ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 201638 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2014, 11:43:13 PM »
งานเข้าอีกแล้วครับ  ผมต่อไฟแล้ว led ไม่ติดครับ ลองทั้ง2ข้าง
ดูC แล้วไม่ผิดขั้ว R วัดค่าทุกตัว
เบื้องตรวจเช็คจุดไหนก่อนครับ
ก่อนหน้านี้ led ติดหรือเปล่าครับ
เช็คดูว่าใส่ led ผิดขั้วหรือเปล่า
จากนั้นก็ลองวัดไฟจากภาคจ่ายไฟครับว่ามีหรือเปล่า (ปลดสายออกมาก่อนดีกว่าครับ)
อันนี้เช็คเบิื้องต้น ที่เหลือรอผู้รู้ครับ

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 12:01:19 AM »
งานเข้าอีกแล้วครับ  ผมต่อไฟแล้ว led ไม่ติดครับ ลองทั้ง2ข้าง
ดูC แล้วไม่ผิดขั้ว R วัดค่าทุกตัว
ถ่ายรูปมาดูด้วยก็จะดีนะครับ..

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 05:07:57 AM »

ก่อนอื่นปลดไฟออกจากบอร์ดก่อนเลยครับ ตามคู่มือผมขอให้วัดไฟเลี้ยงกับ C ก่อนต่อบอร์ด....

ถ้าไฟมา
ก็อย่าเพิ่งต่อเข้าบอร์ด เช็คการติดตั้งตามลำดับครับ
-ใช้มิเตอร์วัดที่ตัวถังจานบิน กับซิงค์(ขูดมุมนิดๆ ให้โดนอะลูมิเนียม ผลที่ควรได้ ต้องไม่ช็อต
-ใช้มิเตอร์วัดที่ปีกทรานซิสเตอร์ MJE กับซิงค์ ผลที่ควรได้ ต้องไม่ช็อต
-ใช้มิเตอร์วัดที่ขากลางของ BD136 กับซิงค์ ผลที่ควรได้ ต้องไม่ช็อต
แต่ถ้าด้านบนอย่างใดอย่างหนึ่งช็อต แสดงว่าทำลำดับติดตั้งฮีตซิงต์ผิดอย่างแรงครับ

แล้วดูลำดับทรานซิสเตอร์ที่ติดตั้งให้ดี ว่าเรียงจากซ้ายไปขวาถูกหรือไม่ ตามหน้าแรกของกระทู้นี้ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=17759.msg249638#msg249638

LED ใส่กลับหัวหรือไม่ สัญลักษณ์ที่มีบาก จะตรงกับด้าน LED ที่ตัดขอบด้านหนึ่งพอดีครับ

และถ้าให้ดีขอรูปหลายๆมุม ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง จะได้ตามดูว่าน้าทำอะไรไว้บ้าง รวมถึงชุดไฟเลี้ยงทีทำไว้เป็นอย่างไร ต่อหม้อการต่อสายทำไว้อย่าไรแล้วน่ะครับ

และอย่าเพิ่งต่อไฟเด็ดขาดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2014, 05:18:07 AM โดย audiomania »

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 10:39:32 AM »
ลองตรวจเช๊คตามที่น้าแว่นแนะนำแล้ว ทุกอย่างถุกหมด เลยลองสลับขาled ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ ตั้งกระแสได้ทุกอย่างแล้วครับ
สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถ้าตั้งกระแสแล้ว ต่อลำโพงแล้ว เราจะตรวจเช็คกระแสอีกรอบในขณะที่ต่อสายลำโพงอยู่ได้หรือเปล่าครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 11:03:31 AM »
ลองตรวจเช๊คตามที่น้าแว่นแนะนำแล้ว ทุกอย่างถุกหมด เลยลองสลับขาled ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ ตั้งกระแสได้ทุกอย่างแล้วครับ
สอบถามเพิ่มเติมอีกนิดนะครับ ถ้าตั้งกระแสแล้ว ต่อลำโพงแล้ว เราจะตรวจเช็คกระแสอีกรอบในขณะที่ต่อสายลำโพงอยู่ได้หรือเปล่าครับ

เอาสายลำโพงออกเส้นนึง  ช็อต Input ด้วยนะเสี่ย  หลังจากปรับ Bias ครั้งแรกแล้ว  ฟังไปอีก 10 วันค่อยมาปรับเช็คใหม่อีกทีดีกว่าครับเสี่ย

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 07:19:48 PM »
[chick7]
ของผมยังไม่ได้ลองไฟเลยครับ...

วันนี้ฮีตซิ้งค์เก่าๆที่เขาไม่ใช้แล้วก็ถูกส่งมาถึงมือเรา เราจึงจัดการผ่ามันด้วยอุปกรณ์ไฮเทคที่มีอยู่ในบ้าน

ระบบตัดของอุปกรณ์ไฮเทคค่อนข้างจะเที่ยงตรง แต่ทำไมมันเมื่อยจัง เกือบแล้วๆ อีกนิดๆ อื๊บๆๆ

สำเร็จ!! ตัดขาดแม้กระทั่งแท่นไม้ที่รองมัน กิกิกิ

จากนั้นจึงหยิบฉากอลูมิเนี่ยมมาจัดการด้วยอุปกรณ์ตัวเดิม ฉากอันนี้ก็ได้มาฟรีๆ

ผิวตัดเรียบเนี่ยนใช้ได้เลยแทบไม่ต้องตะไบซ้ำ

ลองมาถ่ายรูปคู่กับ SymPrime ความยาวพอดีเด๊ะ สวยเลยทีเดียว

เพราะไม่มีแรงเงิน จึงต้องแลกมาด้วยซึ่งหยาดเหงื่อและแรงงาน ..ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

[chick-confuse]

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 07:54:11 PM »
ความพยายามเป็นเลิศครับ...ตัดซิงค์ด้วยเลื่อยเหล็ก
มนต์เสน่ห์ของ DIY ก็อยู่ตรงนี้แหละ
ของที่ได้มายากลำบาก มักจะมีคุณค่ามากกว่าของที่ได้มาง่ายดาย

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 08:08:54 PM »
ความพยายามเป็นเลิศครับ...ตัดซิงค์ด้วยเลื่อยเหล็ก
มนต์เสน่ห์ของ DIY ก็อยู่ตรงนี้แหละ
ของที่ได้มายากลำบาก มักจะมีคุณค่ามากกว่าของที่ได้มาง่ายดาย

555 ใช่ครับน้า Blue อันนี้จิ๊บๆครับอันเล็กๆนิดเดียวแป๊บเดียวก็เสร็จ ไม่อยากจะบอกเลยว่าฮีตซิ้งค์ของมิวแอมป์ยาว40cm.และหนาขนาดนั้นยังโดนอุปกรณ์ไฮเทคชิ้นนี้ผ่าออกมาเป็นสองท่อนเลยครับ อายจัง!! [chick1]

กล้ามขึ้นเป็นมัดๆเลยครับ(ข้างเดียวนะ) อิอิ มันภาคภูมิใจและมีคุณค่าจริงๆครับ ฟังเพลงยังไงๆก็เพราะสุดๆเลยครับ
 [chick-guitar]

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 08:36:14 PM »

555 ใช่ครับน้า Blue อันนี้จิ๊บๆครับอันเล็กๆนิดเดียวแป๊บเดียวก็เสร็จ ไม่อยากจะบอกเลยว่าฮีตซิ้งค์ของมิวแอมป์ยาว40cm.และหนาขนาดนั้นยังโดนอุปกรณ์ไฮเทคชิ้นนี้ผ่าออกมาเป็นสองท่อนเลยครับ อายจัง!! [chick1]

กล้ามขึ้นเป็นมัดๆเลยครับ(ข้างเดียวนะ) อิอิ มันภาคภูมิใจและมีคุณค่าจริงๆครับ ฟังเพลงยังไงๆก็เพราะสุดๆเลยครับ
 [chick-guitar]
มิวแอมป์ของผมยังกองอยู่เลย ซิงค์ก็เป็นแผ่นเดียวไซด์เดียวกับของน้านั่นแหละ ตอนแรกกะว่าจะผ่าครึ่งแยกมาประกบด้านข้าง 2 ข้าง
คิดไปคิดมา เอาไว้เป็นฝาด้านบนแล้วกัน ...ขี้เกียจผ่า
  [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ wan2012

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 09:31:39 PM »
 [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ Mr.Q

« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2014, 10:44:08 PM »
ลองมาหลายวันแล้ว ขออนุญาตโมเสียงเอาตามใจตัวเองหน่อยนะครับ

เสร็จแระ 1

ออฟไลน์ boontiam

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 01:27:45 AM »
รบกวนถามน้าแว่น  คือผมอยากได้เสียงเบสเพิ่มขึ้นและกระชับ อีกนิดต้องโมตัวไหนบ้าง
ขอบคุณครับ

ลองมาหลายวันแล้ว ขออนุญาตโมเสียงเอาตามใจตัวเองหน่อยนะครับ

เสร็จแระ 1

น้า Mr.Q โมตรงไหนบ้างครับ แล้วได้อะไรเพิ่มบ้าง
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 11:27:20 AM »
 ก่อนจะทำอะไรกับแอมป์ตัวนี้ผมอยากให้ฟังให้ผ่านอย่างน้อย 100 ชั่วโมงไปแล้วก่อนนะครับ ถ้าให้ดีก็ 150 ชั่วโมงผ่านตัวตนจึงจะเริ่มปรากฏ ซึ่งผู้จัดก็ย้ำหลายครั้งแล้ว ผมเลยออกมากระตุ้นเตือนอีกนิด ขอให้รอด้วยความอดทน ค่อยๆซึมซับการเปลี่ยนแปลงจะได้รู้ว่าใช่ในสิ่งที่ทุกคนต้องการหรือเปล่า  ซึ่งไม่เฉพาะกับแอมป์ตัวนี้เท่านั้น กับทุกๆตัวไม่ว่าปรี หรือ แอมป์ ก็ควรจะต้องรอก่อนที่จะตัดสินใจทำการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์อะไรลงไป  ยกเว้นเซียนก็คงต้องปล่อยเค้าปรับกันไป เพราะคนทำส่วนใหญ่จะไม่รู้ที่มาที่ไป ก็จะเปลี่ยนกันตามอำเภอใจ ขึ้นสวรรค์ หรือลงเหวก็ไปวัดดวงกันเอาข้างหน้า  ฝากไว้ให้คิดแค่นี้ครับ  [chick-headphone]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 01:00:28 PM »
ตามเดิมเสียงก็ดีอยู่แล้วครับ ต้องใช้เวลานาน ๆ หน่อยอย่างที่พี่เล็กบอก
เจตนาของผู้ออกแบบต้องการให้เสียงออกมาแนวนี้ครับ ผมเคยเห็นและทำวงจรแบบนี้มาหลายปีแล้วรู้สึกชอบเสียงลักษณะหวานนุ่มก้องกังวานเล็กน้อย แต่อันนี้เสียงสูงออกจะเพี้ยนจัดจ้านเล็กน้อย ผมก็เลยคันไม้คันมือตามประสา DIY ผลที่ได้ก็ ok เล็ก ๆ  คงต้องใช้เวลาหลายวันครับ หรืออาจจะกลับมาตำแหน่งเดิมก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 01:19:28 PM »
  อย่างคุณ Q ทำไปเถอะครับ มีฐานดีอยู่แล้ว  จะได้นำร่องให้เพื่อนๆมีจุดไหนจะได้ปรับตามอย่างมีแนวทางกัน จะได้ไม่หลงครับ ที่ทักขึ้นมาก็เพราะว่าเพิ่งเห็นประกอบกันเสร็จร้อนๆเลยจะโมกันซะแล้ว ขนาดของผมเข้าสัปดาห์ที่สามแล้วยังไม่นิ่งเลย  ลองย้อนอ่านดูในกระทู้จะทราบว่าทุกครั้งที่น้าแว่นแกปรับวงจรจะหายยาวไปเลยสองสามเดือนเพื่อให้เห็นการเปลี่ยนแปลงอย่างชัดเจน ไม่ใช่แค่ อเมซิ่งกับเสียงแรกที่ได้สัมผัสกัน ทั้งนี้ก็ด้วยความห่วง  แต่นี่จะเป็นการทักครั้งสุดท้ายของผมแล้วหล่ะ ทนรำคาญเอาหน่อยต่อไปจะไม่เห็นผมทักใครแล้วหล่ะครับ  please enjoy with SymPrime  [chick-clap]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 01:29:42 PM »
ตอนนี้ของผม burn โดยวิธีเปิดป้อนไฟทิ้งไว้ 24 ชม  ตลอดทุกวัน  แม้ในช่วงที่ไม่ฟังเพลงก็ตาม  เพื่อ รอผลหลัง 200 ชม.  แต่อีกจุดนึงที่อยากจะบอกคือควรนำปรีแอมป์หลายๆ ตัวมาลองเปรียบเทียบครับ  จะได้รู้ว่าน้ำเสียงของปรีแอมป์แต่ละวงจร  ช่วยเติมเบสให้เราได้โดยตรง ชัดเจนครับ

@@@  อีกอย่าง สำหรับแอมป์ตัวนี้  หลีกเลี่ยงสาย input ที่เป็นตระกูลชุบเงิน  นะครับ  หาที่เป็นทองแดงล้วนจะเข้าทางมากที่สุดครับ

« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 01:39:23 PM »

@@@  อีกอย่าง สำหรับแอมป์ตัวนี้  หลีกเลี่ยงสาย input ที่เป็นตระกูลชุบเงิน  นะครับ  หาที่เป็นทองแดงล้วนจะเข้าทางมากที่สุดครับ
ทำไมถึงใช้ไม่ได้ เพราะอะไร ช่วยอธิบายให้กระจ่างแจ้งด้วยครับ  ไหนๆมาพูดแล้วก็ควรบอกถึงสาเหตุ อย่าปล่อยให้คนอ่านได้ค้างคาใจ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 01:59:44 PM »
 [0002053E] ขอบคุณพี่เล็กมากๆครับ

ตอนผมทำ เปลี่ยน C แต่ละตัวก็เบิร์นกัน 2-3 อาทิตย์ ในทุกๆครั้งครับ
C กระป๋องทุกตัวมีผลหมดเลยครับ ภาคจ่ายไฟย่อย ภาคจ่ายไฟปรีไดรฟ์ feedback
เปลี่ยนทีนึง กว่าจะสรุปผมก็ต้องรอเบิร์นให้นิ่งจริงเดือนนึงครับ

เรียกได้ว่าแทบ ค่อยๆจะเล่นกันได้ทั้งปีล่ะครับ  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 02:05:20 PM »
คือสายชุบเงินใช้ได้นะครับ  ไม่ได้บอกว่าใช้กับแอมปฺ์ตัวนี้ไม่ได้  แต่หากเป็นสายตัวนำทองแดงที่ไม่ชุบเงินจะได้แนวเสียงที่เข้ากันกับแอมป์นี้มากกว่ากันครับ

@ ขอยืนยันอีกครั้งครับ ว่าสายชุบเงิน  นั้น สามารถใช้กับแอมป์ตัวนี้ได้แน่นอนเลยครับ

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 02:18:05 PM »
 ก็นั่นแหละครับที่ว่ามันเข้าทางกว่าน่ะ ยังไง ช่วยอธิบายให้ฟังด้วย ผมว่าคนอยากจะตามเยอะ ถ้าอธิบายให้กระจ่างแจ้ง เช่นให้เสียงกลางที่อิ่ม เปิดเผย นุ่มนวลอะไรก็ว่ากันไป  แต่มาบอกว่าเข้าทางกว่า แล้วเพื่อนๆจะรู้ได้ไงหล่ะครับ ตาตั้ม ขอชัดเจนนิดนึงครับ  แต่ก็ต้องไม่ลืมที่จะมององค์ประกอบในภาพรวมซึ่งมีผลกับเสียงสุดท้ายโดยตรง  จากซิสเต็มที่แตกต่างกัน 

« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 02:29:59 PM »
ครับผมอธิบายเป็นทางการไม่เป็นอ่ะครับ  คือจะได้เรื่องความมสมดุลย์ของเสียงครบถ้วนน่าฟังครับ แต่...ทั้งนี้ก้อต้องขึ้นอยู่กับเกรดคุณภาพของตัวทองแดงของแต่ละค่าย ที่เลือกนำมาใช้ด้วยครับ

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2014, 08:34:48 PM »
ส่งการบ้านครับ เสร็จเรียบร้อยแต่ยังไม่ร้องเพลง วัดไฟออกลำโพงได้ 3.8 mv ปรับกระแสIdel ได้ 10.8 mv

ออฟไลน์ boontiam

• ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 01:50:34 AM »
 [0002053E]

« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 10:20:17 PM »
C 29000/75 ตัวนี้ราคาตัวละ 1200 บาท แพงไปไหมครับ อยากได้  [yellow-lol]

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 10:34:12 PM »
ผมเชียร์ตัวล่างสุดครับน้า อิอิ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 10:34:56 PM »
1000000uF เค้าใส่ 0 ผิดหรือเปล่า [yellow-lol]

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 10:42:50 PM »
ตัวล่างหนึ่งล้านไมโคร ยี่สิบโวลด์ครับ ราคาแบบนี้ไม่ไหวเป๋าแฝบแน่ครับ  [yellow-lol]

ตัวนี้ตัวละ 950 บาท

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 10:56:11 PM »
ของใหม่หรือ used ครับ ถ้า used ถือว่าแพงมาก

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 10:59:04 PM »
ของใหม่หรือ used ครับ ถ้า used ถือว่าแพงมาก
ของใหม่ครับ

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 11:05:23 PM »
 บ้านหม้อพลาซ่า 100000 uF/50v  300฿ แบบที่น้าตูนใช้ครับ เหลืออีก 6 ตัว