ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 378023 ครั้ง)

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #270 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:28:10 PM »
แหะๆ.. ขึ้นไปหาแล้วหาไม่เห็น ซีที่ว่า เป็นรูปทรงกระป๋องหรือเปล่าครับ  คือมันเศษตัวหนึ่ง  ผมก็คิดสงสัยจัดของไม่ครบ ผมเลยเอาซีพี่สมชายมาใส่แทน  มันอยู่ในถุงต่างหากหรืออยู่นอกถุงครับ  มันก็มี2ถุง ถุงใส่ภาคจ่ายไฟ  กับอีกถุงประกอบแดค ผมก็หาอย่างละเอียดแล้วน๊า  เลยได้เอาซีพี่สมชายมาใส่แทน
   ไม่เป็นไรครับ.. ท่านหัวหน้าหมู่ ขอบคุณครับที่ส่งซีอย่างดีมาให้   คิดซะว่าวาสนาผมน้อย(อดฟังเลย ) ..  เอาหน่ะ ซีพี่สมชายก็หล่อเหมือนกันครับ   ประกอบเสร็จได้ฟังก็สุดแสนจะดีใจแล้วครับ   กราบขอบพระคุณอย่างงาม  สำหรับผู้ที่อยู่เบื้องหน้าและเบื้องหลัง และที่ขาดไม่ได้ คนแพคของ (ผมไม่เชื่อหรอกพี่เล็กแพคคนเดียว) ผู้ปิดทองหลังพระ  และขอบคุณคุณรุ่งด้วยครับ (เป็นคนออกแบบแผ่นใช่ป่าวครับ   หัวหน้าหมู่ขโมยซีนไปหมดเลย )..  จากใจจริงๆครับ  [res]

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #271 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:37:46 PM »
ใจเย็นๆครับ หัวหน้าหมู่ ดูคลิปนี้ไปพลางๆก่อน
http://www.youtube.com/watch?v=vpKwhqENFSI&feature=player_embedded#!

c แทนทาลัม มันคืออะไรน้อ เดี๋ยวไปถ่ายรูปมาให้ดูก่อน

นี่ไง Tantalum

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #272 เมื่อ: 01 กันยายน 2012, 11:54:03 PM »
ถ้าเป็นแบบรูปน้าอัล  สาบานได้ครับ ผมไม่เห็นจริงๆ  ผมไม่มีเหตุผลจะไปเปลี่ยนซีเลยครับ ก็เพราะมันเหลืออยู่ตัวเดียวเป็นแบบกระป๋อง  จะให้ผมโทรไปถามว่าขาดซีตัวหนึงก็กระไรอยู่  ผมก็เลยเอามาแทนที่มันหาได้  ผมยังคิดในใจเลย (ตรู ไปกวนทีน ใครหรือป่าวหว่า  เลยแพคกวนๆมา )
      พี่เล็กคงจะเสียความรู้สึก ผมก็เสียดายเช่นกัน  ต้องขอโทษด้วยครับ  เด๊๋ยวยังไงผมจะไปหาอีกที เผื่อมันตกหล่นไป   [pig90124]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #273 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 01:08:55 AM »
ถ้าเป็นแบบรูปน้าอัล  สาบานได้ครับ ผมไม่เห็นจริงๆ  ผมไม่มีเหตุผลจะไปเปลี่ยนซีเลยครับ ก็เพราะมันเหลืออยู่ตัวเดียวเป็นแบบกระป๋อง  จะให้ผมโทรไปถามว่าขาดซีตัวหนึงก็กระไรอยู่  ผมก็เลยเอามาแทนที่มันหาได้  ผมยังคิดในใจเลย (ตรู ไปกวนทีน ใครหรือป่าวหว่า  เลยแพคกวนๆมา )
      พี่เล็กคงจะเสียความรู้สึก ผมก็เสียดายเช่นกัน  ต้องขอโทษด้วยครับ  เด๊๋ยวยังไงผมจะไปหาอีกที เผื่อมันตกหล่นไป   [pig90124]
โอ้ย..คิดมาก เดี๋ยวก็หดหรอก  [laugh-raccoon]  หาไม่เจอก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวส่งให้ใหม่ คล้ายกับของพี่ กอฮอร์แหละ แต่เป็น ชนิดเดียวกัน แต่ตัวนี้น่ะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ  แนวคิดงานนี้ผมอยากจะหาแดคที่โดยหมู่บ้านเราเล่นกันในบ้าน  มีตัวต้นแบบอยู่แล้วตัวนึง และ ไปสั่งซื้อ pcb จากจีนมาอีกตัวนึง แล้วทำตัวต้นแบบขึ้นมา (ต้นแบบเกิดจากสองตัวมาผสมกัน) ด้วยเห็นว่าเว็บเราน้องใหม่เยอะ และ ยังไม่ค่อยชำนาญ หรือ ทำตัวใหญ่แล้วไม่จบกันเยอะ ตัวนี้อุปกรณ์น้อยชิ้นสามารถที่จะหาของดีๆมาลงได้ โดยที่ราคาไม่สูงมากนัก น้องใหม่ทำแล้วน่าจะผ่าน เมื่อเทสต้นแบบแล้วเห็นว่าดี ก็เลยคุยกันในกลุ่ม mod ว่าจะทำตัวนี้  จึงส่ง pcb ต้นแบบให้น้ารุ่ง เขียนลาย pcb ขึ้นมาใหม่ ในแบบฉบับของเรา  เพื่อที่จะไม่ให้ไปเหมือนกับตัว prototype แล้วทำ pcb จำลองเสมือนจริงส่งกลับมาให้ผมเทสอีกครั้งจนมั่นใจว่าไม่มีปัญหาทั้งเรื่องเสียง และ noise  เลยถือโอกาสนี้ปรับเปลี่ยนเล็กๆน้อย ส่งข้อมูลกลับไปให้น้ารุ่งปรับแก้อีกเล็กน้อย ก่อนส่งให้น้าเฉย ตรวจ และ ปรับแยกกราวด์ เสียง กับ ภาคไฟ จึงส่งทำ pcb ออกมาเป็นอย่างที่เห็น ที่เล่นกันอยู่นี่แหละครับ    ส่วนการแพ็คของผมมีกันอยู่แค่สองคนก็ทำกันสองคนครับ ทั้งจัดเตรียมและแพ็คของ กับ เวลา 4 วัน 3 คืน (ตีสามทุกวัน) จนส่งของให้เพื่อนๆได้ครบนี่แหละครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #274 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 02:33:52 AM »
ขอส่งงานหลังลูกหลับ  [pig90118]

คู่นี้มันถูกสรา้งมาให้คู่กันจริงๆ 
  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #275 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:51:16 AM »

อิจฉาพวกขาทองจัง.... [pig80901]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #276 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 07:58:12 AM »

ดูซิ ใช้แค่ 2 ตัว ไม่รู้ผมกดเอามาทำไมตั้ง 40 ตัว ยังงงตัวเองอยู่เลย
 [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ honoruru

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #277 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 08:22:08 AM »

ดูซิ ใช้แค่ 2 ตัว ไม่รู้ผมกดเอามาทำไมตั้ง 40 ตัว ยังงงตัวเองอยู่เลย

รอน้าอัล เอามาเร่ขายในตลาดดีกว่า  3-2-1-raccoon
สถานที่ติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=880.0

« ตอบกลับ #278 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 08:29:35 AM »

รอน้าอัล เอามาเร่ขายในตลาดดีกว่า  3-2-1-raccoon

อีก 5 วัน คงมาถึงครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #279 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 08:39:17 AM »

จองล่วงหน้า 4ตัวครับ  laughhahaha

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #280 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 08:54:53 AM »

จองล่วงหน้า 4ตัวครับ  laughhahaha

น้าอัลครับเผื่อผมด้วย 4ตัวครับ

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #281 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:03:20 AM »

ของผมใกล้เคียงกับน้าอัลมาก ซีจากพี่สมชายเหมือนกัน  แต่ซีผมยืนตรง เคารพเพลงชาติ  

กล่อง ก็คล้ายๆกัน  ผมเอามาจากกล่องแปลงซีดีเป็นวีซีดี  เกือบยัดไม่ลง แต่โชคดีไม่ต้องเจาะ  แต่ยึดขาไม่ครบ

tda1543เสียงน่าจะสงัดที่สุด   และเป็นตัวที่เสียงเบาที่สุดด้วย เร่งโวลุ่มไม่ขึ้นมือเลย

Sprague 10uf/50v ตัวนี้ผมเอามาใส่ขัดตาทัพ แต่ปรากฏว่าเมื่อฟังไปนาน ๆ
อะไรกันเนี่ย เสียงกระจ่างดีมาก ๆ ต่างกับตอนแรกฟังราวฟ้ากับเหว

ทีแรกก็คิดว่าจะถอดออก ตอนนี้เปลี่ยนใจแล้ว ปล่อยให้อยู่คา PCB อย่างนั้นแหล่ะดีแล้ว

[clap hand2] [clap hand2]

ขอฟังสักพักจะลองเปลี่ยนดูบ้าง ของผมเปลี่ยนง่ายใส่ตาไก่ไว้รองรับการโมแล้วครับ

« ตอบกลับ #282 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:04:11 AM »
ถ้าเป็นแบบรูปน้าอัล  สาบานได้ครับ ผมไม่เห็นจริงๆ  ผมไม่มีเหตุผลจะไปเปลี่ยนซีเลยครับ ก็เพราะมันเหลืออยู่ตัวเดียวเป็นแบบกระป๋อง  จะให้ผมโทรไปถามว่าขาดซีตัวหนึงก็กระไรอยู่  ผมก็เลยเอามาแทนที่มันหาได้  ผมยังคิดในใจเลย (ตรู ไปกวนทีน ใครหรือป่าวหว่า  เลยแพคกวนๆมา )
      พี่เล็กคงจะเสียความรู้สึก ผมก็เสียดายเช่นกัน  ต้องขอโทษด้วยครับ  เด๊๋ยวยังไงผมจะไปหาอีกที เผื่อมันตกหล่นไป   [pig90124]
โอ้ย..คิดมาก เดี๋ยวก็หดหรอก  [laugh-raccoon]  หาไม่เจอก็ไม่เป็นไร เดี๋ยวส่งให้ใหม่ คล้ายกับของพี่ กอฮอร์แหละ แต่เป็น ชนิดเดียวกัน แต่ตัวนี้น่ะมันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ครับ  แนวคิดงานนี้ผมอยากจะหาแดคที่โดยหมู่บ้านเราเล่นกันในบ้าน  มีตัวต้นแบบอยู่แล้วตัวนึง และ ไปสั่งซื้อ pcb จากจีนมาอีกตัวนึง แล้วทำตัวต้นแบบขึ้นมา (ต้นแบบเกิดจากสองตัวมาผสมกัน) ด้วยเห็นว่าเว็บเราน้องใหม่เยอะ และ ยังไม่ค่อยชำนาญ หรือ ทำตัวใหญ่แล้วไม่จบกันเยอะ ตัวนี้อุปกรณ์น้อยชิ้นสามารถที่จะหาของดีๆมาลงได้ โดยที่ราคาไม่สูงมากนัก น้องใหม่ทำแล้วน่าจะผ่าน เมื่อเทสต้นแบบแล้วเห็นว่าดี ก็เลยคุยกันในกลุ่ม mod ว่าจะทำตัวนี้  จึงส่ง pcb ต้นแบบให้น้ารุ่ง เขียนลาย pcb ขึ้นมาใหม่ ในแบบฉบับของเรา  เพื่อที่จะไม่ให้ไปเหมือนกับตัว prototype แล้วทำ pcb จำลองเสมือนจริงส่งกลับมาให้ผมเทสอีกครั้งจนมั่นใจว่าไม่มีปัญหาทั้งเรื่องเสียง และ noise  เลยถือโอกาสนี้ปรับเปลี่ยนเล็กๆน้อย ส่งข้อมูลกลับไปให้น้ารุ่งปรับแก้อีกเล็กน้อย ก่อนส่งให้น้าเฉย ตรวจ และ ปรับแยกกราวด์ เสียง กับ ภาคไฟ จึงส่งทำ pcb ออกมาเป็นอย่างที่เห็น ที่เล่นกันอยู่นี่แหละครับ    ส่วนการแพ็คของผมมีกันอยู่แค่สองคนก็ทำกันสองคนครับ ทั้งจัดเตรียมและแพ็คของ กับ เวลา 4 วัน 3 คืน (ตีสามทุกวัน) จนส่งของให้เพื่อนๆได้ครบนี่แหละครับ

ช่วงนี้ไม่คิดมากไม่ได้ร็อก..(แหะๆ)  ปากยิ่งพล่อยๆอยู่ด้วย  สงสัยนิดเดียวเจอเป็นชุดมาแย้ว   ใครที่.. ผมพูดอะไรผิดไป ขอโทษ ณ ที่นี้ด้วยน่ะครับ  บางทีผมอาจจะหยอกแรงไปหน่อย หรือพูดไม่เข้าหูก็อย่า งอนผมเลยน่ะคร๊าบ  
     เคสนี้ก็เช่นกัน  กลัวจะว่าผมไปซนโน่นซนนี่  จัดของดีๆมาให้ ก็ไปเปลี่ยน กลัวเข้าใจผิด  ผมยังไม่ได้บอกเลยว่าเสียงเป็นยังไง  มีแวว ว่าจะโดนจัดเต็มอีก +555 (ผมคิดเอาน่ะ ..พี่เล็กต้องคิดว่า มานเอาไปเทียบกับเครื่องอื่น แล้วมานก็ไปเปลี่ยนซี ดูซิ..ตรูเอาแทนทาลั่มแต่มานดันทาลึ่ง  ไปเปลี่ยน คิดอย่างนี้ใช่ม่ะ )  เลยต้องรีบมาแถลงไขครับ  ประกอบกับน้าอัล ตบมือให้อย่างแรง  กับซีตัวนี้ โธ๊ะ..โธ่  เวรกรรมของผม จิงๆๆเลยยยๆ  ผมไม่ได้หูเทพอย่างนั้นนน..น้าอัล  ผมเห็นซีใกล้มือก็หยิบใส่เลย                

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #283 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:09:13 AM »

รอแย่งซื้อ [pig90132]

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #284 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:31:47 AM »
ขอจองด้วยครับ 4ตัวครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

« ตอบกลับ #285 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:34:48 AM »
ดูท่าทาง 40 ตัว คงพอเพียงแบ่งกัน
 [in-love-raccoon]

ออฟไลน์ falakamo

« ตอบกลับ #286 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 09:50:36 AM »
แต่อยากได้1ไมโครมาใส่a1จัง               กระทู้ส่งการบ้านนี่หว่า 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 10:05:13 AM »

จองด้วยซัก 4 ตัว [gr_in]

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 10:19:10 AM »
ถามหน่อยครับ พอดีจะเอา DAC ลงกล่อง

แจ็ค RCA ตัวนี้ เวลาต่อสายGND นี่ต่อตรงจุดที่ 1 ใช่เปล่าครับ [unde_cided] เพราะมันไมเห็นมีแผ่นต่อ GND มาให้เหมือนอันบน
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 10:23:29 AM »
ถามหน่อยครับ พอดีจะเอา DAC ลงกล่อง

แจ็ค RCA ตัวนี้ เวลาต่อสายGND นี่ต่อตรงจุดที่ 1 ใช่เปล่าครับ [unde_cided] เพราะมันไมเห็นมีแผ่นต่อ GND มาให้เหมือนอันบน

แม่นแล้ว [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #290 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 10:26:19 AM »

ขอบคุณครับ พอดีไม่เคยใช้ [c--c]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 11:20:48 AM »

ขอบคุณครับ พอดีไม่เคยใช้ [c--c]
ใช้มีดขูดซะหน่อยก็จะติดดีครับ

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 11:29:32 AM »

ไปขูดทำไมให้มีบาดแผล  แค่หัวแร้งร้อนได้ที่ก็ติดหนึบแล้ว เพราะเขาชุบทองมาอย่างดีครับ
 [pig90115]

• http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 11:49:42 AM »

ใต้แผ่นปริ๊นตรงvrตัวสีฟ้า 2ขาข้างบนติดกันหรือเปล่าครับ ของผมบัดกรีแล้วมันติดกันเลยไม่แน่ใจครับว่าลายปริ๊นมันติดกันหรือเปล่า
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 11:56:21 AM »

ใต้แผ่นปริ๊นตรงvrตัวสีฟ้า 2ขาข้างบนติดกันหรือเปล่าครับ ของผมบัดกรีแล้วมันติดกันเลยไม่แน่ใจครับว่าลายปริ๊นมันติดกันหรือเปล่า

[heyheybaby_watch] ติดกันครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 12:30:05 PM »

ไปขูดทำไมให้มีบาดแผล  แค่หัวแร้งร้อนได้ที่ก็ติดหนึบแล้ว เพราะเขาชุบทองมาอย่างดีครับ
 [pig90115]
ผมจำได้ลางๆว่าผมก็ดูเทคนิคจากในนี้แหละครับ และก็เคยมีคนแนะนำผมว่าเอาคัตเตอร์ขูดเบาๆให้ผิวมันลอกหน่อยจะได้บัดกรีติด ครับ หรือว่าจำมาผิดอีกแล้ว ซึ่งพอผมะทำผมก็ขูดทุกครั้งเลยครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 01:05:25 PM »
ต้องดูว่าเค้าเคลือบด้วยอะไรครับ
อุปกรณ์บางอย่างเคลือบแล้วบัดกรีไม่ติด
ผมก็แยกไม่ออกเลยขูดมันซะทั้งหมดนั่นแหละ ยกเว้นสีทอง (เสียดาย)  [c--c]

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 02:34:36 PM »
ภาคจ่ายไฟทำเสร็จแล้วครับ เสียบไฟหม้อแปลงควันขึ้น  ลองเอามาเช็คดูใหม่ปรากฎว่า ต่อหม้อแปลงผิด เอา220V ไปเข้าแผ่นปริ๊นแล้วเอา15Vไปเข้าไฟ220V ต่อผิดแบบนี้อุปกรณ์ในแผ่นปริ๊นจะเสียด้วยหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 02:38:26 PM »
ภาคจ่ายไฟทำเสร็จแล้วครับ เสียบไฟหม้อแปลงควันขึ้น  ลองเอามาเช็คดูใหม่ปรากฎว่า ต่อหม้อแปลงผิด เอา220V ไปเข้าแผ่นปริ๊นแล้วเอา15Vไปเข้าไฟ220V ต่อผิดแบบนี้อุปกรณ์ในแผ่นปริ๊นจะเสียด้วยหรือเปล่าครับ

[no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon]

ลองเอาหม้อเเปลงต่อให้ถูกแล้ววัดไฟที่หม้อแปลงว่ามีไปหรือเปล่า ถ้ามีก็ลองต่อเข้าวงจรอีกทีครับ แล้วลองวัดไปออก ครับ  ปกติจะมีเขียนบอกนะครับที่หม้อแลงว่าด้านไหนเป็นด้านไหน [tremor-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: 02 กันยายน 2012, 02:50:55 PM »
ภาคจ่ายไฟทำเสร็จแล้วครับ เสียบไฟหม้อแปลงควันขึ้น  ลองเอามาเช็คดูใหม่ปรากฎว่า ต่อหม้อแปลงผิด เอา220V ไปเข้าแผ่นปริ๊นแล้วเอา15Vไปเข้าไฟ220V ต่อผิดแบบนี้อุปกรณ์ในแผ่นปริ๊นจะเสียด้วยหรือเปล่าครับ

[no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon] [no-raccoon]

ลองเอาหม้อเเปลงต่อให้ถูกแล้ววัดไฟที่หม้อแปลงว่ามีไปหรือเปล่า ถ้ามีก็ลองต่อเข้าวงจรอีกทีครับ แล้วลองวัดไปออก ครับ  ปกติจะมีเขียนบอกนะครับที่หม้อแลงว่าด้านไหนเป็นด้านไหน [tremor-raccoon]

วัด ไดโอดบริจด์ก่อนด้วยครับว่ายังปกติไหม  [c--c]