ผู้เขียน หัวข้อ: Hardwire I/V 12AX7 แนะนำด้วยครับ ครั้งแรกกับงานแบบนี้  (อ่าน 3599 ครั้ง)

ออฟไลน์ xtreme

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
พอดีมีแผ่นอลูมิเนียมที่เห็นมีรูอยู่แล้ว ใกล้กันพอสมควร ขนาดพอดี Socket 9 Pin เลยลอง Hardwire ดูบ้าง  [roll]
ในส่วนของ Low pass filter มันยุ่งเหยิงนิดนึง ดูโดยรวมกลายเป็นชุมชนแออัดไปเลย  [roll-eyes]

ที่ว่างที่เหลือเอาไว้ใส่ Power Supply ครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
Re: Hardwire I/V 12AX7 แนะนำด้วยครับ ครั้งแรกกับงานแบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 เมษายน 2013, 10:24:27 PM »
 [roll-eyes]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: Hardwire I/V 12AX7 แนะนำด้วยครับ ครั้งแรกกับงานแบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 เมษายน 2013, 10:51:41 PM »
 เวลาวัดไฟระวังด้วยนะครับ เดี๋ยวจะช็อตเอา น่าจะทำเป็น โมดูลเพื่อให้สะดวกในการตรวจเช็ค ตรวจสอบ หรือวัดไฟได้ อย่างน้อยก็ควรเปิดบริเวณที่เป็นขาซ็อกเก็นไว้ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเวลาวัดจะงงเอาได้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 เมษายน 2013, 10:58:22 PM »
เวลาวัดไฟระวังด้วยนะครับ เดี๋ยวจะช็อตเอา น่าจะทำเป็น โมดูลเพื่อให้สะดวกในการตรวจเช็ค ตรวจสอบ หรือวัดไฟได้ อย่างน้อยก็ควรเปิดบริเวณที่เป็นขาซ็อกเก็นไว้ครับ ไม่งั้นเดี๋ยวเวลาวัดจะงงเอาได้ครับ
พี่หมายถึง แยกส่วน Low pass filter และส่วน Output ออกมาติดตั้งข้างๆ ใช่มั๊ยครับ  [res]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 09:58:46 PM »
ได้ฟังเสียงแล้วครับ เสียงดีกว่าตัวเก่าที่อยู่บนปริ้นท์อเนกประสงค์เยอะครับ
เพราะใช้ของดีกว่ามาก และไม่มีเสียงรบกวนแม้แต่น้อยครับ

รอหลอดดีๆ มาเสียบอย่างเดียว
ตอนนี้ใช้หลอด 12AX7 จีน เพลทดำอยู่ครับ เสียงก็ไม่ขี้เหร่เท่าไหร่  [roll]

เป็นอันว่าสำเร็จไปอีกเรื่อง(First Tube Hardwire)
ต่อไปเป็นคิวของ Power Amp บ้าง ดอง 811A มาเป็นปีแล้ว งานหนักแน่ๆ  [unde_cided]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 10:19:33 PM »
 โห....ใช้แดครุ่นดังซะด้วย  [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 10:29:20 PM »
โห....ใช้แดครุ่นดังซะด้วย  [roll]

ก็มีใช้ตัวเดียวนี่แหละครับ อยากทำ Direct Interpolation DAC x4  ไม่ทราบว่าพี่เล็กพอมี PDF File สำหรับเตารีดหรือเปล่าครับ
ถ้ามีขอ File หน่อยนะครับ   [res]

จะทำตามกระทู้นี้ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=198.0

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:04:02 PM »
มีเรื่องแปลกใจนืดนึงครับ  ลองเสียบ 12AU7A Gold Aero เข้าลองฟัง กลับให้เสียงเนียนละเอียดกว่าชุดที่ลงปริ้นท์อเนกประสงค์
คงเป็นเพราะอุปกรณ์ต่างๆดีขึ้นมาก วงจรก็ไม่ได้ต่างกัน ไฟก็ใช้ของเดิม แต่ก่อนเสียบ 12AU7A เข้าไป รายละเอียดหายและติด Dark ไม่ชอบเลย

หลงเกลียดหลอดคู่นี้อยู่ตั้งนาน  [c--c]

ขอถามหน่อยครับว่า เวลาเปิดเครื่อง หลอด12AU7A ของ Gold Aero ใส้หลอดจะสว่างวาบ แล้วค่อยปกติ เป็นเรื่องธรรมดาหรือเปล่าครับ (เป็นเหมือนกันทั้งคู่)  [unde_cided]
เคยอ่านเจอว่าบางหลอด บางรุ่นเป็นแนวๆ นี้ แต่ถือว่าปกติ  [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:11:06 PM »
 ครับปกติ คงเป็นหลอดเก่าที่ผลิตในโรงงานยุโรปตะวันออกน่ะครับ ซึ่งเคยผลิตหลอดแบรนด์ดังๆและ หลายเบอร์เป็นที่นิยมในตลาดยิ่งตอนนี้หลอดกลุ่มนี้ราคาก็ไม่ห่างจากหลอดอังกฤษมากนักครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:16:10 PM »
ครับปกติ คงเป็นหลอดเก่าที่ผลิตในโรงงานยุโรปตะวันออกน่ะครับ ซึ่งเคยผลิตหลอดแบรนด์ดังๆและ หลายเบอร์เป็นที่นิยมในตลาดยิ่งตอนนี้หลอดกลุ่มนี้ราคาก็ไม่ห่างจากหลอดอังกฤษมากนักครับ

ขอบคุณมากครับพี่  [res]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:18:26 PM »

ก็มีใช้ตัวเดียวนี่แหละครับ อยากทำ Direct Interpolation DAC x4  ไม่ทราบว่าพี่เล็กพอมี PDF File สำหรับเตารีดหรือเปล่าครับ
ถ้ามีขอ File หน่อยนะครับ   [res]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=198.0

พอดีผมมีพีซีบีเหลืออยู่ 1 แผ่นครับ ไว้ว่างๆส่งไปให้ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:24:26 PM »
โห....ใช้แดครุ่นดังซะด้วย  [roll]

ก็มีใช้ตัวเดียวนี่แหละครับ อยากทำ Direct Interpolation DAC x4  ไม่ทราบว่าพี่เล็กพอมี PDF File สำหรับเตารีดหรือเปล่าครับ
ถ้ามีขอ File หน่อยนะครับ   [res]

พอดีผมมีพีซีบีเหลืออยู่ 1 แผ่นครับ ไว้ว่างๆส่งไปให้ครับ

โอ้ว... ขอบคุณมากครับ ให้ผมโอนค่าของและค่าส่งหรือเปล่าครับ [res] [res] [res]

ออฟไลน์ ฅนหระรี

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:30:52 PM »
โห....ใช้แดครุ่นดังซะด้วย  [roll]

ก็มีใช้ตัวเดียวนี่แหละครับ อยากทำ Direct Interpolation DAC x4  ไม่ทราบว่าพี่เล็กพอมี PDF File สำหรับเตารีดหรือเปล่าครับ
ถ้ามีขอ File หน่อยนะครับ   [res]

โอ้ว... ขอบคุณมากครับ ให้ผมโอนค่าของและค่าส่งหรือเปล่าครับ [res] [res] [res]

ไม่ต้องโอนอะไรหรอกครับแค่ต้องรอผมว่างๆก่อนเท่านั้นครับ ผมก้ได้มาฟรีจากคุณเล็กเหมือนกันครับ [roll]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 28 เมษายน 2013, 11:31:48 PM »
ครับ เมื่อไหร่ก็ได้ไม่รีบครับ  [res] [res] [res]