ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543  (อ่าน 379984 ครั้ง)

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #750 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 08:45:30 AM »
ขอส่งการบ้านบ้างครับ เพิ่งจะทำแผ่นประกบหน้า ทำสีเสร็จ  [pig6456]
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: ส่งการบ้าน GB MINI Dac 1543
« ตอบกลับ #751 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 09:03:54 AM »
ขอถามคำถามเชย ๆ หน่อยนะ
แล้วช่อง USB เอาไว้เล่นกับอะไร ไม่รู้จริง ๆ ช่วยสงเคราะห์หน่อยเถอะ

ตายเลยพี่เราแกล้งอำหรือเปล่าครับ ช่อง usb เสียบกับคอมๆก็จะเห็นหรือลง driver ให้ เราก็ใช้โปรแกรมเล่นเพลงที่ไม่ใช่ของ windows เราจะใช้โปรแกรม foobar หรือ cpay หรือ media center หรือโปรแกรมที่ต้องชื้อ ซึ่งโปรแกรมเหล่านี้จะมีลูกเล่นและคุณสมบัติแตกต่างกันไป ทำให้ฟังเพลงดีขึัน และมี Device ไว้ให้เลือกว่าเราจะใช้ ตัวไหนในการส่งออกเช่นใน foobar2000 ก็จะมี WASAPI ที่หลายคนนิยมใช้ พวกนี้ก็จะทำการตัดระบบของ windows ออกไปไม่ให้เข้ามายุ่ง หรือแปลงสัญญานที่จะส่งออก WASAPI จะทำหน้าที่ส่งออกมาเองโดยไม่มีการแปลง คือส่งออกมาให้ dac แบบตรงๆให้ dac จัดการเลย ซึ่งไฟล์ที่เล่นก็พวก wav face ซึ่งมิใช่ mp3
ลูกเล่นในโปรแกรมต่างๆมีมากมาย โชว์ปก ฯลฯ

และสามารถเล่นไฟล์ HI res ได้ด้วย ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับพี่อัล ผมอาจจะอธิบายไม่ถูกทั้งหมดแต่ก็จะประมาณนี้ และ usb จะมีเทคโนโลยี่ Asynchronous ซึ่งจะมีใน dac รุ่นมีราคาหน่อย เป็นระบบ usb ที่ดีกว่า usb ทั่วๆไป สามารถรับ 24/96 ได้เลยทางช่อง usb
และเสียงก็มิใช่ย่อยๆครับ coax ก็ไม่รู้จะสู้ได้หรือเปล่า ก็อย่างว่าแล้วแต่ชอบครับ coax เล่นสายได้ แต่ usb ก็เล่นสายได้แต่คนไม่ค่อยนิยมเท่าไร เพราะฟังแล้วไม่ค่อยต่างครับ สำหรับสาย usb
dac ของพี่เล็กด้านล่าง น่าจะ Audio GD ซึ่งเขาก็นิยมกันมากมีหลายรุ่น ราคาก็หมื่นปลายๆเขาเอาไปชน cd ราคาหลายๆหมื่นสบายๆ

dac ผมราคาไม่ถึงหมื่น usb จึงเป็นแค่ธรรมดา ส่งสัญญานได้แค่ 16/44 เท่านั้นเล่นไฟล์ Hi res ไม่ได้ แต่ dac ผมมีช่อง input 3 ทาง usb optic coax ซึ่ง optic รับได้สูงสุด 24/96  coax รับได้24/192 ซึ่งผมก็ลองเล่นไฟล์ Hi res ผ่านทาง hd player มาแล้ว

ส่วน dac ของพี่ไม่สามารถเล่นไฟล์ Hi res ได้ครับ

ตอนนี้วงการ dac มีมากมาย จึงจะมาทดแทนเครื่องเล่น cd ครับเพราะเสียงไม่ต่างกันเท่าไร แต่ได้สดวก และตัวพี่เองก็ได้สมผัสมาแล้วว่า dac กับ cd marantz ต่างกันอย่างไร dac ที่พี่เล่นอยู่นั้นยังแค่เริ่มต้นครับ ถ้าพี่ได้สัมผัสตัวอื่นๆcd พี่อาจจะไม่เปิดเลยก็ได้ครับ  laughhahaha แต่ราคามันก็แพงกว่า cd marantz อีกครับ

http://www.discoveryhifi.com/  พี่อัลว่างๆลองเข้าไปอ่านๆดูครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16298.0

ส่วนผมรอคุณ thaisolar จัดตัวนี้มา usb>spdif โดยใช้ชิปตัวล่าสุดของค่าย audio gd  (TE8802) ราคาเห็นว่าไม่น่าจะเกิน 2 พัน ผมว่าจะหางบจัดมาลองเล่นสักหน่อยครับ
ไว้เล่นกับคอมทางช่อง usb แล้วแปลงเป็น coax ครับ 

ไม่รู้จริง ๆ ไม่ได้แกล้งอำอย่างใดทั้งสิ้น

คอมที่บ้านผม เมื่อลงโปรแกรมครบถ้วนแล้ว ผมยังถอด DVD Rom ออกเลย
ไม่อยากมือซนไปลงอะไรเพิ่ม

กรณีผมใช้โน๊ตบุคเป็น Front-end ผมต้องไปปรับแก้อะไรที่โน๊ตบุคบ้าง
หากไม่ปรับแก้อะไร บางทีในอนาคตอาจจะเอามาเล่นหาประสบการณ์ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #752 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:18:53 AM »
ขอส่งการบ้านบ้างครับ เพิ่งจะทำแผ่นประกบหน้า ทำสีเสร็จ  [pig6456]

ลายไม้และสีอย่างสวยเลยครับผม  [clap hand2]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #753 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:25:56 AM »

-----------
สวยอย่างแรง [clap hand2]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #754 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 11:32:25 AM »
อาการของผมเปิดขึ้นมาดังปรกติ ไฟ lock ติด ฟังได้ประมาณ1เพลงแล้วเงียบไปเฉยๆ ไฟ lock ก็ดับไปด้วย ปิดไว้สักครู่แล้วเปิดใหม่ดังปรกติ ไฟ lockติด แต่ฟังไม่ถึงครึ่งเพลง ก็เงียบไปอีก ไฟ lock ดับ....ขอคำแนะนำด้วยครับ.. [confused-raccoon]

ขอดูรูปด้วยครับ ด้านบนบอร์ด และถามว่า ได้ลองเปลี่ยนสาย เปลี่ยนแหล่งสัญญาณหรือยังครับ รับสัญญาณมาจากอะำไร วัดไฟได้ปกติหรือเปล่าทั้งตอนไฟ Lock ติด และ ตอนมันดับ ไอซีตัวไหนร้อนบ้าง สายที่เข้า input สั้นยาวแค่ไหน  [roll]

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #755 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 12:15:33 PM »
ขอถามคำถามเชย ๆ หน่อยนะ
แล้วช่อง USB เอาไว้เล่นกับอะไร ไม่รู้จริง ๆ ช่วยสงเคราะห์หน่อยเถอะ

ตายเลยพี่เราแกล้งอำหรือเปล่าครับ ช่อง usb เสียบกับคอมๆก็จะเห็นหรือลง driver ให้ เราก็ใช้โปรแกรมเล่นเพลงที่ไม่ใช่ของ windows เราจะใช้โปรแกรม foobar หรือ cpay หรือ media center หรือโปรแกรมที่ต้องชื้อ ซึ่งโปรแกรมเหล่านี้จะมีลูกเล่นและคุณสมบัติแตกต่างกันไป ทำให้ฟังเพลงดีขึัน และมี Device ไว้ให้เลือกว่าเราจะใช้ ตัวไหนในการส่งออกเช่นใน foobar2000 ก็จะมี WASAPI ที่หลายคนนิยมใช้ พวกนี้ก็จะทำการตัดระบบของ windows ออกไปไม่ให้เข้ามายุ่ง หรือแปลงสัญญานที่จะส่งออก WASAPI จะทำหน้าที่ส่งออกมาเองโดยไม่มีการแปลง คือส่งออกมาให้ dac แบบตรงๆให้ dac จัดการเลย ซึ่งไฟล์ที่เล่นก็พวก wav face ซึ่งมิใช่ mp3
ลูกเล่นในโปรแกรมต่างๆมีมากมาย โชว์ปก ฯลฯ

และสามารถเล่นไฟล์ HI res ได้ด้วย ทั้งหมดก็ประมาณนี้ครับพี่อัล ผมอาจจะอธิบายไม่ถูกทั้งหมดแต่ก็จะประมาณนี้ และ usb จะมีเทคโนโลยี่ Asynchronous ซึ่งจะมีใน dac รุ่นมีราคาหน่อย เป็นระบบ usb ที่ดีกว่า usb ทั่วๆไป สามารถรับ 24/96 ได้เลยทางช่อง usb
และเสียงก็มิใช่ย่อยๆครับ coax ก็ไม่รู้จะสู้ได้หรือเปล่า ก็อย่างว่าแล้วแต่ชอบครับ coax เล่นสายได้ แต่ usb ก็เล่นสายได้แต่คนไม่ค่อยนิยมเท่าไร เพราะฟังแล้วไม่ค่อยต่างครับ สำหรับสาย usb
dac ของพี่เล็กด้านล่าง น่าจะ Audio GD ซึ่งเขาก็นิยมกันมากมีหลายรุ่น ราคาก็หมื่นปลายๆเขาเอาไปชน cd ราคาหลายๆหมื่นสบายๆ

dac ผมราคาไม่ถึงหมื่น usb จึงเป็นแค่ธรรมดา ส่งสัญญานได้แค่ 16/44 เท่านั้นเล่นไฟล์ Hi res ไม่ได้ แต่ dac ผมมีช่อง input 3 ทาง usb optic coax ซึ่ง optic รับได้สูงสุด 24/96  coax รับได้24/192 ซึ่งผมก็ลองเล่นไฟล์ Hi res ผ่านทาง hd player มาแล้ว

ส่วน dac ของพี่ไม่สามารถเล่นไฟล์ Hi res ได้ครับ

ตอนนี้วงการ dac มีมากมาย จึงจะมาทดแทนเครื่องเล่น cd ครับเพราะเสียงไม่ต่างกันเท่าไร แต่ได้สดวก และตัวพี่เองก็ได้สมผัสมาแล้วว่า dac กับ cd marantz ต่างกันอย่างไร dac ที่พี่เล่นอยู่นั้นยังแค่เริ่มต้นครับ ถ้าพี่ได้สัมผัสตัวอื่นๆcd พี่อาจจะไม่เปิดเลยก็ได้ครับ  laughhahaha แต่ราคามันก็แพงกว่า cd marantz อีกครับ

http://www.discoveryhifi.com/  พี่อัลว่างๆลองเข้าไปอ่านๆดูครับ
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=16298.0

ส่วนผมรอคุณ thaisolar จัดตัวนี้มา usb>spdif โดยใช้ชิปตัวล่าสุดของค่าย audio gd  (TE8802) ราคาเห็นว่าไม่น่าจะเกิน 2 พัน ผมว่าจะหางบจัดมาลองเล่นสักหน่อยครับ
ไว้เล่นกับคอมทางช่อง usb แล้วแปลงเป็น coax ครับ  

ไม่รู้จริง ๆ ไม่ได้แกล้งอำอย่างใดทั้งสิ้น

คอมที่บ้านผม เมื่อลงโปรแกรมครบถ้วนแล้ว ผมยังถอด DVD Rom ออกเลย
ไม่อยากมือซนไปลงอะไรเพิ่ม

กรณีผมใช้โน๊ตบุคเป็น Front-end ผมต้องไปปรับแก้อะไรที่โน๊ตบุคบ้าง
หากไม่ปรับแก้อะไร บางทีในอนาคตอาจจะเอามาเล่นหาประสบการณ์ครับ
กรณีใช้ NB ไม่ต้องทำอะไรครับแค่ลงโปรแกรม เล่นเพลงเช่น foobar2000หรือ cpay เป็นฟรีแวร์ โดยเฉพาะ cpay ตัวนี้เสียงดีมากๆครับแต่เล่นยากหน่อย เพลงพี่ก็ริปจากแผ่นแท้ของพี่ได้  มี dac ที่รับสัญญานทาง usb ได้ ก็พอแล้วครับแค่นี้ก็แจ่มแล้วครับ

สมัยนี้ dvd rom ก็แทบไม่ได้ใช้แล้วครับ ใช้ flash dirve แทนหมดแล้ว กระทั่งลงวินโดว์
ของพี่ปัจจุบันก็เล่นได้แล้วไม่ต้องใช้ NB ก็ได้ ผมยังอยากหาคอมรุ่นเก่าหน่อยไม่ต้องลงอะไรเลยนอกจาก วินโดว์ และโปรแกรมเล่นเพลงเท่านั้น
และสมัยนี้มีโปรแกรมช่วยอีก รันโปรแกรมแล้วโปรแกรมจะไปลดการทำงานของวินโดว์ที่ไม่จำเป็นลง ทำให้ฟังเพลงได้ดีขึ้น อีก
ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ คอมตั้งโต๊ะเล่นครับ NB ลูกสาวเอาไปใช้ ผมใช้สาย usb ยาว 3 เมตรไม่มีปัญหาอะไรเลยสบายๆสัญญานไม่ขาดหายครับ
ถ้ามีโอกาศอยากให้พี่ลองดูครับ แล้วจะเห็นความแตกต่างครับ ชอบไม่ชอบก็ว่ากันไปครับ แต่จะได้รู้ว่ายังมีอะไรทีแปลกๆสะดวกสบายให้เลือกเล่นสลับกันได้ครับ บางท่านยังเก็บแผ่นไว้เลยเพราะกลัวแผ่นสึกเสีย แล้วริปลงคอมเล่นแทนครับเสียงผมว่า ไม่ต่างถึงขนาดรับรู้หรอกครับ
ยิ่งถ้าชุดที่ไม่ได้อยู่ในห้องฟังจริงๆบางที่แยกไม่ออกเสียด้วยซ้ำไปครับ

คอมปัจจุบันถ้าพี่จะลองเล่น พี่ก็หาตัวแปลง usb เป็น coax ซึ่งตัวนี้ช่วยให้ฟังเพลงดีขึ้นอีกครับ ผมเองก็สนใจรอคุณ thaisolar นำเข้ามาครับ ผมจัดแน่ๆครับ อยากได้มานานครับ แค่นี้พี่ก็เล่นได้แล้วครับ ใช้คอมที่อยู่ในห้องพี่นั้นแหละครับเล่นได้สบายๆครับ
เพราะ dac พี่รู้สึกจะรับได้เฉพาะ coax ใช่เปล่า ถ้ารับ usb ได้ก็แค่หาสายusb ยาวๆหน่อยมาแค่นี้ก็แจ่มครับ
ใส่เพลงไปเลยฟังที่เดียว 100 เพลงรวดเลยก็ได้ไม่ต้องลุกไปเปลี่ยนแผ่น เลือกเพลงที่ชอบๆก็ได้ เล่นด้วยคอมมันสะดวกตรงนี้แหละครับ
เลือกเพลงที่พี่ชอบ มาทำเป็น playlies ไว้คัดเพลงที่ฟังบ่อยๆมารวมกันไว้ คลิก ที่เดียวนอนฟังเพลินไปเลย [laugh-raccoon]
ส่วนแผ่นแท้ ก็ใส่ตู้โชว์สวยๆครับ เก็บไว้ไม่สึกหรอดีครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:14:23 PM »
รบกวนน้า Cleaning ลงวิธีการใช้โปรแกรม cPlay แบบ คร่าว ๆ ได้หรือเปล่าครับ 
ผมมีปัญหากับโปรแกรมตัวนี้  คือลงไปก็เล่นไม่ได้  ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ Driver ของซาวการ์ดหรือเปล่า
ประเภท file ที่ใช้เล่น ผมก็ลองตามที่โปรแกรม Support แล้วครับ

[res]

« ตอบกลับ #757 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 01:50:44 PM »
รบกวนน้า Cleaning ลงวิธีการใช้โปรแกรม cPlay แบบ คร่าว ๆ ได้หรือเปล่าครับ 
ผมมีปัญหากับโปรแกรมตัวนี้  คือลงไปก็เล่นไม่ได้  ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ Driver ของซาวการ์ดหรือเปล่า
ประเภท file ที่ใช้เล่น ผมก็ลองตามที่โปรแกรม Support แล้วครับ

[res]
[roll] ผมก็เล่นไม่ได้ครับงงเหมือนกันครับ ลองไปดูที่ thaidvd.net ได้ไหมครับที่คุณ อำเภออ ลงไว้ครับ พอดีผมอยู่ที่ทำงานมันblock เน็ต
บางเว็ปครับ หรือดูวิธีใน google ได้ไหมครับ
ก่อนผมเคยเล่นได้ แต่พอตอนหลังเล่นไม่ผ่านครับ มีปัญหาเรื่อง driver ครับ

เลือกรุ่นตรงกับ cpu เราแล้วใช่ไหมครับ มันเล่นได้แต่ไฟล์ wav นะครับ ไฟล์ flac เล่นไม่ได้ครับ แต่เสียงดีจริงๆครับ

http://27.254.41.37/~thaiaudio/board/index.php?topic=969.msg154562#msg154562

ออฟไลน์ rungsiman

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 02:18:04 PM »
ขอรบกวนน้าๆทุกท่านครับ
 dac 1543 ของผมได้ทดสอบก่อนลงกล่องเรียบร้อยแล้วครับพอลงกล่องเสร็จก็ลองฟังปกติดีครับเลยลองเปลี่ยนสายสัญญาณซ้ายขวาไปหลายๆเส้นครับ แต่ท้าย rca มันแน่นครับก็เลยถอดเข้าถอดออกยากครับ
 สุดท้าย dac มีเสียงเต็กๆๆๆผมเลยปิดและเปิดใหม่ครับปรากฎว่าตอนนี้มันดังขวาข้างเดียวครับเลยต้องรื้อกล่องมาดูใหม่ครับเลยเห็นเข้า rca ซ้ายตะกั่วมันไปโดนกราวด์ครับผมเลยวัดค่าไฟเข้าออกก็ปกติครับก็ไล่
 อยู่เป็นวันๆครับแต่มันไม่รู้เรื่องด้านนี้เลยครับเห็น r300 มันจมใน pcb เลยดึงขื้นมาครับแต่เสียงก็ยังดังข้างเดียวครับ [pig90124]เลยหมดหนทางครับ กลัวจะเละไปกว่านี้ครับรบกวนน้าๆช่วยด้วยครับ [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #759 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 02:40:51 PM »

[res]
[roll] ผมก็เล่นไม่ได้ครับงงเหมือนกันครับ ลองไปดูที่ thaidvd.net ได้ไหมครับที่คุณ อำเภออ ลงไว้ครับ พอดีผมอยู่ที่ทำงานมันblock เน็ต
บางเว็ปครับ หรือดูวิธีใน google ได้ไหมครับ
ก่อนผมเคยเล่นได้ แต่พอตอนหลังเล่นไม่ผ่านครับ มีปัญหาเรื่อง driver ครับ

เลือกรุ่นตรงกับ cpu เราแล้วใช่ไหมครับ มันเล่นได้แต่ไฟล์ wav นะครับ ไฟล์ flac เล่นไม่ได้ครับ แต่เสียงดีจริงๆครับ

http://27.254.41.37/~thaiaudio/board/index.php?topic=969.msg154562#msg154562

ไปอ่านมาแล้วตามที่น้าแนะนำ ...
ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ  น่าจะมีปัญหาตรงการเลือก version  ไม่ตรงกับซีพียูของเรา
cPlay  เสียงดีกว่า Foobar เห็น ๆ แต่ข้อเสีัยคือ
เล่นยาก  หน้าตาไม่สวย  เล่นได้เฉพาะไฟล์บางชนิด ไม่ครอบคลุมเหมือน foobar แถมเวลาเปิดหน่วงเครื่องมาก

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #760 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:01:17 PM »
 dac 1543 ของผมได้ทดสอบก่อนลงกล่องเรียบร้อยแล้วครับพอลงกล่องเสร็จก็ลองฟังปกติดีครับเลยลองเปลี่ยนสายสัญญาณซ้ายขวาไปหลายๆเส้นครับ แต่ท้าย rca มันแน่นครับก็เลยถอดเข้าถอดออกยากครับ
 สุดท้าย dac มีเสียงเต็กๆๆๆผมเลยปิดและเปิดใหม่ครับปรากฎว่าตอนนี้มันดังขวาข้างเดียวครับเลยต้องรื้อกล่องมาดูใหม่ครับเลยเห็นเข้า rca ซ้ายตะกั่วมันไปโดนกราวด์ครับผมเลยวัดค่าไฟเข้าออกก็ปกติครับก็ไล่
 อยู่เป็นวันๆครับแต่มันไม่รู้เรื่องด้านนี้เลยครับเห็น r300 มันจมใน pcb เลยดึงขื้นมาครับแต่เสียงก็ยังดังข้างเดียวครับ [pig90124]เลยหมดหนทางครับ กลัวจะเละไปกว่านี้ครับรบกวนน้าๆช่วยด้วยครับ [entreat-raccoon]
  ขอรูปด้วยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #761 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:07:17 PM »

[res]

ไปอ่านมาแล้วตามที่น้าแนะนำ ...
ตอนนี้เล่นได้แล้วครับ  น่าจะมีปัญหาตรงการเลือก version  ไม่ตรงกับซีพียูของเรา
cPlay  เสียงดีกว่า Foobar เห็น ๆ แต่ข้อเสีัยคือ
เล่นยาก  หน้าตาไม่สวย  เล่นได้เฉพาะไฟล์บางชนิด ไม่ครอบคลุมเหมือน foobar แถมเวลาเปิดหน่วงเครื่องมาก

ขอบคุณครับ

ใช่ครับเสียงดีกว่าครับ แล้วลองใช้ media center หรือยังครับตัวนี้ก็แจ่มครับ เล่นได้ครบทุกไฟล์ครับ

« ตอบกลับ #762 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:37:31 PM »

[res]

ขอบคุณครับ

ใช่ครับเสียงดีกว่าครับ แล้วลองใช้ media center หรือยังครับตัวนี้ก็แจ่มครับ เล่นได้ครบทุกไฟล์ครับ

ยังครับ เดี๋ยวกลับบ้านไปค่อยลงเครื่องที่บ้าน ที่ทำงานไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่...

• **
« ตอบกลับ #763 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:49:24 PM »
  ขอรูปด้วยครับ
  ทุกอย่างตามที่เห็นในรูปครับผมวัดไฟ ac 12.3v ออกdc 12.00vแต่เสียงออกขวาข้างเดียวครับ(วัดเป็นแต่ไฟอย่างเดียวครับ)

« ตอบกลับ #764 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 03:56:06 PM »
 แล้วตอนที่ถอดออกมานี่ ดังสองข้างหรือเปล่าครับ   ก่อนลงดังปกติ   ลงแล้วพบปัญหาก็น่าจะอยู่ที่ทางออกนั่นแหละครับ ขั้ว RCA ช็อตลงกราวด์หรือเปล่า  ลองปลดขั้วมาต่อข้างนอกดูอีกครั้งซิครับว่าดังปกติหรือไม่
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• **
« ตอบกลับ #765 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:04:11 PM »
ไฟ data ทุกอย่างยังปกติครับผมลองหมดทุกอย่างแล้วครับคือมันไม่มีสัญญาณออกซ้ายเลยครับ

« ตอบกลับ #766 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:19:39 PM »
ไฟ data ทุกอย่างยังปกติครับผมลองหมดทุกอย่างแล้วครับคือมันไม่มีสัญญาณออกซ้ายเลยครับ

ลองเช็คจุดบัดกรีตั้งแต่ ขาซีเอาท์พุท ไปจนถึง ขาของคอนเน็คเตอร์ดูครับว่าจุดบัดกรียังติดแน่นอยู่หรือเปล่า

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #767 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:30:23 PM »
น้องใหม่ครับ    มาเป็นกำลังใจให้ครับ  [pig6456]

• **
« ตอบกลับ #768 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:33:33 PM »

ลองเช็คจุดบัดกรีตั้งแต่ ขาซีเอาท์พุท ไปจนถึง ขาของคอนเน็คเตอร์ดูครับว่าจุดบัดกรียังติดแน่นอยู่หรือเปล่า
ลองทุกอย่างแล้วครับยิ่งไล่จุดบัดกรีใหม่ยิ่งเละครับขอบคุณน้า blue มากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #769 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:35:48 PM »
น้องใหม่ครับ    มาเป็นกำลังใจให้ครับ  [pig6456]

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #770 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:42:07 PM »
ลองอีกทีก่อนส่งมาครับ เช็คสายสัญญาณที่ใช้ เห็นว่าดึงเข้าดึงออกบ่อย ลองเช็คดูซิครับว่าตัวนำ หรือ กราวด์ขาดในหัวหรือเปล่า หรือไม่ก็เอามิเตอร์วัดดู อีกอย่างตอนที่ลองให้ถอดหัว RCA ออกมาจากกล่องก่อนครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #771 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:44:02 PM »

ขอบคุณครับ

เปิดเพลงตามปกติ ตั้งมิเตอร์ ย่าน Vac วัดตรง Connector  R กับ G  และ L กับ G  มีไฟวิ่งตามเสียงเพลงไหม และ วัดความต้านทาน ตรง connector  R กับ G  และ L กับ G ได้เท่าไรครับ

« ตอบกลับ #772 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 05:07:07 PM »
ผมเห็นหลายท่านบัดกรีและมีเศษตะกั่วไหลไปติดลายด้านบนและเป็นเหตุให้ช๊อตลงกราวด์
วงกลมที่ขาอุปกรณ์มันชิดกับกราวด์มาก สำหรับผมแล้วแกะออกสถานเดียวเพื่อมิให้เกิดปัญหา

ต้องใช้ความพยายามสะกิดออกไปเลย เอาไว้มีแต่ปัญหาครับ

[roll]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #773 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 05:09:02 PM »
ปัญหานี้ผมก็เจอด้วยตัวเอง แกะออกแล้วสบายใจไปเลยครับ
 [roll] [roll]

• **
« ตอบกลับ #774 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 06:29:14 PM »
ลองอีกทีก่อนส่งมาครับ เช็คสายสัญญาณที่ใช้ เห็นว่าดึงเข้าดึงออกบ่อย ลองเช็คดูซิครับว่าตัวนำ หรือ กราวด์ขาดในหัวหรือเปล่า หรือไม่ก็เอามิเตอร์วัดดู อีกอย่างตอนที่ลองให้ถอดหัว RCA ออกมาจากกล่องก่อนครับ
จะลองดูอีกครั้งครับ ขอบคุณมากครับ

• **
« ตอบกลับ #775 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 06:55:52 PM »

ขอบคุณครับ

เปิดเพลงตามปกติ ตั้งมิเตอร์ ย่าน Vac วัดตรง Connector  R กับ G  และ L กับ G  มีไฟวิ่งตามเสียงเพลงไหม และ วัดความต้านทาน ตรง connector  R กับ G  และ L กับ G ได้เท่าไรครับ
ความต้านทาน ตรง connector  R กับ G  และ L กับ G ต้องกลับไปวัดดูอีกครั้งครับ แต่ผมลองไล่สัญญาณ R กับ L (เปิดลำโพงฟังเสียงครับ)R เสียงมีมาตลอดจาก chip dac 1543 แต่ L ไม่มีสัญญาณ
มาเลยครับ ก่อนที่เสียงจะหายก็ฟังได้ปกติครับ มันมีเสียงดังเต๊กๆๆๆเหมือนรีเลย์ตัดครับแล้วเสียงเพลงฝั่ง L ก็หนีผมไปเลยครับ [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #776 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 07:12:51 PM »

ขอบคุณครับ

ความต้านทาน ตรง connector  R กับ G  และ L กับ G ต้องกลับไปวัดดูอีกครั้งครับ แต่ผมลองไล่สัญญาณ R กับ L (เปิดลำโพงฟังเสียงครับ)R เสียงมีมาตลอดจาก chip dac 1543 แต่ L ไม่มีสัญญาณ
มาเลยครับ ก่อนที่เสียงจะหายก็ฟังได้ปกติครับ มันมีเสียงดังเต๊กๆๆๆเหมือนรีเลย์ตัดครับแล้วเสียงเพลงฝั่ง L ก็หนีผมไปเลยครับ [entreat-raccoon]

ตอนนี้ไปที่ 1543 วัดได้ตามวงจรหน้า 1 ทุกขาไหมครับ โดยเฉพาะ ขา 6 ได้ประมาณ 3 V ไหมครับ  [c--c]

• **
« ตอบกลับ #777 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 07:48:27 PM »

ขอบคุณครับ

ตอนนี้ไปที่ 1543 วัดได้ตามวงจรหน้า 1 ทุกขาไหมครับ โดยเฉพาะ ขา 6 ได้ประมาณ 3 V ไหมครับ  [c--c]
ตอนนี้ยังไม่ได้เข้าบ้านเลยครับ น้าRuNgPhUnG เล่นnet ไปทำงานไปครับ แต่วัดกับมัลติมิเตอร์ตั้งค่า dc เลื่อนไปที่ 20v เอา N ไว้ที่ด้ามวัดดำนะครับ แล้วด้ามวัดสีแดงไล่วัดตามขา 1543 นะครับได้ค่าเท่าไรแล้วจะมาบอกนะครับขอบคุณมากครับ [res] [res] [res]

ออฟไลน์ mr.bean

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #778 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 08:31:25 PM »
ของผมวันนี้ได้ CS8414 มาเปลี่ยนแล้วเสียงปกติแล้วตอนนี้กำลังเบิร์นอยู่ [roll]

« ตอบกลับ #779 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 08:35:10 PM »
รออยู่หลายวัน และแล้วก็เดินทางมาถึงเสียที

Sprague 150D Tantalum 10uf/20VDC ขนาดกำลังเหมาะ
ความยาวของตัว C เพียง 1.5 ซ.ม.

ดูในรูปมันหรอกตาว่ามีขนาดโต ตัวจริงไม่ได้ใหญ่เอามาลงกับ DAC ได้อย่างเหมาะเจาะเลยครับ