ผู้เขียน หัวข้อ: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......  (อ่าน 643145 ครั้ง)

ออฟไลน์ thaisolar

• ดีไอวายไม่ได้เรื่อง เอามาขายกินดีกว่า
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #870 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 09:38:51 PM »
มันมีเสียงแปะๆออกลำโพง เวลาตู้เย็นตัดต่อต้องแก้ยังไงครับ  :)

มันมีหลายสาเหตุอ่ะพี่ ต้องค่อยๆ ลอง+หาดู ตามสเตปครับ
-ชุดจ่ายไฟถ้าใช้ปลั๊ก IEC ให้ลองปลดกราวด์ที่ขา IEC ออก
-ดึงกราวด์จากบอร์ดทั้งสองข้าง มาลงแท่นบริเวณใกล้ๆ
-เช็คสายกราวด์ที่ต่อไปยังขั้ว RCA ว่าต่อยาวเกินไปหรือไม่ หรือจะลองเปลี่ยนไปใช้สายชีลด์ดูก็ได้
-ถ้าหม้อแปลงรวมอยู่ในกล่องแอมป์ ให้ลองย้ายหม้อแปลงออกไปนอกกล่องดู ถ้าหาย ให้หาวิธีติดตั้งหม้อแปลงใหม่
-เช็คสายหม้อแปลงขดเข้า กับขดออก อย่าให้มาพันกัน
-ทดลองหา Line filter มาใช้
-หากทำตามหัวข้อข้างบนแล้วยังไม่หาย ให้ลองหาหม้อแปลง EI มาเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ
1- ชุด IEC ผมไม่ได้ต่อกราวด์เลย เพราะลงแยกใว้ต่างหากเปลือย ยังหากล่องใส่มันไม่ได้ หรือว่าอาจเพราะมันเปลือยเลยทำให้สัญญาณรบกวนจากตู้เย็นเข้าได้ง่ายก็ไม่รู้ แต่คิดไปคิดมาผมว่า
มันน่าจะเข้ามาทาง AC มากกว่า
2- คือกราวด์จากบอร์ดแต่ละข้างผมเอาไปลงที่ตัวถังของโวลลุ่มแทน เพราะเห็นว่าตัวถังโวลลุ่มมันยึดติดกับแท่นอยู่แล้ว ด้วยความมักง่ายก็เลยทำแบบนั้น
3- ผมใช้สายเดี่ยวๆเดินรวมความยาวจาก RCA มาโวลลุ่มแล้วจากโวลลุ่มกลับไปที่บอร์ดประมาณ 10cm
4- หม้อแปลงแยกมาข้างนอกต่างหากอยู่แล้ว และบอร์ดทั้งสองข้างก็อยู่กล่องใครกล่องมันครับ
5- สายหม้อแปลงเข้าออกไม่พันกันแน่ๆ
6- Line filter ยังไม่ได้ลองครับ

เดี๋ยวจะลองปรับปรุงไปทีละอย่างก่อน ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับคำแนะนำต่างๆโดยละเอียด  [))]
ข้อมูลของกระผมขอรับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=329.0

ออฟไลน์ wongs2522

• Full Member
Re: GainClone เวอร์ชั่นเสมือน......
« ตอบกลับ #871 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2011, 10:40:21 PM »
ของผมเสร็จไปข้างแล้วครับ มีเสียงด้วย หายเหนื่อยไปหน่อย

โชคเข้าข้างไม่มีเสียงจี่ฮัม

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #872 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 07:17:52 AM »
สวยงามครับ  [we're number 1]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #873 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 10:00:01 AM »
หาเจอล่ะครับ ขี้เกียจถ่ายรูปใหม่ ผมต่อไว้ตามนี้มีผิดมั้ยครับ นี่ตัวเก่าที่ดังข้างเดียว ตัวใหม่ก็ต่อตามนี้เลยอุปกรณ์ชุดเดียวกันเปลี่ยนแค่ไอซี กะอาร์ 22k ตัวกลางบอร์ดที่ไปใช้ halco ครับ

เท่าที่ดูก็ไม่เห็นมีอะไรแปลกปลอมนี่นา มีแต่เจ้าไดโอด มัยมอมแมมจัง |:(
ว่าแต่น้าใช้หม้อแปลงกี่โวลต์ แล้ววัดไฟบนบอร์ดอย่าให้เกิน +/-35V นะครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #874 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 10:05:50 AM »
หาเจอล่ะครับ ขี้เกียจถ่ายรูปใหม่ ผมต่อไว้ตามนี้มีผิดมั้ยครับ นี่ตัวเก่าที่ดังข้างเดียว ตัวใหม่ก็ต่อตามนี้เลยอุปกรณ์ชุดเดียวกันเปลี่ยนแค่ไอซี กะอาร์ 22k ตัวกลางบอร์ดที่ไปใช้ halco ครับ

เท่าที่ดูก็ไม่เห็นมีอะไรแปลกปลอมนี่นา มีแต่เจ้าไดโอด มัยมอมแมมจัง |:(
ว่าแต่น้าใช้หม้อแปลงกี่โวลต์ แล้ววัดไฟบนบอร์ดอย่าให้เกิน +/-35V นะครับ

หม้อแบบเดียวกับน้าอัลเลยครับผม ส่วนไดโอดนี่ เด๋วลองถอดออกมาเช็คดูอีกทีครับน้า  กะว่าจะทำเป็น โมโนบล็อกกะเค้าซะหน่อย ฟาดหม้อมาสองลูกเลย  [HAHAHA]

ยังไม่จบง่ายๆครับ ผมจะทำจนกว่ามันจะดังให้ได้เลย  hahaha hahaha hahaha
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #875 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 11:45:29 AM »

หม้อแบบเดียวกับน้าอัลเลยครับผม ส่วนไดโอดนี่ เด๋วลองถอดออกมาเช็คดูอีกทีครับน้า  กะว่าจะทำเป็น โมโนบล็อกกะเค้าซะหน่อย ฟาดหม้อมาสองลูกเลย  [HAHAHA]

ยังไม่จบง่ายๆครับ ผมจะทำจนกว่ามันจะดังให้ได้เลย  hahaha hahaha hahaha
สู้ สู้  jump hahaha no

« ตอบกลับ #876 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 06:54:26 PM »
สอบถามครับ วัดที่ output โดยไม่ได้ต่อ Input ได้ 60mv กับ 95mv ผิดปกติรึป่าวครับ

ค่าที่วัดได้เค้าเรียกว่า dc offset รึป่าว

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #877 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 09:15:57 PM »
สอบถามครับ วัดที่ output โดยไม่ได้ต่อ Input ได้ 60mv กับ 95mv ผิดปกติรึป่าวครับ

ค่าที่วัดได้เค้าเรียกว่า dc offset รึป่าว

ถูกต้องครับ และ ต่ำว่า 100 mv โอเคแล้วครับ  ต่อลำโพง ที่ทิ้งๆข้วางๆ ลองดูก่อน
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #878 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2011, 10:55:51 PM »

ถูกต้องครับ และ ต่ำว่า 100 mv โอเคแล้วครับ  ต่อลำโพง ที่ทิ้งๆข้วางๆ ลองดูก่อน

:o 95mv กำเส้นยาแดงเลยนะนั่น แล้วเราสามารถลดมันได้มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #879 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 08:02:33 AM »
:o 95mv กำเส้นยาแดงเลยนะนั่น แล้วเราสามารถลดมันได้มั๊ยครับ

95mV ใช้ไปเถอะครับ ยังไม่เป็นอันตรายกับลำโพง ผมเคยเจอเกิน 150mV ยังแกล้งทำเป็นไม่เห็นใช้ยาวเหมือนกัน  [roll]

วิธีการลด DC offset ก็เอา C ค่าสัก 47-100uF ทนแรงดันได้ 10V ขึ้นไป ต่ออนุกรมกับ R 680 Ohm ลงกราวด์ครับ

« ตอบกลับ #880 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2011, 10:33:28 AM »

95mV ใช้ไปเถอะครับ ยังไม่เป็นอันตรายกับลำโพง ผมเคยเจอเกิน 150mV ยังแกล้งทำเป็นไม่เห็นใช้ยาวเหมือนกัน  [roll]

วิธีการลด DC offset ก็เอา C ค่าสัก 47-100uF ทนแรงดันได้ 10V ขึ้นไป ต่ออนุกรมกับ R 680 Ohm ลงกราวด์ครับ

งั้นผมสบายใจแล้วครับ ฮ่าๆๆๆ  [roll] ใช้ยาวๆ

จะจับชนกับ nad 320bee ดูครับ

ออฟไลน์ Wizardmans

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: 12 พฤษภาคม 2011, 02:31:33 PM »
เพิ่มรูปกล่องใส่หม้อแปลงครับ

ที่อยู่ที่สามารถติดต่อได้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=395.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 03:43:38 PM »
มารายงานผลความคืบหน้า

GainClone รุ่น PCB รุ่นไม่ตัดขา ผมได้นำลงกล่องแล้วครับ
จะมาบอกว่าสิ่งที่ผมพบเบื้องต้นนั้น

1) สัญญาณพวกจี่ ฮัม ไม่มีให้ได้ยิน เอาหูแนบหน้ากากลำโพงยังไม่ได้ยิน
2) รุ่นไม่ตัดขา และไม่ดัดขา IC ปรากฏว่า ค่า DC Offset ที่วัดได้ใกล้เคียงกันทั้งสองข้าง และต่ำกว่าของเดิมมาก
ทั้งที่เป็น IC ล๊อตเดียวกัน
3) เสียงแรกฟัง ตามอุปกรณ์ที่เห็นนี้ มาในโทนอุ่น หนา นุ่ม ปลายแหลมเปิด แต่ยังไม่ละเมียด
4) รายละเอียดของย่านปลายแหลมที่หยุมหยิมผุดออกมาให้ได้ยินตั้งแต่แรก น่าแปลกใจจริง ๆ
หรืออาจเป็นเพราะว่า การไล้ตะกั่วที่ PCB มันส่งผลออกมา เนื่องจากแผ่นเก่าผมดันไปไล้ตะกั่วทั่วทั้งแผ่น ส่วนแผ่นนี้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับมัน
ถ้าอาการที่บอกมาเกิดจากการไล้ตะกั่ว ขอบอกว่าอย่าไปไล้ตะกั่วที่ PCB ของ GainClone เป็นอันขาด
5) ที่หลายท่านบอกว่าเสียงแรกฟัง เหมือนกับเสียงวิทยุ AM นั้น กับ PCB รุ่นนี้ (ตามอุปกรณ์ที่ลงไว้) เสียงน่าฟังตั้งแต่แรกเลย
6) เสียงเบสฟังได้ว่า เหมือนกับเก็บตัวเร็วไปนิดนึง อย่างนี้ต้องเบิร์น น่าจะส่งผลในทางที่ขึ้น
7) อาการอั้น ตื้อ เมื่อเร่งเต็มที่ ไม่ส่ออาการให้เห็น

ผมชอบ PCB รุ่นที่ไม่ตัดขา และไม่ดัดขา เมื่อนำไปประกอบกับซิงค์ มันแน่นหนาดีมาก ๆ ครับ

[))] [))] [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #883 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 03:59:03 PM »
แผ่นที่ผมเอามาทดสอบการฟังแบเปิดซิง ๆ กับ Version นี้

เป็นแผ่น SACD ของ Aaron Neville : Nature Boy (the standards album)
ฟังเพลง The Very Thought of You ที่ร้องคู่กับ Linda Ronstadt

เสียงแหลมใสของนักร้องทั้งคู่ ฟังแล้วถูกใจ ถึงแม่ว่ายังไม่ละเมียดเนียนหูก็ตาม

ใครที่อยากลอง รบกวนคุณสรรเสริญ กันอีกสักครั้งนะ
ผมคิดว่าน่าจะมีสิ่งที่คุณได้ประทับใจบ้าง ไม่ว่ามากหรือน้อยก็ตามที

ขอเชียร์ดัง ๆ ให้ลองกัน แต่อย่านำไปไล้ตะกั่วนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #884 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2011, 04:21:45 PM »
5) ที่หลายท่านบอกว่าเสียงแรกฟัง เหมือนกับเสียงวิทยุ AM

ผมก็เพิ่งเข้าใจความหมายนี้เมื่อไม่กี่วันเองครับ  [we're number 1]

ออฟไลน์ nudotcom

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 2
« ตอบกลับ #885 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:28:51 AM »
มีเรื่องสอบถาม 2 เรื่องครับ
เรื่องที่ 1 เกี่ยวกับ C Filter
ถ้าเราจะทำ C Farm ค่า 1000uf/63v ซัก 4-5 คู่เอาไว้ที่หม้อแปลง ถอด C Filter ที่บอร์ดออกแล้วใส่ค่า 100uf-220uf แทนทั้ง 2 บอร์ด
อันไหนจะดีกว่ากันระหว่าง C Farm กับ GC เวอร์ชั่นเสมือนแบบเดิม

เรื่องที่ 2 เกี่ยวกับ Ci
วงจรใน Datasheet เห็นเขาใส่ Ci (ที่อนุกรมกับ 680oHm ลงกราวด์)
ถ้าจะใส่เพิ่มจาก GC เวอร์ชั่นเสมือน จะมีผลดีอย่างไร แล้วต้องเป็น C ชนิดไหน ค่าเท่าไรดีและกี่โวลท์

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #886 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:41:17 AM »
มีเรื่องสอบถาม 2 เรื่องครับ
เรื่องที่ 1 เกี่ยวกับ C Filter
ถ้าเราจะทำ C Farm ค่า 1000uf/63v ซัก 4-5 คู่เอาไว้ที่หม้อแปลง ถอด C Filter ที่บอร์ดออกแล้วใส่ค่า 100uf-220uf แทนทั้ง 2 บอร์ด
อันไหนจะดีกว่ากันระหว่าง C Farm กับ GC เวอร์ชั่นเสมือนแบบเดิม

เรื่องที่ 2 เกี่ยวกับ Ci
วงจรใน Datasheet เห็นเขาใส่ Ci (ที่อนุกรมกับ 680oHm ลงกราวด์)
ถ้าจะใส่เพิ่มจาก GC เวอร์ชั่นเสมือน จะมีผลดีอย่างไร แล้วต้องเป็น C ชนิดไหน ค่าเท่าไรดีและกี่โวลท์

ขอบคุณครับ

1.โดยทั่วไป Cap-bank จะได้เสียงที่หนักแน่นและชัดเจนกว่า ขณะที่ C ตัวเดี่ยวๆ จะได้สปีดเสียงที่ดีและผ่อนคลายกว่า ต้องเลือกเอาตามชอบครับ แต่สำหรับเกนโคลนผมชอบตัวเดี่ยวมากกว่า
2.Ci เขาใส่เพื่อลด DC offset แต่มันไปกระทบกับเสียงค่อนข้างมากอยู่เหมือนกัน ค่าที่ใช้จะเกี่ยวเนื่องกับ Ri ซึ่งสำหรับตัวเกนโคลนใช้สัก 100-470uF ทนแรงดันได้ 10V ขึ้นไป และต้องเป็นเกรดดีจริงๆ แต่ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปใส่มันเลยครับ

ออฟไลน์ Freeman

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #887 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:44:54 AM »
แผ่นที่ผมเอามาทดสอบการฟังแบเปิดซิง ๆ กับ Version นี้

เป็นแผ่น SACD ของ Aaron Neville : Nature Boy (the standards album)
ฟังเพลง The Very Thought of You ที่ร้องคู่กับ Linda Ronstadt

เสียงแหลมใสของนักร้องทั้งคู่ ฟังแล้วถูกใจ ถึงแม่ว่ายังไม่ละเมียดเนียนหูก็ตาม

ใครที่อยากลอง รบกวนคุณสรรเสริญ กันอีกสักครั้งนะ
ผมคิดว่าน่าจะมีสิ่งที่คุณได้ประทับใจบ้าง ไม่ว่ามากหรือน้อยก็ตามที

ขอเชียร์ดัง ๆ ให้ลองกัน แต่อย่านำไปไล้ตะกั่วนะครับ

ยินดีด้วยครับ กับ แอมป์ตัวใหม่ครับ

IC ครั้งหลังค่า DC Offset น้อยกว่า Lot แรกไหมครับ? ค่าประมาณเท่าไหร่ครับพี่ณรงค์

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #888 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 10:12:53 AM »

GainClone รุ่น PCB รุ่นไม่ตัดขา ผมได้นำลงกล่องแล้วครับ
จะมาบอกว่าสิ่งที่ผมพบเบื้องต้นนั้น

1) สัญญาณพวกจี่ ฮัม ไม่มีให้ได้ยิน เอาหูแนบหน้ากากลำโพงยังไม่ได้ยิน
2) รุ่นไม่ตัดขา และไม่ดัดขา IC ปรากฏว่า ค่า DC Offset ที่วัดได้ใกล้เคียงกันทั้งสองข้าง และต่ำกว่าของเดิมมาก
3) เสียงแรกฟัง ตามอุปกรณ์ที่เห็นนี้ มาในโทนอุ่น หนา นุ่ม ปลายแหลมเปิด แต่ยังไม่ละเมียด
4) รายละเอียดของย่านปลายแหลมที่หยุมหยิมผุดออกมาให้ได้ยินตั้งแต่แรก น่าแปลกใจจริง ๆ
หรืออาจเป็นเพราะว่า การไล้ตะกั่วที่ PCB มันส่งผลออกมา เนื่องจากแผ่นเก่าผมดันไปไล้ตะกั่วทั่วทั้งแผ่น ส่วนแผ่นนี้ไม่ยุ่งเกี่ยวกับมัน
ถ้าอาการที่บอกมาเกิดจากการไล้ตะกั่ว ขอบอกว่าอย่าไปไล้ตะกั่วที่ PCB ของ GainClone เป็นอันขาด
5) ที่หลายท่านบอกว่าเสียงแรกฟัง เหมือนกับเสียงวิทยุ AM นั้น กับ PCB รุ่นนี้ (ตามอุปกรณ์ที่ลงไว้) เสียงน่าฟังตั้งแต่แรกเลย
6) เสียงเบสฟังได้ว่า เหมือนกับเก็บตัวเร็วไปนิดนึง อย่างนี้ต้องเบิร์น น่าจะส่งผลในทางที่ขึ้น
7) อาการอั้น ตื้อ เมื่อเร่งเต็มที่ ไม่ส่ออาการให้เห็น

ผมชอบ PCB รุ่นที่ไม่ตัดขา และไม่ดัดขา เมื่อนำไปประกอบกับซิงค์ มันแน่นหนาดีมาก ๆ ครับ

แผ่น PCB รุ่นนี้พี่ณรงค์ ทำเองหรือเปล่า หรือว่ากัดปริ้นท์เอง ถ้าทำเองใช้เมจิกแบบเปอมาแน้นเขียนลายปริ้นท์ใช่ไหมครับ 

« ตอบกลับ #889 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 05:57:46 PM »

ยินดีด้วยครับ กับ แอมป์ตัวใหม่ครับ

IC ครั้งหลังค่า DC Offset น้อยกว่า Lot แรกไหมครับ? ค่าประมาณเท่าไหร่ครับพี่ณรงค์

IC ของคุณ Freeman ที่ส่งให้ผมนั่นแหล่ะ คราวก่อนวัด DC Offset ได้ 40 mV. กว่าเล็กน้อย
แต่ผมดันทำขาหัก... [cry1]

คราวนี้ไหงเหลือครึ่งหนึ่งกว่านิดหน่อย ไม่ต้องเอา C ไปอนุกรมกับ R 680R เพื่อต่อลงกราวน์
แค่นี้ผมก็ Happy  แล้วครับ... [lala]

« ตอบกลับ #890 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 06:11:10 PM »

แผ่น PCB รุ่นนี้พี่ณรงค์ ทำเองหรือเปล่า หรือว่ากัดปริ้นท์เอง ถ้าทำเองใช้เมจิกแบบเปอมาแน้นเขียนลายปริ้นท์ใช่ไหมครับ 

คุณสรรเสริญ ให้ความอนุเคราะห์กัด PCB ส่งไปให้ผมลองใช้งาน

ในทรรศนะผม ชอบแผ่นรุ่นนี้มากกว่า PCB รุ่นเสมือนจริง เพราะมีความมั่นคง แข็งแรงของ IC ที่ยึดติดบน PCB เป็นเลิศ
ผมจะเอา PCB รุ่นนี้ ลงกล่องที่ Group Buy กันครับ  (^_^)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #891 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 06:59:17 PM »

ดูจากอุปกรณ์ที่พี่ใส่ เป็น metal film ซึ่งโดดเด่นในย่านสูงอยู่แล้ว แม้ยังไม่พ้นเบรินท์ แต่ฟังไปนานๆ เนื้อเสียงโดยเฉพาะย่านกลางอาจสู้ตัวเก่าของพี่ไม่ได้ก็ได้นาครับ   ส่วนตะกั่วไล้ได้ครับพี่ แต่ตะกั่วต้องขอที่มีส่วนผสมของทองแดงเยอะหน่อย เช่น senju และ ควรเป็น ตะกั่ว lead free งานอาจจะไม่สวย แต่เสียง รับรองว่ามีซี๊ดดดด ไม่เทพ ไม่เซียน ยาจกอย่างเราๆ ท่านๆก็ฟังออกครับ   [HAHAHA]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #892 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:12:54 PM »

ดูจากอุปกรณ์ที่พี่ใส่ เป็น metal film ซึ่งโดดเด่นในย่านสูงอยู่แล้ว แม้ยังไม่พ้นเบรินท์ แต่ฟังไปนานๆ เนื้อเสียงโดยเฉพาะย่านกลางอาจสู้ตัวเก่าของพี่ไม่ได้ก็ได้นาครับ   ส่วนตะกั่วไล้ได้ครับพี่ แต่ตะกั่วต้องขอที่มีส่วนผสมของทองแดงเยอะหน่อย เช่น senju และ ควรเป็น ตะกั่ว lead free งานอาจจะไม่สวย แต่เสียง รับรองว่ามีซี๊ดดดด ไม่เทพ ไม่เซียน ยาจกอย่างเราๆ ท่านๆก็ฟังออกครับ   [HAHAHA]

เสียงย่านกลาง ณ ตอนนี้ มีมวลที่อิ่มหนา มีทรวดทรง ไม่ผอมบอบบาง เวทีกว้างไม่แบน
ผมกลับชอบเสียงที่ได้จากอุปกรณ์ชุดนี้มากกว่า

ฟังเพลง Sexy Plexi ของ Jack Johnson รายละเอียดของเสียงชัดเจน ไม่ขุ่นมัว และมีน้ำหนัก
ทำให้ขยับตัวไปตามจังหวะเพลงไปโดยไม่รู้ตัว

มันส์ครับ  [dancing]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #893 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:32:11 PM »

ดูจากอุปกรณ์ที่พี่ใส่ เป็น metal film ซึ่งโดดเด่นในย่านสูงอยู่แล้ว แม้ยังไม่พ้นเบรินท์ แต่ฟังไปนานๆ เนื้อเสียงโดยเฉพาะย่านกลางอาจสู้ตัวเก่าของพี่ไม่ได้ก็ได้นาครับ   ส่วนตะกั่วไล้ได้ครับพี่ แต่ตะกั่วต้องขอที่มีส่วนผสมของทองแดงเยอะหน่อย เช่น senju และ ควรเป็น ตะกั่ว lead free งานอาจจะไม่สวย แต่เสียง รับรองว่ามีซี๊ดดดด ไม่เทพ ไม่เซียน ยาจกอย่างเราๆ ท่านๆก็ฟังออกครับ  [HAHAHA]

เสียงย่านกลาง ณ ตอนนี้ มีมวลที่อิ่มหนา มีทรวดทรง ไม่ผอมบอบบาง เวทีกว้างไม่แบน
ผมกลับชอบเสียงที่ได้จากอุปกรณ์ชุดนี้มากกว่า

ฟังเพลง Sexy Plexi ของ Jack Johnson รายละเอียดของเสียงชัดเจน ไม่ขุ่นมัว และมีน้ำหนัก
ทำให้ขยับตัวไปตามจังหวะเพลงไปโดยไม่รู้ตัว

มันส์ครับ  [dancing]

ซีอินพุทเหมือนตัวเก่าไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤษภาคม 2011, 08:37:26 PM โดย ฅนหระรี »

« ตอบกลับ #894 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:43:02 PM »
C Input : Arcotronics  ตัวเดิม
Diode : FE6D ตัวเดิม
อุปกรณ์ต่อพ่วงทั้งหลายของเดิม

ส่วนที่เปลี่ยนใหม่
R : Dale ทั้งชุด ยกเว้น R Feedback ใช้ Phillips ของน้าเล็ก
C 0.1uf : Evox ตัวสีขาว

มีแค่นี้เองครับพี่เกรียง.. @~~@

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #895 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:52:57 PM »
C Input : Arcotronics  ตัวเดิม

R : Dale ทั้งชุด ยกเว้น R Feedback ใช้ Phillips ของน้าเล็ก

มีแค่นี้เองครับพี่เกรียง.. @~~@

ขอบคุณครับ  ของผมยังไม่โดนไฟเลยครับ  :D ขาดไอ้เจ้า .1 เคยซื้อมาตั้งเยอะแยะแต่หาไม่เจอ  |:(

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #896 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 08:59:34 PM »

พี่ณรงค์ขี้จุ๊  แล้วซีดีตัวใหม่เอาไปไว้ที่ไหน เมื่อกี้อีกกระทู้ยังรีวิว แอรอน sacd อยู่เลย  :-\
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #897 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:01:05 PM »
<a href="http://www.youtube.com/v/PCcxMQoHznA" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/PCcxMQoHznA</a>

เพลงที่ผมพูดถึง
Sexi Plexi : Jack Johnson
ฟังจาก GainClone เวอร์ชันขาครบ มันส์ และเร้าใจ
ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ ผมฟังกับเวอร์ชั่นขาขาด กลับรู้สึกเฉย ๆ กับเพลงนี้

ลองฟังเพลงที่ผมกล่าวถึงครับ

ออฟไลน์ Major.

• คลิ๊กเลยครับ
  • ถูกใจกด Like+ 18
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:05:08 PM »
แผ่นปริ้นท์รุ่นขาครบเนี่ยไปกรุ๊ป กันตอนไหนเหรอครับ ท่านใดมีเหลือขอแบ่งสัก 2 แผ่นครับ

« ตอบกลับ #899 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2011, 09:06:09 PM »

พี่ณรงค์ขี้จุ๊  แล้วซีดีตัวใหม่เอาไปไว้ที่ไหน เมื่อกี้อีกกระทู้ยังรีวิว แอรอน sacd อยู่เลย  :-\

Aaron นั้นฟังเปิดซิงครั้งแรกที่ลองเสียงเลยครับ

แหม! น้าเล็กนี่ ฟังทั้งทีจะให้ฟังแผ่นเดียวเหรอ .. [dancing]