ผู้เขียน หัวข้อ: จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย  (อ่าน 19144 ครั้ง)

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย
« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 09:59:09 PM »
ด้วยผมป็นคนชอบฟังเสียงเบสต่ำๆ ลึกๆ เวลาฟังเพลงถ้ามีซับช่วยมีความรู้สึกว่าถูกหู จากการค้นข้อมูลในเน็ตผมสรุปเอาเองว่าตู้ประเภท TL น่่าจะให้เสียงเบสที่ผมต้องการได้(ไม่เคยได้ฟังลำโพงแบบนี้เลยไม่รูว่าจะไปหาฟังจากที่ไหน) ถ้าคิดว่าน่าจะใช่สิ่งที่เราต้องการก็มีทางเดียวต้องลอง  เลยตัดสินใจลองทำดูเริ่มจากซื้อดอกลำโพงในงบที่ไม่สูงมากได้ดอกมาครบแล้ว แต่มาจากต่างยี่ห้อครับ
Woofer เป็นของ Dayton

Mid เป็นของ Deccon

ส่วน Tweeter เป็นของ Hokutone

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2014, 10:34:10 PM »
 แต่ถ้าชอบเบสแน่นๆผมยังแนะนำให้เลือกทำ bass reflex อยู่นะครับ  ซึ่งตู้ TL ส่วนใหญ่จะให้เบสที่ใหญ่ แต่ไม่กระชับ อีกทั้งการคำนวณ TL ไม่ง่ายด้วยสำหรับคนที่ไม่เคย หรือ ไม่มีประสพการณ์ในการทำ ไงก็ลองทำหาประสพการณ์ดูก่อนก็ได้ครับ จะได้เรียนรู้ไปด้วยว่าตู้แต่ละแบบให้ความแตกต่างกันอย่างไร
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: จะลองทำลำโพง Tranmissionline ช่วยแนะนำด้วย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 05:27:35 AM »
ขอบคุณมากครับน้าเล็กสำหรับคำแนะนำ ผมว่่าจะลองดูถ้าไม่ดีหรือไม่ใช่อย่างที่ชอบจะกลับมาที่ bass reflex ตอนนี้ผมลองใช้สูตรในเว็ปที่น้าเล็กให้ไว้คำนวฯทั้งสองแบบไว้เลยครับ แต่สั่งทำแบบ TL ไปแล้วครับ

ออฟไลน์ kmin

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 15
    • http://radiant.lnwshop.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 10:40:40 AM »
 ผมไม่ได้เชี่ยวชาญหรอกนะแต่ก็ทำตู้แบบนี้อยู่ ผมว่าคือแบบตู้ที่ดีที่สุดแล้ว ทำๆมาไม่ได้มีความลับอะไรมากมาย Tranmissionline ชื่อมันก็บอกอยู่ว่าสายส่ง(ผมเป็นช่างอิเล็ค) นำผลจากทฤษฏีคลื่นที่ได้จากสายส่งสายอากาศมาใช้
เนื่องจากคลื่นมีคุณลักษณะคล้ายกัน จากที่ถ้าเราต้องการคลื่นด้านที่เฟสตรงข้ามกัน(หลังดอกลำโพง)จะให้มีเฟสตรงกัน(เสริมกัน)กับเสียงด้านหน้า ต้องใช้ระยะการเดินทางเท่ากับ แลมด้า/4 สำหรับบ้านเราความชื้นสูง(ความเร็วเปลี่ยน)
ก็มีระยะประมาณ 2-2.5 เมตรที่40Hz (ยาวไปความถี่ต่ำไป แหว่งไม่พอเสริมเบส สั้นไปยกเบสต้นโด่งไป)ที่ลองมามีเคล็ดนิดนึงคือไม่ควรโลภมากให้ช่องระบายมีขนาดเกินครึ่งนึงของขนาดดอกทุ้ม เช่นลำโพงห้านิ้ว
รูระบายไม่ควรเกิน2นิ้วเพราะดอกขยับมากเกินไป(โอเวอร์โหลด เบสไม่กระชับ)ดอกไม่ดีสุดๆเปิดดังจะแป๊กง่าย ถ้าเข้าหลักตามนี้เสียงที่ได้ความเพี้ยนจะต่ำมาก ตู้ก็ไม่ต้องยักษ์ เสปคดอกมีผลน้อย อยากให้เพี้ยนน้อยก็พยายามเลือกขอบลำโพงที่
ไม่ใช่ยาง เพราะเกินหกนิ้วเพี้ยนจัดทุกตัว ต้องใช้แอมป์วัตต์สูง แดมปิ้งสูงๆเอาอยู่(ไม่น่าจะใช่หลอด) ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2014, 10:55:16 AM โดย kmin »

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 10:51:13 AM »
 เสียดายถ้าสั่งไปแล้ว ไม้ยางพาราบ้านเรา(ซีกเล็กต่อ)ให้เสียงดีกว่า(เรสโซแนนซ์ในตัวสูงกว่า) ไม้อัดจะให้เสียงขุ่นทึบมากกว่า(ตัวคูณความเร็วสายส่งต่ำกว่า) ถ้าช่างทำไม่ได้ก็ใช้ไม้อัดชั้นจะดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 11:24:31 AM »
ผมไม่ได้เชี่ยวชาญหรอกนะแต่ก็ทำตู้แบบนี้อยู่ ผมว่าคือแบบตู้ที่ดีที่สุดแล้ว ทำๆมาไม่ได้มีความลับอะไรมากมาย Tranmissionline ชื่อมันก็บอกอยู่ว่าสายส่ง(ผมเป็นช่างอิเล็ค) นำผลจากทฤษฏีคลื่นที่ได้จากสายส่งสายอากาศมาใช้
เนื่องจากคลื่นมีคุณลักษณะคล้ายกัน จากที่ถ้าเราต้องการคลื่นด้านที่เฟสตรงข้ามกัน(หลังดอกลำโพง)จะให้มีเฟสตรงกัน(เสริมกัน)กับเสียงด้านหน้า ต้องใช้ระยะการเดินทางเท่ากับ แลมด้า/4 สำหรับบ้านเราความชื้นสูง(ความเร็วเปลี่ยน)
ก็มีระยะประมาณ 2-2.5 เมตรที่40Hz (ยาวไปความถี่ต่ำไป แหว่งไม่พอเสริมเบส สั้นไปยกเบสต้นโด่งไป)ที่ลองมามีเคล็ดนิดนึงคือไม่ควรโลภมากให้ช่องระบายมีขนาดเกินครึ่งนึงของขนาดดอกทุ้ม เช่นลำโพงห้านิ้ว
รูระบายไม่ควรเกิน2นิ้วเพราะดอกขยับมากเกินไป(โอเวอร์โหลด เบสไม่กระชับ)ดอกไม่ดีสุดๆเปิดดังจะแป๊กง่าย ถ้าเข้าหลักตามนี้เสียงที่ได้ความเพี้ยนจะต่ำมาก ตู้ก็ไม่ต้องยักษ์ เสปคดอกมีผลน้อย อยากให้เพี้ยนน้อยก็พยายามเลือกขอบลำโพงที่
ไม่ใช่ยาง เพราะเกินหกนิ้วเพี้ยนจัดทุกตัว ต้องใช้แอมป์วัตต์สูง แดมปิ้งสูงๆเอาอยู่(ไม่น่าจะใช่หลอด) ประมาณนี้ครับ
ผมเห็นคุณเขียน ตัวเลขที่ผมทำสีแดงไว้ ผมอยากทราบว่า อัตราเร็วของเสียงอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ( speed of sound) และ ความถี่ของการสั่น  ( natural frequency ) จนเกิดเป็นคลื่นนิ่งในตู้ปลายเปิด (opened end)  เท่ากับดอกลำโพง  ผมจึงอยากทราบว่า natural frequency ของดอกลำโพงมีค่าเท่ากับเท่าไหร่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 05:33:01 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของน้า Kminครับ ต้องบอกก่อนว่าผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ ที่เกิดความอยากทำก็เพราะไปอ่านเจอว่าลำโพงประเภทนี้ให้เสียงเบสดี และไม่ค่อยมีปัญหากับการวางลำโพงในห้อง และผมไปเห็นโฆษณาลำโพงแบบนี้ยี่ห้อ PMC ราคา สามแสนกว่าเลยอยากลองทำเพื่อหาประสบการณ์และอยากทำเป็นแบบสามทางตาม PMC เห็นน้าเล็กแนะนำWeb mh-audio.nl พอดีมีการคำนวณแบบตู้โดยใช้Spec ลำโพงแทนค่า  ผมเลยลองซื้อ Dayton ที่มีSpec มาให้และราคาถูกสุดแล้วขอบเป็นยาง แทนค่าได้แบบตู้ก็ให้น้องคนหนึ่งเขาไปทำให้เขาก็ใจดีบอกว่าถ้าทำออกมาเสียงไม่ดีเอาไปคืนเขาจะไปปรับเป็นแบบ Bass Reflex ให้เลยให้เขาทำใช้ไม้ MDF ครับเขาบอกว่าดีสำหรับทำลำโพงในบ้าน  ตอนผมอ่านคำแนะนำในเว็ปเขาบอกถึงเรื่องความเร็วของเสียงและระยะทางเดินของเสียงเหมือนกันแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจแทนค่าตามสูตรและดูกราฟเอาครับ

ออฟไลน์ powerboom

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 07:29:25 PM »
เคยทำซับเบส 10 นิ้ว ดอกรถยนต์ เบสลึกมากๆ บางเพลงแก้วสั่นแต่ไม่ได้ยินเนื้อเสียงเบสก็มี เหมาะกับเพลง dance hiphop bass ถ้าเจอเพลงเบสเร็วๆมันคลางฮัมจนฟังไม่รู้เรื่อง
เสียงไม่ค่อยถูกใจครับ ต้องเลือกเพลงฟัง มันยังตอบสนองได้ไม่ดีนัก ปรับจูนก็ยาก ถ้าเป็น bass reflex ยังพอปรับเสียงกับท่อเบสได้บ้าง

<a href="http://www.youtube.com/v/ZW6pwBx5y0g" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/ZW6pwBx5y0g</a>

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 07:40:55 PM »
  ตู้แต่แบบมันมีข้อดี และข้อด้อยอยู่ในตัวของมันครับ เพียงแต่เรารู้จักที่จะใช้มันมากน้อยแค่ไหน รู้มากหน่อยก็พอที่จะดึงเอาข้อดีมาบดบังข้อด้อย ใครปกปิดได้มากที่สุดก็สุขใจไป ปิดได้น้อยก็เหนื่อยก็ทุกข์กันต่อไป  ดังนั้น เราก็ควรจัดเอาตามกำลังความรู้ ความสามารถ  และ ความถนัด ทุกอย่างมันต้องลงทุนดังนั้นก็ควรคำนึงถึงปัจจัยเสี่ยง ถ้าเสีย หรือไม่ดี เราจะสามารถนำมาปรับแก้ไขใช้ในรูปแบบอื่นได้มั้ย ถ้าต้องทำใหม่อีกก็สิ้นเปลืองทั้งเวลา และ สตางค์ ถ้าทำเล่นเพื่อศึกษาเอาประสพการณ์ก็สั่งสมกันไปครับ อ้ายเรื่องที่จะลอกเอาแบบของดอกนึงไปใช้กับอีกดอกนึงแล้วคาดหวังว่าจะออกมาได้ดี ให้ลืมไปได้เลยครับ

ออฟไลน์ powerboom

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 07:49:19 PM »
  ตู้แต่แบบมันมีข้อดี และข้อด้อยอยู่ในตัวของมันครับ เพียงแต่เรารู้จักที่จะใช้มันมากน้อยแค่ไหน รู้มากหน่อยก็พอที่จะดึงเอาข้อดีมาบดบังข้อด้อย ใครปกปิดได้มากที่สุดก็สุขใจไป ปิดได้น้อยก็เหนื่อยก็ทุกข์กันต่อไป  ดังนั้น เราก็ควรจัดเอาตามกำลังความรู้ ความสามารถ  และ ความถนัด ทุกอย่างมันต้องลงทุนดังนั้นก็ควรคำนึงถึงปัจจัยเสี่ยง ถ้าเสีย หรือไม่ดี เราจะสามารถนำมาปรับแก้ไขใช้ในรูปแบบอื่นได้มั้ย ถ้าต้องทำใหม่อีกก็สิ้นเปลืองทั้งเวลา และ สตางค์ ถ้าทำเล่นเพื่อศึกษาเอาประสพการณ์ก็สั่งสมกันไปครับ อ้ายเรื่องที่จะลอกเอาแบบของดอกนึงไปใช้กับอีกดอกนึงแล้วคาดหวังว่าจะออกมาได้ดี ให้ลืมไปได้เลยครับ
ลึกซึ้งกินใจมากครับน้า [huge-thumbs-up]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 07:54:51 PM »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของน้า Kminครับ ต้องบอกก่อนว่าผมไม่มีความรู้ทางด้านนี้ครับ ที่เกิดความอยากทำก็เพราะไปอ่านเจอว่าลำโพงประเภทนี้ให้เสียงเบสดี และไม่ค่อยมีปัญหากับการวางลำโพงในห้อง และผมไปเห็นโฆษณาลำโพงแบบนี้ยี่ห้อ PMC ราคา สามแสนกว่าเลยอยากลองทำเพื่อหาประสบการณ์และอยากทำเป็นแบบสามทางตาม PMC เห็นน้าเล็กแนะนำWeb mh-audio.nl พอดีมีการคำนวณแบบตู้โดยใช้Spec ลำโพงแทนค่า  ผมเลยลองซื้อ Dayton ที่มีSpec มาให้และราคาถูกสุดแล้วขอบเป็นยาง แทนค่าได้แบบตู้ก็ให้น้องคนหนึ่งเขาไปทำให้เขาก็ใจดีบอกว่าถ้าทำออกมาเสียงไม่ดีเอาไปคืนเขาจะไปปรับเป็นแบบ Bass Reflex ให้เลยให้เขาทำใช้ไม้ MDF ครับเขาบอกว่าดีสำหรับทำลำโพงในบ้าน  ตอนผมอ่านคำแนะนำในเว็ปเขาบอกถึงเรื่องความเร็วของเสียงและระยะทางเดินของเสียงเหมือนกันแต่ผมไม่ค่อยเข้าใจแทนค่าตามสูตรและดูกราฟเอาครับ
ยังมีปัจจัยที่ส่งผลมากกว่าที่น้ากล่าวมาอีกหลายเรื่องครับ  เรื่องของความเร็วซึ่งก็เกี่ยวข้องกับ ปริมาตร   หรือ beats frequency ที่น้า kmin พูดถึงเสียงจากด้านหน้า และ ด้านหลังดอกลำโพง   คลื่นเสียงสองกลุ่มที่มีความถี่ไม่เท่ากันเคลื่อนที่มารวมกันทำให้แอมปริจูดไม่คงที่ จึงทำให้เสียงที่ได้ยินดังไม่สม่ำเสมอ  หรือ resonance ทุกอย่างล้วนส่งผลต่อการตอบสนองความถี่ทั้งสิ้นครับ  แต่ลองไปเถอะครับ ฟังเค้าพูด หรือ อธิบายยากที่จะเข้าใจ อ่านด้วยทำด้วยจะได้เรียนให้รู้กับตัวเอง  ขอให้โชคดี และ ประสพผลสำเร็จ กับการทดลองครั้งนี้ครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 08:41:39 PM »
ผมเห็นคุณเขียน ตัวเลขที่ผมทำสีแดงไว้ ผมอยากทราบว่า อัตราเร็วของเสียงอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ( speed of sound) และ ความถี่ของการสั่น  ( natural frequency ) จนเกิดเป็นคลื่นนิ่งในตู้ปลายเปิด (opened end)  เท่ากับดอกลำโพง  ผมจึงอยากทราบว่า natural frequency ของดอกลำโพงมีค่าเท่ากับเท่าไหร่ครับ
300-350เมตรต่อวินาทีครับ แปรกับความชื้นในอากาศ เปิดแอร์ความชื้นต่ำลงเสียงก็เปลี่ยนครับ เครื่องกรองอากาศชาร์ปพลาสม่าคลัสเตอร์รุ่นสูงเดี๋ยวนี้เพิ่มความชื้นได้อีก(แต่แอร์จะทำงานหนักขึ้น)เสียงเป็นคลื่นกล เสียงต้องเดินทางผ่านอากาศแต่เสียงกับอากาศ(ลม)ก็เป็นคนละตัวกัน ลำโพงก็ส่งความถี่หลายความถี่พร้อมๆกัน เรสโซแนนซ์ของตู้ถ้าอยู่ที่ความถี่สูง โอกาสโดนฮาร์โมนิคสูงมาถึงก็น้อย ยิ่งเป็นไม้ซีกก็สลายเรสโซแนนซ์ในตัวได้เร็ว  ตู้ผมว่าตู้ที่ปลายเปิดโล่งไปเลยไม่ดีครับ โหลดอากาศมากไป เคยลองปรับแล้วได้ดั่งที่บอกครับ เดี๋ยวจะยาวไปถึงการแทรกสอดของคลื่นอีก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 08:56:13 PM »
ฟังคำแนะนำน้าๆแต่ละท่านแล้วผมว่าผมคงคิดผิดแล้ว..แต่ทำไงได้เดินหลงทางมแล้วคงต้องเดินต่อน้องเขาบอกน่าจะอาทิตย์หนึ่งคงเสร็จถ้าไม่ดีและแก้ไม่ได้วางแผนไว้ว่าตัดแผ่นหลังออกทำแบบเบสรีเฟล็กปริมาตร 39 ลิตรตามคำแนะนำของร้านที่ขายดอกให้...เฮ้อ หาเรื่องเหนื่อยจริงเลย..ยังไงเดี๋ยวตู้มาแล้วมีปัญหาขอน้าๆช่วยแนะนำด้วย [embarrassed]

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 09:15:05 PM »
ฟังคำแนะนำน้าๆแต่ละท่านแล้วผมว่าผมคงคิดผิดแล้ว..แต่ทำไงได้เดินหลงทางมแล้วคงต้องเดินต่อน้องเขาบอกน่าจะอาทิตย์หนึ่งคงเสร็จถ้าไม่ดีและแก้ไม่ได้วางแผนไว้ว่าตัดแผ่นหลังออกทำแบบเบสรีเฟล็กปริมาตร 39 ลิตรตามคำแนะนำของร้านที่ขายดอกให้...เฮ้อ หาเรื่องเหนื่อยจริงเลย..ยังไงเดี๋ยวตู้มาแล้วมีปัญหาขอน้าๆช่วยแนะนำด้วย [embarrassed]
  เอาแบบผมนะ ถ้าคิดทำอะไรแล้วไปมันสุดทาง  ครับ จะได้รู้จริงๆ ไม่ใช่จำใครเค้ามาพูดครับน้า  ประสพการณ์ซื้อไม่ได้ครับ อยากรู้ต้องลอง  [wink-11]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 09:23:19 PM »

ตัวเลขที่น้า kmin เอามา ผมว่าน้าน่าเข้าใจผิดแล้วหล่ะครับ ตัวเลขนี้น่าจะเป็นความเร็วของเสียงที่เดินทางในอากาศ ซึ่งปกติในสภาพอากศ 25  องศาเซ็นเซียส ก็จะอยู่ที่ 346 เมตรต่อวินาที หรือ 1245 กิโลเมตรต่อชั่วโมงครับ

-  V = 331 + 0.6T  สมมุติว่าอุณหภูมิห้องสำหรับห้องฟังคือ 25 องศา จากสูตรก็จะได้ความเร็วเสียง

= 331+(0.6*25) = 346 m/sec #

แต่ที่ผมถามคือ ความเร็วของเสียงที่เกิดจากลำโพง ที่ความถี่ 40Hz ที่น้าอ้างอิงไว้น่ะครับ

จากสูตร  V = F x L
 346 m/sec = 40Hz* L
 ความยาวคลื่นเสียง  L = 346/40 = 8.65 m ต่อการเคลื่อนไหวในหนึ่งรอบของคลื่นเสียง ในเวลาหนึงวินาที

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 10:17:13 PM »
 เอผมงงว่าตอบผิด เห็นถามอัตราความเร็วเสียงก็300-350เมตรต่อวินาทีขึ้นกับความชื้นน่าจะถูกนะครับ
ส่วนค่า 2-2.5เมตร ที่ผมให้ไว้ ผมเข้าใจว่าเป็นระยะทางในตู้ที่จะทำจริง ซึ่งเป็นค่าที่หารสี่แล้วครับ แปดเมตรกว่าหารสี่ประมาณสองเมตรเศษครับท่าน [chick-clap]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พฤศจิกายน 2014, 10:35:26 PM โดย kmin »

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2014, 10:24:05 PM »
 pmc ob1 ครับ ลองคิดดูว่าเขาออกแบบที่ความถี่เท่าไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พฤศจิกายน 2014, 12:28:21 PM โดย kmin »

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2014, 12:34:35 PM »
FB1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014, 05:33:49 PM »
ตอนผมคำนวณจากสูตรในเวว็ป ผมใช้ความถี่ที่ 40Hz ครับได้แบบตู้มาสูงประมาณ 90 ซม. หน้ากว้าง 23 ซม. ครับ  ตอนนี้ระหว่างรอตู้เลยอยากปรึกษาน้าๆว่าจะทำ Network แบบใดและตัดที่ความถื่เท่าไรดี  ลำโพงเสียงทุ้มตอบสนองความถี่ 29-3000 Hz ลำโพงเสียงกลาง 82- 10000 Hz  ส่วนเสียงเหลม 3-20 KHz ทั้งหมดความต้านทาน 8 โอห์มครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2014, 11:58:47 PM »
 มีกราฟเสปคลำโพงให้ดูไหมครับ จะได้แม่นขึ้น คร่าวๆสามทางก็น่าจะตัดที่ราวๆ 500,4KHz ครับ รอน้าท่านอื่นชี้แนะด้วยละกันครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 06:22:27 AM »
ขอบคุณมากครับน้า Kmin ผมมีกราฟแค่ดอกทุ้มครับ ส่วนดอกอื่นเป็นดอกราคาถูกไม่มีกราฟมาให้ครับ
กราฟ dayton

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 06:33:28 AM »
แล้วใช้Oder 1 ได้ไหมครับ หรือแบบ Oder 2 สำหรับตู้แบบนี้ครับ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 08:29:36 AM »
แล้วใช้Oder 1 ได้ไหมครับ หรือแบบ Oder 2 สำหรับตู้แบบนี้ครับ  ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

แบบตู้ไม่ได้เป็นตัวกำหนด order ของครอสสครับ การตอบสนองความถี่และเฟสของดอกครับที่กำหนด order ของ ครอสส
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 09:08:06 AM »
ขอบคุณครับน้า Tryman แล้วผมจะมีข้อสังเกตุอย่างไรว่าเฟสแบบนี้ต้องใช้ออร์เดอร์ 1 หรือ 2 เพราะผมไม่มีเครื่องมืออะไรเลยครับ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 09:53:57 AM »
คงต้องมีอย่างน้อยก็เครื่องมือวัดเสียงแบบแยกความถี่ได้น่ะครับ  เพราะลำพังหูเราอย่างเดียว อาจจะจูนลำบากหน่อย

โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าทำเอาสนุก ไม่คิดมาก ก็ลองทำ ลองจูนไปเรื่อยๆ ครับ แต่อาจจะใช้เวลาหน่อย กว่าจะลงตัว

ลางที อาจจูนไม่จบ จนโปรเ็จ็คค้าง และพาลเบื่อไปเลยก็ได้ครับ  [frightened-11]

แต่ถ้าของมาหมดแล้ว + ถอยไม่ได้ + ใจรัก  ก็คงต้องเชียร์ให้ไปต่อครับ   [chick1]

กว่าจะลงตัว พอใจ พอเีีพียง  ก็พอๆ หรือบางที อาจจะมากกว่า ซื้อสำเร็จอีกน่ะครับ   [yellow-lol]

แต่จะแวะมาเยี่ยมเยียนให้กำลังใจนะครับน้า สู้ๆ ครับ

ของผมเอง ตู้สามทาง เบสรีเฟล็กซ์  จ้างเค้าทำครอส  ตีตู้เอง กว่าจะจูน และพอฟังได้  ปาเข้าไป 4 ปี 

แบบตู้เปลี่ยนหลายครั้ง  จาก Voight pipe (TL)  มากลายเป็น Bas Reflex ท่อระบายด้านหลัง ในปัจจุบันครับ  [wink-11]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 10:48:57 AM »
ครับ ลางมันบอกเป็นไปตามคำทำนายของน้า akradech แต่ยังไงก็ต้องสู้นจนกว่าชนะ หรือไม่ก็โดนน็อคอย่างที่น้าว่า [yellow-lol]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 11:14:40 AM »
ครับ ลางมันบอกเป็นไปตามคำทำนายของน้า akradech แต่ยังไงก็ต้องสู้นจนกว่าชนะ หรือไม่ก็โดนน็อคอย่างที่น้าว่า [yellow-lol]

สู้ไปให้ถึงที่สุดครับ งานนี้ไม่มีคำว่า  "ไม่ได้อะไรหรือเสียเวลาเปล่า"
อย่างน้อยก็ได้ประสบการณ์และความภูมิใจ  เผลอ ๆ อาจได้ลำโพงในแบบที่ตัวเองชอบ

[huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 11:49:52 AM »
 [huge-thumbs-up] [fb-smiling] นักสู้หัวใจสิงห์  สู้ๆ ครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 01:46:02 PM »
อย่างไงก็ซื้อดอกมาละครับน้า ทำไปเลยครับน้าจะได้ไม่ค้างคา [wink-11]

ออฟไลน์ dgeesam

• **
  • ถูกใจกด Like+ 21
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 02 ธันวาคม 2014, 02:04:31 PM »
ผมว่าประสบการณ์มันหายากกว่าอย่างอื่นอีกนะครับ แค่คิดจะทำ ก็ให้ประโยชน์มากแล้วครับ ถ้าลงมือด้วยคงจะมีประโยชน์อย่างมากครับ  แถมยังมีประโยชน์แก่คนสนใจที่เข้ามาอ่านด้วยครับ สู้ๆครับ [huge-thumbs-up]
ที่อยู่ในการติดต่อ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12951.0