ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่รู้จะตั้งคำถามอย่างไร รบกวนเข้ามาดูหน่อยครับว่ามันทำได้มั๊ย  (อ่าน 7852 ครั้ง)

ออฟไลน์ serikul

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
ได้เครื่องแอมป์หลอด Mono มาสองเครื่อง เสียงดีแต่มีปัญหาหม้อแปลงที่ติดเครื่องมาเป็น 117V
อยากใช้กับไฟ 220V แบบไม่ต้องใช้หม้อแปลงไฟ และไม่ต้องรื้อหม้อแปลงออกมาพันลวดใหม่

ที่พอจะรู้ก็แค่ว่าในหม้อเดียวกันถ้ามันมี 110V สองขด ก็เอามาอนุกรมกันก็ใช้กับไฟ 220V ได้สบาย ๆ
แต่ถ้าเป็นหม้อแปลงสองลูก จะเอามาอนุกรมกันมันจะได้เหมือนกันมั๊ยครับ

เครื่องเป็น PP 6591 ยี่ห้อ Harman Kardon รุ่น ME 25 น่าจะเป็นเครื่องที่ใช้กับเสียงตามสาย ประกาศข่าวและเปิดเพลงให้ฟังกันไปได้ทั่วทั้งบริเวณ  เอามาเสียบ CD เข้าช่อง Aux ลองฟังแล้วเสียงดีมากครับ

ออฟไลน์ Warm

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
ทำไม่ได้ครับ Don't do that!

ขอเวลาทานข้าวสักครู่ แล้วจะมาอธิบายให้ครับ [Elvis-eating]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 มีนาคม 2015, 06:41:40 PM โดย Warm »

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
ผมมานั่งรอเลยครับน้า  [chick4]

หม้อแปลงทั้งสองลูก Spec เหมือนกัน ไฟเข้า ไฟออก เหมือนกันเด๊ะเลยครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
ไม่รู้ว่าทำได้หรือไม่นะครับ แต่ผมว่าเก็บไว้แบบเดิม ๆ ดีกว่าครับ
ค่อยหา Stepup ดี ๆ มาต่อ

[fb-smiling]

กรณีแรก หม้อลูกเดียว แต่มีขด 110V 2ขด
สามารถเอาขดลวดทั้ง 2 ขดมาขนานหรืออนุกรมกันได้ เนื่องจากทั้ง 2 ขดนี้มีจำนวนรอบเท่ากัน
ดูสูตรนี้ครับ V1/N1 = V2/N2
V = โวลท์, N = จำนวนรอบของลวด
จะเห็นว่ามีตัวแปรแค่ 2 ตัว คือ โวลท์ และ จำนวนรอบเท่านั้น
ถ้ารอบเท่ากัน โวลท์ตกคล่อมแต่ละขดก็ต้องเท่ากัน เมื่อเอา 2 ขดมาอนุกรมกัน โวลท์ตกคล่อมที่แต่ละขดก็ต้องเท่ากันด้วย
มันก็เลยแบ่งแรงดันไปขดละ 110V เท่าๆ กัน (เมื่อไปต่อกับไฟ 220V)

กรณีที่สอง หม้อสองลูก เอามาอนุกรมกัน
ถึงแม้ว่าจะหม้อแปลงรุ่นเดียวกัน สเปกเหมือนกัน แต่คุณสมบัติไม่เหมือนกันทุกประการครับ
กรณีนี้จะไม่เกี่ยวกับจำนวนรอบแล้วครับ มันจะเป็นวงจร Voltage Divider (เอา R 2ตัว ค่าเท่ากัน มาต่ออนุกรมกันเพื่อแบ่งแรงดัน)
ด้าน Primary ของหม้อแปลงจะเปรียบเสมือน R 1ตัว คือ XL(ความต้านทานของขดลวดต่อไฟสลับ)+R (ความต้านทานของลวดที่ใช้พัน)
ซึ่งหม้อแปลงทั้ง 2 ลูกนี้ค่า R ไม่มีทางเท่ากันแน่นอน เมื่อนำ R 2ตัวที่ไม่เท่ากันมาต่ออนุกรมเพื่อแบ่งแรงดัน โวลท์ที่ตกคล่อม R แต่ละตัว หรือในที่นี้ คือหม้อแปลงแต่ละลูกจะได้รับแรงดันไม่เท่ากันครับ
ลูกหนึ่งโวลท์ที่ Primary อาจจะเป็น 90V อีกลูกหนึ่งอาจจะเป็น 130V ก็เป็นได้ นี่ผมยกตัวอย่างให้เห็นภาพ

ถ้าไม่เชื่อ สามารถพิสูจน์ได้ครับ แต่ไม่ควรเอาเครื่องนี้มาทดลอง เพราะหลอดจะพัง
ให้หาหม้อแปลง 110V 2ลูก ไม่ต้องต่อโหลด เอามาอนุกรมกัน แล้วต่อกับไฟ 220V แล้ววัดแรงดันด้าน Primary ของหม้อแต่ละลูกว่าได้เท่าไร ซึ่งน้าก็จะได้คำตอบแล้วครับ

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• ถูกใจกด Like+ 14
ขอบคุณครับ ผมก็มีเคสนี้เหมือนกันแต่เป็นหม้อเปล่าๆ  สมมุติว่าทดลองแล้ว บังเอิญได้ไฟคล่อมออกมาเท่ากันหรือต่างกันน้อยๆ สัก5เปอร์เซ็นต์  ก็เอามาต่อได้หรือเปล่าครับพี่

ขอบคุณครับ ผมก็มีเคสนี้เหมือนกันแต่เป็นหม้อเปล่าๆ  สมมุติว่าทดลองแล้ว บังเอิญได้ไฟคล่อมออกมาเท่ากันหรือต่างกันน้อยๆ สัก5เปอร์เซ็นต์  ก็เอามาต่อได้หรือเปล่าครับพี่
ลองดูก่อนครับ เท่าที่ผมเคยทดลอง มันต่างกันเยอะ จนผมไม่กล้าใช้ครับ
ผมทดลองโดยการใช้ variac ค่อยๆ ปรับโวลท์ขึ้นไป พอเห็นต่างกันเยอะ ก็เลยหยุดเทสครับ

ออฟไลน์ tan230311

• ถูกใจกด Like+ 67
แบบนี้เลยครับน้า
ผมเอาไว้ใช้กับเครื่องไฟ 100หรือ110 ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ 
คือว่าผมไม่อยากรื้อหม้อแปลงพันลวดใหม่ อยากเก็บสภาพเดิม ๆ ไว้ให้มากที่สุด
กับทั้งไม่ชอบใช้หม้อแปลงปรับลดแรงดันด้วย

ตอนนี้ใช้หม้อแปลงลดแรงดันแบบนี้อยู่ครับ   ทดสอบว่าใช้งานได้ดีเป็นปกติแล้ว
ก็คงจะเอาเก็บไว้ก่อน ถ้าจะใช้งานแบบจริงจังเมื่อไร ค่อยหาหม้อแปลง 220V-117V
แบบขดเข้า กับขดออก แยกเป็นคนละขดกัน มาทำกล่องไส่ไว้ให้เป็นมาตรฐานชุดจ่ายไฟไปเลยครับ

ออฟไลน์ Wat12

• คงสะดวกเรียนรู้และเล่นแนวDigital Audioเป็นหลักจร้า
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
ข้าน้อย ใช้สูตรเดียวกัน กับพี่ตุ้มครับ  (ผ่าเล่นประจำ มาหลายปีแล้ว๕๕๕ [enjoyment])

ถ้า Primary   = 2 ขดแฝด........จับแยก  ต่ออนุกรม  (ให้ถูกต้องตามเฟส) ....... ก็เป็นการต่อL Primary อนุกรมกัน
ทั้งนี้ส่วนตัว ไม่สนว่าจะเป็น  0-100 ,0-110 ,0-115 ,0-120  ก็ตาม
คือปกติ   อนุกรมแล้ว  มันอาจเป็น 0-200,0-220,0-230,0-240  แล้วใช้กับไฟบ้านให้ตรง....

...แต่ทีนี้ ไฟฟ้าบ้านเรา มันมีแกว่ง
อย่างที่บ้าน  227 ... 236   ก็มี ตามช่วงเวลาครับ ...แต่ไม่ได้แก่งตลอดวูบวาบนะครับ  ค่อนข้างนิ่ง

ทางออกคือ  ทำใจยอมรับมัน....เรื่อง Voltage ขาออกครับ    =  ใช้งานตามจริง  ออกเท่าไหร่  ใช้เท่านั้น (เป็นที่มา ของการอุดหนุนน้ารุ่ง 12 แผ่น สำหรับ เร็คกูเลเตอร์ [enjoyment])

ส่วนเครื่องแบบที่พี่ จขกท. มี (Japan) ,117-120V(USA)
  ข้าน้อยก็มีด้วย (BOGEN  PA KT88Tungsol PP mono 100W , Harman Galaxy150)

ใช้วิธีแบบนี้ครับ........
ถ้าเครื่อง โซลิทสเตท.....จะหาหม้อแปลง ขาออก 50-0-50Vrma (1000-2000 VA) เอามาทำเป็นหม้อแปลง BLITZ ซะเลย ข่าวว่า ลดน้อยซ์ลง -20dB ได้ด้วยครับ
ถ้าเครื่องหลอด   .... หาหม้อแปลง แบบคุมแรงดัน ใช้รีเลย์  ขาออก 110 ,220V คล้ายกันๆมาใช้ครับ (ข้าน้อยหามาได้ 2000VA  = 2,500 บาท ในบ้านเรานี่แหละ  เป็นของเก่า จาก ตปท สภาพดี)

ออฟไลน์ kun

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ถามต่อครับ
 หม้อแปลงสองลูก ไฟเข้า 110 v  ไฟออก 18
  เอาขดไฟเข้า ต่ออนุกรมกัน
  เอาขดไฟออก ต่อขนานกัน
 แบบนี้ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Wat12

• คงสะดวกเรียนรู้และเล่นแนวDigital Audioเป็นหลักจร้า
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 6
ถามต่อครับ
 หม้อแปลงสองลูก ไฟเข้า 110 v  ไฟออก 18
  เอาขดไฟเข้า ต่ออนุกรมกัน
  เอาขดไฟออก ต่อขนานกัน
 แบบนี้ได้ไหมครับ

ถ้าแฝดแท้  เหมือนกันเด๊ะๆ  แบบที่พี่ตุ้มบอกก็คงจะได้ครับพี่  ต้องลอง

ที่ข้าน้อยเคยลองคือ  หม้อของ Copper coil  230 : 13V (1.5A เต็มๆ ไม่มีตก)
หม้อแปลงสองลูก เหมือนกัน เด๊ะๆ   ขนานทั้ง ขาเข้า ขาออก  เพื่อเบิ้ลกระแส/กำลัง   แบบนี้ทำได้ครับ  ไม่มีปัญหาอะไรเลย
แต่หม้อ ยี่ห้อนี้  ค่อนข้างมาตรฐานสูง  และประกันจ่ายได้เต็มตามที่คุย  โดยโวลท์ไม่ตกครับ

ตัวนี้เลยครับ รหัส 000016  (220V และเลือกได้ >>> 6V 3000mA  , 12V 1500mA)

(ในภาพ รับบทหนักหน่อย ทำหน้าที่แทน อแด็ปเตอร์ mba11" ที่ไปซะแล้ว.......Diode 3A >>>LT1083(Thailand) > 14.4V)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มีนาคม 2015, 10:56:56 AM โดย Wat12 »

ถ้า pri ขนานกัน (หม้อคนละลูก) ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้า pri อนุกรมกัน (หม้อคนละลูก) ไม่แนะนำครับ ตามเหตุผลที่อธิบายไว้ ทดลองเองดูได้เลยครับ

อยากให้ทดลองนะครับ จะได้ไม่คาใจ
เอาหม้อ pri 220v 2ลูก ที่เหมือนกันเด๊ะๆ นี่แหละ หาได้ง่าย มาอนุกรมกัน แล้วต่อกับไฟ 220V
ตามที่ควรจะเป็น โวลท์ต้องแบ่งคนละครึ่งใช่ไหมครับ คือ ลูกละ 110V
แต่...ทดลองวัดไฟดูนะครับ

สำหรับตัวผม เชื่อตามคำแนะนำของคุณ warm แบบสนิทไจ ไม่มีอะไรกังขา หรือค้างคาใจเลยครับ  และไม่มีเหตุผลที่จะเอาเครื่องที่ไม่ใช่จะหาได้ง่าย ๆ  มาเสี่ยงทดลองแบบได้ไม่คุ้มเสีย

แต่เพื่อสนับสนุนทฤษฎีของคุณ warm ผมมีหม้อแปลงไฟเข้า 100V ลูกเล็ก ๆ ถอดจากเครื่องที่เปลี่ยนหม้อแปลงเป็น 220V เก็บไว้หลายตัว จะเลือกหาตัวที่เหมือนกัน เป็นรุ่นเดียวมาทดลองดูว่าผลที่ได้จะออกมาอย่างไร