Source & Line amp & Amplifier Project ผลงาน DIY > CD Transport and Dac

USB>SPDIF ที่ส่งต่อให้ DAV DAC

<< < (2/17) > >>

RuNgPuEnGⓇ:

--- อ้างจาก: cleaning ที่ 16 กันยายน 2012, 05:55:55 AM ---คุณรุ่งอยากทราบว่าตัวแปลง usb>spdif ตัวทีทดลองอยู่ทำหน้าที่แปลงอย่างเดียวหรือว่ามีคุณสมบัติ ช่วยลดจิตเตอร์ หรือทำให้รับสัญญานได้ถึง 24/192 ได้หรือไม่ครับ

--- End quote ---

หลักการเป็นยังไงรบกวนอธิบายทั้ง 2แบบ  [res]

มาดูตับไตใส่พุง ตัวขาวกันนิดหนึ่ง  [heyheybaby_watch]

numz:
เจ๋งอ่าา ข้าวต้มมัดแบบนี้ ดูเรียบร้อยขึ้นจมเลย  [clap hand2] [clap hand2] [res] [res]

อ่อ psu ของ Computer ยิ่งพัดลมใหญ่จะยิ่งเงียบนะครับ เพราะรอบการทำงานต่ำลง แต่ได้ แอร์ โฟล ใครเคียงกับพวกรอบสูงๆครับ psu รุ่นใหม่ๆ ถึงหัดมาใช้ 120-140mm  แทนรุ่นเก่าๆ 40-80mm ที่เสียงดังๆครับ

jam_kung:
 psu ยี่ห้อนี้ เหมือนจะปรับรอบได้นะครับ สังเกต ข้างๆปลั๊กไฟเข้า มันจะมี แกนโวลลุ่มให้เลือกรอบได้อยู่
 พัดลมใหญ่ บางรุ่น เสียงก็ไม่เงียบน่ะครับ
 ตัวอย่างเช่น รุ่นข้างล่างนี้ สำหรับใครอยากฟังเสียงเครื่องบินไอพ่น เร่งรอบเครื่อง  
 ใครเคยโอเวอร์คล็อก cpu amd จะรู้จักดี ฉายา เดลต้า หวีดนรก laughhahaha laughhahaha

ฅนหระรี:
ชอบตัวกลมข้างล่างมากๆ  [clap hand2]

cleaning:

--- อ้างจาก: RuNgPhUnG ที่ 16 กันยายน 2012, 02:01:47 PM ---
--- อ้างจาก: cleaning ที่ 16 กันยายน 2012, 05:55:55 AM ---คุณรุ่งอยากทราบว่าตัวแปลง usb>spdif ตัวทีทดลองอยู่ทำหน้าที่แปลงอย่างเดียวหรือว่ามีคุณสมบัติ ช่วยลดจิตเตอร์ หรือทำให้รับสัญญานได้ถึง 24/192 ได้หรือไม่ครับ

หลักการเป็นยังไงรบกวนอธิบายทั้ง 2แบบ  [res]

มาดูตับไตใส่พุง ตัวขาวกันนิดหนึ่ง  [heyheybaby_watch]

ตายเลยมาให้มือใหม่อธิบาย ที่ผมถามหมายถึง คุณสมบัติมันเหมือนตัวที่ผมเคยส่งลิงค์ให้คุณรุ่งดูที่ว่าตัวแปลง usb เป็น coax ที่คุณ thaisolar เอามาขาย ตัวนั้นจะแปลง usb เป็น coax โดยจะส่งสัญญานได้ 24/324 bit และช่วยทำให้เสียงดีขึ้นด้วยตามที่คนเอาไปใช้แล้วผมถามเขาครับ ผมก็ไม่รู้ว่าตัวที่คุณรุ่งทำมันมีคุณสมบัติอย่างไร ถ้าแปลง usb เป็น coax ธรรมดาก็คงไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไร ถ้ามันไม่สามารถส่ง 24/192 เพราะผมฟังแล้วก็ไม่แตกต่างถ้าฟังไฟล์ธรรมดา 16/44bit ระหว่าง usb กับ coax แต่ coax อาจจะต่างตรงเล่นสายได้ทำให้เสียงเปลี่ยนไปนิดหน่อย ก็ยังหาจุดสรุปไม่ได้เหมือนกัน บางคนก็บอกว่า usb ดีกว่า แล้วแต่คนชอบ

ก็เหมือนพวก hiface2 http://www.m2tech.biz/hiface2.html ที่เขาทำมาขายตัวละ5500 ที่สามารถแปลง usb เป็น coax ส่งข้อมูลได้ 24/192 ทำให้สามารถเล่นไฟล์ Hi res ได้ครับ และช่วยลด  JITTER ในระบบดิจิตอลลง โดยมี clock 2ชั้นในการกรอง เพื่อให้ได้สัญญานที่บริสุทธิ์ขึ้น
hifice ก็เอาไว้ใช้เล่นพวกไฟล์ Hi res

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version