ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆทุกท่านครับ แนะนำที่เริ่มตัวไหนดีครับ  (อ่าน 1708 ครั้ง)

ออฟไลน์ kokujapan

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมอยากทำแอมป์หลอดตัวแรกนะครับ อยากได้ที่อุปกรณ์ไม่เยอะครับ ทำง่ายๆ
ถ้าจะทำ PCB หรือ เปลือย ดีครับ

ออฟไลน์ chiko

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 170
Re: รบกวนพี่ๆทุกท่านครับ แนะนำที่เริ่มตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2016, 02:52:53 PM »
น้าเข้าไปอ่านงานของเพื่อนสมาชิกดูครับ..ในห้องหลอด อ่านแล้วสนใจตัวไหนคอยสะสมมวลสาร..
Pcb จะง่ายกว่าครับ แต่ก้อต้องรู้จักอุปกรณ์ต่างๆที่ใช้ด้วยครับ
 แบบ H-Y ต้องคิดวางแผนมากกว่าครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าน้าเข้าใจวงจรมากน้อยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: รบกวนพี่ๆทุกท่านครับ แนะนำที่เริ่มตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2016, 03:54:19 PM »
ถ้าทำแอมป์หลอด ดูลำโพงที่ใช้ด้วยครับ ถ้าเป็น fullrange ความไวดี จะเป็นแอมป์มด SE หลอดกระเทยก็ได้

แต่ถ้าลำโพงทั่วไป ความไวไม่สูงนัก อย่างน้อยก็ต้องพวกหลอดใหญ่ หรือหลอดกลาง Push Pull ล่ะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2016, 05:17:55 PM »
 คงต้องเริ่มจากลำโพงก่อนครับ ว่าลำโพงที่เราใช้มีความไวเท่าไหร่  ต้องการกำลังขับเท่าไหร่จึงจะเพียงพอต่อการขับลำโพงที่ใช้ได้หมด  เมื่อได้กำลังแล้วค่อยมาเลือกหลอด หากเป็นไปได้ควรหาฟังหลอดเบอร์กลุ่มเป้าหมายที่เราเล็งไว้ ว่าลักษณะเสียงแบบนี้เราจะชอบไหม (อย่าเลือกจากเค้าบอกวาดีนะ เพราะเราอาจจะไม่ชอบครับ)  เมื่อได้หลอดเป้าหมายแล้วค่อยมากำหนดวงจรที่จะเลือกทำง่ายอุปกรณ์น้อยก็คงต้องทำ single end  หลอดเล็กๆ หลอดขนาดกลางความยากง่ายและงบประมาณในการทำไม่แตกต่างกันมากครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2016, 06:46:18 PM »
ถ้าอุปกรณ์ ก็แนะนำวงจร SE เลยครับ มีหลายวงจร ทีทำกันเยอะน่าจะเป็น EL34SE มีตัวอย่างเยอะแยะครับ เจ้าสำนักปักหมุดให้แล้วไปเลือกดูได้ เป็นแบบ hardwire (หลอดหลายเบอร์แทนกันได้ปรับนิดหน่อยหรือไม่ต้องปรับเลย หลอดยิ่งใหญ่เบสยิ่งแน่นดีครับ ตอนนี้ผมก็ฟังแต่ KT88)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=19234.0

ถ้าอยากทำ PCB หลอดเล็กวงจรเก่าแก่ ก็นี่เลย EL84 น้ารุ่งก็มี PCB ให้ครับ อุปกรณ์ก็จากพี่เล็กเลย หม้อก็น้า Darkman

EF86+EL84 SE  Mullard

EF86+EL84 SE Rev.3

ว่าแต่มีประสบการณ์บ้างไหม

ออฟไลน์ xian

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2016, 10:48:55 AM »
ผมก็เป็นคนหนึ่งเริ่มต้นครับ
อยากทราบว่าจะติดต่อ น้ารุ่งก็มี PCB ให้ครับ อุปกรณ์ก็จากพี่เล็กเลย หม้อก็น้า Darkman ได้อย่างไรครับ
พี่ๆเค้ามี Line ID กันไหมครับ  [postman]

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2016, 10:54:16 AM »
ก่อนอื่นทำลายเซ็นต์ บ่งบอกตัวตนก่อนเลยครับ
ติดต่อ PCB ก็ทำตามกระทู้น้ารุ่งเลย
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=18790.0

ส่วนของเจ้าสำนัก CreÃte_Lek ♫ กับน้า Darkman ก็ PM ไปเลยจ้ะ ควรศึกษาวงจรก่อน

ผมว่าน้าไปอ่านกระทู้ EL34SE ก่อนเป็นแนวทาง หลายคนเริ่มต้นจากตัวนี้ รวมถึงผมด้วย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2016, 11:23:51 AM »
ผมก็เป็นคนหนึ่งเริ่มต้นครับ
อยากทราบว่าจะติดต่อ น้ารุ่งก็มี PCB ให้ครับ อุปกรณ์ก็จากพี่เล็กเลย หม้อก็น้า Darkman ได้อย่างไรครับ
พี่ๆเค้ามี Line ID กันไหมครับ  [postman]
  ตั้งกระทู้ซิครับ จะได้เริ่มวางแผนหาข้อมูลกัน เพื่อที่จะได้สรุปว่าจะไปในทิศทางใด  ถามอย่างเดียวมันจะไม่ตรงกับความต้องการของเราเองนะ  [fb-smiling]

ปล. แล้วก็อย่าลืมไปลงข้อมูลแสดงตัวตน ทำ link ให้เรียบร้อยเผื่อเวลาทำธุรกรรมใดๆในเว็บกับผู้ที่ติดต่อด้วยเค้าจะได้ออกมาให้ได้อย่างสะดวกใจ เพราะเป็นกติกาของเว็บที่พวกเราตั้งกันไว้ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ