06 PM »
กำลังพิมพ์ส่งขอความพอดี ก็มีอัศวินขี่ม้าขาวมาช่วยตอบแล้ว

ข้อ 4 อย่าไปทำ เพราะจะช๊อตรอบครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 12:02:23 PM »
1-2-3 ทำได้ครับ แค่ต้องเช็คเฟสไฟออกด้านเอาต์พุตให้ถูกต้องเท่านั้นครับ

แต่ 4 ห้ามทำครับ หม้อจะไหม้ บึ๊ม ในเวลาอึดใจเดียว เมื่อมีโหลด  [bomb2]
เนื่องจากพิกัดกระแสของ primary จะสูงขึ้นกว่าที่ควรจะเป็น 2 เท่า และขดลวดที่ทำไว้จะรับภาระกระแสที่ไหลผ่านไม่ไหวครับ ช็อตขาดใจไปซะก่อน...

เน้นๆเลยว่าแบบที่ 4 ห้ามเด็ดขาด เพราะแรงดันเพิ่ม Flux แม่เหล็กมันจะเพิ่มขึ้น จนเส้นแรงแม่เหล็กในแกนเหล็กจะอิ่มตัว หม้อแปลงจะไหม้ เสียของทันทีครับ

วิธีที่ 3 จะเป็นวิธีที่ดีที่สุด เพราะโหลดทาง secondary จะดึงไปพร้อมๆ กัน ทำให้ equivalent ทาง Primary ของทั้ง 2 ตัว เปลี่ยนพร้อมกัน (ในกรณี Volt ทาง Secondary เท่ากัน)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 12:54:27 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้แนวทางแล้ว เดียวไปหาวงจรที่ได้ไฟแบบที่ทำได้ต่อครับ  [thanks-raccoon]
ถามต่ออีกหน่อยครับในกรณีแบบที่ 4 แต่คราวนี้ผมมีหม้อแปลง pri 380 V ผมเอามาต่อ 220 V จะมีปัญหาไหม้เหมือนกันไหมครับ

ออฟไลน์ dash

• Love Tube Love DIY
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 01:04:50 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้แนวทางแล้ว เดียวไปหาวงจรที่ได้ไฟแบบที่ทำได้ต่อครับ  [thanks-raccoon]
ถามต่ออีกหน่อยครับในกรณีแบบที่ 4 แต่คราวนี้ผมมีหม้อแปลง pri 380 V ผมเอามาต่อ 220 V จะมีปัญหาไหม้เหมือนกันไหมครับ

ทำได้ครับ แต่แรงดันทางขดเซ็คกันดารี่ก็จะลดลงไปด้วย
ที่อยู่ติดต่อครับผม
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=9883.0

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 01:13:07 PM »
ที่ระยอง มีร้านขายของเก่าจากโรงงานหลายร้าน ผมชอบไปเดินเล่น เห็นหม้อแปลง 110 กับ 380 อยู่บ่อยๆ  ราคาไม่ถูกเท่าไหร แต่หน้าตาดูดี น่าเชื่อถือ ส่วนใหญ่มาจาก อเมริกา ยูโรป หรือ ญี่ปุ่น เลยอยากจะลองเอามาเล่นดูครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 01:26:40 PM »

ทำได้ครับ แต่แรงดันทางขดเซ็คกันดารี่ก็จะลดลงไปด้วย

ขอบคุณครับ ค่า โวลต์คิดว่าใช้เทียบบัญญัติไตรยางค์ถูกต้องหรือเปล่าครับ 
แล้วค่ากระแสไม่รู้ ส่วนที่เปลี่ยนไปคำนวณอย่างไรครับ ถ้าเอาหม้อแปลง 380 มาต่อ 220

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 01:40:14 PM »
ที่ระยอง มีร้านขายของเก่าจากโรงงานหลายร้าน ผมชอบไปเดินเล่น เห็นหม้อแปลง 110 กับ 380 อยู่บ่อยๆ  ราคาไม่ถูกเท่าไหร แต่หน้าตาดูดี น่าเชื่อถือ ส่วนใหญ่มาจาก อเมริกา ยูโรป หรือ ญี่ปุ่น เลยอยากจะลองเอามาเล่นดูครับ

แล้วมี แบบ Pri 220V Sec 110V หรือ 220V ลูกใหญ่ๆบ้างไหมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 01:49:20 PM »

แล้วมี แบบ Pri 220V Sec 110V หรือ 220V ลูกใหญ่ๆบ้างไหมครับ
Pri 220V Sec 110V ผมว่ามีแน่ครับ ขนาด 100 VA - 500 VA เห็นบ่อยๆ หรือใหญ่มากๆแบบยกคนเดียวไม่ไหว ก็คุ้นๆว่ามี [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 05:21:18 PM »

Pri 220V Sec 110V ผมว่ามีแน่ครับ ขนาด 100 VA - 500 VA เห็นบ่อยๆ หรือใหญ่มากๆแบบยกคนเดียวไม่ไหว ก็คุ้นๆว่ามี [yes-raccoon]

ขอบคุณครับ ผ่านไปแถวนั้นจะได้ไปลุ้นดูบ้างนะครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 05:26:00 PM »

[roll-eyes]   อยากไปเดินชอบปิ้งจังเลยค่ะ    [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 05:47:15 PM »

[roll-eyes]   อยากไปเดินชอบปิ้งจังเลยค่ะ    [thumbs-up-raccoon]

ไปช๊อปปิ้งด้วยกันไหมครับ น้องข้าวฟ่าง  laughhahaha

ออฟไลน์ tryman

• ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 05:58:30 PM »
คำถามครับ
1.เจ้าของกระทู้ต้องการใช้ไฟเท่าไหร่ครับ

2.กรณีที่ 1,2,3 ได้ไฟออก 26V จริงหรือครับ  แกนเหล็กคนละแกน  ไม่น่าจะเหนี่ยวนำเหมือนอยู่บนแกนเดียวกันนะครับ รบกวนเพื่อนๆช่วยอธิบายนิดนึง ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า

ผมกลับมองว่ากรณีที่ 4 ใช้ได้ แต่จะใช้โหลดได้น้อยมาก และหม้อแปลงจะครางสนั่น
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ BlackUnicorn

• ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 06:32:52 PM »
123 ได้ครับ
4 ก็ได้ครับ กะทะน้ํามันทําไข่เจียวเลยครับ  [laugh-raccoon]
อ่อ...เตรียมไฟฉายด้วยครับเพราะไฟบ้านจะตัดครับ
ขําๆจะได้ไม่เครียดครับ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 06:43:48 PM »
คำถามครับ
1.เจ้าของกระทู้ต้องการใช้ไฟเท่าไหร่ครับ

2.กรณีที่ 1,2,3 ได้ไฟออก 26V จริงหรือครับ  แกนเหล็กคนละแกน  ไม่น่าจะเหนี่ยวนำเหมือนอยู่บนแกนเดียวกันนะครับ รบกวนเพื่อนๆช่วยอธิบายนิดนึง ผมเข้าใจผิดหรือเปล่า

ผมกลับมองว่ากรณีที่ 4 ใช้ได้ แต่จะใช้โหลดได้น้อยมาก และหม้อแปลงจะครางสนั่น
ถ้าหม้อแปลง pri 110V sec 26V หากเอามาใช้ 220 V ในแบบที่ 1/2/3 ได้ ตอนนี้คิดว่าอาจจะ [confused-raccoon]ต่อแบบที่ 3 แล้วใช้ โปรแกรม Duncans มั่วๆ ตาม Choke ,ซี ,อาร์ [dont-know-raccoon]ที่เหลือๆ จ่ายไฟ 18 Vให้ pre passlab B1  ที่ซื้อมาดองเพราะไม่มีภาคจ่ายไฟครับ

แปลกใจอยู่ครับว่า ผมเอา choke 20H 50ma ที่เหลือ มาใส่ภาคจ่ายไฟปรีที่เป็น transistor จะทำได้ไหม แล้วทำไหมไม่เคยมีใครทำ [confused-raccoon]ไม่รู้จะเป็นไปมั่วเกินไปหรือครับ

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 07:09:55 PM »
ไปช๊อปปิ้งด้วยกันไหมครับ น้องข้าวฟ่าง  laughhahaha

สงสัยหิ้วหม้อแปลงน่องโป่งแน่ๆค่ะ .. เอารถเข็นติดไปด้วยนะคะ   [in-love-raccoon] 

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2012, 08:01:40 PM »

สงสัยหิ้วหม้อแปลงน่องโป่งแน่ๆค่ะ .. เอารถเข็นติดไปด้วยนะคะ   [in-love-raccoon] 
ร้านที่ผมไปบ่อยๆชื่อร้านรวมเศษ ผมว่าความสนุกของการไปซื้อของร้านขายของเก่าคือลุ้นว่าเค้าจะเรียกราคาเท่าไหร บางทีแพงถึงแพงกว่าของใหม่วางแทบไม่ทัน [no-raccoon] แต่บางตัวที่เค้าไม่รู้จักว่าไปเป็นอะไร ก็ถูกอย่างเหลือเชื่อ 3-2-1-raccoon
บางทีก็ได้ของสภาพดีมากเพราะเป็นของใหม่เหลือจากงานก่อสร้างโรงงาน บางทีก็ต้องลุ้นว่ามันใช้ได้หรือเปล่า สนุกดี แต่ที่บ้านบอกว่าผมเป็นพวกสะสมขยะ... [entreat-raccoon]

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 08:53:29 AM »
1,2,3, ทำได้เลยครับแต่ 4ผมยังไม่กล้า  [roll-eyes] แต่ด้วยประการใดกระแสของ 26 มันเท่าไรครับ ถ้าน้อยไม่คุ้มที่จะทำแกะกะครับหาลูกใหม่ดีกว่าครับ
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ Ɗeng

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 09:38:50 AM »

ร้านที่ผมไปบ่อยๆชื่อร้านรวมเศษ ผมว่าความสนุกของการไปซื้อของร้านขายของเก่าคือลุ้นว่าเค้าจะเรียกราคาเท่าไหร บางทีแพงถึงแพงกว่าของใหม่วางแทบไม่ทัน [no-raccoon] แต่บางตัวที่เค้าไม่รู้จักว่าไปเป็นอะไร ก็ถูกอย่างเหลือเชื่อ 3-2-1-raccoon
บางทีก็ได้ของสภาพดีมากเพราะเป็นของใหม่เหลือจากงานก่อสร้างโรงงาน บางทีก็ต้องลุ้นว่ามันใช้ได้หรือเปล่า สนุกดี แต่ที่บ้านบอกว่าผมเป็นพวกสะสมขยะ... [entreat-raccoon]

ร้านรวมเศษอยู่ตรงไหนของระยองครับ  เผื่อตอนไปทำงานจะได้ไปแวะเที่ยวมั้ง   [roll]

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 10:42:08 AM »

ร้านรวมเศษอยู่ตรงไหนของระยองครับ  เผื่อตอนไปทำงานจะได้ไปแวะเที่ยวมั้ง   [roll]
search จาก google ได้เลยครับ"ร้านรวมเศษ" มีแผนที่จาก yellowpages พร้อมถึงแน่ครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 11:25:28 AM »

คุณ deng ไปดูหม้อไฟ 18 - 0 - 18  หรือ 24 - 0 - 24 หรือ 15 - 0 - 15 โวลต์ มาเผื่อบ้างนะ
มีโครงการรองรับไว้เพียบเลย
. [yehhhhh]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ Ɗeng

• ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 01:13:36 PM »

คุณ deng ไปดูหม้อไฟ 18 - 0 - 18  หรือ 24 - 0 - 24 หรือ 15 - 0 - 15 โวลต์ มาเผื่อบ้างนะ
. [yehhhhh]

ถ้าต้องไปทำงานที่ระยอง  จะดูเผื่อให้ครับ 

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 03:22:55 PM »

. [yehhhhh]

ถ้าต้องไปทำงานที่ระยอง  จะดูเผื่อให้ครับ 

[roll-eyes]  จะแอบไปดูด้วย  [roll]

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 03:30:06 PM »

. [yehhhhh]

[roll-eyes]  จะแอบไปดูด้วย  [roll]
ขออณุญาต ครับ น้ารุ่งมีแหล่งซื้อไม้ลายสวยๆที่เอามาทำไม้ข้าง ในระยองบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 พฤษภาคม 2012, 03:45:31 PM »
ก็ไปเอาบ้านน้ารุ่งนั่นแหละ แกขายไม้เห็นว่ามีเป็นไร่เลย  [laugh-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ