Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > CD Transport and Dac

USB>SPDIF ที่ส่งต่อให้ DAV DAC

(1/17) > >>

RuNgPuEnGⓇ:
สัญญาณ ที่ส่งต่อให้ DAV DAC ท่านเอามาจากไหน  [confused-raccoon]

เรื่องมันเกิดจากว่า ทำ DAV DAC แล้ว ใช้งานได้ดีเกินคาด ก็เลยต้องหาอะไรมาจ่ายสัญญาณให้สักหน่อย อันแรกที่สมองอันกลวงโบ๋จะนึกออก  CD-ROM  [yes-raccoon]

แต่เราไม่มี CD-ROM Control นะ  [confused-raccoon]  

ก็หาที่มีปุ่ม Play สิ   laughhahaha

ได้มานานแล้วจากร้านคอม หาแบบนี้ของใหม่แกะกล่องไม่ค่อยมีเลย ได้ของเก่ามาก็เอามาเซ็คผลปรากฏว่า ได้ 2 ตัว แต่เสียงเวลาหมุนนี่พอๆกับ เสียงจี่ ของน้าคลีนเลยล่ะ

squid™:
ผมใช้ NB ครับ แน่นอนผมมี usb -> coax อยู่แล้วเลยใช้งานได้ทันที แค่ส่ง 16 บิท 44.1 กิโลเฮิส ก็เป็นอันใช้ได้ หรือไม่ก็ใช้ marantz 63se ครับ แต่จะหนักไปทางต่อกับ cd มากกว่าครับ ชอบเสียงแบบนี้มากกว่า ผ่านจากซีดีเพียวๆ ไม่ต้องไปผ่านอะไรต่อมิอะไร ยกเว้นว่าได้เพลงที่เป็น wav ที่ซื้อมาจากหน้าเว็ปก็อีกเรื่องนึงครับผม  [roll]

RuNgPuEnGⓇ:

--- อ้างจาก: Mike Lowery ที่ 16 กันยายน 2012, 01:29:18 AM ---ผมใช้ NB ครับ แน่นอนผมมี usb -> coax อยู่แล้วเลยใช้งานได้ทันที แค่ส่ง 16 บิท 44.1 กิโลเฮิส ก็เป็นอันใช้ได้ หรือไม่ก็ใช้ marantz 63se ครับ แต่จะหนักไปทางต่อกับ cd มากกว่าครับ ชอบเสียงแบบนี้มากกว่า ผ่านจากซีดีเพียวๆ ไม่ต้องไปผ่านอะไรต่อมิอะไร ยกเว้นว่าได้เพลงที่เป็น wav ที่ซื้อมาจากหน้าเว็ปก็อีกเรื่องนึงครับผม  [roll]

--- End quote ---

[roll] เป็นอีกหนึ่งทางเลือก ครับ ซึ่ง CD แท้ที่เสียงดีราคาพอๆกับน้ำมันเกือบเต็มถัง  [entreat-raccoon]

แต่ก็ยังพอหาได้บ้างในราคาที่พอรับได้รวมถึงมีแผ่นเดิมๆ อยู่แล้ว ก็จัดการเอามต่อฟังทันที  [roll]

ทำ ตัวเสียบไว้แล้วเอามาเสียบตรง Digital Out

ตอนแรกก็กลัวว่าพัดลมขนาดใหญ่ของ Supply จะดังมากจนรำคาญ  แต่ไม่เลยเงียบมาก  [yes-raccoon]

เมื่อเวลาผ่านไปเจ้าเพลงที่อยากฟัง มันไม่เป็นแผ่น แต่เป็น ไฟล์ จะทำยังไงล่ะ นอกจากหาสาย TR ST to RCA ไปเสียบหลังปรีก็ฟังได้ครับ  [roll] แล้วพี่จะทำเจ้าสีทองนี่มาทำ..อะไร  [pig90129]
แล้วทำไงล่ะ ก็เลยไปโพส ซื้อ USB to Coaxial น้าคลีน เอาไม่เกิน 300 บาท [laugh-raccoon]

แล้วหลังจากนั้นก็มีสายตรงจากพี่เล็กใจดี เอา USB to Coaxial ไปลองแพะให้หน่อย ผมก็บอกได้ครับพี่อยากได้อยู่พอดี  [laugh-raccoon]

ไม่นานเจ้าตัวนี้ก็ตกมาถึงท้อง พร้อม pcm2704 ,74hc04ag  smd และ PhuseTransformer แบบก้อนขี้หมา(พี่เล็กเรียกว่าอย่างนั้น) และแบบ toroid

smd ทั้งนั้น R นะตัวเลขแทนแทบสี แต่ C ค่าเท่าไหร่  [heyheybaby_watch] ต้องไปหาข้อมูลก่อน  fart-raccoon

แต่ว่าขอเอาใช้ก่อน  [roll]

พบว่าไม่ว่าจะต่อกับบอร์ดแดงหรือบอร์ดทอง เสียงดีกว่า สาย TR ST to RCA ไปเสียบหลังปรี เยอะครับ

cleaning:
คุณรุ่งอยากทราบว่าตัวแปลง usb>spdif ตัวทีทดลองอยู่ทำหน้าที่แปลงอย่างเดียวหรือว่ามีคุณสมบัติ ช่วยลดจิตเตอร์ หรือทำให้รับสัญญานได้ถึง 24/192 ได้หรือไม่ครับ

tosa2k:
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] เป็นการต่อยอดที่แจ่มเลยครับ อยากได้อยู่เหมือนกัน สำเร็จเมื่อไหร่ ร่วมด้วย 1 ตัวนะครับ

ขอบคุณที่มีโครงการดีๆมาให้เล่นตลอดเลยนะครับ  [res] [res] [res]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version