ผู้เขียน หัวข้อ: Flood Rescue. at กรุงเก่า  (อ่าน 4055 ครั้ง)

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
Flood Rescue. at กรุงเก่า
« เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:25:54 AM »
วันนี้มีโอกาสได้ไปกรุงเก่าครับ สาเหตุเพราะบ้านของแควนอยู่บางไทร ซึ่งเป็นพื้นที่น้ำท่วมซ้ำซาก น้ำได้เข้าท่วมบ้านแม่แควนผมเมื่อ สามวันก่อน แควนผมก็อยู่ไม่สุขกันล่ะ เจ้านายเค้าก็เลยให้หยุดงานวันเสาร์ แต่ว่าให้ไปกับเค้าเพื่อไปซื้อของ และนำไปช่วยทางบ้านด้วย แต่ด้วยความใจบุญ เค้าก็เลยซื้อเผื่อมาอีกหลายรถเข็น แล้วก็ฝากผมและแควน ให้เอามาแจกจ่ายให้ชาวบ้านคนอื่นๆด้วย แทนตัวของเขา [thumb up]

ของที่นำไป นี่ส่วนหนึ่งครับ

สภาพบ้านที่โดนน้ำท่วมครับ น้ำตรงนี้ประมาณ 1 m

ส่วนนี่โรงเรียนครับ มิดชั้นล่างไปแล้วเช่นกัน แต่ระดับน้ำตรงนี้สูงประมาณ 2.20 m

ของที่เตรียมลงถุงครับ พยายามจัดให้ได้บ้านล่ะเท่าๆกัน ในถุงก็จะมี ข้าว 3 กิโล มาม่า 2 ห่อ ชุดปฐมพยาบาล สูบู่ผงซักฟอก ยาสีฟัน ปลากระป๋อง กาแฟ โอวัลติน แล้วก็น้ำดื่ม ไม่มีที่จะจัด พอห่อเสร็จก็เลยเอาลงวางบนโฟมลอยน้ำไว้ รอเอาไปแจกครับ

บางส่วนสำหรับชาวบ้านที่ได้รับของแจก มีทั้งพายเรือเอาไปให้ หรือเค้าพายเรือผ่านมาก็ให้ไป

ส่วนตรงนี้เป็นบ้านของคุณยายของแควนครับ ห่างจากบ้านแม่ไปประมาณ 4 กิโลเมตร ท่านอายุ 80 ปี เล่าให้ฟังว่า ครั้งนี้น้ำท่วมมากที่สุดในชีิวิตท่านแล้ว เพราะบ้านที่อยู่นี้ อยู่ริมน้ำก็จริง แต่ยกสูงจากพื้นถึง 2.5 m ปี 38 ที่ว่าหนักแล้ว ยังท่วมไม่ถึงพื้นนอกชาน แต่เที่ยวนี้พื้นท่วมไปแล้ว ส่วนบ้านที่ปลูกทีหลังนี่ น้ำแตะพื้นชั้นสองครับ และที่หนักกว่านั้นคือ ตรงนี้ท่วมมาเกือบ 2 เดือนแล้ว และยังไม่มีทีท่าว่าจะลด ตอนนี้ถ้าน้ำขึ้นอีก 50 cm ท่วมชั้นสองแน่นอน และถนนที่เหลือเพียงเส้นเดียวจะจมครับ เหลือแต่เรือเท่านั้นที่ใช้สัญจรได้ เลยถามแกว่าไม่ย้ายเหรอ แกว่า เรือมันยังขโมย แล้วถ้าไม่มีคนอยู่ กลับมาคงเหลือแต่บ้านเปล่าๆ ได้ฟังแล้วก็เศร้าครับ เป็นถึงขนาดนี้แล้ว ยังซ้ำเติมกันเองอีก

ตอนนี้กลับเข้ามากรุงเทพ แม่ผมก็ให้ไปซื้อของเพื่อเตรียมพร้อม เพราะบ้านตัวเองก็ห่างจากเจ้าพระยาแค่ 2 กิโลเมตร และหลังบ้านประมาณ 300 เมตรเป็นคลองบางซื่อที่เชื่อมกับเจ้าพระยา เลยพากันไปซื้อของเข้าบ้านไว้ซะหน่อย เพราะอยู่แฟลตทหาร แุถมอยู่ชั้นล่างด้วย น้ำท่วมแค่ 1 เมตรนี่ ไม่มีที่นอนกันล่ะครับ แต่สิ่งที่พบที่โลตัสประชาชื่นคืออย่างในภาพนี่ล่ะครับ

อาทิตย์หน้าว่าจะเอาของไปช่วยน้ำท่วม แต่ยังนึกไม่ออกเลยครับว่าจะหา ข้าวสาร, น้ำมันพืช, น้ำเปล่า, ยากันยุง ได้ที่ไหน
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: Flood Rescue. at กรุงเก่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:29:43 AM »
ถ้าจะไปวันไหนบอกล่วงหน้าอะ จะได้กั๊กรถใว้ให้
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:35:32 AM »
ต้องหาของให้ได้ก่อน ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าจะเอาที่ไหน [unde_cided]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:48:22 AM »
ต้องหาของให้ได้ก่อน ตอนนี้ยังคิดไม่ออกว่าจะเอาที่ไหน [unde_cided]

ซุปเปอร์พารากอนของยังเต็มชั้นอยู่วันนี้เพิ่งไปมา [we're number 1]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 12:55:03 AM »
แถวบ้านพี่เยอะนะ ทั้งยี่ปั้ว ซาปั้ว  มาซื้อที่นี่ได้ครับ โลตัส บิ๊กซี มีของไม่ขาดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 01:00:26 AM »
คงตะเวนหาซื้อตามที่แนะนำมากันครับ ขอบคุณมากครับผม

ถามแม่หน่า (แม่เป็นผู้ช่วยกำนัน) แม่ว่าทั้งหมดแถวนี้ก็ 168 หลังคาเรือน จมหมด มีทั้งชั้นเดียวสองชั้น เวลาเข้าห้องน้ำก็พายเรือไปกลางทุ่ง แล้วหย่อนก้นเอา

[tig12]

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 07:53:39 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 09:41:30 AM »
เห็นภาพแล้วเหนื่อยครับ แต่ก็ต้องสู้ [thumb up]

ออฟไลน์ mr.bean

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 10:22:27 AM »
 [cry2]เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆน่ะพี่

ออฟไลน์ sur

• Sriracha.
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2011, 11:26:02 AM »
 [cry2]  เกิดมาก็พึ่งจะได้เห็นน้ำท่วมหนักๆๆ รู้สึกเสียใจครับ   [cry2]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:12:01 PM »
ข่าวแจ้งมาล่าสุดครับ น้ำสูงขึ้นอีก บ้านที่ผมถ่ายมาอยู่ริมแม่น้ำตอนนี้ ชั้น 2 ท่วมไปครึ่งชั้นแล้ว ถนนเข้าหมู่บ้านจมน้ำหมดแล้วครับ เรือเท่านั้นที่เข้าไปได้ สงสัยวันอาทิตย์นี้ คงไม่ได้เข้าไปช่วยส่งเสบียงแล้วครับ เพราะตอนนี้ผมเองบ้านทั้งสองที่สั่งย้ายของทั้งหมดครับ ทั้งรังสิต และเกียกกาย(ส่วนที่ริมน้ำ)  [n_o]

[tig12]

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2011, 11:35:24 PM »
โอ้ว น้าผึ้งสู้ๆครับ ตอนนี้ผมก็เอากระสอบทรายมากองเต็มหน้าบ้านไปหมดเเล้วครับ 3 ร้อยกว่ากระสอบ มือเเตกหมดเลยไม่สวยล่ะ  hahaha