ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพงฟูลเรนจ์ กับลำโพงวูฟเฟอร์ การผลิตต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 4373 ครั้ง)

ออฟไลน์ R&R

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 44
ขอเป็นความรู้ด้วยครับ ถ้าเราจะเอาลำโพงวูฟเฟอร์ มาทำเป็นลำโพงฟูลเรนจ์ได้ไหมครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
ขอเป็นความรู้ด้วยครับ ถ้าเราจะเอาลำโพงวูฟเฟอร์ มาทำเป็นลำโพงฟูลเรนจ์ได้ไหมครับ

ลำโพงแบ่งประเภทด้วยการตอบสนองความถี่ครับ
ฟูลเรนจ์ ชื่อบอกอยู่แล้วว่าครอบคลุมได้ทั้งหมด หมายถึงครอบคลุมความถี่ที่มนุษย์เราได้ยิน ซึ่งคือ 20-20000Hz แต่ในทางปฏิบัติ ตอบสนอง 60-15000 ก็เรียกกันเป็น  ฟูลเรนจ์แล้วครับ
วูฟเฟอร์ คือลำโพงที่สมารถตอบสนแองความถี่อยู่ในช่วง เสียงกลาง-ต่ำ คือประมาณ 40-3000Hz

หัวข้อถามว่าผลิตต่างกันอย่างไร ตอบว่าไม่ทราบครับ

ถามว่าใช้แทนกันได้ไหม ตอบว่าไม่ด้ครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
แต่หากมิได้ซีเรียส หวังผลกับเสียงที่ได้มากนัก มุ่งเน้น แค่ สนุกและผ่อนคลาย ก็ทำไปเถิดครับ อยาก กุ๊งกิ๊งหน่อย ก็เสริมทวีตเตอร์ไว้บนหลังตู้สักดอก ก็พอจะใช้ฟังเพลงกับเค้าได้ดีในระดับนึงเลยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ