ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน มือดิจิตอล ออกเเบบ usb to rs 232 ให้ผมหน่อยครับ.  (อ่าน 7878 ครั้ง)

ออฟไลน์ Davit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
รบกวน มือดิจิตอล ออกเเบบ usb to rs 232 ให้ผมหน่อยครับ...
จะเอามาใช้ ปรับเเต่ง อะไรบางอย่าง...โน๊ตบุ๊คเดี๋ยวนี้ไม่มี serial port เเล้ว
อารมณ์ประมาณนี้

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: รบกวน มือดิจิตอล ออกเเบบ usb to rs 232 ให้ผมหน่อยครับ.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 07:04:15 PM »
ซื้อเอาเลยครับร้านคอม เพียบ ผมก็ใช้ต่อพวก PLC อยู่ ราคา 3-400 บาท

หรือ
http://www.nbglin.com/485.htm
ด้านล่างมีวจรและลาย PCB
ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2011, 07:11:39 PM โดย rung3152 »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: รบกวน มือดิจิตอล ออกเเบบ usb to rs 232 ให้ผมหน่อยครับ.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 07:07:28 PM »

สนใจตัวนี้ไหมครับ เดี๋ยวจัดให้ได้ครับผม [smi_ley]

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 07:23:00 PM »
ซื้อเอาเลยครับ ไม่แพง พันทิพมีขาย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 07:25:26 PM »
สนใจตัวนี้ไหมครับ เดี๋ยวจัดให้ได้ครับผม ...

สนใจครับ
เเต่ ...ตัวนี้ เป็น TTL ซึ่ง จะรับ +5v  เเต่ที่ต้องการ กับ รถยนต์ +12v ชักงงเเล้ว ว่าเเตกต่างกันอย่างไร ช่วยทบทวนให้หน่อย

ขอบคุณครับ

ข้างในอันนี้ ราคาสูงนิด เเต่น่าจะเหมือน http://www.nbglin.com/485.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ตุลาคม 2011, 07:36:00 PM โดย Davit »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 07:41:19 PM »
สนใจตัวนี้ไหมครับ เดี๋ยวจัดให้ได้ครับผม ...

สนใจครับ
เเต่ ...ตัวนี้ เป็น TTL ซึ่ง จะรับ +5v  เเต่ที่ต้องการ กับ รถยนต์ +12v ชักงงเเล้ว ว่าเเตกต่างกันอย่างไร ช่วยทบทวนให้หน่อย

ขอบคุณครับ
อันนี้ให้สัญญาณออกมาเป็น RS-232C เลยครับ เหมือน Serial port ปกติ ครบ 9 เส้นครับ ถ้าเอาไปต่อกับอุปกรณ์เดิมที่เป็น RS-232C ก็ใช้ได้เลยครับ

มีข้อยกเว้นอยู่ 2 กรณี ที่จะใช้ตัวแปลงแบบนี้ไม่ได้ครับ
1.ถ้าโปรแกรมของเดิม ถูกพัฒนาในยุค Win98 ลงไป แล้วใช้วิธีการติดต่อพอร์ตอนุกรมแบบแอดเดรสตรง วิธีนี้ WinXP SP2 ขึ้นไปจะไม่ยอมรับการทำงานโดยตัววินโดวส์เองครับ
2.ถ้าโปรแกรมของเดิมมีการสั่งงานที่ค่อนข้าง critical เรื่องเวลามากๆ หรือมีการสลับสัญญาณ DTR RTS รวมถึงการจับสัญญาณ CTS RTS DCD ที่เร็วมากๆ จะโดนข้อจำกัดทางเทคนิคของ USB ที่สามารถอัพเดทสถานะของตัวมันเองได้ไม่เร็วนัก ได้ต่าสุดแค่ 1ms ทำให้ไดร์เวอร์เสมือนที่จำลองตัวเองเป็นพอร์ตอยู่ ก็ไม่สามารถสลับการเปลี่ยนแปลงที่ต่ำกว่า 1ms ได้ทันเช่นกัน อันนี้จะเจอกับกรณีฮาร์ดแวร์เฉพาะบางประเภทจริงๆ หรือพวก PLC รุ่นเก่ามากๆ ที่ตรวจสอบสถานะสัญญาณเข้มข้น จะใช้ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 08:05:37 PM »
ผมจะมาใช้กับเจ้านี่ .....

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 08:26:42 PM »
อ้อจะเอาไปจูนแก๊สนี่เอง รถผมเองก้ใช้หัวฉีด AC เหมือนกันครับ สายจูนผมใช้สายดาต้าลิ้งค์ของ nokia DKU-5 ทำเองราคาไม่แพงซื้อที่แคปปิตอลพลาซ่า คลองถมราคาไม่ถึงร้อยครับ สามารถทำสายจูนได้ทั้ง AC AG เลยแค่สลับสาย ปัจจุบัน DKU-5 ชักหายากก็ใช้ CA-42 ก็ใช้แทนกันได้เช่นกันครับ ส่วนหัวสายที่จะเอาไปต่อกล่องจูนแก๊สตัวซ๊อคเกตมันมีขายที่บ้านหม้อพลาซ่าชั้นสองร้านติดบรรไดเลื่อนราคาไม่เกินหกสิบบาท

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2011, 08:32:07 PM »
อ้อจะเอาไปจูนแก๊สนี่เอง รถผมเองก้ใช้หัวฉีด AC เหมือนกันครับ สายจูนผมใช้สายดาต้าลิ้งค์ของ nokia DKU-5 ทำเองราคาไม่แพงซื้อที่แคปปิตอลพลาซ่า คลองถมราคาไม่ถึงร้อยครับ สามารถทำสายจูนได้ทั้ง AC AG เลยแค่สลับสาย ปัจจุบัน DKU-5 ชักหายากก็ใช้ CA-42 ก็ใช้แทนกันได้เช่นกันครับ ส่วนหัวสายที่จะเอาไปต่อกล่องจูนแก๊สตัวซ๊อคเกตมันมีขายที่บ้านหม้อพลาซ่าชั้นสองร้านติดบรรไดเลื่อนราคาไม่เกินหกสิบบาท

กำลังจะถามหาหัวสาย อยู่พอดี พรุ่งนี้ต้องหยุดเเพ็คของ  เข้าบ้านหม้อก่อน .....ขอบคุณมากๆ

คิดต่อไปว่า เราน่าทำ เป็น rs-232 to tooth เอาไปขายร้านติดตั้งเเก๊สบ้าง น่าจะดี เอาตังค์เราไปตั้งเยอะเเล้ว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 04:42:25 PM »
  ได้ บอร์ด UCON-UART ของ inex มา หมดไป 267 บาท. ขาดเเต่หัวต่อ
เเบบนี้ สามารถเอา tx,rx,gnd ต่อกล่องของ ac ได้เลยหรือป่าว หรือว่าต้องผ่าน max232 ก่อน
ถ้าจะทำ isolate ใช้ไอซีเบอร์ไรดี...ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 06:53:28 PM »
 ได้ บอร์ด UCON-UART ของ inex มา หมดไป 267 บาท. ขาดเเต่หัวต่อ
เเบบนี้ สามารถเอา tx,rx,gnd ต่อกล่องของ ac ได้เลยหรือป่าว หรือว่าต้องผ่าน max232 ก่อน
ถ้าจะทำ isolate ใช้ไอซีเบอร์ไรดี...ขอบคุณครับ
พอดีผมไม่รู้ว่าสัญญาณที่ออกจากกล่อง เป็นระบบ 5V. UART ปกติหรือเปล่าน่ะครับ

ถ้าให้ชัวร์ ต้องลองวัดไฟ TXD เทียบกราวด์ในช่วงที่ไม่ได้ทำงานอะไร (ถ้าได้สโคปวัดดูจะดีมาก) ถ้าได้ไฟลอจิกสูงแถวๆ 5V. ก็เป็น UART ปกติ ใช้ได้เลย
โดยต่อ TXD ของบอร์ดไปเข้าที่จุด RXD ของ UCON
และ RXD ของบอร์ดไปเข้าที่จุด TXD ของ UCON
และต่อ GND ถึงกันก็ได้แล้วครับ

แต่ถ้าไฟที่วัดได้ไม่ใช่ 5V. อย่าเพิ่งต่อเข้าไปน่ะครับ เดี๋ยวจะใช้ไม่ได้พังไปซะก่อน  [c--c]
ต้องดูอีกทีครับว่าเป็นแบบระบบ RS-232 รึเปล่า ถ้าใช่ต้องหา MAX232 มาต่อเพื่อแปลงระดับสัญญาณอีกทีครับ

ส่วนเรื่อง isolate ถ้าใช้ notebook อยู่แล้ว ก็ไม่ต้องห่วงครับ เพราะมันเสมือน isolate สัญญาณโดยตัวมันเองอยู่แล้วครับ [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2011, 06:59:10 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 08:02:51 PM »
กล่องecuแก๊สAC Port UART มันจะ 5v อยู่แล้วครับ ถ้าต่อ ผ่าน port rs232 หลังเครื่องคอมพิวเตอร์โดยตรงจะต้องผ่าน max232 เพื่อแปลง logic level จาก 11v เป็น 5v ก่อนถึงจะเข้ากล่องecu แก็สได้

กรณี UCON-UART ตัวมันใช้ chip  FT232Rl logic level มันมี 5v มันมีอยู่แล้ว สามารถต่อเข้าหัวสำหรับจูนแก๊สได้เลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2011, 08:12:41 PM »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำเเนะนำ ....
พิณาฯ ดูเเล้ว ต่อไปกล่อง ecu แก๊สได้ เเต่ต้องไปซื้อหัวต่อก่อน. [res]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2011, 07:12:48 PM »

ไปซื้อหัวต่อมาเเล้วหมดไปอีก 55 บาท... สรุปว่าต่อได้เเล้ว....ไม่มีปัญหา
สายเส้นนี้ ราคาไม่เเพงมาก  เหลือเเต่หัด จูนเเก๊ส ใครมีเล็ดไม่ลับ บอกด้วยนะ ผมเครื่อง 2.7vvti